Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

thế cam xe nó có xơi nổi không cụ :lol: :lol:

2. musique

musique Advanced Member

Căm xe thì để em xơi :lol:

3. DucMinh

DucMinh Advanced Member

Đống gỗ thông em để ngoài mưa nắng nhiều năm vẫn còn trơ trơ. Gỗ thông có dầu mối mà xơi vào có mà rụng răng cụ ạh!

4. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Em mời bác biến tấu :) , đây là mô hình đáng để lưu tâm và áp dụng. Em và nhiều người đánh giá rất cao phòng nghe này vì tính thẩm mỹ lẫn kỹ thuật tiêu tán âm được trình bày rất khoa học. Căn phòng ấy với sự hiện diện của các cặp loa danh tiếng như thế này, chắc chắn sẽ làm siêu lòng nhiều đôi tai rất khó tính :)

Thân,

5. dr_thanh

dr_thanh Approved Member

niềm mơ ước rồi,căn phòng nhìn tây wa

6. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Sorry cụ VNS nhưng em hok thích cái căn phòng này tý nào, cảm giác cứ như mọi thứ nó rơi vào đầu đến nơi... :D Em thích cái căn phòng ít gỗ này hơn (rất tiếc nó khó phù hợp với TN) chứ nghe lời cụ VNS thì nước bạn Lào của ta sẽ thành đất trống đồi trọc mất thôi... :mrgreen:

7. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Vâng, bác thích hay không là ý chủ quan của bác :mrgreen: Việc đổi chác các thiết bị lu bù có nguyên nhân chính chiếm đến 75% xuất phát từ mấy cái "hộp nghe nhạc" mà em tạm gọi là phòng nghe, để giảm thiểu thiệt hại khoản này nên lâu rồi em không đổi cái gì vì biết chắc rằng có đổi cũng không làm nó khá hơn được có chăng chỉ là khác đi nhưng khác đi chưa hẳn là "hay :mrgreen: "

Tannoy hay bất cứ dòng loa nào cũng thế, để đạt được cái cần thiết nhất mà em tạm gọi là không gian thưởng thức âm nhạc thì cái căn cơ nhất vẫn là cái hộp nghe nhạc được bố trí và thiết kế khoa học đúng với nghĩa của nó > Acoustics Room, thiếu cái đấy thì bác biết rồi đấy hehehehehe

Cái hình em post ở trên tất các panel tiêu tán âm và bass trap được làm bằng MDF, gỗ sồi chỉ có chút ít do vậy Lào hay Kampuchia chả liên quan gì đến cái này cả, chỉ có bác đòi gỗ Thông thì nó mới trọc thôi, riêng em MDF Veneer American Cherry hay Walnut là cái mà em khoái nhất heheheh và tại sao lại là MDF??? :mrgreen: .

Kính các bác,

8. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Cái Phòng bác Thanh Post có khi không cần làm bằng gỗ đâu. Gắn bằng loại Gạch 6 lỗ xoay ngang là i xì phóc lun

9. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Gạch thì lại không Acoustics bác ơi vì kết cấu đặc và rắn quá nó lại tiếp tục ngốn cái khoản Các Bù của bác mà không bao giờ kết thúc điệp khúc lên đời :D

Thân,

10. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Em thấy gỗ thông đóng kiện hàng hiện được sử dụng làm trang trí phòng ốc rất nhiều , còn về mặt âm thanh thì em không biết. Riêng em thì sợ với MDF Vietnam luôn, ẩm mốc rất nhanh dù quét lót NC,PU rất nhiều :( .Ah, ván OKal thì em lại thấy ít mốc hơn nhưng nước vào là đi rất nhanh :).

11. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Ờ vậy có khi Dùng xỉ than tổ ong thì ổn nhất rồi!

12. regular

regular Advanced Member

Dùng Gạch Block là ok rùi ợh! vì nó kh phải = đất nung. :lol:
    Với KT trong ảnh đó em thấy rất giống Kỹ thuật thực hiện phòng cách âm của một thiết bị (khg phải studio) thuộc 1 Đài truyền hình trong nước. Khi ấy họ cũng dùng gạch ống để làm như vậy! :D

13. musique

musique Advanced Member

Em nghĩ phòng nghe nhạc ở nhà khác với phòng studio hay phòng test âm thanh của các hãng sx thiết bị âm thanh, thiết kế sao cho đẹp, nhìn thư giãn nhẹ nhàng nhưng âm thanh phải tốt, cái này thì em đang vật lộn với nó, em thích kiểu thiết kế phòng này :D :mrgreen:

14. quad

quad Advanced Member

Bác ThanhVNS và các bác có trang web nào hay giới thiệu các phòng nghe nhạc và/hoặc xem phim cho em xin với nhé chẳng là em đang chuẩn bị làm cái phòng muốn tham khảo cái mẫu. Cám ơn các bác.

15. hungkiemvn

hungkiemvn Advanced Member

Phòng nghe này rất đẹp và nhẹ nhàng,đúng với tính chất thư giãn,Em cũng thích kiểu mẫu này,nhưng chắc phòng nghe này diện tích không nhỏ hơn 40m2.Một phòng nghe tuyệt vời,nhưng ở VN mình không thể có nhiều phòng nghe như vậy được.Ước mơ của nhiều bác,trong đó có em :D

16. liming

liming Advanced Member

Cuối năm bận rộn quá.
    Hiện trạng của phòng nghe: loa và amply, CD, DVD các loại đặt ở vị trí giường ngủ (trên bản vẽ), giường ngủ để ở phòng ngoài.
    Em đang định thuyết phục anh bạn đổi lại như sơ đồ vẽ sau:
    - Chuyển phòng ngủ vào trong (có cửa ra ban công, gần toilet tiện cho việc sinh hoạt)
    - Chuyển phòng nghe ra ngoài với sơ đồ bố trí tạm thời như hình. Tất nhiên loa cách tường bên và tường sau 1 chút.

Ổn đinh về khối đã rồi mới tính tiếp đến phương án xử lý tường, trần, sàn.
    Xin ý kiến các bác.

Attached Files:

17. musique

musique Advanced Member

phòng của bác nhìn sơ qua có vẻ như hình vuông, bác có thể cho biết kích thước phòng và loa bác đang sử dụng. Em nghĩ phòng của bác có thể phải setup theo kiểu near field là tốt nhất, hai loa phải cách tường sau và tường bên từ 50 đến 70cm.

18. ngango

ngango Advanced Member

Hôm vừa rồi tham dự Summo có ngồi gần mấy bác tannoy fan, hóng hớt rằng bộ tham chiếu nghe rất đỉnh nhưng JBL có tiếng trầm khác hẳn tannoy vì tuy nó nét hơn, đanh hơn, gọn hơn nhưng....lại kém hấp dẫn hơn. Của tannoy theo các bác ấy nó mềm mại, lan tỏa và tinh tế hơn. Nghe bàn mà thấy phê và thèm :(

chúc các fan tannoy tinh tế như lựa trọn của mình

19. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Nghe phòng hội trường nên cũng khó đánh giá lắm bác ơi.

20. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Bác phải tự nghe và phê mới được chứ bác cứ nghe mấy huynh tả mấy huynh phê ròi bác phê theo có ngày ẵm của khó đẩy của mấy ngài ấy đấy :lol:

Attached Files:

21. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Cái phòng này của bác Lim theo em nghĩ khoảng cách ngồi nghe quá gần, việc dội mọi thứ là điều chắc chắn có thể thấy. Với kiểu dạng nhà này cách hay nhất để xử lý là bác đập cái bức tường thông phòng, để đảm bảo về mặt kết cấu thì kéo một cái dầm to to chạy vắt qua, loa kê ở bức tường chỗ cửa sổ như thế thì mới đảm bảo việc kê loa cách tường ra khoảng 50m như bác Musique đã xui, vị trí người ngồi nghe là dưới dầm... nếu các thấy kê 1 cái sofa chỗ đó nó chướng quá thì bác làm một cái băng đệm không lưng kê song song với giường... kê kiểu đó bác có khoảng cách tường sau xa đáng kể để giảm thiểu việc dội âm từ đằng sau... và tốt nhất là kê các thiết bị nguồn âm ở cái bức tường mà bác đang vẽ cái ti vi... với cái phòng nhỏ như thế này chỉ cần 1 chiếc tivi là đủ, cái còn lại bác gửi lên mục mua bán rao vặt hoặc cho tặng ở trên diễn đàn... :mrgreen:

22. Dzy

Dzy Advanced Member

Các bác chắc chê loa của em rồi

Vậy ngân sách dưới 10tr kiếm tai nòi nào cho hợp đây ạ? Bác nào thanh lý thì ới em luôn
    Em thấy nhiều loại quá nhưng chưa nghe: M20 gold, 609II, 611......... chửa nghe nên em chịu
    Tư vấn luôn Ampli cho bộ đó luôn các bác nhế

23. lehuycuong

lehuycuong Advanced Member

Cảm ơn các bác !!![/quote][/quote]
    Bác cho iem tư vấn về nâng cấp luôn, máu dồn lên rồi ạ. Cả bộ Loa và amp luôn bác nhé Tổng chi phí khoảng 15tr cho loa và amp.

Vậy ngân sách dưới 10tr kiếm tai nòi nào cho hợp đây ạ? Bác nào thanh lý thì ới em luôn
    Em thấy nhiều loại quá nhưng chưa nghe: M20 gold, 609II, 611......... chửa nghe nên em chịu
    Tư vấn luôn Ampli cho bộ đó luôn các bác nhế[/quote]

Bác thử kiếm mấy em này vì e nghe theo tai e thấy khá hợp: Tannoy lomond 10t + âm li arcarm alpha 5 5t = 15t

24. Dzy

Dzy Advanced Member

[/quote]
    Bác cho iem tư vấn về nâng cấp luôn, máu dồn lên rồi ạ. Cả bộ Loa và amp luôn bác nhé Tổng chi phí khoảng 15tr cho loa và amp.

Tư vấn luôn Ampli cho bộ đó luôn các bác nhế[/quote]

Bác thử kiếm mấy em này vì e nghe theo tai e thấy khá hợp: Tannoy lomond 10t + âm li arcarm alpha 5 5t = 15t[/quote]
    Em thây nói cái Arcam 5 plus khá hơn loại thường, ko biết nhiều ko
    Bộ này có vẻ ko kiếm ah. Có bác đang bán Tannoy lomond 12,5tr lận

25. DNA Shop

DNA Shop Advanced Members

Mấy bác cho em hỏi, cuc tannoy XO-5000 active crossover dùng cho Wes có hay hơn Passive crossover nguyên bản không?

Share This Page

Loading...