Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. caithang

caithang Advanced Member

Hay hơn hay k do bác đánh các dải = gì nữa chứ

2. DNA Shop

DNA Shop Advanced Members

Dạ đánh = 4 cục Leak TL12/plus, vì đánh với internal passive crossover thì 1 cục TL12 nếu nghe nhỏ thì rất hay, nhưng nghe to thì hơi đuối.

3. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Em thì không nghĩ rằng EL84PP khai thác ultra linear chơi với Wes là tối ưu dù chơi active hay passive... :D

4. DNA Shop

Có thể bác nói đúng, nhưng câu hỏi chính là giữa passive và active crossover cái nào hay hơn, để tính xem có đáng đầu tư thêm không?

5. gaultier_guy

Đây là quan điểm cá nhân của em thôi nhé, em thích chơi dải trung của TN với amp chạy bóng đốt trực tiếp ở chế độ SE và với em nếu được thì chơi cả dải trầm với SE em cũng thích hơn nên cách đơn giản nhất là kiếm 1 em 300B PSE hoặc 211, 845 SE. Nếu không thì em ủng hộ chơi bi-amp với SE ở trên và PP ở dưới. Với Passive bác cũng có thể mod độ Cross để chơi bi-amp, còn không như bác nói chơi Active cross. Chơi Active cross thì vấn đề lớn nhất không phải như mọi người vẫn nghĩ là phức tạp, mà cái khúc mắc nhất của người chơi Active Cross bán dẫn với Amp đèn là nút thắt bán dẫn ở giữa pre và amp. Nếu bác thực sự muốn chơi Active cross theo em bác nên mua một em Active cross đèn, còn không thì cứ Passive mà chơi, bác có thể làm mới hẳn một cái Cross để chơi bi-amp, sau này bán loa lôi cái Cross zin của TN gắn trả là loa thành nguyên bản, khỏi sợ lỗ... :D

6. DNA Shop

À đúng rồi, cái active crossover này là bán dẫn, tréo ngoe với cục amp. Thôi dẹp chú ấy qua 1 bên. :)

7. LeCuong

LeCuong Advanced Member

Em chơi Tannoy HPD 385 thùng DIY kiểu GRF , tính đến nay được già 4 niên, đang tính phải cho em nó đi thẩm mỹ viện. Lý do thì chẳng có lý do gì, có cái muốn nghe em nó khác đi tý thôi, chứ mãi 1 tư thế thì cũng hơi buồn.Mặc dù hiện giờ em nó hát cũng tương đối hay vì phối ghép cũng tạm.:
    Cấu hình như sau (sẽ up hình hầu các bác sau):

CD : Muse 10
    Amp : KR Audio VA 340 300B class A
    Dây dợ : Harmonix 9+
    BACL

Đang nghiên cứu mấy option (ưu tiên tiết kiệm ngon bổ rẻ.) :

- Mod lại cross-over
    - Thêm Super tweeter gì đó ST50,100.. hoặc Fotex 90T...hoặc gì đó chưa biết
    - Bán đi mua cái khác.

Các bác cho xin ý kiến nhé.

8. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

ý kiên của em là bán đi hehe và nhớ báo giá cho em nghen

9. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Em là New baby mới chơi âm thanh, sau khi các đổi bù và trả học phí rất nhiều. Hôm trước đi nghe nhà ông anh có cặp Tannoy (em cũng chẳng biết đời nào- nhìn nó cũ lắm rồi) của ông anh đánh cùng Amp Mcintosh 252 pre Accu C280 CD Mazzant S15, em biết mình cần gì và thích gì, thế là về nhà sau nhiều giờ (ko phiải nhiều ngày các bác nhé) suy nghĩ đã quyết định đẩy đôi loa JBL K2 S5500 cho mấy ông anh ở nhà to, mặt phố và thích đồ gấu. Tuy chưa lấy loa về nhưng em đã đặt gạch rồi, em xin gia nhập Tannoy FC với cặp: TANNOY WESMINTER ROYAL SE 2 ngày nữa hết việc cơ quan là ra H Hải bê về. Theo các bác em cần phải thay âm ly thế nào cho phù hợp. Em đang còn bộ Mcintossh MC7300 Pre C40 không biết có tạm nghe với cặp này được không các bác?Sau khi quyết định lấy cặp Royal này em cũng đuối sức rồi, đồ đánh phải nâng cấp dần. Các bác cho em tham gia vào FC cho thêm phần vui vẻ nhé.

10. ngango

ngango Advanced Member

Hoành tá tràng quá, tannoy đời mới nghe theo kiểu đời mới với tính chính xác cao, nghe nhiều loại nhạc hơn. Tannoy đời cũ thì nghe thư dãn hơn :D

11. hongcongdh

Em là New baby mới chơi âm thanh, sau khi các đổi bù và trả học phí rất nhiều. Hôm trước đi nghe nhà ông anh có cặp Tannoy (em cũng chẳng biết đời nào- nhìn nó cũ lắm rồi) của ông anh đánh cùng Amp Mcintosh 252 pre Accu C280 CD Mazzant S15, em biết mình cần gì và thích gì, thế là về nhà sau nhiều giờ (ko phiải nhiều ngày các bác nhé) suy nghĩ đã quyết định đẩy đôi loa JBL K2 S5500 cho mấy ông anh ở nhà to, mặt phố và thích đồ gấu. Tuy chưa lấy loa về nhưng em đã đặt gạch rồi, em xin gia nhập Tannoy FC với cặp: TANNOY WESMINTER ROYAL SE 2 ngày nữa hết việc cơ quan là ra H Hải bê về. Theo các bác em cần phải thay âm ly thế nào cho phù hợp. Em đang còn bộ Mcintossh MC7300 Pre C40 không biết có tạm nghe với cặp này được không các bác?Sau khi quyết định lấy cặp Royal này em cũng đuối sức rồi, đồ đánh phải nâng cấp dần. Các bác cho em tham gia vào FC cho thêm phần vui vẻ nhé.
    Hoành tá tràng quá, tannoy đời mới nghe theo kiểu đời mới với tính chính xác cao, nghe nhiều loại nhạc hơn. Tannoy đời cũ thì nghe thư dãn hơn :D[/quote]

@ ngango: Em không hiểu ý bác :lol: :lol: :lol: thì ra Tannoy wesminter royal là đời mới à bác. Em lại thêm một khái niệm về cái sự nghe : Mới và Cũ

12. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Trước khi lấy loa bác bảo H.Hải sẵn đồ ghép mẫu để bác tham chiếu rồi mới quyết định, không là lại loay hoay đấy :(

13. hongcongdh

Trước khi lấy loa bác bảo H.Hải sẵn đồ ghép mẫu để bác tham chiếu rồi mới quyết định, không là lại loay hoay đấy :([/quote]

Cháu cảm ơn chú, cháu đinh nhờ bạn lấy về nhưng quyết định ra nghe lại, nhìn lại ghép mẫu rồi mới bê về

14. gaultier_guy

Cháu cảm ơn chú, cháu đinh nhờ bạn lấy về nhưng quyết định ra nghe lại, nhìn lại ghép mẫu rồi mới bê về[/quote]

Vấn đề đầu tiên của bác trước khi quyết định mua là nên khảo giá... Loa đập hộp sướng cái là được đập hộp, nhưng đôi khi chi phí cho việc đập hộp có khi bằng non nửa đôi loa... :|

15. LeCuong

LeCuong Advanced Member

Mấy bác bóng bàn nhạt thật đấy! ....

16. hongcongdh

Vấn đề đầu tiên của bác trước khi quyết định mua là nên khảo giá... Loa đập hộp sướng cái là được đập hộp, nhưng đôi khi chi phí cho việc đập hộp có khi bằng non nửa đôi loa... :|[/quote]

Cảm ơn bác, em đã khảo giá, thương thảo lên xuống xong rồi. Sẽ đập hộp tại cửa hàng hehe ông Hải ông bảo đã setup sẵn phòng nghe, vả lại ông có 1 phòng đang để sẵn 1 đôi này rồi. Bóc hộp lên đấu ghép cho minh nhìn và nghe rồi đem về. Em cũng đang còn non nên lĩnh vực này chỉ được đến thế. Ngoài hộp đóng sẵn em yêu cầu bảo các ông ấy cho em CO và CQ các ông ấy đồng ý (cái này từ số serial trên Co so sánh với của mình chắc là sẽ biết nó đi ra từ đâu đúng ko bác)

@leCuong: Có thể bây giờ nhạt, bởi vì em đang mới, sau khoảng 4 tháng em dính vào Wes royal này em khẳng định với các bác sẽ ko nhạt đâu.

@ các bác đã dùng Tannoy: Em định ghép em Royal SE này với bộ này các bác tư vấn giúp em với:
    CDP:
    PA1: Bow techonology ZZ8
    PA2: mbl 1531
    PA3: CD của Wadia
    PA4: Nagra CDP CD player
    PA5: Audiomeca Talisman CDP
    Âm ly:
    PA1: Gryphon Sonata
    PA2: Âm ly của Audionote
    PA3: Âm ly của Mcintosh
    PA4: Âm ly đèn của bác thivan
    PA5: Âm ly cuả Mark levingson
    PA6: Dartzeel SET

Có bác nào đã dùng qua, cho em vài lời, em rất cần, mùng 2 này là quyết định lôi về rồi.

17. musique

musique Advanced Member

Em nghĩ bác nên mang loa về nhà, tự set-up và cảm nhận, bác có thể mua West thì shop sẽ không e ngại cho bác mượn một vài âmpli về ghép thử đâu (có gắng nghe ít nhất một tuần nhé), bác nghe ở shop sẽ khác với ở nhà bác, thêm nữa bác phải biết mình thích chất âm như thế nào, thể loại nhạc nhanh hay chậm, chất âm ấm áp hay chi tiết mới có thể phối ghép phù hợp. Theo em, tannoy phù hợp với thiết bị có chất âm ấm ngọt.
    thân.

18. ceramique

ceramique Advanced Member

Giàng ơi ! bác nói là newbie mà chơi toàn đồ khủng khiếp thế này :shock:
    Tự nhiên em thấy mình tủi thân quá :cry:

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

20. hongcongdh

Giàng ơi ! bác nói là newbie mà chơi toàn đồ khủng khiếp thế này :shock:
    Tự nhiên em thấy mình tủi thân quá :cry:[/quote]

Bác ơi, em là New baby (thực tế đúng như vậy) trong lĩnh vực âm thanh chứ em có bảo Mua đồ âm thanh newbaby đâu, do em mới chơi thấy các bác khen Tannoy Wes royal se nhiều, vả lại đi nghe thấy hợp với mình hơn là nghe kingdom 15, 12 nên mới chọn mua. Em tính mua như thế thì nâng cấp sẽ gặp khó khăn hơn, bởi đổi các, bù sẽ tốn rất rất nhiều học phí. Em đang nghe K2S5500+Audio analogue maestro+ Mcintosh 7300+C40, với 1 số bác (em cũng được tư vấn khi lấy bộ này) là ổn. Nhưng em thấy chưa ổn lắm (có thể do phòng em nhỏ, vả lại tóc bạc rồi nên chuyển sang Tannoy hợp hơn :D

21. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Chào bác hongcongdh, chỉ đọc qua các đồ bác đã chơi và sắp chơi thì thấy bác rất có điều kiện , các thiết bị đó số lượng người chơi không nhiều mặc dù bác rất cầu thị ý kiến người khác, song anh em sẽ rất khó giúp đỡ bác vì quá tầm với . Với kinh nghiệm cá nhân em chỉ nêu một vài ý nhỏ để bác cân nhắc thêm, - đã nghe kỹ SE chưa [không nghe qua ai tư vấn] - H.Hải không nhập lại đồ đã bán [sẽ què rất nặng nếu ...] - đồ đánh quá đắt mới đạt [hiệu quả đầu tư]- Wes Royal se là một thách thức của phối ghép với nhiều người , vì vậy phải cân nhắc kỹ không vội vàng.

22. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Tannoy Westminster SE và JBL K2S5500 cặp nào lón hơn bác ơi?
    Em nghĩ bác đang đùa dai rồi? tuổi cao rồi bác kiếm cái nào nhỏ chút đặng có bê vác nó cũng đỡ sút cái Xương sống :D

23. hongcongdh

Cảm ơn chú dinhcat, thấy có bài bảo chú đầu 6 rồi (thành thật xin lỗi chú nếu cháu nhầm - cháu chắc nửa tuổi chú thôi). Cháu nghe hoanghai ghep wes royal và ma6800 thấy nghe rất hay. Vả lại nếu mà nghe đờn ca nhạc tài tử (với cháu riêng 1 phần nhỏ thôi chú nhé) thì rất tuyệt (nhạc việt). Gu cháu nghe thích giao hưởng, vocal, những ca khúc hơi hoài cổ một tý. Và thêm nữa có 1 điều rất quan trọng mà cháu nghĩ cháu sẽ yêu và không rời được tannoy wes (nếu cháu lấy) là cách đây 3 năm có một hôm cháu đi nghe ở một cửa hàng bán đồ cỏ có 1 đôi Jamo pro 400EX nghe ông bán hàng bảo dòng loa dùng hội trường tuy nhiên cháu vẫn không quên được đến tận giờ đó là tếng trung của đôi loa đó, sau này cháu nghe rất nhiều loa, đặc biệt gần đây nghe JBL4344, K2S5500 vẫn cảm nhận được sự thiếu sót đó. Cháu có ông anh chuyên mua bán loa, ông ấy nói nếu thế thì em nên theo tannoy, cháu cũng nghe qua kingdom nhưng thấy nó hơi ồn và không hợp với cháu, hôm nghe tannoy west royal, rồi nghe qua youtube wes chơi mấy bản nhạc cháu hiểu là cháu quyết định đúng. Sau khi tham khảo các dòng Prestige của Tannoy cháu nghĩ phiên bản Special Edition (SE) của Wesminter thật sự đáng nghe, đáng để tận hưởng âm thanh của dòng Tannoy Prestige, và đặc biệt tiếng trung ngọt lim, đầy đặn và thế nào nhỉ rất khó tả ... cháu mới quyết định bán toàn bộ những gì mình có để lôi em nó về nhà. Cháu nghĩ sẽ rất khó đổi, còn điều kiện, thực ra cháu chỉ mỗi đam mê này thôi, có đam mê nào khác đâu. Anh em trên này nhiều khi thích âm thanh, lại thích nhà phố mặt tiền lớn, thích xe 4 bánh đẹp nên phải phân chia cái ví ra thôi, riêng cháu có một cái ví giấu vợ, đổ hết đi mua loa, chắc vợ cũng thích bởi không dốc ví cho cái loa khác. Vài lời của cháu và cháu cũng rất cảm ơn chú. Và tôi cũng mong các bác thích Tannoy cho vài lời tư vấn (chưa có rồi sẽ có, chưa mua rồi sẽ mua, mua được cho mình hôm nay là được rồi, biết ngày mai thế nào. Việc ngày mai chớ làm hôm nay, còn việc hôm nay thì nhờ các bác vậy).

24. Elegant

Elegant Advanced Member

"Nghe hoanghai ghep wes royal và ma6800 thấy nghe rất hay" em nghĩ bác phải xem lại cái này không mang đôi loa đó về lại loay hoay. Bác xác định chơi wes royal thì đồ đánh chuẩn bị tiền ít nhất cũng phải bằng tiền đôi loa bác nhé.

25. ngango

ngango Advanced Member

Nghe tâm sự về kinh nghiệm audio của bác em thấy bác chọn tannoy là đúng rồi, chiến đi bác, nghe nhiều lại đẽo cày giữa....VNAV thôi. Đồ đánh thì cứ làm một quả đèn trước, sau đó điều chỉnh dần.

chúc bác có loa mới nghe tết

Share This Page

Loading...