Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. locnp

locnp Advanced Member

Em niu-bi cho em hỏi dòng bút-seo tai lòi (tannoy) nên ghép với bán dẫn hay đèn vậy các bác?

2. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Trong cái nghề chơi này nhiều khi còn nói đến chữ "DUYÊN" chứ không hẳn là có điều kiện hay không có điều kiện, có duyên nên gặp được thầy được bạn, có duyên nên nghe được chất âm mình thích để mà theo đuổi, và có duyên nên kiếm được món mà mình săn lùng...
    Theo em về chuyện bóng bánh thì cũng không cứ là loại nào hay, loại kia dở vấn đề là loại nào phù hợp với hệ thống, với tai người chơi hơn thôi, và quan trọng là phải biết theo đuổi, một đôi bóng quý muốn nó hát hay thì xung quanh nó còn nhiều vấn đề lắm chứ một mình đôi bóng đó không thể tự nó hát hay được. Nếu bác muốn chơi 845 thì điều đầu tiên cần kiếm là một đôi bóng hay và một đôi xuất âm hay đã, chứ cứ nghe mấy cái xuất âm làng nhàng thì vẫn chưa thể kết luận được đâu. Theo em nếu muốn chơi 845 DIY thì chưa có đủ 6k thì "khó lói chiện" lắm, đấy là vì sao mà đến giờ em vẫn chưa biết được tại sao cái chất âm của 845 được gọi là King...

3. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Ấy vậy mà mấy bác chơi tannoy mới loay hoay cứ tannoy +300b đã khen hết lời. Chơi 845 để hay thì lại phải chơi 845pp mới hay, mà chơi đến hai qủa cho 1 kênh thì tiền linh kiện đắt + tiền điện tiêu hao + tiền điện chạy điều hoà trong khi giá điện lại đang tăng thì sự đầu tư cho chất âm gọi là ''king'' lắm. :)

4. kk321

kk321 Advanced Member

Góp ý vài dòng thực tế ghép tannoy memory
    * Tannoy Memory TW + Leben cs. 300x + CD lestor7mk3: phong 56m2
    1. Bộ bóng zin theo Amply nghe nghe nhàn, điều 3 dải nhưng vol <12h , trên 12h thiếu bass Nhưng 11h là rung rinh nhà. Rồi nhẻ.
    2. Ampy thay 4bong zin = 4 telefunken EL84, 2bong 5751=12ax7 amperex phiến dài nghe volum 2h disco lắc um sùm, tuyệt vời các thể loai nhac jazz volca cont và pop đã test 5 tiếng.

Tóm lại:
    A. Không phải loại bóng công suất lớn mới đánh nổi loa, mà tuỳ hảng ráp Amply và Hảng san xuất bóng cùng chủng loại (tôi có cả chục bóng cùng loai đã test)
    B. hàng Amply hảng nghe có âm hình va nhạc tính hơn Amply ráp, amply ráp nghe khô

Vài dòng gop y thực tế
    Kk321

5. kk321

kk321 Advanced Member

Góp ý vài dòng thực tế ghép tannoy memory
    * Tannoy Memory TW + Leben cs. 300x + CD lestor7mk3: phong 56m2
    1. Bộ bóng zin theo Amply nghe nghe nhàn, điều 3 dải nhưng vol <12h , trên 12h thiếu bass Nhưng 11h là rung rinh nhà. Rồi nhẻ.
    2. Ampy thay 4bong zin = 4 telefunken EL84, 2bong 5751=12ax7 amperex phiến dài nghe volum 2h disco lắc um sùm, tuyệt vời các thể loai nhac jazz volca cont và pop đã test 5 tiếng.

Tóm lại:
    A. Không phải loại bóng công suất lớn mới đánh nổi loa, mà tuỳ hảng ráp Amply và Hảng san xuất bóng cùng chủng loại (tôi có cả chục bóng cùng loai đã test)
    B. hàng Amply hảng nghe có âm hình va nhạc tính hơn Amply ráp, amply ráp nghe khô

Vài dòng gop y thực tế
    Kk321

6. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

:lol:

7. Niagara

Niagara Advanced Member

Cá nhân em thấy nếu 300B SE bất kể hãng gì ghép với dòng Tannoy Memory hay ngay cả với Super Gold 12X cũng không ra được Bass, cá nhân em lê đít đi nghe cũng ít thôi nhưng quả thật ghép như thế không ổn vì quá yếu.

8. Bradpitt2

Bradpitt2 Advanced Member

Chúc mừng bác đã khai thác đuợc nàng Memory đỏng đảnh, bữa nào xin bác cho nghe ké học hỏi nhé.
    Phần tóm tắt A bác nói rất đúng, nhưng em thấy amp của bác tuy vẻ ngoài nom thì bé, nhưng công suất ra 15W/kênh, đã được coi là khá lớn đối với đèn rồi đấy ạ!
    Phần B em không dám bàn, vì em chưa nghe đuợc nhiều amp hãng và amp ráp cũng chỉ đuợc nghe in ít thôi :)

9. gaultier_guy

Bác đang chơi PCM với mấy em bán dẫn công suất lớn, nay quay đầu về với Tannoy thì cũng phải từ từ mới quen tai lại... :mrgreen:, thử kiếm thử cặp Quest silver cắm We 300B - 198x với một đôi Tungsol đỉnh phẳng, và 1 đôi van 53KU em nghĩ bác sẽ rút lại lời đã nói... :lol:

10. kk321

kk321 Advanced Member

Thân!
    Cùng Kiểm chứng:
    - chúng ta mở từng amply một. Amply hảng có tên tuổi chút nhé (một số hàng referian không nên ghép) và amply ráp cùng loại nghe 2 tiếng liên tục, sau đó tắt và CẢM NHẬN

Amply ráp nghe khô và khong có âm hình là điều thực tế các bác a!( chỉ nói riêng ghép với memory) Mong cac bác ráp Amply tha lổi ạ! Mình chỉ góp ý để người việt nam ta cùng nhau phát triển và tiếng xa hơn thôi nhé!
    Ý nữa là để Anh em có định hình Amply ghép với memory

11. Niagara

Niagara Advanced Member

Em đã được nghe thử Quest Silver và Tannoy TWW và đã thấy em Quest đã thua bóng âmply EL84 P-P khi nghe nhạc cổ điển rẻ bằng gần nửa tiền bác ah. :D

Attached Files:

12. buong_chuoi

Bác kiểm chứng hộ em, bass đánh rung nhà là bass ở tần số quãng nào? Như vậy bass của tannoy nhà bác nó xuống sâu mức nào? Nhiều khi anh em nhầm tưởng bass đánh rung nhà là bass sâu nhưng với những gì em kiểm chứng thì ngược lại. Laben nhà bác chưa được liệt vào hàng hiend mà chỉ ở mức mid end thôi a.

13. buong_chuoi

Vưỡn không đánh được, với TN 300b chỉ có thể khai thác đến trung trầm là hết vẹo còn đánh ra trầm và super trầm thì còn phải phấn đấu nhiều. Hê hê. Với đồ vintéc khác thì tùy vào loa nhé.

14. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

nghe các sép bóng bàn newbie em hoa hết cả mắt ù hết cả tai
    Thế túm lại em có cặp Driver tannoy Red lsu/12/15ohm thì đóng thùng nào? chơi amp và dây nhợ gì?
    Mong các cao thủ chỉ giáo rùm em zới

15. kk321

kk321 Advanced Member

Giá tiền Label cs300x chưa phải giá của hiend bác ạ! Nhưng ông chủ của nó có lẽ giỏi tay nghề. Nhung chúng ta không thể nghe dưới tần số 20hz được. Mà nếu ghép Amply mắc tiền quá nhiều Anh em chưa đủ Khả năng lắm. Tốt nhất là theo quan điểm "ĐẠI ĐA SỐ VÀ TỐT NHẤT CÓ THỂ"
    Cám ơn bác đã chê leben cs300x ạ!

16. Bradpitt2

Bradpitt2 Advanced Member

Ối giời, bác mà là niu bi ấy hả!!!??? :D
    Để em xúi bậy bác nhé: THùng cho Monitor red ngon nhất là thùng Lancaster Gờ vờ Xê, amp và dây nhợ sao bác không thử theo kinh nghiệm của bác kk321, amp leben và dây hàng hải nhỉ . Memory hợp thì chắc chắn Monitor Red cũng phải hợp thôi, 300b là xưa rồi!

17. musique

musique Advanced Member

Tại sao gọi 300B là Nữ Hoàng, vì tiếng nó đẹp không phải mạnh, vấn đề là tuỳ hoàn cảnh để khai thác tối đa khả năng của nó, nhưng chắc chắn theo đuổi 300B chỉ vì mong có tiếng bass tốt thì "mission impossible" rồi, chơi được cổ điển thì càng không thể :mrgreen:

18. Niagara

Niagara Advanced Member

Model này lạ quá, em chưa thấy bao giờ, bác có thể cho em coi tý ảnh được không ah. Có vậy các bác mới tư vấn được cho bác chứ.

19. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Dạ nó là model tannoy vớ vẩn ít ai thèm chơi em lụm được chơi đú theo các bác thui :lol: :lol:

20. Niagara

Niagara Advanced Member

Đú mà không chuẩn hay bị gọi là đú bẩn lắm đấy bác ah (ngôn ngữ của Teen) :lol: :lol:

21. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

em mới chơi tai nòi dĩ nhiên không chuẩn rồi, mong các sếp đú chuẩn chỉ giáo :lol:

22. Niagara

Niagara Advanced Member

Bác nói được thế tức là bác chuẩn rồi đấy. :lol: :lol:

23. musique

musique Advanced Member

Dòng này sử dụng thùng na ná như tannoy LZIII trước đây của em, loại này không cần dây nhợ cầu kỳ, nghe rã rích rã rích như mưa dầm, chơi đến dòng này thì nghe nhạc không phải nghe âm thanh :D

24. gaultier_guy

Bác cũng nói là em nó chơi với TWW chứ không phải là 12x nên cần kiểm chứng lại lần nữa... Bác nhớ là cố kiếm bóng như đã nói nữa nhé...
    @buong_chuoi: hình như cái đôi loa 12X làm gì xuống đến Super trầm bác nhỉ... Nếu xét về trầm đúng là 300B không thể so được với 2a3, 6b4, 6a3 nhưng vì em nó là 300B, nên nó có tiếng của 300B mà loại bóng khác không có được, em đã phải thòng cặp Tungsol đỉnh phẳng để cải thiện dải trầm rồi mà bác vẫn còn vặn vẹo em... Hế hế...

25. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

gold 3lz của bác là 10inch, con em red 12 inch mà nó 15ohm không phải 8ohm, cụ thể là chơi thùng nào bác nhỉ?

Share This Page

Loading...