Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

@buong_chuoi: Em đọc hết 2 trang bác có ý kiến, em chẳng biết bác đang có hệ thống như thế nào, bác phát biểu bằng việc đã, đang, sử dụng và nghe đi nghe lại rất nhiều hay nghe người ta nói rồi mình cũng nói, em mới chơi nhưng đọc mấy bài của bác ngứa mồm quá có vài lời thế này:
    Em hiện đang có, đang thử đang nghe và đang dùng để trị cặp WR nhà em:
    - monoblock AN quest silver (9W/ch), bóng tiền khuếch đại đã thay 6SN7 metal base (navy logo); bóng nắn đã thay Gec U52 còn 300B vẫn của TQ + Pre ACT2 conrad
    - monoblock ML60 Accuphase+ pre C280
    - Pow Accuphase A+ Pre Conrad
    -Pow VTL+ pre conrad
    Bản thân em nghe và cảm nhận thì thấy, trong các cặp trên thì Pow A50 cho tiếng Bass sâu nhất (nhưng nghe nhiều thấy nó giống kiểu bác nông dân đi làm đồng, sáng mai ăn cơm phải 4,5 bát với ít thức ăn thật mặn làm thêm vài bát chè xanh sau mồm kêu đã quá - đúng thế thật)
    mono ML60 Acc + C280 thì cơ bản ổn (3 dải đều tăm tắp - bác ko tin thì đi nghe và thử) nhưng dãi cao nhiều khi hơi chói - mất chất.
    VTL: nghe thật tuyệt ở volumn nhỏ, dải bass thể hiện rất tốt nhưng volumn lớn bass bị mất kiểm soát.
    Hiện tại em đang hài lòng với AN, rất vừa tai, bác nếu ko tin thì bác mua, mượn về nghe thử tại nhà rồi đánh giá, theo các bậc tiền bối thì em chỉ cần thay 300B WE date<2007 là ổn.
    Và đặc biệt thêm nữa là em chẳng bao giờ nghe giao hưởng, Thật ra Tannoy ko phải là loa dành cho giao hưởng cái này là em hóng hớt để chém gió. Tuy rằng em cũng hiểu bản phiên chợ Ba tư , khúc dạo đầu là như thế nào, khúc giữa như thế nào... (cái này bác nào ở Hà Nội có học guitar với NS Trịnh Đình Thi thì biết, cả ngày nge giảng về bản này :lol: )
    Và em mạn phép thêm các bác khác (kể cả những bác đã phối ghép thành công Tannoy WR): Theo bác để đánh tannoy ra "trầm" và "super trầm" thì nên dùng âm ly nào đây (có một lúc nào đấy, bác nghe AN Quest silver, manley 300B, 2A3, bat rex... một cách nghiêm túc và cảm nhận thực sự thì em nghĩ bác: No comment, no vote, no spam...)
    Em xem trên Tannoy FC chưa có bao giờ post bài có cảm giác nóng như thế, có gì ko phải bác bỏ qua, trên diễn đàn cao thủ nhiều vô số, các bác ấy chẳng buồn nói thôi bởi vì mỗi người có cách cảm thụ âm nhạc khác nhau, mỗi người tùy vào điều kiện hoàn cảnh khác nhau mà có cách chơi khác nhau. Ta nên nói, muốn biết hay, hợp, ra tiếng này tiếng nọ hay ko thì phải thử, phải nghe nhiều và cảm nhận nhiều rồi cũng từ cái này mỗi người định hướng cho mình một cách phối ghép, nghe, cảm nhận khác nhau, và chung lại trong bộ dàn yêu quý của mình vẫn có : Speaker: Tannoy...................

2. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Bác "đú" kiểu này anh em TN khác khó theo lắm đấy, cái cặp này mua bèo cũng phải 4k, và là mơ ước của em nếu quay lại nghiệp TN...
    Em có nghe đồn là nên đóng thùng R-GRF, vậy bác nghiên cứu thử xem, nếu là em thì em cứ đóng thử cái thùng Je labs OB chơi cho nó khác lạ, hy sinh chút trầm nhưng bù lại là không gian, tốc độ, và đặc biệt là loại bỏ tiếng thùng...

3. Niagara

Niagara Advanced Member

Tầm 300B SE nó chỉ được đến thế thôi bác ơi,có cố cũng chả được thêm nếu không lắp Parallel Singled để cải thiện cái dải mà SE ko làm được.

4. gaultier_guy

Bác đã nghĩ vậy thì khó có thể tham gia thêm, nếu như bác suy nghĩ thì em nghĩ có lẽ là 2a3PP sẽ phù hợp hơn... em có anh bạn già là fan cuồng tín của 300b SE đã từng phối với một đôi TN rất hay, nhưng đúng là không phải ai cũng có đủ sức để theo đuổi chất âm của 300B. Nếu còn băn khoăn bác cứ pm hỏi ông bạn bác là Elegant sẽ rõ về trường hợp cái anh bạn già của em...

5. Niagara

Niagara Advanced Member

Đây tặng bác tấm hình em nó :)

6. Niagara

Niagara Advanced Member

Em alo buôn với bác Elegant mãi rồi mà bác ơi, bác ấy cũng nói luôn là 300B SE không ra được trầm đâu. Không tin bác hỏi lại bác Elegant mà xem :D

7. musique

musique Advanced Member

bác làm cái thùng này cho nó vintage nè bác :mrgreen:

8. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Cám ơn bác nhe ý kiến của bác cũng đáng quan tâm
    ưu tiên tới giờ là kiếm cặp thùng GRF corner hay autograph Gin

9. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Mấy cặp thùng loại này zin hơi khó tìm anh nhỉ !, hôm rồi cặp có cặp thùng Autograph thùng Japan đóng từ Campuchia, ông anh báo 3K nó mới cho nói chuyện :(.

10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cặp này theo hiểu biết của em thì nó là RED Monitor nhưng ít giá trị.như những cặp RED monitor khác giá có khi chỉ bằng phân nửa các cặp thông thường

11. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Ra được quá đi chứ, ra thế nào mới là vấn đề.
    Tannoy Memory+ 300B SE là công thức kinh điển, cái hay của nó đã được ai thích thì công nhận và có ghi trong cuốn" phối ghép tâm kinh" rồi. :mrgreen:
    Cấu hình đó mà nghe những bản giao hưởng hoành tráng là quá hay trong tầm tai nên đừng bàn cãi nữa mà hãy chuyên tâm uýnh cho tay SGM 12X ra đúng chất đã lão Nia ạ. Mình mới mon men qua SRM,SGM, Arden còi cọc nên chưa dám tham gia vào đây. Cũng còn tơ tưởng TN lắm nhưng chờ kinh phí khơ khớ rồi mới dám quay lại. Đích sẽ là W hoặc Auto tự đóng thùng lun.

12. Bradpitt2

Bradpitt2 Advanced Member

Bác nói rõ được không ạ?

Attached Files:

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nếu muốn thử 300SE thì bác kiếm mấy cặp trong hình này,Em nghĩ là Audio note 300b nhìn thấy chắc cũng ngồi gãi đầu.
    Nhưng trước khi có ý định nên kiếm ít thuốc paracetamol trước :D
    Về căn bản 300b chỉ nên sài các cặp Tannoy xưa thôi, nay thì khỏi recommend làm chi hết
    Tannoy cũng nhiều loại, 300b cũng rất nhiều chọn cái gì....?

Attached Files:

File size:
      86 KB
      Views:
      552
      File size:
      91,7 KB
      Views:
      553
      File size:
      70,4 KB
      Views:
      548
  14. thoigian

thoigian Advanced Member

Theo hiểu biết của em thì củ red monitor có 2 đời là củ có cover màu cam và củ có cover màu đen, giá cover màu cam thí mắc hơn màu đen tí chừng vài trăm usd, còn giá red monitor thì tựu trung giá thường từ $3500 đến $5000 tùy tình trạng. Dĩ nhiên cũng đôi khi có giá rẽ thì bị chụp ngay, hay cũng đôi khi có người rao giá trên trời chắc chỉ show hàng không muốn bán

15. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Theo niên đại thì hình như là:
    Black-Silver-Red-Gold, trong đó Silver đuwọc săn lùng nhất.

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác nói đúng trong trường hợp bác nêu,tuy nhiên cặp phía trên nó không thuộc vào hoàn cảnh bác đề cập.
    nó có vấn đề về condition of driver

17. Bradpitt2

Bradpitt2 Advanced Member

Bác tinh mắt quá, em thì không thấy có gì khác những cặp red khác :( . bác có thể chỉ rõ để anh em rút kinh nghiệm không ạ?

18. thoigian

thoigian Advanced Member

như vậy là cặp trên của bac Nigrana nêu là chắc bị chọc ngoáy gì rồi, có lẽ bác biết cặp đó?, nhưng bác Nigrana chỉ nêu hình ví dụ cho REd monitor thông không dính gì tới mua bán mà bác thinhgia

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Muốn có tí hơi của 845 thì kiếm cặp này
    Mạng hôm nay chuối wá

Attached Files:

20. gaultier_guy

Ngày xưa em thấy bác có cái cặp màu xanh lá trông yêu hơn cặp này, nghĩ đến cái cặp ý mặt em nó cũng xanh luôn... :mrgreen:

21. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Đúng là rất khó cho bác để thấy được vì quá khó đối với tất cả AE chúng ta.
    Thôi nói nữa sợ bác ấy liệng vào thùng rác thì chít em :mrgreen:
    Em không biết gì,chỉ thấy và nói vậy nhưng bác cho nên ebay thì biết liền là nó đáng giá nhiêu?
    Em thì nghĩ cặp này nó đang ở VN
    Cùng một đó bác ! ảnh cũ xưa em chụp hơi xí

22. thoigian

thoigian Advanced Member

Cặp này em đoán bác Niagrna lấy trên web xuống, nếu bác thínhgia biết cặp này thì em không nói chứ nhìn hình web mà biết nó có vấn đề thì em thật sự khâm phục bác đó :lol: :lol:

23. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nguồn gốc của cặp trên là từ Canada.

Em nghề chính là xem bói online :lol:
    Em online 8h-14h một ngày, 30 ngày trong một tháng.
    Em hàng ngày vẫn phải học thêm nên không nghĩ là mình giỏi dang gì hết.
    Bác thích phán sao cũng ok....

24. Niagara

Niagara Advanced Member

Bác thinhgia cứ phán thoải mái đi ạ. Em mà vứt là vứt vào sọt rác nhà bác rồi mân mê mấy cây cần của bác là được rồi. :D
    Bác đưa lên đây toàn hàng 300B "thuốc chuột" không ah, bác có khỏe khi nào về VN bác cho nhà em mượn nghe chơi mấy hôm. :roll:

25. panguyen

panguyen Advanced Member

-------------------
    Vẫn không đủ đô để kéo Memory đâu bác ơi! Em dùng cái này rồi nhưng mới 9h đã vỡ tiếng....

Share This Page

Loading...