Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Về thất bại thì chắc là bác nói không có Ngoa đâu.vì em cũng đã được nghe qua cặp Nagra này
    (Em cứ Ôm cặp Silver là chắc chắn khỏi phải kiếm mấy cặp này :D )
    Nhưng đôi khi vì cái View nó kinh quá nên AE ta quên mất một điều là có kẻ muốn kiếm Kơm trên cái túi tiền của mình.
    Ít nhiều thì mấy bác chuyên làm ra Toys cho người lớn cho AE đều muốn kiếm của ta một chút Kơm. Tất nhiên đồ hãng không phải là kém,cũng có sản phẩm này nọ,nhưng đôi khi vì lý do ABC mà AE mình quên đi rằng Họ làm ra chưa hẳn vì Cho ta.mà vì cho cái Túi tiền của họ còn thiếu nên muốn lấy của Ta làm của Họ. :lol:

Em vẫn còn nợ Lão mấy cái LPs vì lý do ABC mà giờ này nó vẫn nằm tại SG từ năm ngoái đến nay.
    Em liên lạc với Lão sau.

2. ngango

ngango Advanced Member

Tranh luận về phối ghép tannoy mà chỉ tập trung vào pow có vẻ chưa đủ; cùng pow nhưng phối ghép có con rề hàng đỉnh đứng trước sẽ có nhiều khác biệt. Em có nghe một bộ con pow 300B loại giá chỉ bằng nửa con AN silver ques, nhưng đẩy con Can quá tuyệt luôn vì đứng trước nó là một con rề cao cấp hàng chính hãng của Victor Khromenco....giá khoảng 6000 obama.

3. manh

manh Advanced Member

Em xin các bác, tannoy trời thì nó cũng đến thế thôi, nó vốn dĩ chỉ được như thế nên các bác có phối ghép nữa thì nó cũng vậy , bắt nó hay hơn nữa là điều không thể
    Đã yêu là phải chấp nhận những khiếm khuyết của người mình yêu

4. caithang

caithang Advanced Member

nhưng mờ " Loa lạ - cá tươi"

5. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

đến thế thôi là sao hả bác? bác đến gì rồi? :lol: :lol:

6. manh

manh Advanced Member

Đòi bass sâu, trung lồi, tép tơi , Có cái mứt ấy, đến mình còn chẳng hoàn hảo lại cứ đòi cái khác hoàn hảo

7. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Để em hầu tiếp chuyện bác sao bác lại đáng thương nhé:
    1. Hệ thống Bác đầu tư một mớ tiền nhưng lại chơi bóng 300B Trung Quốc thế mà vẫn cứ nghĩ như đúng rồi vậy đấy là điều đáng thương thứ nhất. Như em và một số anh em khác tài chính người ta không có thì dùng 300B TQ cũng không sao nhưng với cả một mớ như của bác rồi sau đó chạy qua một em bóng Tầu chắc để nghe kinh kịch nó hợp hơn...

2. Quest Silver nếu đánh mấy đôi loa cổ của TN thì em không nói nhưng nếu để chơi Canter hay WR thì làm sao mà ra hết được, đặc biệt là với thiết kế thùng ma trận của WR thì việc đòi hỏi công suất đủ để đánh căng tiếng lại càng cần thiết. Vậy cho nên rất nhiều anh em vẫn chơi Conquest như một giải pháp an toàn mặc dù chưa hẳn đã là tối ưu (để tối ưu còn tùy thuộc vào điều kiện thực tế không gian phòng và các thiết bị khác có liên quan) Đấy là điều đáng thương thứ hai của bác...

3. Điều đáng thương thứ 3 của bác là em pre. Một số thiết kế pre gấu gần đây của Conrad Johnson đều thiên hướng phù hợp cho các đôi loa đời mới thế cho nên so với pre Kondo M7 silver sound thì chắc chắn không thể hợp bằng thế mà bác vẫn tự hào nên mới đáng thương.

4. Điều đáng thương nữa là đèn Van U52 nếu so với 5u4, 53KU hay GZ34 thì cho cao áp thấp hơn khoảng 30VDC, điều đó có nghĩa là tiếng sẽ bị yếu đi mặc dù có thể phần trung âm nịnh hơn chút, nếu đánh vào một đôi loa dễ đánh thì cái đó không vấn đề gì nhưng đáng tiếc bác lại chơi với WR. Thế mới nói là nhiều khi hóng hớt vòng ngoài mà không biết được bản chất của vấn đề rồi cứ vung tiền ra mua như đúng rồi, xong lại lên diễn đàn khoe thì đáng thương lắm cơ ạ...

5. Bác cho em hỏi là trước khi mua B65 metal base bác đã nghe được mấy loại 6SN7 rồi ạ. Từ xưa đến nay gần như tất cả mọi người đều phải công nhận (trong đó có em) thì B65 luôn là số 1, tuy nhiên cụ thể phối ghép vào từng hệ thống thì có khi hợp, khi không thế nhưng với hệ thống của bác thì chắc đến 9 phần nó sẽ không hợp bằng Tungsol đỉnh phẳng vì vốn dĩ với Pow đó bác đang cần một bóng thuộc top 5 nhưng thiên về trầm hơn một chút thay vì B65 hơi thiên về trung cao.

Thôi em viết thế thôi ạ, chứ thương bác nữa vợ em nó ghen chết... :lol:

P/s: thương bác quá cơ... :mrgreen:

8. panguyen

panguyen Advanced Member

KK321 write:
    Bác tinh ý quá. Đúng là tớ đang sử dụng cọng day hàng hải. Bản thân amly đèn nào và CD nào khi test bằng máy chuyên dùng riêng lẻ từng món điều đạt chuẩn cả, Nhung khi kết nối chúng lại thì cộng dây là thủ phạm làm lệch lạc đi. Các bác đi tìm cọng dây radda của tàu biển đi, gắn vào nghe đi rồi các bác sẻ thấy.
    Tiết lộ bí mật nhé ông Anh mình cho cộng dây cách đây 15 năm tên là tên tiếng Hoa aSắnh , bác ngầu ký biết đó, 1 trong những tay đàn Anh ráp Amply đèn cách đây 20 năm đấy.

---------------------
    Bác tiết lộ cho em tí, sợi dây này nó nằm vị trí nào của Rada tàu biển? Em hóng hớt định kiếm sợi thử xem....! :)

9. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng
    Nhưng cái gì cũng cần có chừng có mực, thuốc tốt nhưng đắng đến độ người ta không uống được thì phỏng có ích gì bác Chuối ơi?
    Cá nhân tôi cũng cho rằng: 300B SE gặp HPD như Berkeley, Arden hoặc Prestige như Memory, WR... là không đủ công lực. Gần đây tôi cũng có góp ý trực tiếp1 trường hợp dùng pow 300B SE đánh TN M., ông chủ và các bạn ông ấy vẫn cho rằng đánh tốt kể cả giao hưởng lớn nên mình tự thấy mình sai và hối hận đến tận bây giờ, lẽ ra không nên nói khi người ta đang hứng, mà chắc gì ý kiến của mình là đúng. Theo họ thì tôi và bác đương nhiên sai. Chẳng có ai đúng ai sai trong cái sự chơi này. Người ta bỏ tiền ra chơi người ta thấy sướng là được, mình không nên làm họ mất sướng. Khi ai cầu thị hỏi thì bác giúp cũng chưa muộn.
    Tôi công nhận bác có kiến thức, trên này cũng có 1 số bác trải nghiệm nhiều nhưng họ ít tham gia có lẽ do muốn nhường chỗ cho các bác mới chơi vào trao đổi.
    Thú chơi audio có nghĩa là vừa nghe vừa chơi, có thể chơi còn quan trọng hơn nghe nên cứ để anh em chơi rồi họ sẽ tự rút ra kết luận, nếu họ không rút được thì bác có giúp cũng chẳng được đâu mà chỉ thêm mâu thuẫn.
    Tôi mong người tôi góp ý hôm đó tham gia topic này để tôi gửi 1 lời chân thành xin lỗi vì sự thiếu tế nhị của mình.

10. mucangchai

mucangchai Advanced Member

Viết như bác "Tuấn già" thật là chí lý.
    Viết như bác Chuối thì nhiều người buồn, nhưng ai cầu thị thì đỡ tốn học phí và mở mang được kiến thức nhiều lắm. Cả hơn 170 trang chỉ có ít trang đáng xem, còn lại các bác cứ vào khoe và tự khen nhau, tự sướng nên buồn cả người.
    Người nói thật thì không thấy ai chịu nghe cả!!!

11. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Hoàn toàn đồng ý với Bác Tuấn CD là 300B SE không thể đánh ra bass cho đúng nghĩa của tiếng Bass với các em Tannoy.
    Các bác bảo đánh 300B SE ra được tiếng Bass của dàn giao hưởng lớn có lẽ dàn nhạc giao hưởng lớn theo cách nghĩ của bác ấy có khi chỉ là nhóm tam tấu, tứ tấu.
    Muốn thử Các bác hãy thử bản giao hưởng số 5 của Beethoven. các bản nhạc của Johann Strauss hoặc bản mùa hè của Vivadi.
    300B nếu thực sự đủ lực có lẽ nên dùng PP hoặc đấu 4 bóng song song chăng?!

12. kk321

kk321 Advanced Member

TRỜI :shock: :D
    Cọng dây dài khoảng 40m đó bác ơi!
    nó cắm từ bàn điều khiển chạy dài ra đến cột anten rada. tùy tàu mà cột rada này bố trí ở đâu, Bác chỉ lấy được khi nó đại tu nguyên con, chứ bác thò tay vào mà rút chắc tui đi tham nuôi dài dài quá.
    bác ra phía cổng sau Tau Đàn mặt đường Nguyễn Du có bán đó Bác. HCM nha

13. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

em biết có 1 cao thủ sài 4 bóng VT-25 đánh tannoy ra bass cực hay, sâu và rất gọn gàng :D

14. Niagara

Niagara Advanced Member

Có bác còn nói với em là âmply lắp bóng 843 SE (toàn bộ biến áp nguồn, biến áp xuất âm, choke đều Tango, tụ thì toàn Black Gate) đánh Tannoy K3838 cực hay nữa cơ, nhưng đến khi nghe em mới biết nó hay cực đến mức độ nào :( , nhất là khi nghe nhạc cổ điển :wink:

15. lotritham

lotritham Advanced Member

Viết như bác "Tuấn già" thật là chí lý.
    Viết như bác Chuối thì nhiều người buồn, nhưng ai cầu thị thì đỡ tốn học phí và mở mang được kiến thức nhiều lắm. Cả hơn 170 trang chỉ có ít trang đáng xem, còn lại các bác cứ vào khoe và tự khen nhau, tự sướng nên buồn cả người.
    Người nói thật thì không thấy ai chịu nghe cả!!![/quote]

E lại nghĩ, ý kiến (hoặc cách viết) của những người như bác buong_chuoi là rất nên có. Nhiều khi lời nói đắng cay lại là cách biểu thị sự chân thành (tât nhiên mỗi người cảm nhận, đánh giá theo ý chủ quan riêng mình).
    Nhận định của bác mucangchai quả không sai, thế nên em thắc mắc một điều, liệu có nên tự sướng mãi không?

16. musique

musique Advanced Member

Em đã thử 300B PP bên hai bóng vời West nhưng hoàn toàn thất vọng bác Sơn ơi, chỉ ra được trung và cao, riêng với cổ điển em thử blue danube thôi nhưng chỉ rề rà dưới mặt đất.

17. dicklau

dicklau Advanced Member

Với cổ điển thì 300B không phải đối tác bác à.Loa của em kém đời của bác xa nhưng nếu rảnh bác qua em uống bia tươi Trung quốc nghe giao hưởng sẽ không thất vọng đâu :lol: .
    Em bắt đầu chơi âm thanh và cũng đi theo con đường vung tiền ra mua âm thanh.Nhưng đến khi nhận được nhiều lời cay đắng em nhận ra được chân lý của âm thanh không hẳn nằm ở chữ tiền cho lắm :lol: .Và em chuyển sang chơi Tannoy và chịu khó lắng nghe và tìm cách phối ghép cho hiệu quả từng thể loại nhạc mình thích nghe nhất.kết quả em ít tốn học phí và em có nhiều người bạn già để trao đổi về âm thanh.Bây giờ em quan tâm đến việc album nào hay,phong cách hát nào hay,cảm nhận âm nhạc hơn là thiết bị.

18. panguyen

panguyen Advanced Member

-----------------
    Nhà em có 2 con vừa đóng bên Nga về, nhiều Rada lắm tha hồ...cắt!:)
    Nói cho vui vậy thôi, em chưa biết sợi dây này nó ở vị trí nào thôi, còn kiếm được thì chắc là đơn giản thôi bác ạ! Thanks bác nhiều!

19. musique

musique Advanced Member

Em tìm được cái OA 100V rồi, cuối tuần em qua bác chơi rồi rước em nó qua em thử luôn, em cũng như bác, phối ghép sao ít tốn kém mà hiểu quả em mới quan tâm, hôm rồi có dịp được nghe cặp Goldmun, giá trên kia..., nhưng rất thất vọng với chất lượng mang lại.

20. huongduong

huongduong Advanced Member

Em đã thử 300B PP bên hai bóng vời West nhưng hoàn toàn thất vọng bác Sơn ơi, chỉ ra được trung và cao, riêng với cổ điển em thử blue danube thôi nhưng chỉ rề rà dưới mặt đất.[/quote]
    Theo mình biết thì em Wes khó chịu lắm bác à, vi cấu tạo thùng đặc biệt nên cần nguồn năng lượng tuơng đối lớn mới giải quyết được, con Pathos của bác cũng đã hay lắm rồi

21. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em thì không hoàn toàn nghĩ vậy,Nếu là bass thôi thì không vấn đề gì,Vấn đề rắc rối chính là mấy cặp HPD và Tannoy sau này,Các đời Gold monitor trở về trước sẽ không gặp trở ngại nào về bass nếu có 300b power tốt thì vẫn nghe các giàn lớn trình điễn được.Cùng là 300b power-amp sẽ có cái nghe buồn ngủ nhưng có cái 300b thể hiện cho độ động khá tốt,(sẽ thích hợp hơn với chơi tiết tấu nhanh) Và cũng có khá nhiều loại power 300b build in khác xa về chất lượng.
    Tuy nhiên trong đó có những cái em thấy toàn part tốt như 300b, Black gate.Tango transformer.tụ tị, Toàn đồ ngon.Chưa chắc đã ngon.(vấn đề này bác nào cứ chọc ngoáy nhiều sẽ biết tại sao Em ú hiểu mà chỉ thấy thế thôi)
    Về Giao hưởng thì em không nghe nhưng nếu thử thì em thấy là nó sẽ không thể xử lý hoàn hảo với giàn nhạc lớn chơi nhanh.khi đó bass sẽ bị ảnh hưởng = hơi rối.Tất nhiên như vậy không có gì là tồi tệ và ít nhất là nó vẫn rất đáng để nghe.còn so sánh sẽ vô cùng,và đòi hỏi cũng là hơi quá ít nhất là chúng ta không thể mơ ước kiểu như mình là Tỷ phú? lấy vợ Hoa Hậu ? có Máy bay riêng? rồi thêm đủ thứ mơ nữa thì em cho là không thể

22. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Nên, rất nên là đằng khác.
    Chơi audio nên có cá tính và bản lĩnh. Một chút bảo thủ cực đoan, một cái "tôi" vừa phải, chút tự sướng của các lão làng là điều đáng trân trọng.
    Bản thân chữ tự sướng hiểu đúng ra phải là: Sau khi tìm hiểu học hỏi rồi tự mình phối ghép theo cảm nhận của mình khi nào thấy hay trong điều kiện đầu tư và phòng ốc của mình, ấy là lúc ta có thể tự sướng ngồi thưởng thức thành quả qua những nhạc phẩm ta yêu thích.
    Thực tế có trường hợp ngộ nhận là "tự sướng" nhưng thực ra chỉ là "sướng" theo người khác một cách thụ động. Làm gì có đôi tai, sự cảm nhận của 2 người giống hệt nhau.
    300B là nữ hoàng âm thanh, đúng. Nhưng nó chỉ đẹp với vài dòng nhạc, vài đôi tai nhất định chứ không phải cho tất cả. SE hay hơn PP, nắn đèn hơn bán dẫn cũng đúng và không đúng. Bóng telefunken là vô địch, phải và cũng không phải, tôi đã từng cất quả ECC803S Tele huyền thoại đi thay bằng quả Siemen 803S vì với cấu hình cụ thể đó thì Siemen cho tiếng hợp tai hơn dù giá chỉ bằng 1/4, không phải vì vậy mà lên đây chém gió rằng: Siemen đập chết Tele. :wink: :mrgreen:
    Thứ thực : Tannoy là dòng loa tôi bỏ nhiều công sức nhất. Sau khi nhận ra SRM, SGM vốn dĩ người ta làm ra để phục vụ phòng thu nên thùng nguyên bản nó mỏng vì người ta cần đánh giá trung và trép là chính, nếu chơi nó thì đừng đòi hỏi trầm sâu vì trong tầm tiền đó, có được tuyến trên thế là quý rồi. ( SGM 55 HZ, SRM 50 HZ). Tôi đã dùng phân tần Tannoy X5000 ( ghi rõ là for SRM 12X) đánh vào 2 am với cả bán dẫn và đèn, anh Ngọc Đại rất thích. Lúc bấy giờ tôi mới chơi nên cũng thích lây. Nhưng 1 tháng sau tôi nhận ra rằng Ngọc Đại là Ngọc Đại, tôi là tôi, cho dù anh là nhạc sĩ nổi tiếng thì không phải cứ anh ấy sướng là tôi phải sướng theo. Mon men lên dòng HPD bass 4 tấc thì tiếng trầm hơn hẳn nhưng lại mất đi cái quý của trung, ở đời được cái lọ mất cái chai là chuyện thường tình. Sau khi nghe một số loại driver TN đóng thùng auto. của nhiều cao thủ thì tôi quýêt định, với tầm đầu tư còi như mình thì khi nào có phòng ốc tử tế sẽ quay lại với TN theo hướng này.
    Gần đây xem VTV2 thấy có cao thủ chơi TN bi-am không cần phân tần chủ động mà nhiều người khen làm tôi phục sát đất. Trên này cũng nhiều người ghép Me, Wr với 300B SE thành công làm mình càng cảm thấy sao mà mình kém cỏi thế, cấu hình hay thế mà mình thì tai trâu nghe không ra.
    Thưa các cao thủ TN.
    Là người từng say mê với dải trung quyến rũ của TN, tôi luôn tự hỏi: Cái mà chúng ta đang ca ngợi kiểu như tiếng kèn Sax phả vào mặt như thấy cả nước bọt người nghệ sĩ bắn ra, tiếng controbas tròn trĩnh lan tỏa như quả bóng từ từ lăn ra khỏi loa đến tận trước mặt mình rồi vỡ òa ... có phải là âm thanh đặc trưng cao quý của TN?. Ông chủ hãng sống dậy nghe âm thanh đó sẽ nghĩ gì? Không lẽ họ làm loa chỉ để nghe tiếng trung mà không thèm đếm xỉa đến tiếng bass? Tiếng bass của TN tuy không phải là mạnh mẽ nhưng các đời khủng có thể xuống tới 18 -20Hz, có đúng như một số cấu hình tiêu biểu đang được tung hô?
    Thời còn lọ mọ với TN tôi có biết hãng họ cũng làm mấy loại am. cả bán dẫn và đèn, bán dẫn có con pow Tannoy SR 840 sò fet tới 240w/kênh, đèn thì họ dùng kt66, tiền khuyêchs ecc 81 trên này có ai thử chưa?
    Tôi thì chưa nên nghĩ không nhất thiệt nó phải hay, song tôi nghĩ chí ít thì nó cũng có thể cho chúng ta âm thanh đúng.
    Tôi chỉ ba hoa chút xíu cho vui chứ không có ý chê bai hay tung hô bất cứ cấu hình nào bởi theo tôi thì khi người ta xuống tiền, người ta phải có lý do thỏa đáng của người ta.

23. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Chơi audio nên có cá tính và bản lĩnh. Một chút bảo thủ cực đoan, một cái "tôi" vừa phải, chút tự sướng của các lão làng là điều đáng trân trọng.
    Bản thân chữ tự sướng hiểu đúng ra phải là: Sau khi tìm hiểu học hỏi rồi tự mình phối ghép theo cảm nhận của mình khi nào thấy hay trong điều kiện đầu tư và phòng ốc của mình, ấy là lúc ta có thể tự sướng ngồi thưởng thức thành quả qua những nhạc phẩm ta yêu thích.................................. song tôi nghĩ chí ít thì nó cũng có thể cho chúng ta âm thanh đúng.
    Tôi chỉ ba hoa chút xíu cho vui chứ không có ý chê bai hay tung hô bất cứ cấu hình nào bởi theo tôi thì khi người ta xuống tiền, người ta phải có lý do thỏa đáng của người ta.

Em định không coment com miếc gì nữa nhưng khi đọc cả bài này (đặc biệt đầu đoạn và cuối đoạn) bác Post em phải " Tks bác nhiều - Chuẩn đấy bác, ít nhất là với cá nhân em".
    @buong_chuoi: trong cuộc đua em đứng ngoài vỗ tay thôi bác, ít nhất em lại phải thốt lên " quả thực ngày xưa Mỹ mạnh hơn VN nhưng vẫn thua trong cuộc chiến Lý do: Mỹ đã cố đánh theo....." :?:
    @ với các bác thấy buồn vì tự sướng và khoe khoang: đây là Topic "Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !" thì chúng em mua Tannoy và đồ đánh cũng phải khoe với các bác đang dùng Tannoy cho topic nó thêm phần hào hứng và rôm rả chứ.

24. Elegant

Elegant Advanced Member

25. musique

musique Advanced Member

Em xin góp thêm chút, theo cá nhân em cảm nhận tannoy các đời lớn dù độ nhạy khá cao nhưng đừng lầm tưởng vào thông số này, trên thực tế công xuất phải khá mới phát huy hết khả năng của loa. Em vẫn thường thấy comment là tannoy thiếu bass điều này không hề đúng, với phòng ốc của em và bộ phối ghép em tuy chưa thấy thật đúng ý nhưng sử dụng máy đo bass xuống đến 20hz, vấn đề là phối ghép như thế nào và bản thân mình muốn nghe tiếng bass như thế nào thôi. Với tannoy đời lớn em nghe cổ điển dàn nhạc lớn vẫn thấy tốt như thường, mong sự hoàn hảo sẽ không có trừ nghe live. Việc nghe còn phụ thuộc rất nhiều vào nhiều yếu tố khác như không gian, thời gian, sức khỏe điều này cực kỳ quan trọng. Riêng bác Tuấn đề cập về bản lĩnh cái này rất đúng, em gọi là lập trường, thiếu cái này thì quanh năm suốt tháng vẫn mãi loay hoay, nghe người khác rất tốt nhưng phải tự mình thử và đúc kết mới thấy phê :D :mrgreen:

Share This Page

Loading...