Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. huongduong

huongduong Advanced Member

Các bác cho em hỏi là TN tách cầu đánh bi wire amp thì mức độ cải thiện như thế nào ạ, em đọc trong hướng dẫn sử dụng có đề cập đến vấn đề này nhưng không biết thế nào

2. lotritham

lotritham Advanced Member

quote]
    Nên, rất nên là đằng khác.
    Chơi audio nên có cá tính và bản lĩnh. Một chút bảo thủ cực đoan, một cái "tôi" vừa phải, chút tự sướng của các lão làng là điều đáng trân trọng.
    Bản thân chữ tự sướng hiểu đúng ra phải là: Sau khi tìm hiểu học hỏi rồi tự mình phối ghép theo cảm nhận của mình khi nào thấy hay trong điều kiện đầu tư và phòng ốc của mình, ấy là lúc ta có thể tự sướng ngồi thưởng thức thành quả qua những nhạc phẩm ta yêu thích.Thực tế có trường hợp ngộ nhận là "tự sướng" nhưng thực ra chỉ là "sướng" theo người khác một cách thụ động. Làm gì có đôi tai, sự cảm nhận của 2 người giống hệt nhau.....[/quote]

Bác nói không sai! Tự sướng, nếu theo cách như của bác thì rất tích cực, cần ủng hộ chứ, đúng là... rất nên; nhưng, đằng này.... Vấn đề chính là có sự ngộ nhận... Và, phải chăng mâu thuẫn bắt đầu phát sinh từ đó?!

Attached Files:

3. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Bi-wire là dùng 2 bộ dây loa đánh cho 2 cầu riêng biệt, có thể dây cùng hoặc khác chủng loại.
    Bi-amp là dùng 2 amp đánh cho 2 cầu ( đường tiếng). Có thể dùng luôn phân tần trong loa hoặc dùng phân tần chủ động thì phải bỏ phân tần trong loa.
    Chơi 2 bộ dây thì đơn giản hơn nhưng khác biệt không nhiều.
    Chơi 2 amp. ( có thể 3- tri-amp, 4...) thì phức tạp hơn nhưng khác biệt là rõ rệt, tôi chỉ nói khác chứ không dám nói hay. Hiểu được về tần số cắt, pha, độ dốc... thì nghịch nhanh hơn, cái này các cao thủ nói nhiều rồi, bác đọc lại sẽ rõ.
    Tuy nhiên như giang hồ thường nói: thêm 1 bàn thờ là thêm 1 con ma, để trị được ma thì bác phải có các điều kiện:
    - Có thời gian và thích tìm tòi khám phá.
    -Là phù thủy cao tay ấn.
    -Có đủ lễ lạt vàng mã cúng ma ( điều kiện kinh tế).
    Điều quan trọng nhất là đôi tai bác tự đánh giá.
    Tìm người mua dây và amp. trước phòng khi cuộc phiêu lưu thất bại. :lol: :mrgreen:

4. panguyen

panguyen Advanced Member

-----------------------
    Các bác nói đến đây em mới nhớ là mình đang có mấy Amply, em có thể dùng MC 275 đánh dải dưới
    và 1 Amply khác như 845 đánh dải trên được không các bác? Em chưa thử đánh Bi Amp trên Memory nên chưa biết có đánh được không? Liệu có vấp lỗi kỹ thuật gì không? Các bác cho em vài lời nhé!

5. blues99

blues99 Advanced Member

Có ai cho mình biết Tannoy RHR có đáng mua khi đang có Tannoy Canterbury HE rồi không ? Cám ơn.

6. phongktvt

phongktvt Advanced Member

-2 amp thì đánh tốt chứ có gì đâu Bác Panguyen ; vấn đề là cái pre để chỉ huy 2 cái pow cho đồng thanh đồng thủ .Còn hay hay không thì phải trải nghiệm mới kết luận được .

7. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Phải trải nghiệm bằng cả 2 một lcs thì mới biết được bác ạ chứ nghe nhà này xong sang nhà kia, phòng khác, cấu hình khác, CD khác làm sao mà nói cho được :lol:

8. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Rất đáng mua , nếu điều kiện kỹ thuật và tài chính cho phép ... :D

9. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Tư vấn bậy, trời ơi...
    Về cơ bản 2 đôi loa này cùng một hạng, người thích Canter, người thích RHR... tuy nhiên xét số đông thì Canter hơn RHR một chút, tuy nhiên nếu nhẹ đánh thì RHR dễ đánh hơn... Nên nếu theo số đông thì đổi Canter lấy RHR chả khác gì bán bò tậu ếch ương...
    Việc mua thêm thì cũng không cần thiết nên nếu gia đình có điều kiện thì một là nâng lên hạng cao hơn, nếu mua thêm thì nên tính đến một chất âm khác, mới lạ hơn.

10. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Chính xác. Đồng thanh đồng thủ, không cãi nhau mới là vấn đề đau đầu. :)
    Nếu có điều kiện thì chơi : Nguồn âm > Pre> PTCĐ> Pow-Pow> Speaker.
    Chỉnh cân bằng âm lượng giữa 2 đường tiếng bằng pow, chỉnh âm lượng chung qua pre. Để đỡ cãi nhau thì 2 pow cùng SE hoặc cùng PP.
    Nếu có sẵn 2 amp. tích hợp thì chơi luôn cũng được, chịu khó mỗi lần thay đổi âm lượng phải chỉnh cả 2 amp.
    Ngoài chuyện được lựa chọn pow đánh dải dưới lợi trầm, đánh dải trên lợi cao và có thể làm cân bằng lại giữa 2 dải khi nguồn âm thu chưa vừa ý thì tiếng sẽ sạch sẽ và bóc tách tốt hơn. Tuy nhiên giữa bóc tách tốt và độ quyện hay cãi nhau. Tách quá mất quyện (rời rạc), quyện quá mất tách (dính).
    Cụ thể hơn thì nên tự tay táy máy mới thú.
    Chúc các Fan TN giữ được lửa với TN và luôn tỉnh táo. Khi nào có phòng ốc tử tế chơi được đồ lớn tôi sẽ quay lại với TN.

11. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Chơi bi, tri-amping với tube và pre đèn với Active Cross bán dẫn cần phải rất cẩn thận, nhiều khi là lợi bất cập hại.
    Em đã từng đánh bi, thậm chí là 4 amps với Active bán dẫn (không phải với TN), lúc đầu cảm thấy rất hay, sướng nhưng qua một thời gian nghe thấy mình thiếu thiếu một cái gì đó nên em mới bỏ cái Active Cross ra thì thấy hoá ra là cái phần xuất âm bán dẫn nó can thiệp vào xử lý tín hiệu làm cho mọi thứ đèn của em nó gần với bán dẫn quá làm mọi thứ đầu tư về đèn đóm trước và sau nó đều thiếu hiệu quả... Theo em nên cân nhắc đánh bi-amp với PassiveCross thì đơn giản hơn nếu chưa thể kiếm được Active cross đèn phù hợp... Tuy nhiên chơi TN có lẽ nên chú trọng nhất vào mức độ hoà quyện của loa, nếu như vậy bi-amping nhiều khi là con đường đau khổ...

12. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Anh T dạo này khỏe không? Anh post bài nhiều và hay như vậy chắc là khỏe rồi :D . Con Studer A 721 vẫn làm em sướng ngất ngây, tuy nhiên em định rước thêm một em Tanberg 3014 cho nó đổi giọng anh ạ. Hôm nào rước về mời anh đến nghe nhé. Em cũng đang đánh bi-amp ở hệ thống nhà em, mời bác qua nghe và cho em biết ý kiến để hoàn thiện thêm

RGDS

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Vấn đề nó không lớn như vậy,Crossover tube hay bán dẫn thì vẫn phụ thuộc rất nhiều vào quality build -in
    Việc bắt buộc cần phải sài với Tube crossover là không nhất nhiết,cần tìm cái Active Crossover chất lượng tốt.
    và có kinh nghiệm điều chỉnh hệ thống. Không có chuyện gì lớn giũa chúng cả

14. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Định thôi nhưng vừa đội mưa đi nghe lại TN củ K3808 đóng thùng Auto phê quá nên nổi hứng bốc phét thêm chút rồi sẽ trả lại topic cho các bác.
    Đôi này đã xuất hiện trên VTV2 nên nhiều người biết. Ông chủ mê thùng Auto đến độ không mua đươc Driver đành chấp nhận đau thương là phá đôi R-H-R lấy củ và phân tần. Bác ấy còn dũng cảm ( hoặc do không có tiền thuê thợ) tự tay làm từ A>Z dù chẳng biết gì về nghề mộc. Thời gian đầu do đồ đánh quá rẻ và không hợp nên mọi người chê rất nhiều. Riêng mình vốn bảo thủ nên cho rằng: Chỉ có thể chê âm thanh hệ thống đó dở chứ chưa chê loa được vì còn do phối ghép. Trong cuộc chơi này tôi luôn đánh giá cao thủ qua 3 cấp:
    -Phát hiện vấn đề.
    -Chỉ ra nguyên nhân của vấn đề.
    -Khắc phục vấn đề.
    Hệ thống quá thiếu trầm nên âm thanh mỏng tang và chát chúa, nghe tiếng violon như mắc dây lên cái đòn gánh mà kéo bởi thiếu hoàn toàn tiếng hộp đàn, nghe giọng ca nam trầm như của người không có phổi. Cymbal thì không phải tiếng đồng mà là tiếng của 2 thanh thép hợp kim 9XC gõ chói chang bên tai.
    Khi thử 1 bản giao hưởng hoành tráng có cảm giác rối rắm như dàn nhạc không có nhạc trưởng. Buồn cười nhất là đoạn cao trào, khi mà bộ dây người ta gò lưng kéo, dàn kèn phồng mang trợn mắt thổi, anh chơi trống cái thẳng tay nện dùi vào mặt trống như chàng rể nện vào mặt ông bố vợ với tất cả lòng cảm thù vì bố keo kiệt không chịu chia đất cho con rể. Lẽ ra phải rất hoành tráng, ấy vậy mà nó chỉ khiêm tốn như mình tát yêu cô thư ký trẻ đẹp, bộ dây bộ hơi nghe thế nào các bác tự tưởng tượng nhé!
    Dần dà bác chủ có điều kiện thay amp. và đầu đọc, cũng không nhiều nhặn gì lắm ( tôi sẽ không nói thay cái gì bằng cái gì vì tôi ghét PR) dây nhợ thì cũng làng nhàng, không sợi nào quá 300U$, dây nguồn theo máy. Chỉ tiết lộ riêng amp. là cặp vỉ mono EL95 PP còi cọc tháo từ đầu băng cối Telefunken công suất mỗi vế chừng 4 W, tổng đầu tư không quá 5T.
    Kết quả: tuyến dưới vẫn thiếu nhưng nó đã ra được chất TN. Thế mới biết R-H-R nhẹ đánh và thùng Auto quả là cho độ nhạy cao và âm thanh nhẹ nhàng tinh tế đầy quyến rũ. Cái hay của nó tôi xin miễn bàn vì tôi ghét PR, hơn nữa, thổi ống đu đủ là việc của mấy ông TCNN chẳng hạn chứ đâu phải của mình.
    À quên, hôm nay nghe LP, có thể kết luận LP cực hợp với TN cổ.
    Âm thanh nó đã đẹp rồi ( trừ trầm hơi thiếu nhưng là thứ trầm nhẹ nhàng, sâu thẳm, trật tự có lớp có lang chứ không phải lềnh phềnh nổi mặt vô tổ chức như rác Hồ Gươm), âm nhạc thể hiện qua hệ thống mới là điều làm tôi ngây ngất. Người thực sự yêu nhạc thì đừng thừa chứ thiếu chút cũng không sao. Một lão già vừa điếc vừa lẩm cẩm lại không biết nghe như tôi mà phải phê thì các cao thủ không biết sẽ phê hơn hay không thèm nghe vì đồ nhà người ta hơi bị cỏ, lại là loa DIY.
    Nghe âm thanh đẹp thì càng nhiều tiền càng ít, và phải là đồ hãng, nghe âm nhạc hay thì đâu cứ phải nhiều tiền. Nhưng cũng không thể quá ít
    Tôi càng khẳng định chân lý mình khám phá : Thiên đường âm nhạc không ở đâu xa mà ở ngay trong cái đầu và trái tim của mình.
    Lần này chào các bác thật không thì ăn đá vỡ đầu.

15. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Ấy chết bác quay lại đây em bẩu tí đã
    Ai mà nỡ ném đá bác khi nào :lol:
    Em cũng chưa được nghe Auto khi nào chỉ được nghe qua GRF conner thôi !
    Bác cho em hỏi cái phòng chứa cái Auto đấy sai nó thế nào ạ?cái phòng thì chắc không cần phải giấu rồi đúng không bác :mrgreen:

16. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Em cũng đã được nghe bộ bác Tuấn vừa kể rồi phòng nghe của bác chủ hình vuông nhỏ hơn 20m2, âm li 4w kéo nghe lại hợp lý hơn âm li có công suất lớn , 4w kéo loa 38cm nghe có vẻ thế nào ấy các bác nhỉ, thế thì ta phải trải qua thực tế thôi thực tế sẽ có đáp án để chỉ cho ta các bước đi tiếp và đấy cũng là cái thú và hấp dẫn người ta chơi Audio.

17. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Em đồng ý với bác ở điểm quality built in, và đúng là bình thường chuyện sẽ không lớn như vậy, nhưng có những trường hợp mà câu chuyện này sẽ thành rất lớn. Em với bác cứ xét dựa trên vài cái Cross bán dẫn mà anh em hay chơi như: accuphase, sony, pioneer, sansui sẽ thấy vấn đề ngay ý mà.
    Thứ nhất: em Accuphase thì vấn đề nằm ở chỗ A > D > A cái câu chuyện này đã khá nổi tiếng trên diễn đàn mình nên em nghĩ bác hiểu... :D
    Thứ hai: với các em Cross còn lại, bác cứ thử hình dung đơn giản là hệ thống của bác pre bác cắm 803s, 2 pow thì chơi We300b và RCA845, rồi một số đèn tiền, lái cũng thuộc nhóm thuốc độc bảng A, đấy là em chưa kể đến xuất âm, tụ, trở, hay hàng hiệu mang tên mấy ông đồ kiểu như Kondo hay Shindo, rồi kẹp giữa một anh Cross bán dẫn, nói như thế nào thì nói riêng về mặt tâm sinh lý thôi đã thấy "ngồi Roll Royle mà đi guốc mộc" rồi. Tuy cái ví dụ này em lấy cũng hơi thái quá nhưng có một điều thực tế của những fan đèn là khá anti với bán dẫn thế nên chuyện không lớn lại luôn là một gút mắc về tâm lý, vậy thì nhân lúc chưa làm loại nó khỏi đầu cho đỡ mệt... :D
    P/S: có khi chính em cũng vì cái gút mắc này mà khai tử em Cross bán dẫn ở nhà chứ chưa chắc là tại vì nó không hay... :mrgreen:

18. thinhgia

thinhgia Advanced Member

4w không phải là vấn đề nếu cái amp đó hiệu suất làm việc tốt,
    Vấn đề là cặp Driver đó và cái phòng? em nghĩ không khả thi cho lắm ở hai chi tiết này.
    Việc thay đổi ở hai dạng thùng góc và vuông của Tannoy đã thay đổi căn bản nền bass của Tannoy.
    nghe trên thùng góc thì rộng và bass non chút hơn nhưng lại có xu thế thích hơn thùng vuông. tiếng khoáng đạt hơn,nhưng nếu không có không gian biểu diễn và amplifier tốt thì sẽ mất lợi điểm so với thùng vuông.
    Nếu thùng vuông như GRF Rectangular mình thấy sẽ tốt hơn cho phòng nhỏ, Đấy là ý kiến của riêng mình

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em chỉ ngắn gọn thế này cho bác dễ hiểu;
    Duy chỉ có Accuphase đời cao như F-25 / F45 em không có và không định mua nó trong tương lai.Hiện em đang dùng Sony Esprit TA-D900 trên hệ thống,các đời sài qua như Esprit TA-D88. Pioneer D-23 Accuphase F-5/F-15. Luaxman Vaccum A-2003/ A-2002 .
    Hiện em vẫn còn giữ các model sau TA-D900/TA-D88/ D-23/F-5/F15/A-2002
    Em nghĩ riêng về Active nếu không control được nó thì chính là phá hệ thống,và sớm dễ phải ruồng bỏ nó là điều dễ hiểu sau đó thì đủ thứ lập luận là lẽ thường tình. Trước đây em đã sài qua Luxman Vaccum Crossover A-2003 rồi,nó khá ngọt nhưng không có nghĩa là các loại bán dẫn nó kém không chịu được,có thể bán dẫn nó không bằng về độ ngọt,nhưng nó cũng sẽ cũng có những cái khác mà trong chừng mực nào đó vaccum không thể hoàn thiện giải quyết hơn nó.......
    Và người chơi active thì cũng dễ nhầm lẫn hơn bất cứ hệ thống nào khác vì em cũng đã trải qua,cũng đã có khi nản lòng,nhưng khi hiểu bản chất vấn đề nó không có gì còn gọi là quá khó,nhưng cũng không thể nói là dễ dàng. Để trải qua kinh nghiệm cũng cần phải vài năm sương gió chứ không thể học năm một lớp được bác.

20. berryfun

berryfun Advanced Member

Bác tuấn CD ơi bác về lại đây nào. :) Ít nhất có bác thinhgia và em muốn biết kích thước của cái phòng đó ra sao ạ? Vì em thấy cái Tannoy này phòng ốc cũng là một vấn đề cần phải nghiên cứu ạ. Và trang âm cho Tannoy cũng phức tạp hơn các hãng khác.

21. Buns

Buns Advanced Member

Cụ thể thế nào hả bác ?

22. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Tôi rất thích phần cuối bài viết của bác Tuấn , theo tôi người chơi audio có nhiều tính cách và có sự hiểu biết về kỹ thuật điện tử rất khác nhau có thể họ chỉ giống nhau về một ý thích chơi audio[nghe nhạc] và cái đích đến mà mỗi người tự đặt ra cho họ ở một mức độ cao thấp khác nhau và họ vui vẻ chấp nhận những thành quả họ có đấy là niềm vui của họ , và niềm vui ấy đôi lúc họ muốn chia sẻ trên diễn đàn , qua chia sẻ của họ có thể giúp được người khác rút kinh nghiệm khi chơi theo em là rất tốt , hôm nay topic nguội rồi em mới dám mon men , em rất thích đọc các bài có tâm huyết với audio và không thích các bài có ý khoe khoang hoặc chê bai người khác làm mất hòa khí trong topic vì theo em biết có người không giỏi audio nhưng lại là người cực giỏi ở các lĩnh vực khác họ tham gia diễn đàn để tìm kiếm sự đồng cảm và họ rất bị tự ái và xa rời diễn đàn , nhiều bác nói topic ít bài hay em nghĩ là có nguyên nhân của nó rất nhiều bác rất nhiệt tình ở những trang đầu của topic đã chia tay topic vì thế em rất mong các bác cùng nhau chia sẻ trên diễn đàn một cách tích cực nhất để topic ngày càng đông vui . Hôm nay mưa rét không đi đâu được em vào topic lan man tí ,có gì không phải xin các bác bỏ qua . :D

23. musique

musique Advanced Member

Đó chính là TN đồng trục và là thế mạnh của nó.

@huongduong: sử dụng dây bi-wire cho âm thanh tách bạch hơn...lực hơn nhưng so với dây single thì không tình cảm bằng, thiếu độ hoà quyện, có lẽ mới chơi bi-wire thấy thích và ấn tượng hơn nhưng về lâu dài sẽ thấy single hợp với tannoy hơn. Về Bi-amp em cũng nghĩ tương tự như vậy. về việc tannoy hợp với âm thanh hoà quyện hay chi tiết tách bạch nếu bác nào đã sử dụng damping trên ampli sẽ thấy rất rõ điều này.

24. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Cái này em chưa tin lắm, em đã thử cardas golden reference biwired và em mượn 1 đôi single của ông bạn nhưng chả phát hiện ra sự khác nhau gì ráo chọi. :lol: hay dây của em chưa đủ độ gấu nên em không phát hiện ra. :( .

25. dicklau

dicklau Advanced Member

@musique : vâng,Chủ nhật này em đợi bác ở nhà vào buổi chiều nhé.
    @TuanCd : Em cũng mới khổ vì LP,mới nghe thấy cứ yếu yếu thế nào đó,nhưng khi quay lại nghe CD thấy CD kì cục lạ :( .
    Đặc biệt em đang cố nghe guitar lại bằng CD đây bác ợ.

Share This Page

Loading...