Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. TuanCD

TuanCD Advanced Member

delete

2. berryfun

berryfun Advanced Member

Diện tích phòng, phòng có cân đối hay không. Tiêu âm, tán âm như thế nào? cũng là một vấn đề cần phải quan tâm đến khi chơi Tannoy.

3. caithang

caithang Advanced Member

Vậy thì riêng gì với loa Tannoy đâu bác Berryfun? em thấy chơi loa nào cũng cần cả mà

4. TuanCD

TuanCD Advanced Member

delete

5. DNA Shop

DNA Shop Advanced Members

Mấy bác bàn về Tannoy lung tung, làm newbie như em hoảng loạn cả lên.
    Tannoy có nhiều loại, nhiều đời, mỗi đời cho ra âm thanh đặc trưng khác nhau, phối ghép khác nhau, chắc phải mở riêng topic cho: Tannoy đồng trục đời cổ, đồng trục đời mới, và loại lower end 5 cha, 3 mẹ. Như vậy bọn newbie chúng em mới bớt hoang mang.
    Trân trọng

6. berryfun

berryfun Advanced Member

Vâng đúng bác ạ. Nhưng em thấy riêng cái hãng "Tai lòi" Tannoy này :lol: nó cấp bách hơn bác ạ. Hay tại em giờ mới để ý nhiều vấn đề này nên mới nhận biết được như vậy ạ?

Trước có đọc nhiều ở đây. Thấy các bác cũng có nói phòng ốc rất quan trọng nhiều khi nó quyết định cả việc nên chơi loa gì và amp, CDP gì. Các bác cũng có nói là đừng có nâng cấp thiết bị ào ào khi mà chưa phát hiện hết vấn đề. E không tin nhưng giờ thì em thấy đúng quá "tin quá" ạ.

7. dicklau

dicklau Advanced Member

Dạ em mới mon men vào con đường đĩa to to ạ.Mệt nhất là cứ 2 bài là phải chạy ra thay đĩa.
    Em đang thử bộ combo thôi mà đã khiến em mê mệt rồi.Để em tốn từ từ vậy :lol: .
    Với em âm thanh là mình phải tự mày mò mới đúng gu và hấp dẫn bác ợ,chứ em dốt tịt về 3 dải.

8. panguyen

panguyen Advanced Member

Các bác à, em định đánh Bi-amp cho cặp Memory nhưng chưa biết cách và lo nó hỏng gì đấy! :)
    Có phải để đánh Bi-amp trên Tannoy mà vẫn dùng phân tần của nó bằng cách rút cầu loa ra, đánh HF một amply và LF một amply phải không? Vậy khi này phân tần của nó hoạt động ra sao nhỉ? Mong các bác chỉ giáo!

9. musique

musique Advanced Member

Nếu bác muốn dùng 275 cho giải dưới và 845 cho giải trên, cách đơn giản nhất là pre của bác có hai ngõ ra, một ngõ bác nối với 275 xong nối vào giải dưới của loa, ngõ ra thứ hai nối vào 845 sau đó nối vào cầu trên của loa (nhớ là tháo jack nối cầu loa ra nhé, không thì nổ lò phản ứng :D ), bác sử dụng volumn của pre, ở 845 của bác cũng có volumn bác có thể cân chỉnh với volumn chính và volumn trên 845 đến khi âm thanh cân bằng, em chỉ biết cách này đơn giản thôi, chúc bác enjoy nhé. thân.

10. longvietanh

longvietanh Approved Member

Hay nhưng đắt quá

11. esc23

esc23 Advanced Member

Bi-amp với tannoy prestige chắc là nghịch cho vui thôi bác nhỉ :D

12. habas

habas Advanced Member

Có bác hỏi Tannoy Red LSU/HF/3.LZ bao nhiêu ohm.(10 in.)
    Nhận thấy câu hỏi này khá hay, tôi xin trả lời chung cho anh em nào chưa biết.
    Củ loa phần LF = 4 ohms(DCR 3.7 ohm), phần HF là 15 hoặc 16 ohms(DCR 9.8 ohms).
    Nếu dùng với crossover đi chung, thì input impedance sẽ là 15 ohms (trong crossover có stepdown transformer).
    Bạn nào biết rõ hơn, xin đóng góp giúp anh em.

13. thoigian

thoigian Advanced Member

vậy con red 3lz này 15ohm giống con red 12 hay red 15 bác nhỉ

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

http://www.44bx.com/tannoy/MonitorRed.html

Bác coi thông tin trong link trên;
    Thông lệ thì em nghĩ sẽ không có stepdown
    Trong mạch có thể sử lý bằng mấy cái Capacitor là xong nếu có sự lệch chỉ số impedence giữa các driver
    tuy nhiên em chưa nghe vụ này khi nào ,lần đầu nghe bác nói
    Cùng cấu trúc drive này mà khác chỉ số impedance thì có cặp Altec 604H như em biết,
    thì driver trên và dưới khác nhau về chỉ số impedance nhưng sài trên cùng crossover như tannoy

15. habas

habas Advanced Member

Red 10" 3.LZ được sản xuất giao thời giữa solid state vs. tube nên muốn đáp ứng low Z cho SS.
    để biết được cấu trúc của crossover 3.LZ, tôi phải trả học phí không rẻ đâu bác :lol:

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em chưa hiểu ý bác
    Học phí thì cặp này vốn dĩ nó cũng không mắc lắm thì sao bác phải trả giá cao :D

17. habas

habas Advanced Member

depreciated gần 200 Obama vì cái tội tò mò đục tháo crossover ra xem, như thế đắt hay dẻ hở bác :) .
    Câu hỏi hi-lite, tôi để bác tự search google thú vị hơn. :wink:

18. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Ồ hóa ra vậy !
    Đục tháo thì thi thoảng em cũng đục chớ,nhưng chưa đục giống bác thôi :D
    Thế cái problem trong đó là gì thế bác khai luôn cho tiện việc lại còn bắt em đi search google nữa làm chi?
    Có điều em thấy bác đang ám chỉ tới cái convert impedance của cặp này em chưa hiểu.
    Thông thường thì mấy part này dạng rời cũng có ít nhìn thấy thôi,nhưng Tamura cũng làm part này,rồi một số part unknow name cũng có

19. thoigian

thoigian Advanced Member

Tannoy Red 3lz rất hiếm, 3lz red hiện thời không rẽ đâu bác, dân Nhật cực kỳ thích và đánh giá rất cao Tannoy Red 3lz. Bên nhật giá từ 390.000yen cho tới 450.000yên đó bác
    Hiện giờ có 1 cặp trên ebay còn tới hơn 2 ngày mà đã thiên hạ bu vào bid gần $2000 rồi bác ah
    em đoán cặp này winner ít nhất là $2800 chưa bao gồm shipping

20. longthp61

longthp61 Advanced Member

21. thoigian

thoigian Advanced Member

Các bác nhìn thấy mục "Questions and answers about this item" thì thấy thiên hạ quan tâm và săn lùng thằng cu này như thế nào rồi hehe

22. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nếu là em thì em sẽ không answer question kiểu đó.Cho mấy ông máu mê xách dao giấu sau lưng đến lúc chót xả tưng bừng luôn.một khi là đồ hot hay không thì tự họ cũng nhắm chừng được,cả người bán lẫn mua đều phải biết giá trị món đồ đó tối thiểu là nhiêu
    Cặp này tuy hiếm nhưng chưa bao giờ có giá mắc hơn 12"
    Còn người Nhật thì cứ rẻ mà ngon là tiền họ vẫn bỏ ra như thường.Em cũng bỏ chứ không cần phải Nhật.
    Còn giá trong Nhật em không biết vì nó vẫn ảnh hưởng bởi vùng miền lên giá cả

23. thoigian

thoigian Advanced Member

Dĩ nhiên làm sao mà nó mắc hơn red 12 được bác, củ không cũng hơn $3500 rồi
    Red 12 mà có thùng hẳn hoi thi giá trên trời, trên ebay có 1 cặp red 12 thùng york giá rao $6000 chưa ship, hic thèm nhưng bó chiếu

24. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Chơi đồ vintage cũng cần chút kinh nghiệm,
    nó cũng vô cùng đấy.nhưng là em thì nếu xác định trúng mục tiêu thì Mắc rẻ chút xíu không là vấn đề.quan trọng chọn đúng đồ,Vì Vintage nếu hiểu xa xôi ra thì mình được nhiều mất ít,ngược lại thì được ít mất nhiều tất nhiên trong chừng mực nào đó mình cũng cần có vốn liếng hiểu biết chút thì ok.còn không thì cái gì cũng giống nhau

25. nz_257_wcr

nz_257_wcr New Member

chào các bác em là lính mới: em mới mua cặp Turnberry SE; em đang tìm Amplifier để đánh cùng nhưng chưa có lựa chọn nào cả. Thấy mọi người bảo ghép cùng US Sinfonia ko biết có ok ko? hoặc các bác có lựa chọn khác hay hơn giới thiệu giúp em. Cảm ơn nhiều!

Share This Page

Loading...