Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. berryfun

berryfun Advanced Member

khối người chẳng biết mình là ai đó bác. "Có em nữa đó " :lol:

2. musique

musique Advanced Member

các bác có thấy chơi loa cũng giống như lấy vợ không? lúc trẻ thì rất hăng, đã yêu rùi thì mờ mắt, ai nói cũng mặc kệ...thứ hai là cũng sử dụng các giác quan nên mỗi người có thể có cảm nhận riêng, thằng bạn em chắc cũng không thể bắt em phải nhìn người yêu nó đẹp như nó nhìn :mrgreen:, nên thôi cứ để cho vập ngã dần dà tự rút ra bài học thôi :lol:

3. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

@musique
    Thế vợ bác thế nào rồi, người ta bảo lấy vợ lâu rồi ra ngoìa đường nhiều khi nhìn lại thấy tiếc :lol: sắp nảy sinh ý nghĩ đen tối nào chưa. Vợ khi yêu biết rõ ràng là nàng nhu mì ăn nói dễ nghe, khi lấy về mới thấy nhiều khi nàng cũng chẳng phải nhu mỳ gì, ăn nói nhiều khi cũng bặm trợn phết (rock riếc :( ) Tóm lại lấy vợ xong rồi thì hay đi nhìn vợ ông hàng xóm thế mới chết :lol:
    Lấy vợ Quý sờ tộc phải cho em nó đi xe đẹp, ăn mặc hàng hiệu thì mới ổn, chứ đi xe máy mặc đồ Gucci Việt Nam mấy hôm là muốn đạp cho một phát, mà đã như thế rồi đừng cho em nó đi gặp các anh chàng Quý sờ tộc khác em nó cảm lăn ra ốm thì khổ lắm :cry:

4. musique

musique Advanced Member

Em cũng có mấy bà "nhỏ" cho nó đầy đủ mùi vị :D, liếc vợ hàng xóm coi chừng mang vạ bác ơi :mrgreen:

(class A sao rồi, cho chút review đi bác)

5. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Bác này ác thế :lol: :lol: :lol: Thảo nào các cao thủ dạo này lặn mất tăm chỉ còn lèo tèo vài mống.
    Mấy cao thủ nhìn mình bẩu:" Ước gì tôi được làm lại từ đầu, xxx ngơ như ông lại hóa hay, đỡ mất tiền, đỡ mất cả thời gian".

6. hongcongdh

7. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Em mới đóng xong thùng Autograph dùng củ Gold 15inch, xin cho em nhập hội Tannoy nhé ! :D .

Attached Files:

8. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Xin chúc mừng, cho tý dì-vưu đi bác. Mình vẫn chưa kiếm được driver.

9. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Nghe cũng tạm không đến nổi nào anh àh :) , em thấy Tannoy gold với thùng Autograph hơi kén ampli.

10. mc240

mc240 Advanced Member

Ngày xưa mình cũng đóng thùng autograph thì thấy chơi với 2a3 rca là ổn nhất

11. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Xét về công suất thì miềng lại nghĩ nó kén nhạc và kén tai hơn là kén ampli. :lol:
    Đánh am. nhỏ như 2a3 hoạc 300 SE chẳng hạn: Nếu là nhạc vàng hoặc khí nhạc nhưng ít nhạc cụ và nhạc thong thả chậm rãi thì tai miềng cũng thấy ok, vậy là kén nhạc.
    Cho uýnh nhạc nhanh mạnh, đòi hỏi độ động, trầm vững... thì tai mình ứ thích nhưng vẫn có nhiều tai thích, vậy là nó kén tai.
    Suy ra tai càng khó tính càng bị tẩu và tốn tiền, mất thời gian.
    Suy ra nâng cấp đồ không hiệu quả bằng hạ cấp tai từ khó tính xuống dễ tính.
    Hạ cấp tai ( gọi là nâng cấp cũng được) đến mức nghe gì cũng hay là đắc đạo.
    Đắc đạo rồi thì ở tịt trên núi, không cần vào đây nữa. Ai còn vào đây là chưa đắc đạo. :lol: :lol: :mrgreen:

12. TiNgocuatoi

TiNgocuatoi Advanced Member

Đọc bài của bác xong em Nhập Ma luôn.

13. esc23

esc23 Advanced Member

Bác cho ít cảm nhận về khác biệt giữa ATC và tannoy thì tốt quá, có người nói loa Anh có chất âm ít nhiều giống nhau và ...giống người Anh.

cám ơn

14. nvduybom

nvduybom Advanced Member

hihi, đúng là nghe âm thanh thì không biết thế nào cho vừa, thôi em chuyển sang nghe nhạc cho nó lành. Với hệ thống trên em thử pre + pow Ruffel RC20 + RM20 là hợp với em nhất còn MC275 là tệ nhất ( em không nhận ra chất Tannoy làm em ghiền nữa :( )

15. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Vâng. Điều tôi muốn nói cuối cùng cũng chỉ là: Set-up lấy một bộ trong phạm vi tài chính cho phép rồi ung dung mà nghe nhạc chứ cứ theo đuổi âm thanh thì vô cùng.
    Cá nhân tôi cho rằng: Với thiết kế đặc biệt thông minh của thùng auto. thì dải trầm sâu và nhẹ nhàng ( chứ không phải nhẹ hều). Chính vì vậy nó mới tôn lên nét sang trọng, tinh tế và quyến rũ của TN mà không cho cảm giác thiếu trầm.
    Đánh với am. công suất nhỏ tuy trầm có non nhưng vẫn có trật tự lớp lang trong khi các kiểu thùng khác mà đói công suất thì trầm sẽ hăng hái xung phong ra đằng trước để khẳng định rằng: công suất nhỏ không hề thiếu trầm nhé, bằng chứng là tôi chỉ có dăm ba oắt con mà vẫn cho trầm ra ầm ầm đấy thôi. Thực ra thì đấy chỉ là tiếng ồn chứ đâu phải trầm.
    Vụ MC thì đồng ý với bác, chơi King Đầm thì được chứ với đồng trục khác gì gả tiểu thư Anh Quốc kiêu sa cho chàng cao bồi vai u thịt bắp rồi chàng bắt nàng đi chăn bò cho thi vị.
    Xa quá chứ không thì xin nghe ké bác để học hỏi.

16. berryfun

berryfun Advanced Member

Đúng là cái sự chơi này nó mênh mang thật. Em chưa được nghe kinh đầm nên ko giám nói. (Thôi thì cũng biết ai chơi người đó hưởng). Nhưng đúng là Tannoy đồng trục mà ghép với McIntosh thì em nghe khoảng trục bộ ghép theo công thức Tannoy + Mc (Toàn loại Tannoy mồm to Autograp gì gì đó, Memory, Arden, Berkeley...) hỡi ơi đúng như là nghe bose đập vũ trường. Cái tinh tế, cái sang trọng, cái âm thanh riêng của tannoy nó đâu mất rồi. chỉ thấy cái Thùng Tannoy chú ko phải loa Tannoy nữa thảm thương, thảm thương thật sự. Nó không còn là Tannoy nữa.

Nên cái sự phối ghép nó là cả một nghệ thuật mà người phối ghép là nghệ nhân chứ ko phải đùa.

Nói đến đây rất nhiều bác sẽ hỏi thế cái chất âm Tannoy nói là gì ? Em xin trả lời là em chịu không thể trả lời câu hỏi này. (Em vẫn còn phải học hỏi nhiều) Chỉ biết rằng Âm thanh của Tannoy nó là âm Tannoy không lẫn với bất kỳ hãng loa nào khác. Nó y chang kiểu mùi bệnh viện, mùi đó gì là thì cũng chịu (Có sự pha lẫn giữa mùi người, mùi javen, mùi chất tẩy....Nó là mùi viện :mrgreen: ) viện gì đi chăng nữa thì mùi bệnh viện nó luôn luôn là như vậy :lol:

17. mc240

mc240 Advanced Member

Bác nên nghe tannoygold 15 phối ghép với mc 225 rồi suy nghĩ lại ,em nghĩ là chắc chắn bác sẽ suy nghĩ lại

18. berryfun

berryfun Advanced Member

Chào bác mc240,

Chắc chắn là không phải suy nghĩ lại bác ạ.

Em là người chỉ cách đây 3 năm thôi chưa bao giờ tán đồng việc Tannoy là cứ phải 300B mới ra được chất Tannoy nhất như các bác đi trước đã nói. Nhưng đến giờ này thì e đã chịu thua và các bác chơi lâu năm đã đúng. (Ghép với bán dẫn cụ thể là Accuphase rất hay nhưng nó ko có cái sự dịu dàng, sâu lắng, tinh tế của đèn) sau khi đã thử với KT66 GEC cổ, EL34 Mullard, El84 Telefunken, Mullard, KT88 GEN, Gold lions, 845 Shuquang, 211 RCA. Thì thấy rằng đúng là bóng 300B (Mạch phải là PP chứ SE yếu ko lên nổi) ghép với Tannoy (loại mồm to) ra được chất Tannoy như em mong muốn nhất (Bass sâu thăm thẳm, tròn vo, mạch lạc, vững trãi. Trép tơi nhuyễn rõ ràng rành mạch, ko nhoè, cấm gắt. Trung thì lồng lộng như gió biển Vũng tàu phả vào mặt :mrgreen: âm ra ngọt như đường thốt nốt. Tổng thể tiếng Vững trãi, rõ ràng, lớp lang đầy đủ, sân khấu rộng, âm hình sâu, cảm tưởng như ca sỹ đang hát trên sân khấu cho mình nghe vậy) Chứ ko phải những bóng khác.

Cổ nhân có dạy không sai. "Khôn đâu đến trẻ, khoẻ đâu đến già" Nên cái sự chơi này không hẳn là cứ chơi lâu năm là hơn người mới. Nhưng kinh nghiệm của họ thực sự quý báu, thực sự cần thiết cho người đi sau giảm bớt đau thương. Và người chơi lâu năm thật sự cần thiết cho người mới. còn chuyện có đến được niết bàn không thì hậu xét :mrgreen:

Nên cái sự phối ghép nó lại càng là nghệ thuật. Càng học mới càng thấy mệt, kể cả amp chạy mạch gì nó cũng liên quan đến sự phối :lol:

Tại sao loa nhỏ amp công suất khủng mới ra tiếng. Loa lớn kể cả Altec A5-A7 đánh cái amp bé tý 2-3 Watt nghe hay thấu trời.

19. mc240

mc240 Advanced Member

Bác không suy nghĩ lại vì ..... Bác chưa được nghe em mc 225.

20. blue_audio

blue_audio Advanced Member

Em mới thấy 1 cặp tannoy Cheviot kiềng vuông(trước giờ thấy kiềng tròn không à),em kiếm trên web mãi mà không thấy,có bác nào thấy chưa ạ:

Attached Files:

21. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Thế thì phí cả loa lẫn amp đó bác ,mấy cặp tannoy mà cứ gí Mc với Audio Research vào coi như là uổng

22. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Theo em mặc dù chưa nghe Autograhp nhưng em đã nghe qua Tannoy GRF corner thì em nghĩ là nó sẽ cần thêm chút power so với thùng thường còn nếu không nó lạt quá

23. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác này cũng liều nhỉ,đóng không đã mệt rồi lại còn chơi đúng thùng Khoai này :lol:
    Em nghĩ bác cho nó ăn mặn nên chút nhưng SE thôi chứ PP khó có amp sài được cho nó (ngày xưa em chỉ được nghe cái power -amp Jadis 7 PP ) là ổn nhất của PP mà em được nghe

24. musique

musique Advanced Member

Chúc mừng bác nvduybom, nghe bác bàn về dự án đóng thùng này lâu rồi hôm nay mới thấy được kết quả, với thùng mới em nghĩ bác phải nghe một thời gian âm thanh mới hay dần :D

25. hongcongdh

Em đã có rất nhiều lúc đánh giá y như bác :D nhưng hôm rồi em có đi nghe Jinro (211) tán tỉnh em Tannoy thì có thêm từ này nữa bác à Tổng thể tiếng tinh tế và đầy nhạc tính, mỗi tội lại là 211. Thế rồi em chuyển sang ClassA (Ko phải Accuphase) thì có cảm giác nghe y chang hôm nghe Jinro + Tannoy(quả thực 3,5K$ 2hand mà giám so với 25K$ New- Cái này mà gặp bác ĐVNam có mà chết :lol: ) Tannoy ghép bán dẫn ko phải chỉ có Accuphase là ổn mà còn có loại hay hơn cả Accuphase (với cá nhân em đã dùng A50&A50V)

Share This Page

Loading...