Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. berryfun

berryfun Advanced Member

mỗi tội lại là 211

Nghĩa là sao hả bác? Amp Ước mở của em cũng sài bóng 211 bác ạ Audio Note Ongaku huhuhuhu :roll: Biết bao giờ mới được có em.

2. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Vâng, Mc 225 cho chất âm khá ngọt và mượt nhưng tôi khoái TN vì nó gai góc mà vẫn tinh tế, quyến rũ nhưng không nịnh hoặc nó nịnh khéo đến mức mình không biết là nó nịnh. Về công suất, theo tôi thì 25 W là không thừa không thiếu với TN nhưng để ra chất TN thì công suất chưa phải là tất cả.
    Tôi toàn chơi đồ vớ vỉn nhưng anh em thương nghèo, hay gọi cho nghe ké nên cũng có nghe cấu hình bác nói. Thực tình là tôi không chê dở nhưng cũng không có ấn tượng gì đặc biệt.
    Cái sự nghe nó khó lắm. Tôi không thể ép bác chê cấu hình bác thích cũng như bác không thể ép tôi phải thích cấu hình mà bác mê. Mấy năm trước có phong trào TN+ Ac, trên 4rum tôi không dám nói vì ngại va chạm mà chỉ nói trong quán bia.
    Tuy nhiên, mọi thứ chỉ là tương đối, không có đúng và sai tuyệt đối với mấy ông lẩm cẩm như anh em mình nên không thể khẳng định chắc chắn điều gì trong cuộc chơi này. :D
    @ thinhgia: tôi cũng có nói mấy cấu hình đó bass non.

3. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Em đang lắp 845 SE anh ah, vì em có mượn thử 1 ampli 845 SE thấy xét nét từng phần thì khó,nhưng tổng thể thì em hài lòng.

@musique : Cám ơn anh, còn nhiều việc phải làm nữa anh ơi, phần làm đẹp do em xuất xưởng vào mùa mưa nên làm ẩu, đang tính may lại áo mới và làm lưới nhưng cứ nghĩ đến việc 8 người khiêng xuống lại khiêng lên nên em nản :lol:

4. bmb350

bmb350 Approved Member

5. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Không có gì là chuẩn mực với tất cả mọi người,tuy nhiên về căn bàn mà nói thì Tannoy thời nay đã kém thế so với xưa về độ khoáng đạt nhất là các cặp có driver 12' hoặc dưới 12"
    Bản thân tannoy bây giờ đã có chút yếu thế so với tannoy xưa,nhưng nếu ghép với Accuphase thì bản thân accuphase cũng không phải là dòng mạnh mẽ gì cho nên chắc chắn nếu nghe thấy ngọt có thể là ok nhưng Bass thì không thể khoáng đạt cho được và đây cũng chính là nhược điểm của Accuphase Như nhận xét chủ quan của em

6. bmb350

bmb350 Approved Member

Theo tôi việc lựa chọn công suất ampl rất quan trọng với Tannoy , đặc biệt với WR .
    Tannoy tuy có độ nhạy cao (WR có độ nhạy 99 )nhưng lại có mức trở kháng loa thay đổi rất nhiều, do đó nhiều amp đèn gặp phải vụ này là "đuối", nhất là ở giải tần thấp.Tần số càng thấp trở kháng loa càng thấp. Do vậy, loa ăn dòng lớn và cần amply công suất lớn.Độ nhạy loa thường đo ở tần số 800Hz (tiếng mid). Do vậy, việc căn cứ độ nhạy loa để chọn amply công suất lớn hay nhỏ là chưa đúng (hay chỉ đúng với dải tần mid - tiếng trung). Như vậy, với những cặp loa có trở kháng biến thiên nhiều như Tannoy WR, mà dùng amply đèn SE công suất nhỏ, sẽ không thể đánh ra tiếng bass. Căn cứ trên khuyến cáo của nhà sản xuất về cặp loa này cần 50 - 225W, thì không có amply đèn SE nào (từ GM 70, 845 trở xuống) có thể đánh ra tiếng bass.
    Vui kính!

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác hiểu về công suất như vậy theo em là chưa chuẩn,mặc dù chuyên môn của em về món bóng bánh này là ít.nhưng khác biệt lớn ở đây là quality build-in
    Ví dụ 300b ra 8w chẳng hạn nhưng cũng là 300 thì một tỷ loại 300 vậy cái amp 300b nào tốt?hay cái nào là 300b thì đều tốt cả ?

8. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Của đáng tội ai cũng hảo ngọt, nhưng ngọt thế nào, ngọt đến đâu thì mỗi người mỗi ý. Ngọt quá có thể bass sẽ lỏng mà bass TN cổ nhẹ, êm tai chứ không nông, không lỏng, lại dễ dính, hình như cái gì ngọt cũng đều dính.
    Nhân vừa uống bia với ông bạn uống cô ca. Miềng so sánh lẩm cẩm thế này: Bụng hắn to hơn bụng miềng, ấy vậy mà miềng làm 8 cốc vẫn thòm thèm, trong khi hắn uống 3 lon là không thể uống được nữa.
    Âm thanh cũng thế thôi. Thông thường thì khô cứng nghe sẽ nhanh mệt, ngọt mượt không mệt thì lại chóng chán. Miềng khoái nghe TN cổ ngọt vừa đủ như cái ngọt của lúa mạch trong bia, mùi ( màu) âm thơm như mùi hoa hub-lông.
    Có như thế mới nghe được lâu mà vẫn khoái.
    Túm lại : âm chất đặc trưng TN cổ là bia hơi HN chứ không phải cô-ca hay chè đỗ đen, phối ghép tốt có khi thành bia tươi PLzen. :lol: :lol: :lol: :mrgreen:

9. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác nói vậy cũng chưa hết vì nó cần hội tụ Đông Tây Y kết hợp,vốn dĩ 300B hay Tannoy đâu có phải là tất cả,nó còn cần các yếu tố múa phụ họa nữa chứ nếu bác chỉ lấy hai món kẹp vào nhau rồi kết luận như trên em đó em e là nó Hát chưa hết bài ạ 8)

10. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Về cơ bản tôi công nhận bác đúng. Có điều nhà SX khuyến cáo công suất đó để chơi các loại nhạc và ở phòng nghe đủ lớn.
    Phòng nghe của chúng ta đa số là nhỏ dưới mức nhiều, cá nhân tôi cố gằng tránh cho TN chơi nhạc không hợp với nó. Với những bản giao hưởng hoành tráng, có độ động lớn, tiết tấu nhanh thì 25W là non nhưng nếu bác nghe vocal, jazz, sonata hay các concerto, kể cả giao hưởng trữ tình trong phòng không lớn thì vẫn đủ đối với tôi.
    Tôi thích nghe bass hơi non chút xíu ( chút xíu thôi nhe) để trung và trép có điều kiện thể hiện. Thế mạnh của TN cổ ở trung và trép chứ không phải ở bass.
    Giống như ra bãi biển gặp chân dài thì tôi hơi thót bụng vào để cho ngực nở, cổ to, khoe mẽ với các nàng. :lol: :lol: :lol:
    Tuy nhiên, bác đánh công suất lớn hợp với cách nghe và thể loại nhạc bác thích thì cũng không thể nói bác sai.

11. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Đương nhiên là còn nhiều yếu tố khác như bia ngon phải có mực, nội cái vụ mực lại chia ra to hay nhỏ, to thì mỏng mà nhỏ thì dày rồi vùng biển nào, một nắng hay nhiều nắng, nướng ra làm sao, ai nướng... nhưng tôi đang tạm xét về độ ngọt cho TN.

12. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em thì ngược bác vì bác đoán nhầm về em, :lol:
    Em chưa bao giờ recommend sài tannoy với công suất lớn hết,
    Nếu bác chưa gặp 300b loại tốt thì khó nhận xét được cho đầy đủ,
    Em ví thể này bác thấy là quality build in nó cho ta cách nhìn khác về sản phẩm mà dù rất nhiều người chế biến nhưng không phải ông nào cũng giống ông nào.
    một cái 300b làm tốt nó dư sức cho 845 nằm góc nhà vậy nếu so môt cái 8w và 25w nhắm mắt bác chọn cái nào?tất nhiên ai cũng thích gắp miếng to đấy là bệnh chung,nhưng mọi chuyện không đơn giản như vậy.
    Trong môn bóng đá thì có thể Lấy thịt đè người được,ví dụ họ khỏe hơn, hay bên kia mất một người vì thẻ đỏ
    Trong môn này không thể lấy mạnh đè yếu được,nếu đè nó không khéo nó vật lại như chơi

13. bmb350

bmb350 Approved Member

Cách nghe của bác như vậy là quá chuẩn rồi . Tôi đồng quan điểm với bác
    Vui kính!

14. bmb350

bmb350 Approved Member

Bác hiểu về công suất như vậy theo em là chưa chuẩn,mặc dù chuyên môn của em về món bóng bánh này là ít.nhưng khác biệt lớn ở đây là quality build-in
    Ví dụ 300b ra 8w chẳng hạn nhưng cũng là 300 thì một tỷ loại 300 vậy cái amp 300b nào tốt?hay cái nào là 300b thì đều tốt cả ?[/quote]
    Tôi đang bàn về chọn công suất amp cho loa là rất quan trọng . Còn chọn amp cho loa thì còn phụ thuộc rất nhiều yếu tố quan trọng chứ : như quality build-in như bác nêu , chất âm ....và cách nghe của mỗi người . Điều đó về lý thuyết thì người chơi ai cũng biết , nhưng để có một cấu hình chuẩn theo ý mình thì rất gian nan , nhất là những người còn ít kinh nghiệm.

15. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Có lẽ bác nhầm, tôi quote bài của bác bmb 350.
    Đúng là loại gấu như Kondo hay Oganku gif ddos thì tôi chưa gặp mà mới nghe mấy anh Audio-Note Quest, Conquest và Manley SE/PP, chạy bóng KR thì tạm ổn chứ mấy anh khác gấu mà SE 1 bóng, kể cả mono-block thì công suất cũng không lên được nhiều mà chủ yếu là chất âm thôi.
    Dù sao thì để đẩy và phanh mấy anh Driver 15inc cũng cần có công lực nhất định, với bác chỉ 7W, tôi là 25 đến 50 W bác kia là 100w trở lên chẳng hạn.
    Tôi không nói ai đúng ai sai, khi viết về đôi TN thùng Auto tôi cũng cho 4w là quá yếu, kể cả nghe nhỏ vẫn thiếu trầm, nghe đủ thì vỡ. 7w hoặc 9w đủ với bác nhưng với tôi thì không. Gou nghe tiếng bass của chúng ta khác nhau, với tôi thì 9w không thể kiểm soát tốt và cho tiếng bass sâu, với bác là đủ.
    Cái này không nên tranh luận vì không có hồi kết, cũng như tôi uống rượu tầm 40 đến 45% là vừa, bác chỉ cần liquer, bác kia phải quốc lủi đốt cháy được mới phê. Tôi không cười bác không biết uống rượu và bác cũng không thể chê tôi là phàm ăn tục uống.

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Thì em có nói là dễ như ăn oản bao giờ đâu :D
    Còn kê đến cả toa Đông Tây y kết hợp đó thôi.
    Amp là một mặt của vấn đề thôi,ngay độ nhạy cũng là khái niệm cũng chỉ mang tính tương đối,còn thực tế có nhiều cặp độ nhạy rất cao nhưng ngược lại cũng khó gặm chứ chả dễ xơi tí nào tùy thuộc vào cách định lượng vấn đề mà ta có thể lựa chọn,nhưng đa số trong chúng ta dễ bị sai hơn đúng vì nhiều lý do khách quan mang lại,hoàn cảnh không thích hợp nên nó cũng là yếu tố bất lợi của người chơi trong quá trình tìm hiểu,ghép đồ

17. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Sorry bác đúng là bây giờ thì thấy nhầm thiệt rồi :lol:
    Tuy nhiên em thấy là với công suất cao như vậy em thấy là không cần thiết hay có thể bác chưa gặp đúng 300b đối tác.
    mấy cặp 300b em nghe cỡ như Smart Unison research 845 hay Accuphase P-800 power amp mà nhìn thấy nó là xách dép chạy khẩn trương về mọi mặt kể cả độ động vì 300b power-amp em sài qua khá nhiều,tính trên số lượng,hiện em vẫn còn giữ kha khá kể cả 211 lẫn 845 power-amp và mono block.
    Nhưng với Tannoy xưa thì đâu cần đâu bác,có chăng thì mấy cặp tannoy thời nay mới cần nhiều công suất thôi

18. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Có nghĩa là khi dùng Tube ampli bóng 211 hàng hãng ngon ngon tí thì 211 có cái tội là có thêm từ để nhận xét "Tổng thể tiếng tinh tế và đầy nhạc tính" đó bác :lol: - Em thấy bọn trung quốc toàn chơi Tannoy với Audio Space Pref 300B hoặc Canary 300B tiếng cũng ngất rồi mà giá cả lại cũng được. Nghe nhiều ko chán thì rất là khó đặc biệt là khi anh em có nhiều laọi thỉnh thoảng giao lưu. Ông bạn em chơi 800D cùng Marklvs thỉnh thoảng đem mấy cái đĩa của ông ấy xuông nghe rồi ngồi chê nào là ko căng, ko mạnh, nhẹ hều... Em đem mấy cái đĩa của em lên nhà ông ấy ngồi chê lại: loa dàn gì mà nghe một lúc đau cả đầu, mệt cả óc... :lol: Nhưng để hay còn phụ thuộc rất nhiều yếu tố nữa (phòng nghe, nguồn, đồ đánh .. và ...) nhưng: Loa đã có chất tiếng hay rồi đánh kiểu gì thì ban đầu cũng thấy hay, chỉ khi nào trải nghiệm nhiều thì bắt đầu mới thấy có hợp hay ko rồi lại xoay vào vòng cắm rút, mà có như thế lại mới thấy thích, thấy yêu chứ như mấy bác ngoài Hà Nội có DCS hôm vừa rồi được hãng trực tiếp nâng cấp Firm ware đến nhà các bác ấy chán chết, mua một lần chẳng cắm rút được gì, vào nhà thấy một nhà DCS với Jep rowlan ,mark lvs, goldmund..+ Nào là Folcal sừng sững, Avalon hết time rồi Isis, 9800, 9900, 66000 vin téc .... Nặng lắm nâng vác sao được :idea: .

19. caobeo68

caobeo68 Advanced Member

Chắc bác đã từng ở czesk? Em đồng ý với bác là nghe nhạc cũng giống như uống bia nhưng nếu bác uống 8 cốc bia tươi plzen thì chắc là bác sẽ kô nghe tnnoy nữa mà phải là" cắn" cặp loa khác đấy ạ :lol:

Attached Files:

20. berryfun

berryfun Advanced Member

Hóa ra là vậy vì em thấy bóng 211 nó cũng rất hay khi ghép với Tannoy chứ chẳng phải vừa. Về cái sự chơi Vintage "Cứ tạm gọi vậy với dòng loa cũ cổ" hay loa mới nó là cái gout như kiểu nghe nhạc vậy. Loa mới rất hay rất đẹp nhưng riêng em thì e không khoái, hỏi tại sao ? chịu không trả lời được. Cái bản tính e nó hồi giáo cực đoan lắm gái đẹp thì chỉ là gái. Chứ vợ mình, mình yêu nhiều. Nhiều ông anh đang chơi loa mới đắt tiền "UI trời mấy cái Tai lòi JBleof ra cái gì" kể cả có chửi nặng nữa em vẫn yêu Tannoy.

21. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Đồng ý với bác Thinhgia về vụ "Quality built-in" nhiều khi sẽ làm 1 em công suất nhỏ quại chết mấy anh "sumo" trong giới hạn nào đấy... Tuy nhiên khái niệm Quality built in đó không phải là ai cũng có thể nhận thấy được trong một sớm chiều, và cũng hiểu rõ đến chân tơ kẽ tóc, em ví dụ đơn giản thôi: tại sao người ta lại thích Kondo hơn AN UK? Tại sao Kondo cổ lại được ưa chuộng hơn mấy em đời mới? Chẳng lẽ cả thế giới đều chơi theo tín niệm, chơi chỉ vì thích sưu tập đồ vịn tay... Theo em vẫn có những giá trị đích thực nằm bên trong mấy cái máy cổ lỗ sĩ đó > đấy là Quality built in đấy ạ...
    Em không biết về kỹ thuật nên mạn phép nói nhăng cuội mấy câu, mong các bác bỏ quá cho... :D

22. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Cãi nhau như vầy sẽ chẳng có hồi kết.
    Túm lại là còn tùy tai nghe, tùy loại nhạc mà phối ghép.
    bác nghe Vocal thì cần chi công suất lớn
    Bác nghe Symphony thiếu công suất thì không xong.
    Cùng chất lượng đồ thì chắc 211 sẽ có nhiều đất dụng võ hơn 300B
    nghe mà soi nhiều quá thì là nghe âm thanh không còn cảm nhận được cái hay của bản nhạc.
    Không cái gì là hoàn hảo hoàn toàn.

23. Niagara

Niagara Advanced Member

Hãy phối ghép hay nhất có thể trong tầm tiền đầu tư của chúng ta,vậy là OK rồi, 300B ghép với Tannoy các đời từ năm 1985 trở về trước rất hay, có thể là hay nhất, nhưng để nghe hay được nhiều nhiều thể loại nhạc một chút thì phải lắp P-SE, chứ SE thì em nghĩ không hay, không đủ lực để kéo Tannoy cho ra chất tiếng được.
    Cá nhân em thích Tannoy cổ ghép với EL84, cứ từ 4 đến 8 quả đổ lên là OK. :) :D

24. musique

musique Advanced Member

Nếu các bác theo dõi topic tannoy lâu rồi sẽ dễ dàng nhận ra lâu lâu lại có một cuộc thảo luận khá hấp dẫn sôi nổi về tannoy, các cuộc thảo luận này đi theo chu kỳ hình sin từ trang 1 đến trang xxx, kết luận cuối cùng là "chưa thể kết luận thế nào là đúng và không có gì là hoàn toàn" như bác nguyenanhson viết :mrgreen: :lol:, phải chăng đó là tannoy :?:

25. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Có thể bác không cần nhưng tôi lại cần và người khác còn cần hơn tôi. Nếu coi tiếng bass như độ mặn của món ăn thì có người ăn mặn, có người ăn nhạt. Tuy nhiên nó cũng phải có 1 khoảng chuẩn nào đó, ví như: Không thể chỉ cho 1 nhúm muối, 1 thìa nước mắm vào 100l nước phở cũng như không thể cho cho 10 kg muối và cả can 20l nước mắm rồi bảo gou của chúng tôi thế.
    Nếu tôi nấu ( phối ghép) cho tôi đương nhiên tôi sẽ nêm vừa miệng tôi chưa chắc vừa miệng bác nhưng chắc là nằm trong giới hạn.
    Công suất chủ yếu tiêu thụ cho dải dưới chứ trên thì đòi hỏi không đáng bao nhiêu. Nếu bác không khó tính ở tiếng bass, độ chính xác và độ động thì bác vẫn thấy hay, tôi lại khác.
    Nói toàn chuyện ăn uống hoá ra mình là phàm phu tục tử. Thôi thì nói chuyện xe pháo cho ra dáng đàn ông:
    Để chuyển tải dải trên thì May-bach, Phanton là tuyệt vời.
    Để chuyển tải dải dưới phải là xe tải, có tiền chơi hẳn Volvo, không tiền làm tạm cái Huyn-dai miễn đừng là xe công nông. Bác có cho tôi nghe 300B SE, kể cả Kondo hay Ongaku đi chăng nữa đối với cá nhân tôi cũng chỉ là dùng Phantom làm đầu kéo chở contejner mà thôi. :lol:
    Nếu tôi mua được driver thì cấu hình trong mơ của tôi sẽ là: Phatom chở tiểu thư Anh Quốc, Volvo chở giường cho nàng nằm còn mình cưỡi trâu lẽo đẽo mang phân tần theo sau. :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

Share This Page

Loading...