Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. bmb350

bmb350 Approved Member

Đồng quan điểm với bác TuanCD .
    Vui kính !

2. berryfun

berryfun Advanced Member

Bác Tuấn lại làm phức tạp hóa vấn đề lên rồi.

Vấn đề là Đánh đơn giản nhất có thể mà hay. Hay nhất trong tầm tiền phối ghép có thể.

Cá nhân em vẫn thíc đánh intergrate hơn là Mono block hay chia dải tầng ra để đánh.

Đơn giản hóa mọi vấn đề một cách tối ưu nhất có thể. :mrgreen:

3. mc240

mc240 Advanced Member

em thì single end , PP, sò a50v,đủ cả, thích cái nào thì cứ cắm vào mà nghe thôi cho nó nhẹ đầu, chứ cứ lăn tăn hoài mệt quá, lâu lâu chán thì bi amp luôn, tri amp luôn, cho cái 2a3 đánh st 200, PP đánh cầu trên, a 50v đánh cầu dưới.thế là xong

4. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

VOTE cho bài viết này. Đồng quan điểm với bác Tuấn CD.

Xin chuyển đề tài sang vấn đề làm phân tần cho các loa Tannoy đời cổ và áp cổ như RED, GOLD, HPD. Thông thường các phân tần thời đó người ta dùng linh kiện không được tốt lắm.
    Trong phân tần thường dùng một biến áp để chỉnh loa tép. Một cuộn cảm lõi thép lọc tần số cho dải dưới.
    Để nâng cấp thì có thể
    1. Thay thế tụ bằng các loại tụ có chất lương cao hơn. Cái này mình đã làm thay thế toàn bộ tụ trong phân tần bằng tụ Kimber PP có trị số tương đương, tiếng hay lên rất nhiều
    2. Hoặc làm hẳn phân tần mới. Bỏ qua cái nút chỉnh treble energy và rolloff.
    bác nào có kinh nghiệm món này xin chia sẻ

5. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Vụ này thì về kỹ thuật hoàn toàn đúng, kể cả thay tụ đúng loại đó chứ không phải gấu hơn nhưng là tụ mới thì đa số người nghe sẽ thấy hay hơn hẳn, có thể có ông chủ quen nghe âm thanh xuống cấp, thay tụ mới cho âm thanh tốt hơn nhưng vì người ta đã quen cái cũ, cái sai nên cứ khác biệt lại cho là không hay bằng kể cả đúng hơn.
    Cái sai quen tai trở thành cái đúng, cái đúng lạ tai có khi thành sai.
    Mấy năm trước tôi thay tụ cho đôi SRM 12X, khi bán đi người mua chụp ảnh mẫu ở đâu đến so thấy không giống cứ bảo phân tần lởm. Chỉ mấy ông chơi DIY là mạnh dạn chứ đồ hãng lại sợ mất zin. Xem ra mua loa khó hơn bọn trẻ bây giờ lấy vợ. :lol: :lol: :mrgreen:

6. lehuulinh

lehuulinh Advanced Member

Nếu bác TuấnCD đang nói về bi-amp hay tri-amp thì em thông rồi, nhưng nếu bác nói về đánh single - amp thì em mong bác giãng giải một tí để em hiểu thêm:
    Với loa WR, độ nhậy 99dB (dĩ nhiên là ở tầm 1Khz), vậy để nghe được khoảng 105dB ở dãi mid em chỉ cần 2 watts, 108dB em cần 4 watts (hơn nửa thì giống như trong BAR tai sẽ nghe rất khó chịu rồi, không còn là nghe nhạc nửa). Nhưng với 4 watts thì theo bác âm trầm sẽ bị thiếu, không nghe được. Muốn nghe cho đạt, theo bác, sẽ cần đến 25watts, 50watts hay hơn nửa. Em thắc mắc là liệu khi đó, khi CS amply lên đến 25 - 50watts thì mid, treble sẽ tăng thêm bao nhiêu dB nửa ạ? Em độ chắc nằm giữa 118dB (32 watts) - 121dB (64 watts)????? Hic, nghe tầm này là tai người chịu không nổi đâu.

Em cám ơn nếu bác giúp em giải đáp thắc mắc ạ.

7. huongduong

huongduong Advanced Member

Attached Files:

8. mc240

mc240 Advanced Member

em đùa chơi mà bác, nghịch cho nó vui mà bác,bài nào thiếu dải nào thì em tăng giải đó lên ngay. nghe nhạc mà mỏi hết cả tay.vì vặn liên tục . vui lắm

9. TuanCD

TuanCD Advanced Member

edit

10. thuaneab

thuaneab Advanced Member

Do ngân sách có hạn em phải chọn 1 trong hai phương án:
    1. red monitor 12"
    2. Gold monitor 15"
    Bác nào đã chơi qua cả 2 loại này cho em xin ý kiến
    cám ơn nhiều

11. berryfun

berryfun Advanced Member

Đương nhiên chọn Glod Monitor 15" bác ơi.

12. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

bác biết red 12 là thế nào không mà khuyên là đương nhiên???
    nói về giá trị tiền bạc thì red 12/lsu mắc hơn gold 15 bác nhé
    nói về sự độc và hiếm thì red 12 hơn gold 15 hơi bị nhiều nha bác
    nói về săn lùng của dân biết chơi thì red 12 hơn gold 15 nhiều bác nhé
    nói về chất âm thì gold 15 không có cửa so với red 12 đâu

Red 12 trở kháng 15ohm - đừng có lẫn lộn qua tannoy SRM-12 hay LRM-12 nhe mấy sếp
    Gold 15 trở kháng 8ohm

13. musique

musique Advanced Member

bác audiovn khuyến thế thì có cửa nào cho bác và em rinh red 12" :mrgreen: :D

14. beckham

beckham Advanced Member

Chào bác Tuấn CD ,
    Đa lâu em không tham gia dien đan này , hôm nay em đoc bài viết cua bác , Nhân đinh cua bác rất tốt .
    Theo nhu em hiêu dòng loa Tannoy GRF COENER hay AUTOGRAPH la thùng loa cộng hưởng nhiều có thể trầm không kiểm soát được nên nổi mặt, méo, ồn và kéo đuôi, Nếu dung 300b Gấu 8 watts thi nghe khá hay khi nghe dong nhac Jazz hay Classical Trio ,quartet , quintet ... hay vocal " Nghe vua đu không nghe TO " Nhung nếu nghe nhac Jazz hay Classical " Giao Huong " giau nhac tinh thì Ampy 300b xe hut hoi và trầm không kiểm soát được nên nổi mặt, méo, ồn và kéo đuôi . " Truong hop nay cho du bác nghe Silver , Red Orảnge Dust cap , Red , hay Gold "..
    Theo Kinh nghiem cua em " đang so huu " thi Hai thung nay cần khoang 20 watts Gấu " 211 hay 845 "

Nếu Dng thung loa Tannoy Rugalar GRF , YORK , LANCASTER Gan cu Tannoy Silver , Red Orange Dust Cap , Red , Gold . Dùng AMPLY 300b GẤU HOAN TOAN HOP LY du cong suất.

Noi đên 300b thì đúng la tùy theo build ra sao , chất luong 8 watts thế nao ? vấn đề này ty le nghich voi so tiền bo ra và ai build amply....
    Không noi đâu xa bong đèn 300b thoi chất luong đa khac nhau quá xa , nêu các co coi hoi nghe so sanh cap WE 300b lam truoc nam 70 da khác xa voi cap WE300b lam nam 199.
    Bong WE 3000 co chất am rất đac biết nhu nguoi ta dat tên Queen.
    Em rất May man đuoc so huu gần nhu tất ca Bong 300b , A&B TEST tung loai bóng 300b trên AMPLY SHINDO WE 300 LTD Hay Luxman MB 300. Nói tom lai Amply 300 gấu hay loai cao cấp NEN SU DUNG WE300b , nếu khong su dung WE 300b thi chua thê de amply anh giá chat âm cua amply 300b.

Voi em dung amply Pushpull cao cap hay Solid State cao cấp danh Tannoy hoàn toan khong sai , khi bác dung cong suất cao đánh loa Tannoy không co nghia chung ta dung hết cong suất cua amply đó , Chung ta xe ch su dung mot phần nho công suất tinh túy cua amply đó
    Em xin lôi các bác nếu em noi sai .... Dù sao cung la kinh nghiêm và su hiêu biết cua riêng em đê chia xe voi các bác.

15. mc240

mc240 Advanced Member

chết cha rồi,vậy là tai em có vấn đè vì em nghe gold 15 thấy phê hơn cả silver 12 chứ đừng nói gì red

16. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

thì chắc do bác dùng MC-275 wánh tannoy đó :lol: :lol:

17. berryfun

berryfun Advanced Member

18. lehuulinh

lehuulinh Advanced Member

Chào bác Tuấn CD.
    - Câu em hỏi bác thật tình em cũng không biết trả lời, vì em đã trãi nghiệm rồi. Có những amply CS nhỏ nhưng khi nghe lại đều cả 3 dãi: cả mid, treble, bass đều hài hòa. Lại có những amply CS lớn, muốn nghe bass cho vừa tai thì tiếng mid và treble lại khá ồn, không nghe nổi, muốn nghe mid, treble vừa tai thì bass lại non. Cái này không phải chị phụ thuôc vào loa, amply và nguồn phát mà nó phụ thuộc khá lớn vào phòng nghe, khoảng cách chổ ngồi nghe đến loa. Cũng loa, amply và CDP đó nghe ở phòng này thì hay nhưng đem qua phòng khác thì thấy bass kiểm soát không tốt là vậy. Do vậy, cũng là câu nói của bác, mỗi người sẽ có một lựa chọn hợp với mình.

19. berryfun

berryfun Advanced Member

Hoàn toàn đồng tình với bác linh có những cái kỹ thuật chỉ là kỹ thuật. Nhiều cái thông số cực đẹp nghe lại thường. Nhiều cái thông số bình thường nghe rất hay.

Cái việc phối ghép thiết bị là cả một cầu chuyện "Nghìn lẻ một đêm"... :mrgreen: Muốn hay tổng hòa tất cả các mối quan hệ nó phải hài hòa.

Thiết bị hay, dây dẫn chuẩn, phòng nghe phù hợp và tâm trạng người nghe thoái mái.

20. mc240

mc240 Advanced Member

Dạ em đánh bằng 2 cái 2a3 mono block của bác Gia Hy ạ

21. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

1/Về hay dỡ không bàn với bác - Gu mỗi người
    2/Về độc và hiếm hơn thì chắc chắn Red 12 hơn hẳn gold 15 lý do vì sao? Dựa vào số củ loa mà dân chơi trên thế giới sỡ hửu cụ thể là VN,,,, dựa vào tân số xuất hiện của loa đó trên thị trường cụ thể là ebay, audiogon, hifido, vnav, thị trường audio VN..qua đó em dám khẳng định 100% với bác là red 12 hiếm và độc hơn gold 15 rất nhiều,
    3/Về giá cả thì củ red 12 có giá trị thật sự luôn từ $3500-$5000 , củ gold 15 thì chỉ tầm $2500-$3000 mà thôi bác nhé (giá ở đây là mặt bằng giá chung, loại bỏ 1 vài cái giá trên trời không ai mua và một vài cái giá lâu lâu có như cho dĩ nhiên khi xuất hiện là vài giây bị lụm ngay cái này goi là vô tình lụm được bí quyết) vì thế giá cả phải dựa vào mặt bằng giá hiện tại của thị trường chứ không thể mang vài cái giá vớ vẩn lên để gán ép cho nó
    Còn giá củ loa theo thùng vô chừng lắm Red 12 mà vô thùng xì cút thì sẽ rẽ hơn Gold 15 vô thùng nổi tiếng, nhưng cùng một loại thùng thì chắc chắn red 12 sẽ mắc hơn gold 15

22. wakeup

wakeup Advanced Member

Có bác nào dùng amply Rogue Audio - Cronus magnum phối với Tannoy chưa.
    Em có ý định lấy em này để ghép với Tannoy Tunrberry nhưng không biết ntn.
    Các bác giúp với.

23. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Hôm qua tôi lơ mơ nên tưởng bác trêu tôi, tôi sẽ xoá bài đi.
    Phạm vi câu hỏi của bác chỉ đề cập đến công suất amp. nên tôi cũng chỉ gói gọn trong phần đó. Những vấn đề bác nói ở trên như nguồn âm, phụ kiện, phòng ốc hoàn toàn đúng, nhưng nó lại ở mảng khác.
    Tìm hiểu sâu rộng về thiết bị audio là điều không tưởng với 1 cá nhân vì nó quá rộng lớn, liên quan đến nhiều ngành nghề khác nhau. Dân chuyên nghiệp cũng chỉ sâu ở lĩnh vực chuyên môn của họ nữa là anh em mình.
    Nội cái vụ công suất bao nhiêu w là phù hợp cũng chẳng bao giờ có kết luận nên chỉ tạm dựa vào khuyến cáo của nhà SX rồi du di cho phù hợp với đôi tai và điều kiện của mình.
    1w=1w về măt số đo, cái đó chỉ là lượng còn bàn về chất thì khác nhau , như bác beckham đã nói. 300B Tàu khác 300 Mỹ, Tàu với nhau thì shungquan, fur -musik với loại phiến các bon đã khác nhiều rồi. Cú đấm của người đẹp và của võ sĩ nếu nặng bằng nhau ( lượng) thì về chất, của võ sĩ sẽ đau hơn. Nhưng để hạ gục đối thủ ( nghe cho phê) thì võ sĩ chỉ có chất cũng chưa đủ mà vẫn cần nặng hơn( lượng). Công suất và chất lượng bóng cần song hành với nhau chứ không thể nói chỉ cần 50w, bóng gì cũng được hoặc chỉ cần 300B Wt bao nhiêu w không quan trọng.
    Có thể w nhỏ cũng cho đều 3 dải nhưng yếu đều hay khoẻ đều, đủ 3 dải với bác chắc gì đã đủ với tôi cũng như nhân xét của tôi không giống nhận xét của bác.
    Chào các bác, dạo này kinh tế chưa phục hồi nên tôi xin phép đóng của hạ cấp tai một thời gian để nghe đồ nhà mình chưa đến 1000 không thua đồ ông bạn hàng 100.000 u$. :lol: :lol: :lol:

24. Niagara

Niagara Advanced Member

Nếu bác ở Hà Nội em dẫn bác đến nghe đúng cấu hình mà bác đang nghiên cứu, từ đấy bác sẽ có các quyết định chuẩn cho riêng mình.

25. wakeup

wakeup Advanced Member

Em ở HN bác ạ.
    Liên lạc với bác ntn đấy. Cho em số đ.thoại của bác với.

Share This Page

Loading...