Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. TranWomen

TranWomen Advanced Member

Các bác cho hỏi tí!
    TREBLE ROLL OFF. TRELBE ENERGY.
    - 2 bên nút này có ý chỉnh gì ạ. Ý nghĩ cụ thể trong từng loại phòng thì thế nào là đúng nhất?
    - ví dụ: Phòng 15m2; 20m2; 30m2; 40m2; 50m2; 60m2 thì cặp nút 2 bên để mức nào phù hợp nhất?!
    Trong điều kiện phòng Trung bình.
    Theo kinh nghiệm và hiểu biết các Bác chỉ thêm!
    Thân

emngheo likes this.
  2. minhhaimdc

minhhaimdc Advanced Member

Chào các bác Fan Tannoy:
    Em muốn tham khảo dòng loa Tannoy Super Red Monitor 15 nhờ các bác tư vấn:
    - Chất âm.
    - Giá thành thời điểm hiện tại (Loa zin, thùng còn đẹp)
    Thank các bác.

3. TranWomen

tình cờ vừa nghe được em này tháng trước,
    kết luận theo mình thì âm hình có, nhạc tính không du dương lắm, sự hùng hồn không bằng memory
    đấy là ghép với marant EL34
    thân

các bác cho em hỏi ngược lại câu trên tí ạ?
    cái nút đó chỉnh thế nào tốt nhất theo tỷ lệ phòng trên ạ

4. musique

musique Advanced Member

bác toàn hỏi khó, nhưng em nghĩ sẽ khó để trả lời cho bác, nó còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, không phải chỉ là kích thước phòng, nói chung cần phải nghe và điều chỉnh đến lúc ưng tai. em không biết bác thích tannoy, thứ 7 này cafe bác ngồi gần em nhé :D :mrgreen:

5. minhhaimdc

minhhaimdc Advanced Member

So sao được M bác, em hỏi tầm $ các bác nhỉ?

6. lamlylam

lamlylam Advanced Member

ngồi bên trái hay bên phải sẽ được hướng dẫn tận tình và ưu tiên hơn?
    tình huống thèm Turnberry nhưng ngán super treb thì giải quyết sao các bác?

7. TranWomen

ok Bác!

8. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Hi bác, hôm rồi đi giao lưu học hỏi gặp nào là Super Bery, diamond, plasma lại thấy thiên hạ cũng nhiều người cho một con cóc ngồi chồm hỗm trên đầu các em tannoy nhà ta nhìn nhiều quen mắt thấy cũng hay, thấy ST200 nghe nói kết hợp rất tốt với prestige nên cũng định học đòi ti tí mà bác :lol:
    Và tóm lại: Em đã mua thêm 1 đôi ST 200 đặt lên cho đúng điệu, về phần nghe: Thấy ổn đấy bác ạ, em ko có máy đo vả lại cũng thấy ko biết đo đạc thế nào, thấy "AIR" hơn cái tai nó bảo cái đầu 'NHẠC TÍNH HƠN ĐẤY MÀY Ạ" và rõ nhất là em có Bộ CDTongli (CD này chắc bác biết rồi, nhạc cụ tương đối nhiều) cảm nhận việc thay đổi rõ nét hơn. :)

9. berryfun

berryfun Advanced Member

Tannoy chơi nhạc kiểu Tongli thì khác gì cơm thêm thuốc phiện hở cụ hongcong ơi :lol:

10. hongcongdh

Cảm ơn cụ, đã dùng Tannoy cơ bản là đã dính vào chất gây nghiện rồi, đã lỡ rồi, ân hận muốn ra đi sớm thì chỉ còn nước như cụ nói thôi hehe - Em đang nghe nói cụ Musicque đang dùng chất dẫn thuốc hạng nặng (845) rồi chắc cụ ấy phê tít tìn tịt đến mức nói được câu nào nữa, phải ko cụ Musicque? :lol:

PS: Nói một lần ko sao, nói đi nói lại từ "CỤ" đầu óc loạn điên cả lên :lol:

11. berryfun

berryfun Advanced Member

Chúc mừng cụ hongcong. Em Tannoy mà ghép với 845 thì đúng là khác nào nắng hạ gặp mưa rào. Dù rằng 300B Pushpull hay PSE thì là nhất nhưng thiếu thiếu cái gì đó. Chơi (Cả Super Tweeter ST200) như cụ là nhất rồi.

Về cái việc ghép thêm Super Tweeter (E không hiểu nhưng) đúng là giúp tăng thêm bass cho Tannoy các bác giải thíc giúp em với ạ. Về Kỹ thuật là em khóc (Chả biết giề).

12. musique

musique Advanced Member

Dạ, em đang trong giai đoạn tiền khởi nghĩa thôi hai cụ hongcongdh và berryfun :lol: :mrgreen: , thú thật nghe nhiều 300B nhưng em vẫn không ưng bằng 845. em cũng thích ST200 nhưng đợi mọi thứ setup đâu vào đấy trước, ST200 sẽ đến sau cùng :mrgreen:

@berryfun: câu của cụ hỏi em thấy mấy bác chuyên review cho các tạp chí lớn cũng thắc mắc và tự hỏi câu đó. cụ tham khảo thêm đoại dưới đây

"By extending the high frequency capability of the complete loudspeaker system out to beyond 50kHz, this in turn corrects the time and phase response at the upper end of audibility. This delivers enhanced accuracy and spaciousness, improved clarity within the essential mid band area and even an enhancement of the definition and impact of low frequencies."

13. kienphamvn

kienphamvn Advanced Member

Bài viết em không biết có phạm quy không mà đâu mất tiêu, hix

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Hôm nay thấy nó xuất hiện nên đằng nào nhanh chậm thì nó cũng lộ hàng Em giới thiệu để AE biết đường né nếu gặp như cặp trong link vì người bán này đã cụ thể món đồ còn mấy anh Tây ăn bánh Bơ khác thì cú ứ ừ ư ;

Cặp này em thấy nó có AE họ gần với của bác Niagrna nhẩy :D

http://cgi.ebay.com/Tannoy-12-Red-Dual- ... 2c5dfb281b

15. habas

habas Advanced Member

Mấy bác nghe Tannoy, rồi còn kèm thêm con cóc ngồi trên nóc, có khả năng sẽ bị hỏng tai vì nghiện HF :?:

16. baybsg

baybsg Approved Member

Thân chào các bác fan Club Tannoy !
    Xin các bác giúp cho 1 số nhận xét về điểm mạnh và yếu về dòng D700, D900.
    Cảm ơn nhiều.

17. PDT

PDT Advanced Member

Sao bác không làm luôn ST200 trước :D
    Dạo này nhớ Tannoy quá, kiếm cặp Tannoy nho nhỏ sao khó quá.

18. PDT

PDT Advanced Member

Theo em không áp dụng cho cỡ phòng bác ạ, cứ để ở LEVEL cho cân bằng, trường hợp phòng bị chói, mới giảm TREBLE ENERGY, nhưng giải pháp gắn tán âm tần số cao hay hơn.

19. hongcongdh

Đọc bài này của bác em lại có 1 bài nhiều khi nghĩ lại cũng thấy nao nao thế này:
    Từ những ngày đầu tiên bước chân vào lĩnh vực này là những ngày bước chân vào giảng đường đại học, thời đó anh em trong ký túc ai cũng sắm một cái đài casett nhỏ để học tiếng Anh.
    Phòng 305 B5 ĐHBK năm 1996: Không có tiền trả ký túc trường mình, mấy anh em Nam Định, Thanh Hóa rủ nhau sang ở chui ký túc Bách Khoa cũng bởi do bác quản lý ký túc rất vui tính và cũng cảm thông với cảnh ở chui, trốn vé tàu chợ thời đó. Trong phòng thời kỳ đó có lẽ chỉ có mấy bác Nam Định và Hải Phòng là có mấy cái casett hàng bãi, nhiều đêm anh em uống rượu cóc ngâm Như Quỳnh, đầu tiên thấy cũng hay, sau dần thành nghiện mình bắt đầu bước chân vào con đường đau khổ bằng cách thuyết phục ông bà mua cho 1 cái đài casset cỏ thời đó khoảng 120K, cũng theo các anh ngâm và ngấm Như Quỳnh. Đi học Tiếng Anh theo trào lưu nghe Love Song collection sau khi đủ 14 bộ Love song đã bắt đầu sang một thể loại khác. SV 96 - Anh em đi nghe Tùng Jonh, The Wall hát rock and slow rock live lại hình thành thêm một khái niệm mới với chiếc casett của mình, rõ ràng là nó kêu không ổn bởi sự đam mê cuồng nhiệt của những đêm rock mình nghe live ko có với em cassett của mình. Anh em kháo nhau " Đài bãi nghe sứong lắm" thế là mất mấy can rượu quê sang B3 gặp mấy bác Hải Phòng để nghe đài bãi, cái cảm giác nghe cái Casset Toshiba Toploading nhìn như quả bom thời đấy còn trong mình đến tận bây giờ đó là ngày đầu tiên biết thế nào là CD.
    5 năm ĐH ddi làm thêm, gia sư được đồng nào cũng cố gắng đổ vào loa đài, đầu tiên là chợ Thịnh Yên - Phố Huế sau đó là Hải Phòng và cuối cùng cũng mua được em Toshiba hình quả bom đấy với giá có thể nói mất 2 tháng tiền ăn của mình - nhớ không nhầm thời đó em đó cũng là 900.000 đồng rồi.
    Ra trường đi làm năm đầu tiên: Mua ngay một dàn Sonny mini, phải nói là thật sự sung sướng, nhưng vì công việc đi làm xa nhà để em nó ở nhà 3 năm ko ai chăm sóc, lãng đi việc theo đuổi âm thanh 3 năm mình cũng đã quen và quên dần với âm thanh và loa dàn.
    500KV điểm cuối - Trạm Bù Hà Tĩnh năm 2001: Thế là cũng mấy năm chiến đấu công trừong, giờ đây chỉ biết có rượu, chắn, và gái : Nói để các bác thông cảm, hơn 2000 con người đi làm khoảng 1999 ông đàn ông giữa vùng núi non đấy hết tháng chỉ có biết vùi đầu vào Rượu chè, cờ bạc, hôm nào có xe lại đổ xô đi Thị Xã chơi bời, nghĩ lại khoảng thời gian này em phát hoảng, nói chuyện này nếu bác nào làm CA Hà Tĩnh phụ trách khu vực đó chắc vẫn lưu tên em (người bảo lãnh) cho vài trăm anh em lên trại can tội vào làng uống rượu, tán gái rồi đánh nhau thanh niên làng, rồi bài bạc, xóc đĩa. Gần 30 tết chưa được về. Một hôm tình cờ được một ông bạn Hà Tĩnh mời về uống rượu Tất niên, nhà ông ấy có một bộ dàn rất cũ kỹ do bố ông ấy để lại, đến bây giờ em cũng ko thể nhớ nó là model gì chỉ biết là bộ 2 kênh đó quá cổ và cũ rồi. Sau khi uống rượu ông ấy hỏi anh em có thích nghe nhạc ko mình cười bảo: Dàn anh nghe gì em có quả Sonny 6 thớt nghe chết luôn, ông ấy cười và không nói gì lẳng lặng ra mở tủ lấy 1 cái đĩa CD "Hương lan" cho em nghe, Từ ca khúc " Đêm giao thừa nghe một khúc dân ca" của Hương lan hôm đấy, cái cảm giác lông tóc dựng đứng cả lên đến giờ em nghĩ em đã bắt đầu bước chân vào cái mà tạm gọi là "Analogue" từ đó.
    Rời xa công trừong về ngồi văn phòng nhàn rỗi bắt đầu quan tâm tới loa dàn, bộ dàn mini để lại cậu em nhà cậu tiếp nối ở quê thì ko có gì khác ngoài Denon và JBL, nghĩ lại đến thời kỳ này em cũng tốn quá nhiều vào JBL, từ những Model cũ đến mới, denon cũng từ cũ đến limited,và cũng có thể tai nghe mình cũng ngày một hoàn thiện hơn. Một hôm ra ngoài nhà bác lái bác ấy bảo hôm nay tao có đôi hay lắm, em bảo thế cho em nghe tí: Bác ấy mở cho nghe, các bác có biết không cái cảm giác lông tóc dựng lên như thời nghe Hương Lan - Đêm giao thừa ấy lại được thể hiện lại, tiếng Hồng Nhung trong CD " Nợ" hoàn toàn chinh phục và cũng thời kỳ này bắt đầu quan tâm đến Bass, trung, treble và đôi loa ấy (sau này khi em biết là loa chỉ dành cho hôi trường :lol: )cũng gắn bó với em cho đến khi em "Bán Nhà " đi chỗ khác - Jamo Pro 300 EX + Denon QS10-III+Denon 1650AR hehe.
    Làm nhà lên chỗ mới, em cho tất cả đi ở và quyết tâm: THôi lấy vợ rồi, kiếm tiền làm nhà, nuôi vợ nuôi con bỏ loa dàn, khi làm anh em lên hỏi: Thế có làm phòng nghe ko? Em bảo thôi nghe ngóng gì, già rồi vả lại cũng ko như trước nữa, ví thì vợ nó quản cũng khó.
    Làm nhà xong lang thang tìm đồ hoàn thiện lại qua nhà bác lái: Em à anh mới về đôi có thể là đỉnh nhất của JBL mới về đây này tò mò vào xem: JBL 4344 nghe khoảng 30' quyết tâm ôm về để phòng ngủ T1 chưa làm gì, thế là lại quay lại Audio và đó cũng là ngày em làm member của VNAV, loay hoay lọ mọ bị thuốc thế nào tiễn em 4344 lên đường lao đầu vào em JBL K2S5500 lên VNAV review như đúng rồi, bây giwof đọc lại cứ thấy buồn cười.

Bắt đầu tư lúc này em bắt đầu đi sâu hơn và có thể nói là "ÁC" hơn trong quá trình nghe của mình- Và cũng "TẨU" từ đó.
    Chuyện tiếp theo thì các bác biết rồi em đã có cả một bài dài thượt về quá trình sang Tannoy có lại cái ảnh để đỡ nhớ
    Ngày đầu dùng với ACT2+VTL và Acc

Qua tết vừa rồi lại lên cơn bởi vỉ Tannoy Bass ko hay, chỉ nghe vài dòng nhạc. Tẩu loạn lên và đưa em nó lên đường, bắt đầu các độgn tác "search" - "Review" em đưa Wilson PP8 về ( phải xin lỗi bác Musicque vì hôm đưa em này về cũng là hôm nhận được xi đánh cho Tannoy của bác)

Thôi dài quá, để sau em tiếp tục :mrgreen:

Attached Files:

20. hongcongdh

Wilson PP 8 là một đôi loa hay, nhưng đồ của em chưa tưong xứng với nó (mc2102, ACT2, Metronome CD one tube) em lại tẩu tiếp đẩy đồ đánh đi đem Accutics Art về nghe ko ổn, thế là nghĩ đến chuyện đổi loa - Một quá trình lại quay lại với JBL lần này là 9800 SE, Accutics đánh với treble Bery mọi dải đều hay, nhưng treble thì quá sắc sảo nghe lâu thấy rất mệt, lại lọ mọ xem anh em phối ghép thế nào, một hôm lên mạng vào cái trang gì của Hàn thấy bọn nó đánh nhìn thích quá

Nhưng anh em diễn đàn đó nói đồ đánh thế vẫn bị sắc ở dải cao và khuyên thằng đó nên dùng đò có chất tiếng ấm áp một tí, đây rồi Khánh Hùng có em Audia rất hợp, hỏi cậu tư vấn ngoài Hoàng Hải xem có Pre đèn nào đáp ứng tiêu chí đó, cậu ấy đưa Goldmund 390.2 tích hợp Pre M3, Conrad primier 16LS vào, sau khi ghép đi ghép lại 9800 ở căn phòng bé tí của em thực sự bị khuất phục trước Audia+Conrad

9800+Audia+Conrad
    Nghe cũng nhiều, đi nghe cũng nhiều đặc biệt được nghe rất nhiều MLVS đánh với JBL, nhưng có khả năng em vẫn ko ham tiếng Bass bạo lực, đây là bộ phối ghép Thành công nhất cho em nó, phải nói rất thành công (nhưng có hơi hướng Tannoy :lol: ) - Trung âm ngọt lịm, bass sâu mềm, treble có thể nói là hoàn toàn khuất phục.
    Nhưng rồi... Một hôm nghe lại CD cũ ngày xưa nghe trên Tannoy " The Best of susan woong" - Track 1 thấy có vấn đề đó chính là cái cảm giác gai người khi nghe tiếng Sacxo đoạn đầu, và cảm giác như bác PDT đấy là "NHỚ" nhớ mãi đâm khùng, gọi ra bác Hải thì bảo Em nó đi về nơi xa lắm, anh đóng thùng và chuyển khách Sài gềnh rồi- Thôi đành vậy em nó ko có duyên với mình, vả lại mình cũng ko chung thủy đành thôi.
    Lĩnh lưong được ít lúa, mấy anh em rủ nhau ra HH mua dây tín hiệu một hôm được nghe từ Avalon ediolon+VTL+DCS, JBL9900, Dyn temtation+MarkLVS+Wadia, Focal grand utopia+T+A chưa thực sự ấn tượng, khả năng hôm ấy ấn tượng nhất là nghe Jinrro đánh 9900 - NHìn quanh thì thấy Vợ yêu của mình vẫn đứng đó - Hic hỏi cậu em thì cậu ấy bảo, thương vụ này bọn em ko được gì mất chi phí vận chuyển nên ông ấy ko muốn đổi nữa- Về nhà lăn tăn, nhưng may quá, có ông anh muốn lấy lại 9800SE em gọi ra bảo cậu em: Thôi đưa vợ anh về : 3 lần đổi.

Kính thưa các cụ, sau bao sóng gió em lại đưa cô vợ ngoan hiền của mình về và hiểu rằng mình khó có thể xa em nó tại vì em nó cũng được nuôi nấng cũng dễ và lại làm cho em nghe Track 1- The best susanwong gai cả ngừoi lên. Đưa em nó về và đưa luôn lên T2 lấy xi của cụ Musicque masage cho em nó.
    Và Tannoy với em luôn là một quyết định đúng các cụ nhỉ :)
    Tannoy và chỉ Tannoy, em nó ko tốc độ hoành tráng như Avalon, không chính xác và nhanh như Accapella, ko sâu uy lực như JBL, không tình cảm như Kharma, không tự nhiên như Wilson, treble ko lung linh như treble bery, không mượt mà như Marten, Isophon, Không gai góc sắc sảo như Focal (tất cả nhưng loa trên em đều đã nghe và trải nghiệm :lol: )... Nhưng với em bây giờ và mai sau, ko biết đến bao giờ em nó làm em bị khuất phục hoàn toàn.
    Vài lời với các cụ dùng Tannoy đã yêu em nó thì giữ lấy, em có một chút gì đó ko chung thủy nhưng đánh kẻ chạy đi ko ai đánh ngừoi ... và em nó cũng chấp nhận quay về với em, tâm sự với TN FC: các cụ cứ yên tâm dùng Tannoy đừng tẩu như em nhé :)

Attached Files:

21. musique

musique Advanced Member

Anh còn giữ Autographe mini không? bên đó mua ebay dễ mà :D

22. musique

musique Advanced Member

bác hongcongdh viết như tiểu thuyết nhưng có hậu :lol: , e cũng không ngờ bác vật lộn với loa đài nhiều trong thời gian ngắn như thế. em quote lại cảm nhận của em bên tôi và tanoy "tannoy với em giống món ăn nêm vừa miệng, không thừa không thiếu và rất đậm đà. qua nhiều dòng tannoy em vẫn nhớ như in tiếng từng dòng, cảm xúc mà từng cặp mang lại em không thể quên, chỉ có tannoy bán đi là em nhớ, em tiếc, giá như có điều kiện em lại khuân về lại" :D

23. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

Chơi tannoy cũng đã 6 năm rồi
    nay em rón rén xin gia nhập club với các bác, mong các bác chỉ bảo
    Tannoy Red 3LZ Cadet nho nhỏ bé bỏng :D
    Cảm nhận cá nhân : thích và phê nhất từ trước tới nay trong số các loa em đã từng nghe qua, với nó em chỉ còn chìm đắm trong âm nhạc và cảm xúc :p
    Chúc các Fan tannoy luôn vui vẻ và hạnh phúc

24. musique

musique Advanced Member

chúc mừng bác dongsongbac có đôi loa quý, lúc trước do đk em phải cho Gold lZIII ra đi bây giờ ngồi tiếc :(

25. PDT

PDT Advanced Member

Bác dongsongbac sướng quá, toàn chơi đồ danh bất hư truyền không hà, bác nghe phê thế, đỡ tốn tiền mua cafe :roll: , chúc mừng bác, nhưng bác cho anh em mấy tấm ảnh, kèm review với nhé, để anh em mở rộng tầm mắt :D

Share This Page

Loading...