Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. Trung_Hieu

Trung_Hieu Advanced Member

hihihi đúng đó bác , tuy có điều 10 năm trước công nghệ khác giờ công nghệ tiến bộ hơn bác ah như là: máy móc, nguyên liệu, keo ghép... kể cả ứng dụng tin học. em đóng cặp này thực tế là đầu tiên nhưng "đóng ảo trên máy tính" cũng mấy lần rồi Bác ah từ việc thứ tự ghép, cách cắt ván, lỗ đi dây.... nên khi đóng thực tế thấy cũng đỡ hơn nhiều.

cảm ơn các bác đã giúp em có thêm nghị lực

Nguyễn Bảo Châu likes this.
  2. misterVu

misterVu Advanced Member

3. pheulong

pheulong Advanced Member

thưa bác là mấy thằng khoai Tây này thay gân trình còn kém thợ VN nhiều nắm,thợ VN thay gân không bao giờ phải tháo cả cuộn dây và màng ra như kia đâu :)

4. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác hiểu sai đúng như vậy chưa có phải đâu,còn nhiều việc khác cần thiết chứ không phải chỉ có cái foam surround đâu à.
    chứ còn chỉ gắn như vầy Em làm cũng ok khỏi cần thợ lun :lol:

5. berryfun

berryfun Advanced Member

Em tin ở đâu cũng có thợ giỏi và thợ bình thường. Tây có cái hơn ta nhưng cũng có cái thua ta.

Thùng DIY tannoy tây làm có hơn ta làm không bác thịnhgia ? Em chưa được nghe cặp nào mà Tây DIY cả. Thùng Tannoy do DIYer nhật làm thì em được nghe rồi "Không thua England bao nhiêu". :mrgreen:

6. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác nói thế là bác luôn nghĩ là VN mình giỏi hơn rồi thì làm gì còn chỗ nào " Bình " nữa đây?
    Mỗi sự việc tùy theo mà cân đo đong đếm,nếu cái sự chơi cần phải làm cho nó toàn diện thì chúng ta làm có gì để mà so
    Nếu so chân so tay thì VN mình so được chứ so tầm Vi mo, với Vĩ mô gì gì đó thì Em nghĩ chúng ta không nên so sánh,
    Tất nhiên Tây cũng dăm ba kiểu Ta cũng vài ba hạng chứ so sánh sao thì cũng chỉ là nói cho nó có chuyện mà thôi.
    Và cũng chưa hẳn mèo nào cắn mỉu nào,
    Nó không phải chỉ cần tay chân khéo không là đủ,mọi thứ luôn cần nhiều thứ khác gộp lại mói đủ

7. berryfun

berryfun Advanced Member

:lol: Em xin ý kiến cá nhân của bác.((Thùng DIY tannoy tây làm có hơn ta làm không bác thịnhgia ?)) Bác cứ lòng vòng :lol: (((Em thấy bác chơi lâu năm. Biết rộng hiểu sâu. Tây ta am hiểu đủ cả-Em thật bụng đó bác đừng có nghĩ xấu em đó :cry: ))).

8. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác muốn so sánh vậy thì khó lắm.
    nếu bác cụ thể Ông VN nào so với Ông Tây nào em có thể hay bác có thể nhận thấy liền mà khỏi cần phải bình phẩm.
    Nữa là cái thùng loa nó không hẳn chỉ là đóng bốn góc thành cái hòm là ok nó cần một chút kinh nghiệm tính toán để có các thông số phù hợp ( cái này mới khó này ) còn để đóng thùng thì các bác có Table Saw không?Có CNC router service cutting không?có dám chi tiêu tới vậy chỉ để đóng cái thùng không?
    Tây họ làm thì họ tính kỹ lắm,nhất là tiền bác và lợi ích (khác với suy nghĩ á đông mình đó )còn không thì luộm thuộm xếp thành hình xong là ok hết.....vvv
    Còn nếu mà đóng thùng với Điều kiện Tây thì chắc mình chưa tìm đúng chỗ họ show đồ tử tế đó thôi,chứ quê mình làm gì có cái gì mà so sánh.
    Dân Japan tình yêu của họ lớn lắm,thiết bị lại có sẵn người chơi có nhiều, nên họ dù DIY thì cũng gần như dân chuyên nghiệp rồi.
    Còn Tây họ không phải không làm được mà chỉ là tính toán lợi ích và đam mê có thắng nổi hay không thôi
    Chứ họ thiết bị đầy đủ hơn,cắt to cắt nhỏ thích kiểu gì bên này họ cũng chiều hết,không giống quê mình mấy job nhỏ hay bi chê,Table saw,router CNC họ đầy đủ thiếu chút khéo tay nữa thôi

9. berryfun

berryfun Advanced Member

Đúng. Nói ra thì cũng tủi. Việtnam mình nghèo nên chơi cái gì cũng phải tính. Chứ e mong dân mình giàu thêm chút nữa GDP bình quân cứ đạt mức 7000-10.000 USD thì lúc đó sẽ có nhiều cái vi mô khác để mà bàn :mrgreen:

Lại nói chuyện Tannoy, mấy anh già chơi Tannoy với em. Thì các bác ý nói là thằng tannoy xấu tính, tinh tướng. Củ Tannoy tốt nên làm cái phân tần, dây dẫn trong thùng, thùng loa so với các hãng khác chẳng ra gì cả. Mà mấy bác đó toàn chơi dòng mồm to kiểu 15" em vẫn chưa chời nhiều dòng loa khác nên chẳng biết là có đúng không nữa.

10. misterVu

misterVu Advanced Member

1- em thấy có cái link thay gân loa Tannoy, thì gửi lên cho các bác xem cho vui.
    2- đây là diy, cho nên có thể thua xa thợ VN.
    3-"thợ VN thay gân không bao giờ phải tháo cả cuộn dây và màng ra" : bác có dám để cho thợ
    VN thay gân cho cái loa đắt tiền của bác không??

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nhiều khi chính chúng ta quan niệm bị sai lầm hay quan niệm ngược đời mà không biết xuất phát từ đâu mà ra?
    Nếu khi so sánh cái thùng thì đầu tiên phải quan trọng cái volume box trước khi nghĩ đến vấn đề cái thùng đó đẹp hay xấu?
    Vì có đẹp như tiên mà volume box sai thì cũng như cô gái đẹp mà lại bị Câm thì " thật tiếc thay "
    E bây giờ không có thời gian nhiều thôi chứ thích lên thì làm tuốt kể cả Autograph vì công nghệ CNC bên này phát triển có plan chính xác thì CNC router họ có thể cắt chính xác luôn chỉ việc mang về mà giáp,tất cả các góc nghiêng xéo....vvv vì với thế hệ máy mới bây giờ thì khi làm ngoài giá thành, còn công nghệ cắt bây giờ quá tốt,vật liệu plywood cũng vậy, nên không cần phải lo, chỉ cần lo "Xăng " thôi

12. misterVu

misterVu Advanced Member

- Chơi audio rất tốn kém, ngay tại những nước giàu cũng phải tính toán.
    - Các bác chơi Tannoy mà chê thường là các bác chơi Tannoy cũ, hoặc nói cho đúng là Tannoy
    cổ: các dòng HPD hay Monitor Gold, red.. Em chưa thấy ai mua Tannoy đời mới mà chê cả.
    Đã làm được củ loa tốt, Tannoy không có lý gì để làm không tốt bộ phân tần, hay là sử
    dụng dây dẫn không đạt tiêu chuẩn.

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Hehehe
    Ngược đời cái là Tannoy cũ lại cứ mắc hơn tannoy mới chả hiểu dân chúng có điên hay khùng gì không bít nữa.
    Mấy ông fan tannoy khen với nhau thôi.Chứ mấy ông không chơi Tannoy thì mới cũ gì mà không bị chê mới là lạ đó bác :( :( :(

14. berryfun

berryfun Advanced Member

Dạ đúng, quả thật thì phân tần Tannoy nếu so với Altec thôi em đã thấy thua rồi chứ đừng nói là so với Kharma hay Avalon, Advangate... :mrgreen:

Chẳng hiểu nữa, Fan Tannoy nói về Tannoy thì có vẻ không khách quan. Nhưng E thấy từ West Royal cho đến Autograp ====> Autograph mini đều không thể lẫn cái chất Tannoy đi đâu được.

Có vẻ cái tai người việt vẫn thíc chất âm "cổ cổ cũ cũ" thì phải :lol: :lol: :lol:

15. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Từ ngày E dính vô Èn end này em chưa mua cặp dây nào quá 350us còn lại sài dây DungAudio cặp rẻ nhất 800,000 VND mua một tặng một
    hehehe
    Hiện E vẫn sài toàn bộ Dây DũngAudio cho speaker.
    còn cable interconnect thì Japan 100us sợi là ấm bụng roài nên Dây Tannoy E nghĩ là còn tốt chán chưa phải thay :D
    Vậy có ai hỏi E về dây rợ thì E chịu ứ biết khóc làm thao cả :mrgreen:

16. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Em mổ bụng cũng nhiều cặp trong đó không ít thuộc dòng Prestige, đối với cross đời cũ thì dây từ cross tới cọc và từ cross tới Driver cũng chỉ tương đối, với những bộ đời sau này thì cũng chỉ đối tương, cái khác là đời cũ là vỏ bọc PVC đời sau thì vỏ bọc bằng cao su và rất hiếm vài mẫu dùng dây với vỏ bọc bằng teflon, linh kiện cũng không phải là hàng top, trình sư phụ xem bộ cross hàng Top của Tannoy :)

Thân,

Attached Files:

17. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Dạ Em cũng không được mổ nhiều nhưng mổ ít em cũng đã từng mổ.
    Vấn đề cái dây? hay cái quality ?Vấn đề nhìn cho thích hay nghe cho đã cái Tai? Vấn đề nào quan trọng hơn vấn đề nào?
    Như E đã nói E chưa sài dây nào quá 350us từ thời kỳ tiền khởi nghĩa cho đến nay,hiện thì đang sài dây Low-end của MR Dũng giá chắc rẻ hơn dây tháo từ cái đống của bác ra :D
    Nguyên liệu chỉ là yếu tố cấu thành mà nó luôn là yếu tố phụ chưa bao giờ là yếu tố chính nếu ít nhất cái driver nó không tốt,cái Crossover làm sai....vvv thì cái nào sợ hơn cái nào???
    Đấy là vấn đề của Hãng, Dân DIY thì sợ cái gì hơn....???
    Như Em đã nêu ví dụ phía trước là Cái volume box quan trong hay miếng gỗ làm cái box quan trong hơn????
    Bác làm nhiều rồi chắc bác sẽ tự trả lời được tất cả

18. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Câu này em tự trả lời được vì cũng có cơ hội test kha khá sư phụ ạ :). Dây em xài cũng chửa có cặp nào vượt mức 300US cả vì toàn xài dây hàng thải ra từ người khác :D

Thân,

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Vậy thì theo bác cái đống dây kia có nên mang ra mạ Vàng upgrade để cho bán được mắc hay không?
    Tất nhiên lý thuyết là tốt không ai bào là dở hơn,nhưng Nếu bác là Obama thì việc Order cả cái máy bay lần nội thất mạ Vàng thì cũng là chuyện nhỏ....
    Vấn đề là nó mặc định như vậy,so sánh với nhưng cái tốt hơn ít nhất là phần nhìn chắc gì cái sài nguyên liệu tốt hơn đã hay hơn nhỉ .....vvvv
    Cũng như đồ mắc tiền chắc gì đã hay hơn cái rẻ tiền .....
    Nếu kịp dịp này E làm thùng cho 15" GRF square boxes. E đang đưa cho CNC họ cắt gỗ chắc sang cuối tuần tới Em bắt đầu ráp được :D

20. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Vấn đề dây anh em cũng đã mổ xẻ nhiều rồi, em thì chơi dây theo cái sự hiểu của mình dựa trên các tiêu chí về vật lý v.v
    Thùng GRF square box khác hẳn GFR Corner ạ, sư phụ xài CNC thì ác chiến rồi, em chỉ có mấy cái Rounter tàm tạm thôi không bì được với CNC của sư phụ, cái quan trọng là tận dụng tất cả những gì mình có để làm được cái tốt nhất trong khả năng có thể còn nếu lấy CNC làm tiêu chí thì em thua vì một vài chỗ họ còn chơi cả Lazer để cắt gỗ cơ :D

Thân,

21. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Vấn đề là E không có time chứ không hẳn là sài sang? vì router và dụng cụ E cũng khá đủ chắc chỉ không có cái table saw như bác thôi Vấn đề là E không làm hằng ngày mà dở dói nhiều thì riêng thời gian xắp xếp tools và dụng cụ hoặc thiéu chút chạy đi mua là hết giờ :lol:
    Còn đúng ra la không cần CNC vì CNC chỉ khi làm thùng khó như GRF corner thì mới xứng đáng
    Lazer không tốt chỉ cắt hình dạng cho art thì phù hợp và khả năng làm việc của lazer cũng giới hạn công việc hơn là router

22. berryfun

berryfun Advanced Member

Đúng là cái hẵng Tannoy này làm phân tần kém, kém thật

Cụ thành xem cái đỉnh của Tannoy ạ.

23. berryfun

berryfun Advanced Member

Bác Thành cho em hỏi cặp GRF của anh T ở Hai bà trưng-HN dây chạy từ Xover-Driver cũng là dây teflon phải không ạ?

24. thinhgia

thinhgia Advanced Member

25. misterVu

misterVu Advanced Member

Share This Page

Loading...