Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. misterVu

misterVu Advanced Member

Nếu bác làm thùng theo mẫu trong trang web Tannoy, thì em không xin.
    Nhưng nếu bác có mẫu thùng chuẩn hơn, thì cho em xin mẫu thùng được không?

2. panguyen

panguyen Advanced Member

Các bác biết Hải phòng có chỗ nào cắt gỗ CNC cho em biết với!

3. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Nhìn hình phân tần của Tannoy các bác đưa lên trông như đồ dởm chán ông Tannoy này ghê, các bác cứ chê mạnh vào nhất là mấy cái đời Wess cũ ấy cho mấy ổng đang dùng chán bán đi để anh em khác có cơ hội dùng thử chứ, em thấy dạo này ít người bán Tannoy to quá làm cho nhiều người muốn mua mà không mua được .Bác HT vừa có một đôi Memory TW cũ mà mấy bác tranh nhau mua trông tội quá :( :)

4. musique

musique Advanced Member

Bao giờ bác mới chịu bán tannoy :lol: , dự ớn 845 của em hôm nay đã cất tiếng thành lời :D :mrgreen:

5. berryfun

berryfun Advanced Member

Chúc mừng bác nhạc nhé. Cái thằng Tannoy này hình như chất âm nó trộn cả mì chính hay sao ý.

6. musique

musique Advanced Member

Phân tầng mới nhất của Kingdom royal đây, nhìn cũng vẫn rất bình thường, em nghĩ tannoy tập trung vô chất hơn lượng.

@berryfun: Ăn canh mà không bỏ mì chính em ăn không được nhưng nhiều quá cũng không được :lol:

Attached Files:

7. Trung_Hieu

Trung_Hieu Advanced Member

Không nhất thiết phải có máy CNC mới cắt được đâu bác ah, mà máy NC hoặc máy Rourter đứng, thậm chí kể cả máy rourter cầm tay cũng cắt được như hình này . chỉ là vấn đề thời gian thôi (nhân công bù lại cho khoản khấu hao máy).

Cái quan trọng là có xác định được chi phí để đóng thùng này không !. em cũng thích đóng kiểu này chưng chi phí cao lắm

Attached Files:

8. panguyen

panguyen Advanced Member

-----------------
    Em cũng biết là không cần cắt CNC thì vẫn làm được, nhưng với sản phẩm anh em mình tự làm để cho đẹp thì khó lắm!

9. Trung_Hieu

Em cũng biết là không cần cắt CNC thì vẫn làm được, nhưng với sản phẩm anh em mình tự làm để cho đẹp thì khó lắm![/quote]

nếu nói đẹp là một chuyện khác bác ah, cắt CNC... hay gì đi nữa không liên quan lớn đến khả năng hoàn thiện bên ngoài mà nó phụ thuộc vào tay nghề, tính cẩn thận, và mức độ chính xác của chính người hoàn thiện. cắt chỉ là để hình thành cấu trúc bên trong thùng theo đúng theo chuẩn của nhà sản xuất mà thôi.

chúc bác thành công

10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Kiểu trong hình là tay người Úc làm,Tuy nhiên nếu làm vậy em cho là không thông minh.Tốn vật liệu và phải dùng nguyên liệu kém thay vì sài Plywood tốt.
    Nếu có CNC router Em sẽ đào mộng theo mô hình cho tấm trên dưới và cài gỗ vào hèm mộng,
    cộng tính toán tốt để khi cắt trên CNC xong có thể ghép lại như Jigsaw được luôn và thợ khi đó rất nhàn hạ chất lượng cắt ghép khi đó hãng cũng chỉ làm đến vậy,
    Cho CNC đào giống cách bác làm như vậy thì độ chính xác sẽ cao và dễ làm.

Attached Files:

11. Trung_Hieu

Kiểu trong hình là tay người Úc làm,Tuy nhiên nếu làm vậy em cho là không thông minh.Tốn vật liệu và phải dùng nguyên liệu kém thay vì sài Plywood tốt.
    Nếu có CNC router Em sẽ đào mộng theo mô hình cho tấm trên dưới và cài gỗ vào hèm mộng,
    cộng tính toán tốt để khi cắt trên CNC xong có thể ghép lại như Jigsaw được luôn và thợ khi đó rất nhàn hạ chất lượng cắt ghép khi đó hãng cũng chỉ làm đến vậy,
    Cho CNC đào giống cách bác làm như vậy thì độ chính xác sẽ cao và dễ làm.[/quote]

em cũng đồng quan đểm với bác. làm kiểu đó tốn kém và nặng lắm.
    tất nhiên là có CNC thì quá tốt rồi tuy nhiên nếu không có CNC Vẫn làm được Bác ah.
    việc cài vào hèm mọng gỗ cho tấm trên dưới Bác cứ làm thử đi xem có khả thi không
    !!! nếu được thì show hình lên cho em học hỏi với.

12. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em không làm thùng này!
    Nên không giúp gì bác được.
    Tuy nhiên nếu bác muốn với hand router bác làm thế này thì mới ăn được nó.
    Kiếm miếng MDF dày khoảng 5~7mm in bản vẽ ra khổ lớn hoặc lấy thông tin vẽ trên miếng MDF rồi lấy cưa tay,khoan làm mô hình theo bản vẽ trước, việc dùng MDF làm mô hình khá dễ sau đó tùy thuộc vào router mà cộng thêm khe hở để khi đào rãnh đào được sẽ đúng với ý đồ mà mình muốn khi làm được cái mo hình đó rồi thì kẹp chặt hai tấm mô hình và vật liệu cần cắt sau đó chỉ việc đua router vào đào tùy theo độ sâu xuống là bao nhiêu thì set trên router là xong.....
    Hơi mất công set-up còn xong thì cắt dễ dàng chứ làm bằng đục gỗ sẽ không khả thi và lại mất công nhiều hơn các tấm gia công khác nhau (4 tấm sẽ khác nhau ) thay vì làm theo mô hình thi 4 cái sẽ giống nhau như AE sinh đôi

13. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Cắt và ghép như thế dùng router hơi bị khoai anh ơi, cũng phải có nghề tí với lại lâu nữa. Em đóng thùng Autograph mấy tấm đáy dù tham khảo kỹ các bác làm trước nhưng cũng nháp mất 2 tấm, nói chung tay nghề non như em thì khi làm thực tế mới thấy xảy ra khó khăn :) .

Đợi vài năm nữa CNC thông dụng, ván ép nhập dễ em đóng lại chơi :( .

14. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Chúc mừng Musique nhé , 845 mà hợp với các thành phần khác của bộ dàn là nhất rồi .

15. sevensix

sevensix Advanced Member

Em có đôi berkely định ráp amply đèn phục vụ em nó.nhưng không biết em nó hợp với loại đèn nào.Bác nào đã từng có kinh qua xin cho chút cảm tưởng nhé..

16. sevensix

sevensix Advanced Member

bác music cho hỏi tí 845 đánh với tannoy berkerly hợp không bác . OPT bác dùng loại nào vậy !

17. beckham

beckham Advanced Member

Attached Files:

18. Trung_Hieu

Đợi vài năm nữa CNC thông dụng, ván ép nhập dễ em đóng lại chơi :( .[/quote]

Trong lúc các bác đợi CNC thông dụng thì em hoàn thiện xong cặp GRF rồi đây (sau khi đã nghe thử, thêm bông băng).
    thậm chí kể cả bây giờ hoàn thiện rồi cũng có thể thay đổi bên trong dễ dàng (em làm tháo lắp được để điều chỉnh bất cứ vị trí nào của horn.
    em đang gắn loa toàn dải của Nirvana nên vị trí lắp Cross của thiết kế bị dư ah.
    nghe thử cặp này xong em sẽ gắn thử cặp Coax BM-15BX38 của Paudio xem thế nào. ;lúc đó vị trí Cross sẽ có tác dụng

Attached Files:

19. sevensix

sevensix Advanced Member

Các bác Tannoy tư vấn giùm em 1 tí, chả là em có đôi Bekerley (sx '80) nay em tìm bộ đèn để kéo em nó.Em không biết loại đèn phù hợp với loa này,các bác nhiều kinh nghiệm tư vấn giùm em tí,thanks...

20. berryfun

berryfun Advanced Member

Thì cứ theo lối mòn mà đi vậy bác kinh tế dư giả bác chơi 211, 845 300B, 2A3, ít xiền bác chơi EL34, EL84. Mà bác biết DIY thì tự sướng là nhất bác ạ. :mrgreen:

21. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Bác làm đẹp quá, em thì còn nham nhở ,phần lưới thùng gần 2 năm vẫn chưa thắng bệnh nhác . Bác gắn các củ đó vào nghe thế nào ?, còn vụ Gold thì theo tới đâu rồi ?. Em có trao đổi với 1 vài anh em đi trước về Tannoy bảo 1 số loại thùng vd như Autograph thì 1 vài driver đời mới tiếng tốt hơn Gold mà giá lại rẻ hơn.

22. thinhgia

thinhgia Advanced Member

E nghĩ lý thuyết trên không thuyết phục mặc dù E chưa được thực tế.
    Tuy nhiên thì cái thùng nó quan trong hơn cái driver
    Cái Horn quan trọng hơn cái Driver.....vvv
    Nên em cho là những ý nêu trên với E khó có thể có sức thuyết phục
    Ví dụ trên cùng cái Horn thì sự khác nhau ở driver luôn nhỏ hơn
    Cùng Driver khác Horn thì sự khác biệt về âm thanh luôn có cách biệt lớn hơn
    Và thùng cũng vậy nó sẽ khác nhau nhiều hơn là sự khác nhau của driver
    nếu so sánh sự khác nhau.

23. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Vâng, em biết là tùy trường hợp. Trong trường hợp này em đóng thùng Autograph anh àh,trao đổi các anh đi trước đã chơi nhiều về Autograph có đúc kết như vậy, củ đời gì thì em quên rồi. Trên đây chỉ là thông tin tham khảo.

24. thinhgia

thinhgia Advanced Member

E nghĩ là với số lượng thùng Autograhp có nguyên gốc nguyên bản,hoặc Japan made với số lượng rất hạn chế tại VN thì được va chạm thực tế là điều không dễ dàng có chăng thì đồ DIY mà nhóm đồ này có thể đúng hoặc sai E cũng không dám chắc,nhưng trên căn bản mà so các driver thời nay có khả năng vượt trội các driver xưa E cũng cho là hàng hiếm,vì ví dụ nếu lấy giả thiết Westminster tốt hơn Gold đi chăng nữa thì cái ví dụ so sánh đối kháng là khó xảy ra vì chắc chắn cũng là hy hữu,Và chắc gì mấy bác Westminster đã chịu tháo driver ra mà test?
    Dù sao E cũng mong là chuyện này không quá khó,nhưng thực sự cái điều đơn giản này không phải lúc nào cũng xảy ra hay kể các bác có nhiều tiền có muốn xảy ra cũng không phải là chuyện đơn giản tẹo nào.
    Vì cái sự có cái nọ thiếu cái chai ngay như E đây nhiều khi vài năm mới test được một món là chuyện bình thường,cho nên các ví dụ trên Em vẫn thấy không thuyết phục đối với cá nhân E

25. Trung_Hieu

Bác gắn các củ đó vào nghe thế nào ?, còn vụ Gold thì theo tới đâu rồi ?. Em có trao đổi với 1 vài anh em đi trước về Tannoy bảo 1 số loại thùng vd như Autograph thì 1 vài driver đời mới tiếng tốt hơn Gold mà giá lại rẻ hơn.[/quote]

quả thật về chất lượng âm thanh thì với "lỗ tai trâu" của em em không thể phát hiện ra. vì tai em suốt ngày nghe tiếng cưa, topi, rourter... chạy.
    tuy nhiên có một số bác đến nghe thì cho nhận xét là hay.
    - em cũng được nghe 1 cặp West nguyên bản của một bác chủ ở sg so với cặp này thì em không phát hiện ra thật. tuy nhiên em đủ tự tin để nói rằng
    + với công nghệ đóng, NVL, Keo... hiện nay tốt hơn trước nên nhìn khá hơn về mặt thẩm mỹ và độ chắc chắn
    + Củ 15 Gold có Nam Châm Alnico; củ của Nirvana cũng là nam châm Alnico và với công nghệ sx hiện đại thì chắc không lệch nhiều.
    - với giá cả thì : quá chênh lệch rồi.
    Bác nào ở sg em mời ghé nghe thử ah

@: tiện thể đây Bác nào có bản vẽ hoặc hình ảnh bên trong của Canterbury SE nguyên bản thì cho em xin ah. em chân thành cảm ơn.
    em muốn chinh phục với thế mạnh cấu trúc horn bên trong của nó để phát huy tối đa ưu điểm. còn nếu đóng giống bên ngoài thì em không muốn bỡi theo em đây mới giải quyết phần ... thẩm mỹ thôi ah.

Share This Page

Loading...