Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. Trung_Hieu

Trung_Hieu Advanced Member

Attached Files:

2. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Em thay tụ mới thì thấy khá hơn cũ :lol:

3. mrseven

mrseven Advanced Member

Em nghĩ bác Accura nói đúng đấy, em cũng thấy khác ở chổ uốn cong này, nên nhìn họng kèn hơi nhỏ hơn so với loa hãng, bác so với hình WR của lão Nhạc cũng sẽ thấy nữa:

Attached Files:

4. Accura

Accura Advanced Member

Bản thiết kế bác gửi có vẻ rất kỹ, trước đây em đã tìm nhiều nhưng không thấy. Tuy nhiên, cái kèn phía trước mà bác đang thi công nhìn không giống lắm. Bốn cạnh phía trong của miệng kèn lẽ ra phải thu nhỏ và che lấp một phần của củ loa.

Bác có thể xem ảnh so sánh dưới đây:

Attached Files:

5. Trung_Hieu

Bản thiết kế bác gửi có vẻ rất kỹ, trước đây em đã tìm nhiều nhưng không thấy. Tuy nhiên, cái kèn phía trước mà bác đang thi công nhìn không giống lắm. Bốn cạnh phía trong của miệng kèn lẽ ra phải thu nhỏ và che lấp một phần của củ loa.

Bác có thể xem ảnh so sánh dưới đây:[/quote]

Ah, đúng rồi đấy bác, vì như em đã nói : em có phần ốp gỗ thịt là Gõ đỏ nữa mà...Thùng này em quyết định không Dán ván lạng nữa mà em ốp hẵn một lớp Gõ đỏ (Gỗ gụ) dày 8mm luôn (kể cả đường công, phần này phải dùng kỹ thuật truyền thống nghành mộc là nước và lữa rồi đây). Bác yên tâm đi khi hoàn tiện em sẽ show để các bác thấy. vì phần gỗ thịt nên có độ dày của nó nữa em phải chừa trước đấy ah.
    Chứ không phải những cái khó hơn thì làm được mà cái dễ này thì lại bó tay đâu.
    có nhái thì cũng phải nhái cho đúng hình thức bên ngoài chứ... các Bác nhẽ !!!!
    em cảm ơn các bác đã góp ý ah.

6. Accura

Accura Advanced Member

Em vừa vào diễn đàn của Tannoy và tìm thấy bản vẽ bác đã sử dụng. Đây là bản vẽ của một người Serbia ( http://www.diyaudio.rs/topic/2723-diy-t ... entry54067 ). Không hiểu kích thước bên trong có đúng không nhưng cái kèn rõ ràng khác với loa thật. Em nghĩ bác nên điều chỉnh kích thước kèn một chút (thu họng kèn hình vuông từ 34.4 về 28.1cm), nếu cứ làm y theo bản vẽ thì sẽ được cái kèn như thế này:

Kèn này giống của bác hiện giờ nhưng không giống kèn loa thật.

Attached Files:

7. musique

musique Advanced Member

Vâng, em thấy bác Accura nói đúng đấy, bác trung_hieu nên coi lại chổ họng kèn, nếu cần thì chạy qua em đo đạc lại nhé :D

8. lamlylam

lamlylam Advanced Member

các bác cho em xin vài gợi ý về đồ đánh cho Turnbery SE - phòng 3,6 x 3,8m. Em nghe cũng khá đa dạng, dĩ nhiên vocal là nhiều nhất, thích chất âm theo kiểu Mid hơi ngọt, bass mềm, sâu,treb thì theo kiểu đàn dây nó ngân nga tý. Phòng hơi nhỏ, nên bass dễ ù. Hiện nay, có thể xem là em chưa có gì ngoài Loa và dây nguồn vì cái CD Nad s5000 (classA) có thể đổi cái khác.

9. tcqanh

tcqanh Advanced Member

tụ dầu Mỹ có nhiều loại lắm bác ơi. loại dùng trong lọc nguồn trong mấy máy công nghiệp thông dụng thì tiếng tối là đúng roài :wink:

đúng bài là bác dùng tụ dầu lá kim loại hay teflon, điển hình là tụ Jensen copper foil và Vcap. hoặc ít nhất cũng là tụ Silver gold của Mundorf.

còn super treble thì bác chơi tụ FT3 của Nga dùm em. tiếng trong như nước cất :mrgreen:

Attached Files:

10. Lợn Vàng

Lợn Vàng Advanced Member

Em thấy có anh bạn ghép Turnbery SE với ampli sinfonia kt88 và đầu CD Esoteric SA-50 nghe cũng rất ấn tượng :D :D

11. Trung_Hieu

Bác có thể xem ảnh so sánh dưới đây:[/quote]

Vâng, em thấy bác Accura nói đúng đấy, bác trung_hieu nên coi lại chổ họng kèn, nếu cần thì chạy qua em đo đạc lại nhé :D[/quote]

Em cảm ơn Các bác nhiều lắm, quá trình làm mà được nhiều người góp ý, trợ giúp thế này quả là không còn gì bằng ah.
    em chỉ hơi phân vân và hỏi các bác đã và đang chơi West: các hình dưới đây thì hình nào là đúng hàng nguyên bản của hãng ah.
    Hay là cùng của hãng nhưng các đời khác nhau.
    hihii em gà lắm vì chưa có điều kiện để "Cưới" em nó. do vậy em phải tìm mọi cách có thể để ngày càng đến gần với những huyền thoại của tannoy hơn.
    và Sản phẩm của em là làm theo mẫu của Anh 1 đấy ah. chắc chắn khi hoàn thiện sẽ giống ảnh 1 về hình thức còn màu vân gỗ sẽ là Gõ đỏ.

@Bác Acura: hình mà bác post cái thùng của lão khoai tây đó em nghĩ là lão gắn củ 12'' nên nhìn cái kèn nó rộng ra ngoài đấy ah,em chỉ đoán bừa thôi hihihi

Attached Files:

12. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Em thử nhẩm linh kiện tụ sliver gold Mundorf và cuộn cảm cho crossover Tannoy Gold 12 & 15 cũng tương đương cặp củ 12 inch rùi . :lol: .

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

thì dân chơi mà. đã dùng đên Wes Royal thì vài trăm đô nghĩa lý giề :D

người ta có 1 câu : trong cái loại tụ của bộ dàn, cái tụ xứng đáng thay thế nhất và ảnh hưởng chất âm nhiều nhất là cái tụ tín hiệu trong phân tần. vì thế tụ này nên đầu tư tốt nhất có thể

về tụ dầu cho loa, em đã thử qua nên có chút kinh nghiệm.

em đang lắp tụ teflon FT3 mà các bác hay dùng cho nối tầng ampli, cho loa super treble. wow, tiếng quá trong bác ạ.

14. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Loại tụ này lúc xưa em làm nối tầng trong ampli thấy tiếng không hợp, có vẻ sáng quá. Sau này các anh đi sau bảo phải chạy rà 1-2 tuần tiếng sẽ rất hay.

15. tcqanh

tcqanh Advanced Member

ai bẩu cụ chơi chỉ mình tụ đó chi. tụ này nối tầng phải kẹp thêm tụ dầu :mrgreen:

vì đặc tính sáng sủa, nên em mí cho tụ này hộ vệ super treble. đúng bài :D

16. San68

San68 Advanced Member

Em thấy ở dưới hình đã đề rõ rồi mà Bác, hình 1& 2 là WR còn hình còn lại là W trơn mà. Bác đã làm đến bước này thì chắc là phải nghiên cứu kỹ lắm rồi. Chúc Bác thành công!

Vâng, em thấy bác Accura nói đúng đấy, bác trung_hieu nên coi lại chổ họng kèn, nếu cần thì chạy qua em đo đạc lại nhé :D[/quote]

Em cảm ơn Các bác nhiều lắm, quá trình làm mà được nhiều người góp ý, trợ giúp thế này quả là không còn gì bằng ah.
    em chỉ hơi phân vân và hỏi các bác đã và đang chơi West: các hình dưới đây thì hình nào là đúng hàng nguyên bản của hãng ah.
    Hay là cùng của hãng nhưng các đời khác nhau.
    hihii em gà lắm vì chưa có điều kiện để "Cưới" em nó. do vậy em phải tìm mọi cách có thể để ngày càng đến gần với những huyền thoại của tannoy hơn.
    và Sản phẩm của em là làm theo mẫu của Anh 1 đấy ah. chắc chắn khi hoàn thiện sẽ giống ảnh 1 về hình thức còn màu vân gỗ sẽ là Gõ đỏ.

17. Trung_Hieu

Em nghĩ bác nên điều chỉnh kích thước kèn một chút (thu họng kèn hình vuông từ 34.4 về 28.1cm), nếu cứ làm y theo bản vẽ thì sẽ được cái kèn như thế này:

Kèn này giống của bác hiện giờ nhưng không giống kèn loa thật.[/quote]

bác góp ý giúp em nên đưa về 28.1 hay là đưa về như bản vẽ này thì hợp lý ah. (cũng may là thùng của em còn chừa phần ghép gỗ thịt nên có thể điều chỉnh được thoải mái.)
    em nghĩ bản vẽ bên trông họ làm không sai đâu. mà họ chỉ DIY phần hoàn thiện bên ngoài thôi. vì em có căn cứ thêm mấy bản vẽ này nữa thì cơ bản giống nhau (chỉ khác nhau về độ dày ván nhưng kích thước đường horn thì giống).

thú thật với Bác trước khi thi công west em phải nghiên cứu 3 bản vẽ khác nhau và khoãng 200 tấm hình nữa sau đó vẽ ra cad rồi mới dám thi công hihii vì em gà mà...
    @ Bác Musique em bắt được Nick của bác rồi nên chắc em sẽ làm phiền bác nhiều nhiều rồi hihihi

Attached Files:

18. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em thấy nhiều anh quan tâm đến cái họng kèn phía trước của loa Wes Royal này quá. nào là tính chính xác đến từng mili mét, hoặc mi cờ rô mét.

em rón rén hỏi mấy anh fan Tannoy 1 câu : tác dụng của họng kèn này là gì ạ ? nếu sai số 1-2cm thì ảnh hưởng thế nào ạ ?

mong các anh trả lời giúp em, càng chi tiết càng tốt ạ.

cám ơn các anh.

19. thoigian

thoigian Advanced Member

theo em ảnh hưởng hay không ảnh hưởng chưa nói , nhưng đã nói là copy bản vẽ chính xác của Tannoy nếu làm sai 1 tí như thế thì dẫn tới người dùng không tin vào chất lượng sản phẩm không tin vào bản thiết kế copy của mình nữa bác ah

20. Trung_Hieu

em nghĩ chỉ những người có chuyên môn cao hoặc chính người thiết kế mới có câu trả lời chính xác (là theo thẩm mỹ hay theo âm học).
    riêng quan điểm của em : vì mình Gà hơn nữa không đủ khả năng mod nên phải cố gắng làm chính xác nhất có thể để phát huy tính ưu của nó. chứ nếu mod để " hao hao giống" thì không nên.

em chỉ sợ là thông tin mà mình dựa vào nó không đúng thôi. vì vậy em đang rất cần sự trợ giúp góp ý của các bác biết về West.

21. musique

musique Advanced Member

lúc trước cấu hình ghép khá hay với Turn SE là Conrad johnson mv60Se + Pre PV12L :D

22. lehuulinh

lehuulinh Advanced Member

Em thấy cái thùng loa WR quá đẹp, em mê lắm, nhưng vì nhà chật quá lại không đủ lực, nên không đem em nó về được....hic...
    Giờ em đang có sẳn cặp loa Tannoy greenwich, củ loa chỉ 6.5', em định nhờ bác Trung _ Hiếu thu giảm kích thước cái thùng WR củ 15' cho nó nhỏ và vừa với củ loa 6.5', rồi em đem toàn bộ loa và phân tần của Tannoy Greenwich qua.
    Các bác phân tích giúp em, về lý, thì có làm cho âm thanh tệ hơn thùng cũ của nó không ạ.

Rất cám ơn các bác.

23. San68

San68 Advanced Member

Bác cứ làm ra sản phẩm tương tự thế này là ok !

Attached Files:

24. V-kool

V-kool Advanced Member

Nhân tiện nói về vụ kích thước và hình dáng của những mẫu loa Tannoy, bác nào có bản vẽ của thùng Tannoy GRF Corner cho em xin với ạ.

Em thấy thùng GRF corner đóng ở VN về hình thức thì khá giống nhau nhưng kích thước và chất liệu thì mỗi loa mỗi kiểu. Chưa kể là kết cấu bên trong, các thanh tăng cường, thanh giằng hầu như không theo đúng thiết kế của Tannoy.

Theo xxx ý của em, thiết kế của các hãng chứa đựng rất nhiều tinh hoa về kỹ thuật và mỹ thuật. Nếu copy lại mẫu thùng nào thì nên tuân thủ theo đúng kích thước, chất liệu và kỹ thuật.

Em thấy vụ này ở VN mình chưa được coi trọng. Nhiều người chỉ quan tâm đến hình thức, miễn sao dựng được cặp loa giống như đồ zin của hãng là được còn chất liệu, các mối lắp ghép, những thanh giằng... thì không bận tâm. Những yếu tố này rất quan trọng vì nó ảnh hưởng đến chất âm rất nhiều. Đơn cử như thùng Autograph, họ thiết kế rất nhiều các "thanh tăng cường" giữa các mối ghép nối các mảnh ván nhưng khi thực hiện thì nhiều bác lại bỏ qua những chi tiết này. Điều này làm cho liên kết giữa các vách loa thiếu sự ổn định, vững chắc dẫn đến tiếng trầm bị ù rền.

Ảnh: http://www.hilberink.nl/speaker.htm

Hoặc có những tấm ván đã được nhà thiết kế chỉ định chất liệu, độ dày để đảm bảo thể tích, sự cộng hưởng, độ rung động thì đa số lại bị thay bởi những tấm ván khác hẳn.

Một yếu tố nữa là các tấm lót bên trong, các hãng sử dụng các chất liệu, độ dày mỏng rất đặc trưng mà thường chúng ta rất khó tìm được chất liệu tương tự.

Chưa kể về kích thước, do bản vẽ lấy trên internet đôi khi cũng không phải là bản vẽ gốc (tạm gọi là vậy) của hãng đưa ra, cộng với sai sót trong quá trình qui đổi từ hệ inch ra cm, sai lệch từ quá trình sao chép đến thi công nên mỗi sản phẩm cho ra kích thước khác nhau. Em thấy có thùng còn lệch chiều sâu so với bản vẽ trên trang http://www.hilberink.nl/speaker.htm đến 06 cm.

Em từng nghiên cứu qua bản vẽ thùng Tannoy GRF corner thì thấy rằng các tấm ván đứng được gắn vào rãnh của tấm ván đáy và nắp. Theo em thì yếu tố này rất quan trọng vì nó đảm bảo sự ổn định của các tấm vách này. Rất tiếc là yếu tố này ít được ai thực hiện khi thi công.

Ảnh: http://www.hilberink.nl/speaker.htm

Vì lý do nào đó mà không ít người cho rằng “ôi, mấy cái này chẳng quan trọng đâu, hãng làm có gì ghê gớm đâu…” và làm theo ý mình để rồi tự hỏi tại sao loa của mình đóng cũng giống như hãng nhưng nghe thấy không “ổn”. Thế mới thấy tại sao có nhiều bác đánh giá rằng… “củ này mà bỏ vô thùng zin nghe khác liền…”

Những ai quan tâm đến các mẫu thùng loa cổ của Tannoy chắc cũng biết. Giá thành của những thùng made by Tannoy hay made in England đều có giá ngất ngưởng và được dân chơi đánh giá khác cao. Nhưng cũng thùng y chang như vậy nhưng đóng tại Nhật hoặc bởi dân DIY Nhật thì giá thành lại thấp hơn rất nhiều.

Nói như vậy cũng không có nghĩa là cứ thùng zin là “ổn”, rất nhiều hãng nổi tiếng đưa ra những mẫu thùng nghe chẳng “ổn” chút nào. Nhưng đó là chuyện thường tình, hơn nữa sản phẩm nào cũng có mặt mạnh, mặt yếu của nó.

Xin nói rõ là ở đây em chỉ đưa ra quan điểm về việc đóng đúng theo bản vẽ của hãng – tiếng Anh gọi là “clone”. Và theo em thì đóng đúng theo bản vẽ chưa chắc đã “ổn” huống hồ chi đóng sai.

Vài xxx ý đóng góp, mong các bác chia sẻ thêm thông tin để em được học hỏi với ạ.

Cảm ơn.

25. arcamuk

arcamuk Advanced Member

Các bác cho em hỏi Tannoy super monitor gold 12X chất âm so với Stirling TWW như nào ạ? bây giờ giá khoảng bao nhiêu thì tậu được. Các bác giúp em với

Share This Page

Loading...