Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. duca2004

duca2004 Advanced Member

Xin lỗi các bác Em xì pam một chút ạ: Củ này Em cũng hơi bị ngạc nhiên vì nhìn gồ ghề và nặng kinh khủng tuy nhiên lại rất dễ kéo. Màng giấy nhẹ + nam châm khủng nên chỉ số độ nhạy của bass driver cho thấy đúng thực tế - em nó có lẽ là một trong những củ dễ kéo nhất. Còn củ treble còi titanium rời thì khỏi nói, quá nhạy và mượt. Em Amply Audio Nirvana 6V6 Ultralinear kéo mượt mà còn hơn cả kéo 15 Alnico vì tuy có độ nhạy cao nhưng 15" Alnico cũng khá kén Amply, kể cả amply solid công suất lớn cũng "vất vả" với em nó mà bass chẳng ra hồn. Không trách Em nghe nói đợt "hội thao" amply vừa rồi của GVTeam dùng cặp 15" Alnico của Bác 7 có một số Bác "bị rụng" liền. Em rất tiếc hôm đó lại ở xa không đến được.

2. ngango

ngango Advanced Member

Gần đây em có sắm một bộ tannoy chạy 300B với các thiết bị giây dợ đi kèm có vẻ cũng tương thích và cùng đẳng cấp theo tiêu chuẩn thông thường. em chia sẻ như sau:
    Không ít lần em đi nghe những bộ khác về chỉ muốn thanh lý luôn bộ nhà mình vì rất nhiều đĩa CD nghe ở những bộ đơn giản và đầu tư ít hơn rất nhiều nhưng nghe rất hay. Đơn giản tuần trước em đi nghe một bộ loa cột loại tầm tầm của Anh thấy tuyệt vời ngay cả với những bài kiểu "love is blue", đĩa này mà nghe ở bộ tannoy với mức đầu tư khơ khớ xxk của em thì "thường" không chịu được. Tuy nhiên, sau khi tham khảo các bác đi trước với tannoy, ngồi tĩnh tâm lại với bộ dàn của mình em đã thay đổi ý kiến. Đơn giản, tannoy rất kén và phát huy rất tốt với phần lớn thể loại jazz, nhưng với các loại nhạc khác thì rất dở. "love is blue" nghe dở bao nhiêu, thì "the moon" của Patricia nghe phê bấy nhiêu. Em giữ tannoy, vì những bản nhạc như vậy; hào hùng, dầy dặn đầy tính tự sự... mà không đâu có được. Lựa chọn như vậy, một đống CD khác của em được cho vào một cái hộp, chuyển lên phòng thằng con trai, với bộ toàn denon và loa kiểu "giá sách", để em khỏi, một ngày nào đó quên mất, lại muốn bán bộ loa tannoy "không phải một ngày hiểu được" của em.

Thiển

3. 2end

2end Advanced Member

bác nghe giao hưởng thì thấy thế nào hả bác???hihi, chứ tannoy nghe được mỗi jazz là hay thì tốn kém quá nhỉ

4. misterVu

misterVu Advanced Member

Ôi đáng buồn đáng buồn!!!
    Vấn đề là ở đây: tannoy chạy 300B với các thiết bị giây dợ đi kèm có vẻ cũng tương thích và cùng đẳng cấp theo tiêu chuẩn thông thường
    1- ampli dùng đèn 300B rất kén loa. Ghép 300B cùng Tannoy thường không phát huy được.
    2- Loa hay là loa phát ra cái gì mình đưa vào: ghép đồ thường thì âm thanh ra cũng thường. Ghép đồ hay thì âm thanh ra cũng hay.
    3- Nếu chưa hiểu được Tannoy thì cứ cất vào, hãy thử các loại loa khác cho cái trình độ lên cao rồi quay lại cũng không muộn. Trên đời
    còn nhiều loa hay hơn Tannoy. Nhưng Tannoy có cái đặc biệt mà chỉ có Tannoy mới có.

5. ngango

ngango Advanced Member

Trên đời còn nhiều loa hay hơn Tannoy. Nhưng Tannoy có cái đặc biệt mà chỉ có Tannoy mới có
    em cũng mới chỉ nhận ra điều đó. Xin học tập các bác.

6. panguyen

panguyen Advanced Member

-----------------------------
    Thiết nghĩ bác phối ghép cũng chưa được tốt thôi bác ạ! Một điều nữa là amply của bác dùng bóng 300B mạch như thế nào? Loại bóng gì?... Bóng 300B nổi tiếng với chất tiếng rất hay nhưng phần lớn chỉ hợp với thể loại nhạc chậm rãi nhẹ nhàng là chính, để nghe được các thể loại khác bác phải dùng Amply khác. Có lần em được thưởng thức cặp WR hát nhạc vàng rất hay của 1 bác ở tp Thanh Hóa đấy...! Nói vậy không có nghĩa là Tannoy chơi được hết các loại nhạc, bác nên xác định đúng phương hướng của mình.
    Và điều đặc biệt là điều " gần đây" của bác đã làm bác nản với Tannoy, cứ nghe đi, nghe nhiều vào bác sẽ quen tai. Và khi đã quen rồi nó sẽ chuyển sang giai đoại khác đấy! :D

7. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Em thấy hầu hết mấy bác chơi tannoy thường bảo thủ một cách cực đoan, khi ko ghép được ra âm thanh hay thì lý luận là tannoy nó thế. Nói chung là chơi tannoy cứ phải học cách ''lý sự tại ta'' cái đã.

8. 2end

2end Advanced Member

vâng , công nhận, đúng là tannoy nó thế, các cụ gọi là tai lòi nó thế

9. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Bây giờ Tannoy của em ghép với 211 SE bản thân em thấy CD nào em nghe cũng hay, từ nhạc vàng, giao hưởng, vocal, jazz, pop... Chưa thử rock mới chỉ nghe diamond and rust hay như thường, nhiều bác bảo tannoy nhạc vàng ko hay thì nhầm lớn luôn, đấy là nghe CD còn khi sang lP thì còn phê hơn, LP nó ko phải dày, dày đục đục mà nó ấm áp, trong suốt, nghe rất "sướng" . Hôm trước cho bác PA nguyen nghe em nó hót Nhạc vàng với ampli bán dẫn audia flight cũng như một vài thể loại khác rất phê, từ hôm em đổi em 211 về thì gần như .hết hay hơn class A rất nhiều, đã thay đổi nhiều panguyen à, đặc biệt là phần nguồn điện , bây giờ như lý thuyết luôn. Bản thân em rất xem trọng chất lượng phần mềm, dây nhợ cũng đặc biệt nhạy cảm với tannoy. Với Tannoy đồ càng hay em nó hót càng hay thế thôi.

10. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Bác định nghĩa thế nào là ''hay''? Cái ''hay'' của bác khác các hay của người khác như thế nào? Bác mà phân biệt được em mới công nhận tannoy của bác nghe nhạc vàng hay.
    Bác ghép tannoy với 211 là dùng cái lợi của 211 rất tôt cho trung cao và cao mà tannoy thì lại là yếu điểm nhưng 211 lại hơi thiếu trầm và trung trầm nhưng bù lại bằng tannoy vì trung trầm của tannoy lại dày và mạnh quá. Qua cấu hình trên em nghĩ bác ko hợp với tannoy lắm vì bác vẫn thích lóc cóc leng keng mà tannoy thì hơi thiếu

.

11. berryfun

berryfun Advanced Member

Tóm lại vẫn là quay về định nghĩa thế nào là hay phỏng các bác?

12. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

EM thấy hình như giống giống thế :wink:

13. hongcongdh

Cảm ơn bác đã phân tích kỹ thuật của tube rất kỹ, đối với cá nhân em bản thân đã nghe cũng rất nhiều, từ khi gắn bó với em này em thực sự chỉ đi tìm phần mềm ưa thích và đắm chìm vào đó, em ko review về kỹ thuật với cấu hình như hiện tại em đang đắm chìm trong âm nhạc. Hết ạ, còn phân tích về mặt khác miễn bàn, em đã bán tannoy để mua jbl, wilson pp, dyn temtation và quay về tannoy, âm ly cũng chơi từ bán dẫn, đèn.. Đủ loại sau khi quay lại với tannoy em nó giúp em thực sự hài lòng. Cái hài lòng này ko phải cực đoan như bác nào nói. Mà hài lòng bởi tannoy cho mình nhưng cảm xúc thực sự khiến tâm trạng thật thảnh thơi khi có đôi lời cùng bác.
    Một vấn đề nữa đó là về âm nhạc, kính thưa bác nó cũng như nhìn cái đẹp vậy.
    Còn về cái " hay " tannoy đang đem lại cho em cái hay theo cảm xúc.

14. tohoanganh

tohoanganh Advanced Member

Đúng đó Bác, cái hay cái đẹp chả có công thức nào để tính cả, nó hoàn toàn là cảm nhận, hay nói cách khác là cảm tính. Mà cảm tính thì nó mang đậm tính chủ thể (tính cá nhân, tính chủ quan), nên người bảo hay, người bảo không hay. Thường thì sự cảm nhận cũng có sự tương đồng ở từng nhóm người, ví dụ ở topic này đa số là thấy Tannoy hay, do vậy mới hình thành các fans club. Nên việc tranh luận thế nào là hay, thế nào là đẹp rất khó đi đến sự thống nhất, mà đa số là dẫn đến cãi nhau. Với em vẫn nghe giao hưởng với Tannoy, bản Overture 1812 đại bác vẫn bắn ầm ầm. Nghe BoneyM cũng rất tuyệt, còn Jazz và vocal thì khỏi nói rồi.
    Vài lời với các Bác :)

15. hongcongdh

Cái hay trong âm nhạc theo em nghĩ khi một tác phẩm âm nhạc ra đời đã được nhạc sỹ sáng tác và gửi gắm những cảm xúc, nỗi niềm, tâm sự, rung động.... của mình trong đó. Khi mình nghe nhạc cảm nhận được những cảm xúc đó thì thấy rất hay. Khi ko có tâm trạng nghe chẳng thấy gì. Về bản chất "hay" của âm nhạc khác "âm thanh hay". Với em thì thì khi mời một ai đó nghe tannoy thì người ta ko có sự ngạc nhiên hoặc giật mình với "âm thanh hay" nhưng khi nghe nhiều có một lúc nào đấy người ta nhận thấy tannoy đã cho người ta nhưng cảm xúc nghe "âm nhạc hay" và yêu tannoy lúc nào ko hay. Bản thân em nghe tannoy đổi rât nhièu à quay lại tannoy. Cậu em chơi với em xuống em hay nghe "yêu" lúc nào ko hay cũng sắm loa dàn mãi chẳng thấy hay bởi vì khăng khăng "ko chơi tannoy" nhưng rồi khi mua tannoy đã thực sự hài lòng bởi vì em nó thật giản dị, phối ghép ko cầu kỳ, phối ghép theo khả năng của mình, nghe nhạc nguồn nào cũng ổn. Còn về phân tích kỹ thuật em ko giám bởi em xxx nhất món đấy. Em đi nghe thật nhiều dàn thật lứon, thật hay, thật nhiều đĩa thuốc rồi lại loay hoay quay về với tannoy của mình, kiếm vài nguồn nhạc hay, có tiền thì đi mua đĩa gốc, ít tiền thì nhờ anh em coppy f1, f2 và rồi vẫn phê như thường.

16. Trinhtuandat

Trinhtuandat Advanced Member

"Hay" đúng là mỗi người có mỗi cảm nhận riêng. Hôm nay em đi đám cưới chú em. Lúc nó dẫn cô dâu từ trong nhà đi ra ban tổ chức mở một bản giao hưởng em ko biết bài đó tên gì nhưng nghe rất hay và xúc động. Nếu mang bản nhạc đó về dàn nhà mình chắc chắn là ko thể lấy lại cảm giác đó được. Theo e nghĩ thì nghe ở nhà phòng của mình thì thiết bị tái tạo lại ko gian và cảm xúc. Còn khi đã có không gian và cảm xúc rồi thì thiết bị ko còn phức tạp như mình nghĩ nữa.

17. musique

musique Advanced Member

Vâng, nghe nhạc hay còn phụ thuộc rất nhiều vào không gian, thời gian và cảm xúc nữa, có lúc các bác nghe thấy hay có lúc không thấy hay cái này còn phụ thuộc vào tâm trang có thư thái để thưởng thức không. riêng em tuyệt đối không nghe nhạc nếu tâm trạng không thấy hứng thú...nhưng khi nghe thấy hay...thấy cảm được âm nhạc thì nghe có khi đến gần sáng mới thôi...thà vài hôm nghe một lần nhưng được đầy cảm xúc. em thường thích nghe nhạc về khuya :D

18. musique

musique Advanced Member

cảm nhận âm nhạc thuộc về món cảm xúc...mà cảm xúc thì mỗi người mỗi vẻ...bới vậy em lại lôi câu slogan của hãng nọ ra "Let's get personal" :lol:

khả năng diễn tả cảm xúc của tannoy thật đặc biệt...cứ úp úp mở mở...lâu lâu người nghe lại tìm ra một chút gì đó hay hay...rồi lại yêu mến và tìm tòi...rồi lại say mê từ lúc nào...

Chơi tannoy thật mệt :mrgreen: hình như nó không dành cho ai đó vội vả...

19. hungdr

hungdr Advanced Member

"Hay" theo em là tâm đắc / sung sướng / cảm xúc với 1 vài điều "nhỏ nhoi" và bỏ qua / chấp nhận / tha thứ / không quan tâm những thứ còn lại.
    Em mà không tự nhủ lòng mình như vậy thì đã nâng cấp em T165 yêu quý lên SGM vào tuần trước hoặc lấy thêm em Harbeth MK4 chiều nay rồi.
    May thật các bác ah.

20. hongcongdh

Hôm trước khi chưa mua được nguồn phát em nghe CDP cực còi của denon (khoảng 1,5tr đồng) vẫn thấy tannoy cho ta âm nhạc thật hay tuy rằng âm thanh vẫn bị lộn xộn, ko chặt chẽ v..v.. và ..vv. Hôm sau thay 1 em vintage CDP thuộc diện cao cấp của victor thấy hay hơn và âm thanh đã ổn định hơn chi tiết đâu vào đó hơn, tuy nhiên khi em nó hát cảm giác em nó thật còi so với speaker của mình, vài hôm sau em nâng lên tiếp 1 CDP đáng mặt hi end thì lại thấy âm thanh càng hay hơn và có cảm giác khổng lồ hơn, độ sâu của âm thanh thật đáng nể, độ rộng làm tannoy của em ra cái chất mà ta vẫn hay nói "trầm hùng", âm nhạc thì hay rồi đấy, âm thanh nhiều cái có thể sẽ ko tha thứ em lăn tăn đến nguồn điện và tiếp tục nâng cấp một cách triệt để tiếp tục lại có cảm xúc mới, đầu tiên là cái chuyện nhắm mắt để thưởng thức (trước đây khi nguồn điện phập phù thì nghe nhạc cứ đỏ con mắt bên phải, lúc lắc con mắt bên trái nhìn tín hiệu trên đồng hồ đo volt đòng điện :roll: ) thấy thật tuyệt vời, trên cùng một cây kim em thay 4 lần cơ thấy LP hát cho âm thanh ko hay hơn CDP (thay đi thay lại, cắm đi cắm lại âm thanh vẫn đùng đục cảm giác ko phiêu) đến quả thay cuối cùng (chỉ cơ thôi em ko nghĩ lại thay đổi hay đến thế, bây giờ trên cùng 1 CDP và LP tiếng phát ra em thấy LP đã nhỉnh hơn (có thể nâng cấp phono box ngon hơn thì tuyệt hơn, chưa tính đến cần...). Sau khi bị tình trạng LP bắt đầu nhỉnh hơn CDP em thay 1 bộ dây tín hiệu AN cho CDP thì lại cho cảm xúc mới hoàn toàn (em nói với cậu em: dây bạc mà các dải âm thanh của nó ác thế, nordost tuy trung tính nhưng chắc chưa ngang tầm nên thay đổi thấy rõ). Điều này để muốn nói một điều đồ đánh tốt hơn bao nhiêu hợp hơn bao nhiêu thì tannoy hay hơn bấy nhiêu như em đã nói. Từ khi lọ mọ với Tannoy với em nhận thấy một điều: Đã yêu em nó thì khó có thể bỏ được, cái này hoàn toàn phù hợp với điều kiện sống của mình (phòng nghe, khả năng kinh tế), gu nghe nhạc của mình (CD), còn âm ly đèn của em mọi người hay bảo độ bóng thì hay hơn, em độ đủ các loại bóng thấy âm thanh qua tannoy đã chặt chẽ và tinh tế hơn còn về hay khi dùng bóng nguyên bản hoặc bóng độ thì cảm xúc như nhau (uống say say mở Jazz nghe xong sướng quá lên fr thuốc một số bác mua CD về nghe cùng :mrgreen: ).
    Em còn nhớ ông cellist (hình như ko sinh hoạt trên này nữa mà chuyển sang "danlangven" rồi :( ) đánh giá khi nghe cello, violin.. những nhạc cụ gỗ thì nghe phải nghe được tiếng sàn sạt của cần kéo cọ vào dây .... và nói rằng âm thanh đỉnh cao hiện nay đang có acapella (người ko biết gì về giao hưởng nghe vẫn nổi da gà như thường) còn tannoy có giọng mũi tìn tịt nghe buồn ngủ nhưng quả thực chưa bao giờ em cảm thấy điều đó, có một thứ cảm xúc khi tannoy hót lên em, mọi ngừoi và đa số các bác nghe tannoy đều phải khẳng định " rất tình cảm" cái cảm xúc này ko thể để cho một ai đó suốt ngày chỉ quan tâm đến công suất, đến tính chất hay hay ko hay của âm thanh nghe và thấy được "tannoy nó tính cảm và hay đến mức nào". Hôm rồi có bác ghép Mclevinson 33H + pre đèn sau đó gọi em : ra hết nó làm cho em wr mềm nhũn, nhưng rồi mấy hôm sau lại ko thấy khẳng định điều đó nữa, bọn khoai tây nó ghép emlab SACDse + mbl 9008+pre 6010a khen lắm, em lại đi hỏi một cao thủ nhiều đường tiếng (đã từng chơi và phối ghép thành công wr) bác ấy nói: nếu ở VN ghép thế vài hôm là sẽ chán lý do ư rất đơn giản "ko tình cảm".
    Mọi người nói "những người chơi tannoy thường bảo thủ" em bây giờ cũng bảo thủ "ghép thế hay rồi" nhưng ko có câu "tannoy nó thế" bởi vì ghép cho ra hết thứ âm thanh của bản thu nghe được cái hồn của bản nhạc đã cho mình cái cảm xúc thật sự thì thôi, chẳng lẽ lại "tẩu" đi ghép theo lời cái chiên gia rồi suốt ngày lăm lăm cái đĩa test >20Khz hoặc <20hz để nghe (ngưỡing đau đó các các, cái ngưỡng đau này cả nghĩa đen và nghĩa bóng)
    Sáng mai rỗi việc làm vài dòng lan man cùng các cụ uống nước chè hút thuốc nghe tannoy cho phê ạ :)

21. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D he he - có ai đó đã nói rằng ...
    tiêng động( sound) là trò chơi của tần số
    cảm xúc là trò chơi của con người ...
    audio trà trộn 2 cái thứ đó lại với nhau và chúng ta nghe được ...âm nhạc , vắng 1 trong 2 thì đường chơi (audio) còn xa lắm..
    một khi đã hiểu ra rằng thì ...tốn xiền pà cố luôn :mrgreen: các bác có công nhận vậy không ?...lọ mọ chăm chút từng con ốc vít đến tận ngọn cọng dây loa - tannoy thật đơn giản nhưng linh hồn thì dữ dội , hoặc đeo đuổi nó mãi hoặc sẽ nhanh chóng rời xa nó để tìm kiếm những hiệu ứng khác trẻ trung hơn :D

22. berryfun

berryfun Advanced Member

Chơi tannoy thật đã :mrgreen: Nó không dành cho ai đó vội vả...

23. musique

musique Advanced Member

Câu của bác berryfun sắp tới sẽ được đưa vào thành ngữ "Sát thủ đầu mưng mủ" tập 2 :lol: :mrgreen:

24. hungdr

hungdr Advanced Member

Bác Dũng quả là chí lý.
    Em mới nghe tin một bác vừa cho ra đi Memory sau bao năm phối khép thành công dải trên dải dưới mà thấy buồn man mác. Ngày thường thi thoảng e vẫn qua thưởng thức. Chắc phải có lý do "dữ dội" nào đó...

25. hongcongdh

Cái dở nhất của tannoy theo em đến giờ (ko nói về hãng khác nhé) là màng loa của em nó ở khí hậu miền bắc toàn nổi lang ben nhìn sốt ruột. Hôm trước được bác musicque tặng hộp xi chống mốc cho thùng đến giờ thùng xem như ổn, phòng nghe ngày nào cũng 1-2h bật điều hòa để hút âm vậy mà lâu lâu mở e căng ra nhìn cái màng loa của em nó mà sốt hết cả ruột. Các cụ nhà ta ai có kinh nghiệp vụ này chỉ giúp em với. Thấy bàn nhiều nhưng cái món chống mốc cho màng loa này các cụ kín quá

Share This Page

Loading...