Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. tai_trau

tai_trau Moderator

Em kô rõ nhưng chắc chắn là kô phải keo mới dán, vì em thấy nhiều cặp to tổ chảng và cũ rích (em hay thấy ở ALtec Lansing) keo vẫn cứ dấp dính.

2. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Bác nào đã dùng cái ST50 SuperTweeterTM cho anh em một ít review.

cám ơn

Product Description

The ST50 SuperTweeterTM is designed to provide the extended high frequency response demanded by modern programme material and sources (e.g. SACD / DVDA), which have driven the requirement for loudspeakers with extended frequency bandwidth performance. By allowing the listener to experience a far wider range of bandwidth information of instruments than is currently possible with conventional loudspeakers, the new ST50 SuperTweeterTM from Tannoy completes the musical picture. It not only has the ability to resolve fine detail of high frequency notes but also effectively enhances the listening experience even at lower frequencies. Music contains transient information and rich harmonics beyond the range of human hearing for pure tones. Even bass notes have leading edge transients reaching 30kHz with other instrumentation extending yet further. The leading edge of a note, for instance the initial stick contact with the skin of a drum, is where vital transients occur. Conventional speaker designs with a frequency response upper limit restricted to 20kHz are unable to reproduce this essential detail. The Tannoy SuperTweeterTM however reproduces all these transients, operating between the roll off point of the existing loudspeakers and 54kHz; the SuperTweeterTM will accurately reproduce the leading edge of individual notes. This allows the listener to experience the entire bandwidth information of the recorded instruments, with the result that music information has restored to it the speed, impact and clarity.

PERFORMANCE

Sensitivity 93 dB PL/2.83V @ 1m (half space)

Recommended Amplifier Power Up to 200W

Power Handling (RMS/Peak) 110W / 450W

Nominal impedance 8 Ohms

Frequency Response (-6 dB) To 54kHz, usable output (-18dB) to 100kHz

DRIVE UNITS

Driver Type 1" 25 micron titanium dome, 24 Karat vapour deposited gold finish, with neodymium magnet

CROSSOVER

Crossover Type 3rd order high pass

Frequency Adjustment 14 kHz, 16 kHz, 18 kHz

Level Adjustment 85dB, 89dB, 93dB

CONSTRUCTION

Finish Black with gold anodised Performance PlatformTM

Dimensions 8" Diameter

Weight 1.65 lbs

Product Review

3. PDT

PDT Advanced Member

Nếu nghe riêng Tweeter, thì khó review lắm bác ơi, vì không có nghe rõ tiếng của nó. Nhưng khi gắn vào bộ dàn, thì toàn bộ dãi âm được mở rộng, tiếng trép nhuyễn hơn, rõ hơn, tiếng trầm cũng xuống sâu hơn, chi tiết hơn (?) cho dù nghe CD.
    ST50 được thiết kế cho loa Tannoy, có sẳn bộ phân tần, bác cứ yên tâm mà gắn vào loa Tannoy, cải thiện rõ rệt đấy bác ạ.
    Em đang sử dụng ST200, nhưng em nghĩ ST50 cũng tương đương, ST50 được phối hợp với những loa Tannoy có độ nhạy từ 93dB trở xuống.

4. Tungvu

Tungvu Advanced Member

thanks bác PDT. Loa của em Glenair 15 độ nhạy 95 nên chắc không hợp rồi bác nhỉ.

Kính

5. PDT

PDT Advanced Member

Có thể em nhầm, vì ST200 độ nhạy có 95db, trong khi đó loa Tannoy độ nhạy tới 99db.

6. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

Các bác ơi hồi xưa thấy bọn Tannoy nó sản xuất con Amp SR 840 chạy mosfet đấy. Chắc là nó ghép Tannoy hợp nhau đấy nhỉ :roll: . Em chưa gặp con amp nay bao giò, có bac nào từng nghe rồi cho biết ý kiến với. Có bác nào có schema của nó không????

7. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

Em còn thấy bọn Teac ( thằng nhập khẩu Tannoy thì phải) nó giới thiệu bộ pre-am Teac Armonia trong ca talog kèm theo con loa Tannoy của em nữa, thằng này em cũng chưa gặp mặt nó :(

8. chupchip

chupchip Advanced Member

Các bác làm ơn cho em hỏi:
    -Em đang ghép tannoy Glenair 15 với pow single end Smart 845 cua Unison Research(24w/chanel), như vậy phần công suất có thể bị thiếu không ạ?
    -Riêng cảm nhận của em, em thấy vẫn ra tiếng tương đối đầy đủ (Glenair 15 đòi hỏi công suất amply từ 50-225W)
    Thân!

9. titoet

titoet Advanced Member

Quan trọng là Bác cảm nhận tương đối đầy đủ là được rồi! :lol:

10. vdung1972

vdung1972 Advanced Member

Em có 2 vấn đề muốn hỏi nhờ các bác, nhưng thấy bác dongsongbac post bài nói em thế nên thôi, em té đây
    Nhờ bác dongsongbac vào sửa bài hộ em, thanks

11. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

12. vdung1972

Các bác không thiện chí thì thôi, em té đây, :oops: , PhPh lắm

13. vugia

vugia Advanced Member

to :vdung1972
    Đằng sau loa có chữ TEAC là vì nó được phân phối qua đại lý TEAC của nhật bản , như em đã dùng thì tannoy nhập về việt nam dòng loa cổ , đời TW thường qua nhật bản nên có chữ này ( EM đã dùng 3 chiếc berkeley, SMR12, eaton đều có chữ này ở sau)
    Thứ 2 là hiện em thấy trên VNAV vừa có giao dịch ở phần rao vặt một cặp loa Tannoy berkeley giá bán có 1400$ , mà dòng này theo em nghĩ có tên tuổi hơn impulse ( cũng là 15inch)

ngòai ra em cũng không rõ giá của impulse nên không giám phát biểu nhiều hơn nữa.
    Mong bạn bác bán được loa.
    kính .

14. vdung1972

Cả đời em đã bao giờ biết cái loa TANNOY bao giờ đâu, thế nên em mới hỏi, nếu đúng giá trị nó chỉ đến vậy thì cũng không có gì là kinh khủng nhỉ, em cứ tưởng mấy cặp TANNOY IMPULSE to to này là đắt lắm. Để em nói lại với cu bạn em nó điều chỉnh lại, nhưng thằng này nó cũng gàn lắm nên kệ nó thôi.

15. PDT

PDT Advanced Member

:lol: cũng còn tùy loa Tannoy nữa chứ bác, có những cặp Tannoy to to cũng đắt thấy....luôn.
    :lol:

16. vugia

vugia Advanced Member

Bác ơi chẳng có gì phải bực cả , nhưng bác chú ý dùm em là giá của impulse khác giá của berkeley, cho dù chúng cùng là tannoy, cùng là 15in, và em chỉ nói cái mà em biết thôi chứ bác bảo bạn bác bán giá 1400$ thì chắc bác ấy chửi em : " loa bằng đất hay sao mà bán rẻ thế" em nghĩ bán giá 1400$ thì chắc là có đánh nhau đấy hi hi

Bac hỏi mấy cửa hàng xem nếu họ có thì giá khoảng bao nhiêu, mình down tý cho dễ bán.

kính

17. vdung1972

Chính cu bạn nó bảo em, bác TT gì đó ở Phố Huế đang bán cặp này, mới hơn với giá 2800$, thế nên nó mới loạng quạng phát cái giá cao thế, hay là nó nhìn nhầm bác nhỉ.

18. dongsongbac

Dòng berkeley dùng củ loa HPD như 385 hay 385a..., Dòng loa nay thuộc loại cổ với củ loa HPD viền loa bằng mút (theo thời gian gân mut bị lão hóa và mủn) nên hầu như không còn nguyên bản ở gân loa đa số các củ loa HPD hầu như đã thay gân loa. Dòng loa này cho tiếng bass mềm và sâu nhưng teb và trung không chi tiết bằng củ loa của impulse
    Dòng loa Impulse đa phần sử dụng củ loa 3419, 3809 đây là củ loa dùng cho các Monitor như Super red Monitor hay Super Gold Monitor đây là củ loa có gân loa xếp tẩm dầu cực kỳ bền và tốt với thời gian tuổi thọ lâu hơn gân mút rất nhiều. Đặc điểm dòng này là cho tiếng trung và cao hay hơn HPD nhiều âm hình tốt dãi dộng tốt và cực kỳ chi tiết nhưng dãi bass hơi khôvà không mềm bằng HPD tuy nhiên nếu biết phối ghép tốt lại cho âm bass hay hơn hẳn HPD
    Dòng loa impulse này chỉ sản suất cho thị trường Nhật bản thông qua hãng phân phối độc quyền là Teac nên mới có vụ có cái tem đằng sau là Teac đó bác.

19. dongsongbac

Ah quên em nói nữa trên thị trường loa bây giờ cùng kích thước củ loa thì Impulse luôn có giá trị cao hơn hẳn so với Arden va Bekeley
    Thân mến :D

20. vdung1972

Bác ơi, thế mong bác PM cho em cái giá hợp lý của nó với, đưa lên đây nó không hợp, để em nói thằng bạn em nó điều chỉnh ạ, thanks bác, thông tin bác đưa ra rất bổ ít đối với newbie như em, như vậy là em có thêm chút kinh nghiệm rồi, thanks bác

À, nhờ bác xóa hộ em cái phần quote trong bài bác nhé, thanks

21. vugia

vugia Advanced Member

Đấy bác thấy chưa
    Tuy không phải đúc bằng vàng nhưng cũng gần với vàng lắm đấy.
    Bác nghe em là toi đấy . hi hi

22. vdung1972

Không toi đâu bác ạ, có thế em mới vỡ vạc được đôi điều

23. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

Con IM 15 của bác bán 2000 không có gì là đắt đâu.IM 10 đã có giá 1100 roi bác ah.Tôi cũng đang dùng Tannoy 15inch rồi chws không cũng mua con này của bạn bac :lol:

24. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

Có bác nào biết con nay không nhỉ SR840

25. Tyro

Tyro Advanced Member

Đồng ý với bác luôn dưng cũng không hẳn chỉ có liên quan đến phối ghép đâu.
    Nếu quan niệm tiếng Bass nói chung cần phải nhanh, mạnh, chính xác....thì đương nhiên là dòng HPD không thể so sanh rùi !

Share This Page

Loading...