Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. khai_dvport

khai_dvport Advanced Member

cụ lại mơ......................hãng TN đã quán triệt rồi...................cứ cho thông số đẹp để các cụ mê TN...........................suốt đời đi tìm tiếng Trầm :lol:[/quote]

Đường đi dài nhất là cũng là con đường ngắn nhất nếu...cụ làm con sub Rel và Stirling...hehe :lol: :D[/quote]

Tìm tiếng trầm của tannoy cụ locnp gặp ngay cụ Khôi musique đi, khỏi phải lăn tăn tìm đâu xa làm gì! :D

2. locnp

locnp Advanced Member

Cụ ấy tư vấn sub rel, làm em đang phân vân đây này :(

3. chanhnguyen

chanhnguyen Approved Member

TANNOY Stirling
    1-Ekco EV 55 SE

4. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Thêm sub Rel thì lúc này nó là bass Rel chứ đâu còn là bass Tannoy , lúc này tiếng bass sẽ là "hồn Trương Ba ,da hàng thịt " , chơi 2 channel Anh dị ứng với sub gắn thêm , ngoại trừ loa MBL có sub thiết kế riêng cho hệ thống của nó :lol:

5. pheulong

pheulong Advanced Member

đánh dấu sự trở lại của cụ :lol:
    @huyhoang em vẫn biết TN có bas mà :)

6. locnp

locnp Advanced Member

Cũng cụ không à, vẽ viễn cảnh bass TN cho thật xa xôi, làm nản lòng chiến sĩ. Giờ cụ lại bảo TN có bass :mrgreen: :mrgreen:

7. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Em ngó nghiêng mấy trang vừa rồi và tự hỏi: nếu lúc nào cũng cần tiếng bass như thế cũng lạ nhỉ, bởi vì Bass sâu hay ko sâu, khô hay mềm, lực hay êm ái nó phụ thuộc rất lớn vào bản thu nữa: ví dụ như một số tiếng trầm của các bản jazz do TBM thực hiện nó khô và nảy tưng tưng, một số trầm của một số loại nhạc đời mới nó mềm, sâu nhưng nhiều khi ko chi tiết. Một số bản nhạc classic tiếng trầm nó mạnh mẽ uy lực nhưng cũng một số lại mềm mại êm ái, vậy nếu bác phối Tannoy chỉ ra một tiếng trầm " hoàn hảo" theo như lời bác "bass bỏ sâu, mềm, căng lực 1 tí " thì em thấy thực sự khó gần như khó khả thi :) Về thông số em thấy Tannoy đạt thông số kỹ thuật rất cơ bản: xuống sâu, lên cao đến ngưỡng... vậy cũng ko thể nói nó nịnh nọt hay gì gì đó, còn thực sự chơi TN em nghĩ ko thể so tiếng trầm của nó với dòng loa khác được bởi vì đó là chất của nó.
    Bản thân Stirling mà bác chơi là đôi loa em nghĩ rất hay khi làm em nó mềm ra, một số người đã chơi trước em biết chơi với đèn EL34 thành công, chơi với SS class A cũng thành công và một số bác chơi với Jadis defy DA7 cũng la là hoàn hảo: và rõ ràng trong 3 cái loại trên cái chất của tiếng trầm khác nhau, kể ra cũng là tùy gu, nói như các bác hay nói: nghe thấy hay là được tuy nhiên cái dở lại là: một số bản nhạc hay nghe sau khi thấy hay rồi thích lắm, vài ngày sau kiếm một số thể loại khác lại thấy ko vừa ý lại lăn tăn, lại tẩu và lại đi tìm :mrgreen: Với em về phối ghép cơ bản là hợp và kiểm soát tốt là ổn, lúc này cái chất nó nằm ở nguồn phát chứ ko phải là đồ đánh nữa, dây nhợ chỉ bổ trợ một phần ;làm thể hiện tốt hơn khả năng làm việc của thiết bị chứ ko thể là tất cả.

8. vietvan

vietvan Advanced Member

Em chào Bác hongcongdh . Em rất thích& đồng cảm với bài nhận xét của Bác . Em thì vừa mới sở hữu được một em Me Tannoy nên trình nghe và nhận xét của em về Tannoy, không dám múa rìu qua mắt thợ ! Nên em chỉ dám like vào nhận xét của Bác . :D Mong được nhận nhiều bài viết nhận xét bổ ích của Bác .Thân chào Bác ! :D

9. locnp

locnp Advanced Member

Cám ơn bác hongconghd đã chia sẻ những tâm sự hết sức chân thành kèm theo dẫn chứng cụ thể. Trong một lúc bức xúc em nói cần TN cho bass "hoàn hảo", thực sự em đã sai. Như bác nói thì bass phụ thuộc vào bản thu, thể loại nhạc... tuy nhiên khi đúc dĩa chuẩn (dĩa tét, dĩa thuốc) vô chơi và làm 1 sự so sánh dãy trầm giữa các dàn với nhau, chắc chắn sẽ có sự khác biệt, bác cũng dễ nhận ra tiếng bass nào hay hơn ngay. Nếu bác nói bản chất tannoy nó vậy, một là bác hài lòng, hai là bác bỏ cuộc ngay từ đầu. Riêng em thì sẽ lăn tăn ngay, cắm thử shunyata hay transparent vô xem thế nào, bass hay hơn ko, cắm mu lác (mullard) xem thế nào...bla bla. Quan trọng là cần gì mà làm gì để có cái cần, nhưng đời lúc ko như là mơi, làm hoài ko có đc cái mình cần riết sanh ra tẩu :lol: :lol:

10. hongcongdh

Em chơi Tannoy có thể cũng gọi là tạm với với Hệ thống tín hiệu Odin, NBs BL2; Argentor flow...
    Nguồn với valhalla, odin, nbs, purist 20th aniver... nói ít ko nhiều bác bảo em khoe khoang và cơ bản đồ đánh cũng tạm gọi la hết... nhưng cái em cần là những cái em đã nói ở trên: khi cần khô nó khô, khi cần mềm nó mềm (em vẫn nói: cân bằng đó ạ) ... bác có nhớ một lần em nói ko: sâu thăm thẳm nhưng vẫn gai góc, nhưng thế là chưa hết để nói về TN vì người chơi TN được cái mà nhiều người hay nói: Nhạc tính; Sâu lắng và rộng mở. Đồng trục nó là vậy mà.

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Tô đậm thì ok. nếu muốn có chữ kế tiếp thì Autograph nhé
    nếu không phải Autograhp thì chỉ được hàng chữ đậm thoai :lol:

12. hongcongdh

Củ silver nhét vào đó chứ bác nhỉ. Em chưa lấy LP được vì mấy cậu em bảo đi thế là vào đó đi chơi lun :D Nói chung ai chơi Tannoy khá là bảo thủ bác ạ hí hí ngay cả em cũng là ông già bảo thủ roài :mrgreen:

13. locnp

locnp Advanced Member

Em nhớ chứ, bác nói tannoy cho bass sâu nhưng vẫn gai góc, làm em tìm tiếng bass đó hoài nè... :lol: :lol:

Mà TN có cái hay riêng, ai mà nghiện mid tannoy thì khó mà từ bỏ e nó lắm, nhiều bác ký đơn ly dị xong phải tái hôn đấy.

Cơ mà bác hongconghd chơi toàn khủng long thế? :mrgreen:

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Trước em cũng bào thủ lém, giờ cai nghiện được Tai lòi rồi nên chứng bảo thủ cũng bớt nhiều roài :lol:

15. hongcongdh

Khi chơi với nguồn phát là CDP gần như anh em audio đều có quan điểm ko tới rồi cũng sẽ tới đó là "sự tương xứng".
    Chuyển sang nguồn TT thì gần như đảo lộn, khủng hay ko khủng ăn nhau ở chữ "hợp" :mrgreen: Hôm qua em vừa có cuộc thi: dây phono valhalla, dây tự chế giadinh, dây acc asl 10, cuối cùng dây giadinh dã ở lại, 2 dây tiền triệu và nhiều tr kia cho đi ở.
    @thinhgia: bác vẫn bảo thủ đấy, bảo thủ theo kiểu miệng rộng :D kèn to khec khec. Em thấy ông nào chơi Horn cũng vậy, nói Tannoy la Tai lòi :lol: hichic, em chơi loa kèn 1 năm và cũng quay lại để lòi tai :mrgreen:

16. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Hihihi bác Công có thể nhân rộng và cho AE mới chơi biết dây phono tự chế của giadinh được không ạ!
    Tks.

17. hongcongdh

Chết chết, ai vào đây nghe thế này sợ giadinh shop lại cháy thì chết :lol:

18. Nguyễn Thắng

Nguyễn Thắng Advanced Member

Như cái này có đc rộng mở ko hả bác :D
    http://www.ebay.com/itm/Tannoy-Autograp ... 43bc8746bb

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cặp này cũng quý đó
    Nhưng muốn rộng hoác :mrgreen: thì phải là Autograhp corner bác
    Square box như trên chắc chắn tiếng bass sẽ nhanh hơn single drivers nhưng độ focus sẽ mất và không như single drivers

20. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em có nói là hết bảo thủ đâu ?
    còn chút vưỡn cứ muốn giữ lại chút chút :lol:
    Vụ dở giáo đầu đuôi này là nghề của mấy tay mê muội mờ ?
    Tuy nhiên em cũng cố thử nước cuối bằng Silver tannoy 15",
    Nhưng em chung thân với multi drivers roài :mrgreen:

21. azcyber84

azcyber84 Advanced Member

Toàn các cao nhân mà chả ai để ý đến tại hạ, buồn wa.

22. pheulong

pheulong Advanced Member

thế thì mình cũng quên luôn các cao thu đi :lol:

23. hongcongdh

Đọc đoạn bôi thật đậm trên đến 007 còn bó tay chứ nói gì đến tụi em :?

24. locnp

locnp Advanced Member

Chơi toàn khủng long bạo chúa mà còn bó tay huống chi gà mổ cỏ như em :lol: :lol:

25. hongcongdh

Bát mà xuyên qua tim đến voi còn chết chứ nói gì đến gà.
    Em thích cái avatar của bác hic hic :evil:

Share This Page

Loading...