Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. musique

musique Advanced Member

hì hì anh hiểm nhầm ý em trong trường hợp này rồi :D .

2. musique

musique Advanced Member

Đọc mấy trăm trang Tannoy thì cũng vẫn thấy mọi vấn đề cứ lặp đi lặp lại với tannoy, em đồng ý với bác Pheulong là tìm bass tannoy thì đi tìm cả đời vì nếu không cảm nhận được cái hay, cái riêng của của tannoy.

riêng em những tiếng bass và tiếng trống của Westminter em đã từng phối ghép đến nay em chưa thể tìm thấy được từ những dòng loa khác, nói vậy hơi chủ quan nhưng đó là những cảm nhận của riêng em và đến bây giờ bao năm rồi em vẫn chung sống với tannoy.

Một kinh nghiệm em đúc kết được, nếu phòng không đủ rộng, không đủ chiều sâu thì rất khó có thể phối ghép ra tiếng bass tối ưu với những loa 15". Riêng West để phát huy tối đa tiếng trầm sâu nhất có thể, chiều sâu phòng phải tối thiểu 9m (điều kiện lý tưởng).

3. panguyen

panguyen Advanced Member

Đúng như bác Musique nhận định, thực ra Tannoy không phải là không có bass mà tiếng bass của Tannoy nó khác với tiếng bass của những dòng loa khác, không thể so sánh được. Còn ai yêu tiếng bass của Tannoy thì sẽ cảm nhận tiếng bass của nó không lồ lộ, không phô ra mà nó phảng phất, sâu lắng đủ để người nghe cảm nhận được!

4. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Mình nghĩ là phối ghép cho hay, cho mình thích là đủ, khi muốn so sánh thì cần đến thực tế lúc này mới cụ thể được,
    Vốn dĩ các dòng bass 15" tự nó đã có lợi thế nhất định, tuy nhiên để định lượng được xuống " Sâu " và bass tốt cũng là khoảng cách cần phân định rõ .
    Như bass nghe nặng có lực không có nghĩa là nó đã xuống "Sâu "
    " Sâu " nó cũng cần có cái ngưỡng làm việc của nó như tới 20hz chẳng hạn ....vvv tuy nhiên có những cặp Loa như Tannoy chẳng hạn mặc dù có thể không làm việc tới ngưỡng đó nhưng bass đủ nặng để cảm nhận là chúng tốt
    Còn lại là cái sự " thích " có lẽ nó quan trọng hơn tất cả

5. pheulong

pheulong Advanced Member

yêu là được :lol: chân ngắn thì ta bò..............................nhìn từ dưới lên...........................có sao đâu :)

6. azcyber84

azcyber84 Advanced Member

ôi , dạ không ah, Cái dòng đó là đích đến cho tuổi 40, e năm nay mới 29 ah, mới tập chơi nên muốn bắt đầu từ số ). Mong các bác chỉ giáo.

7. musique

musique Advanced Member

@panguyen, thinhgia: hai cụ nói chuẩn, bass càng sâu thì càng không thấy nó uỳnh uỵch vì càng sâu thì tai người càng khó nghe thấy nhưng nó tạo ra một cái nền, một sân khấu có chiều sâu hơn cho bản nhạc. cũng như super treble càng cao càng không thể nghe thấy mà chỉ là sự cộng hưởng tạo nên cái tổng thể tốt hơn, có bác mua super treble về cứ nghe sát vào, nghe không thấy rõ ràng ra tiếng nên không chấp nhận.

8. beckham

beckham Advanced Member

Autograph sound

9. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Ép lại cho bác
    Autograph sound
    Silver driver and Shindo cabinet?? :mrgreen:

Cho em ké tí :oops: : WR Se sound (Digital and Analogue)

Tốn tài nguyên quá :lol:

10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Làm lại quả 3way hay 4way đi
    Làm tốt cai nghiện Tannoy mau lém :lol:

11. hongcongdh

Em lại tốn tí tài nguyên nữa, em chắc lại chơi loa Diy quá bác à.
    Trước đây em chơi Tannoy và sau ăn nằm với các em này (cũng làm tương đối tốt rồi đấy)
    Những em này em nào cũng hay, rất hay nhưng rồi em cai hổng nổi và lại quay về cô vợ già :( Cái tủ quần áo của em hic hic

12. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em cú nhìn thấy woofer mini là ứ khoái roài :lol: kể cả tiền chục trở lên
    có thể lựa chọn của bác tới thì hiện tại không sai, nhưng nếu bác chỉ cần nghe systems 4way tiêu chuẩn bác ly dị Tannoy nhanh lém.
    Không cần ra tòa lun

13. hongcongdh

Em lại tốn tí nữa, em chắc lại chơi loa Diy quá bác à.
    Trước đây em chơi Tannoy và sau ăn nằm với các em này (cũng làm tương đối tốt rồi đấy)

Những em này em nào cũng hay nhưng rồi em cai hổng nổi và lại quay về cô vợ già :([/quote]

Em cú nhìn thấy woofer mini là ứ khoái roài :lol: kể cả tiền chục trở lên
    có thể lựa chọn của bác tới thì hiện tại không sai, nhưng nếu bác chỉ cần nghe systems 4way tiêu chuẩn bác ly dị Tannoy nhanh lém.
    Không cần ra tòa lun[/quote]
    Nếu có phòng to hơn có lẽ điều đó đã xảy ra khi em tính chơi twin 2401+ kèn Goto nhưng phòng em bé lắm WR cũng hơi quá sức rồi, mà cái gì em cũng thích to, mâm LP cũng phải to như cái bàn mới khoái hic hic nên đúng là tội nợ cái phòng. Nhưng cái thể loại nhạc em hay nghe ko hiểu sao em nghe mỗi tai lòi là thấy hay, kể cả khi em đi nghe một số hệ thống khủng khác cũng ko thấy hay bằng.

14. baobin74

baobin74 Advanced Member

Tiếng bass của loa do thùng loa quyết định. Em đánh giá cặp loa hay ở cái thùng là chính. ( Nên em không có niềm tin vào các cặp loa đóng lại thùng).
    Em đã được nghe những âm bass tuyệt vời từ Tannoy, dẫu chưa phải là những kết cấu cabinet khủng kiểu West hay Autograph. Bass ra rất đúng mực, hài hòa, mà vẫn rất chi tiết. Trước đây em đã rất ngạc nhiên khi có ai đó nói TN không có bass, hay bass yếu, hoặc là bass TN không ấn tượng...(cũng như ngạc nhiên khi lại nghe ai đó nói TN không nghe được nhạc giao hưởng vậy!)

15. hongcongdh

wr cũng woofer to lắm chứ bộ, mà cũng kèn 1 lỗ đàng hoàng nhé cụ thinhgia, mà kèn khi thổi nó còn run rẩy nữa chớ nên
    "Bát lồng vào tép mid lồi ra" phê lòi:lol:
    Bây giờ em thấy cứ nhiều lỗ là thấy ngại, có 1 cái lỗ này mà loay hoay 4,5 năm vẫn chưa xong :evil:

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cái gì cũng cần có điều kiện để áp dụng
    cái lý nghe Tannoy rồi quay về Tannoy như bác em nghĩ là điều dễ hiểu bởi những gì đã qua chưa đủ thuyết phục bác đổi ý mà thôi , cũng như có thể nói nếu chơi Tannoy cho khéo đó là cách chơi khôn ngoan hơn cả khi so sánh trên nhiều phương diện

Còn với system 3/4way ở khía cạnh kinh tế nếu chơi sẽ tốn kém kinh tế hơn là kiếm cặp Tannoy ngồi gác đùi uốn Rượu :lol: nhiều lần
    Nhưng môt khi làm đúng setup tốt Chuyện chia ly là điều 99% sẽ xảy ra
    Em là một nhân vật thuộc về lịch sử Tannoy & Horn systems nè :lol:

17. hongcongdh

Bác nói chính xác rồi, phương án đạt ý và đỡ nhất vẫn là Tai lòi.
    Phương án đạt ý phía sau cần phòng rộng hơn, kinh tế có thể khắc phục nhưng phòng đúng là khó lắm.
    Nó giống như em chơi một loạt CDP khủng và nghĩ ". hết" nhưng khi setup chuẩn chuẩn tí LP thấy vừa khéo vừa gác đùi uốn Rượu nhiều lần mà thưởng thức. Để đạt đến điều đó đúng là mất đúng mấy năm liền. Trước đây thấy cái dây nguồn vài ba K thấy nhẹ như lôgn hồng, giờ thấy dây mấy chục đã lăn tăn rồi, chân mỏi gối mềm thôi "Uốn rượu" đã bác ạ.

18. locnp

locnp Advanced Member

Nói TN không có bass là phối chưa ra, giống như em nè :lol: :lol:

Cục nợ của e đây, phối chả ra cái gì cả, nản quá rồi :(

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác không có niềm tin với thùng đóng vậy sao bác lại biết do thùng quyết định chất lượng âm thanh ?
    Lưu ý bác là thùng Hãng cũng rất nhiều loại chuối trong đó bao gồm cả thùng do Tannoy sản xuất nếu bác được qua nhiều loại thùng do Tannoy làm
    Cái chi tiết của Tannoy nó cũng đáp ứng được mức đọ nhất định nào đó trên căn bản vậy thôi
    Khi muốn so sánh thì nên để hệ thống chạy đối kháng bác sẽ biết Tannoy chi tiết cỡ nào ?
    Em không có ý khác nhưng nếu mình đánh giá thái quá thì sẽ ít có cơ hội được tiếp cận với những cái tốt hơn, hay hơn mà ta chưa có dịp sài thử qua

20. Pery

Pery Advanced Member

Bác sâu cái hình hệ thống 3/4way của bác lên xem thế nào mà dám nói trên cơ WR
    Hay cũng chỉ bắc chõ nghe hơi rồi nói phét

21. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Tại vì mấy bác thừa tiền nhiều nên hay Rượu Dắn :lol:
    Riêng loại này chỉ quan tâm khi không có chỗ thả thôi nhá , hay cách khác là tới chuẩn ISO là ok roài đừng có mơ Hi-end với mấy quả Dắn í
    Tiêu tiền dúng cách trong Audio nó thực sự quan trong ,
    Khi mà ta Mê đắm , Đắm đuối tưởng tượng ra lém thứ có Hổ mà biết ta rước cái chi chi ??? :lol:

22. skr

skr Advanced Member

Bác vác el34pp về phối thử bass ầm ầm luôn, chứ el84 sao phục vụ nổi em stirling này. :D

23. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Xin lỗi bác nếu có lỡ lời nói phét với bác
    Chắc em lại phải khâu bớt cái miệng em lại vì nói nhiều quá nhẩy :mrgreen:

24. music forever

music forever Advanced Member

Trời bác phối với đèn gì mà nhìn khiếp thế, bác thử phối với kt88 xem bas rất hay, nhưng em thik bas tannoy ở chỗ nó dồn hết vào trung trầm nghe khàn khàn đục đục rất phê chứ nó ko ra chất bas thình thịch như sàn nhảy với quán karaoke đâu ạ :mrgreen:

25. hongcongdh

Trứoc mắt em vẫn là ông già bảo thủ kèm mục tiêu: Kiếm được em Saec we8k hic hic :oops:

Share This Page

Loading...