Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. beckham

beckham Advanced Member

Nói " To " bác nhé Tannoy Black mua chi giống ấy " Collector thi ok , đê nghe thi không nên " theo quan điêm cua em thi không hay "

Hay nhất phai la ' ..... " chac phai nói nho câu này " :D

PS : Bác xem lai em có post lên rui' " chác lâu lấm roi "

2. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Em cũng lờ mờ chỗ đó, và cũng nghĩ trong 4 mùa đó cái Silver và Gold là hay được đem ra làm cảm hứng nhất, tuy nhiên cái quan trọng nhất là cái thùng shindo bác lại ko nói to nhỉ. :D

3. hongcongdh

Mà em bây giờ khoái kim cần, cái loạt Koetsu bác show lên cho em được ngắm với, ở Vn vài bác chơi 1 hai cái Koetsu nhưng em nghe nói bác có cả rổ, thấy show lại là SPU.

4. beckham

beckham Advanced Member

Chào bác

Silver khong phai la driver em ua thích , Mid and high rất tốt nhung thiếu mat mot phần quan trong .....

Theo em hay nhất phai la Red Orange dust cap ..... co nghe .. thu nghiêm tung driver so sánh thi moi noi duoc " A&B TEST đồng đều "

Em vân collect Koetsu .... nhung không dung nua , vào thòi điêm nay em thích Vintage Ortofon hay Shindo catridge ....

Vâng Shindo Autograph em đa post cách đây khá lâu nên không nhắc lăi nưa

Thân

5. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nếu bác thích chỉ một điểm trong phối ghép hệ thống nó sẽ rất đơn giản, nếu muốn dung hòa hệ thống cho nó balance hơn thì đòi hỏi người chơi có kinh nghiệm va chạm nhất định , nhất là khi hệ thống căn bản đã được xác lập, đã có xương sống trên hệ thống
    Lúc này ví như Ăn rau thì mùa nào thức đó nó mới ngon :D
    Chứ không phải mùa nào cũng rau Muống nhá :lol:
    Lúc này nó sẽ hơi giống việc thay đổi dây trên hệ thống để chỉnh sửa âm sắc theo ý chủ quan của người chơi
    tuy nhiên với Cartridge và phối ghép tốt sự khác biệt luôn lớn hơn mấy con " Dắn "
    Trên căn bản Tannoy thì tùy theo sở thích nhưng nếu lựa chọn thì căn bản nên lựa chọn Cartridge nhiều chi tiết để bù lại cái mà nó vốn dĩ hơi yếu thế so với một số dòng loa khác
    tất nhiên nó còn phụ thuộc rất nhiều vấn đề bi xi lin khác mà không phải lúc nào chúng ta cũng đủ thời gian để xoay trở

6. hongcongdh

Bạn đến chơi nhà em, em mở LP dùng kim nhiều chi tiết cho bạn em nghe, ngồi khen rối rít. Mở kim xấu tụi nó ko nghe bảo ấm quá, ko nhiều chi tiết, ko hay.
    Tối đến khi bạn em về, em lại nhẹ nhàng lấy cái kim xấu đó ra mở mấy cái Classic nhẹ nhàng hoặc vài bản voice êm mượt đó là lúc em phê cùng tai lòi. Kim em dùng ko nhiều chi tiết giống kim của cụ beckham dùng trên Garrard 301 đấy ạ, cụ ấy silver, em thì A gold, cụ ấy dùng Stepup shindo, em ở VN ko moi ra được nên dùng Step up còi còi nhưng cũng hờm hợp keke SPU nghe tình lắm cụ thinhgia à, LP cụ tặng em mà để SPU kéo co thì ôi thôi rồi, ko còn cái lý tưởng "tannoy phải kéo cello" mới phê nữa, lúc đó chỉ có mà phê lòi. :mrgreen:

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Mấy cái khúc này nó chưa hoàn toàn bác
    Tuy nhiên nó lại là sở thích riêng của mỗi người
    Để nó thực sự tươm tất thì riêng ba bốn cái khúc này còn nhức cái đầu hơn nhiều đó bác (phono/carrtridge/step-up/tonearm )
    Tất nhiên là phối ghép ở tầm cao mới :lol:
    Chứ căn bản có thể bác và AE khác đều đúng cả
    Nhưng muốn nhiều chi tiết thì món trên chưa đủ đô
    trong đó nặng nề nhất vẫn là phono state
    Trong phối ghép phần turntable nói chung cho loa hãng là khó hơn cả, tốn tiền hơn cả,nhức đầu hơn cả.
    Nhưng với hệ thống như em sài chọc ngoáy lung tung được thì khá nhàn ở tiết mục này vì khoái khúc nào em chỉ việc mang Tô-vit chọc nhát là đủ liều :lol:

8. beckham

beckham Advanced Member

Bạn đến chơi nhà em, em mở LP dùng kim nhiều chi tiết cho bạn em nghe, ngồi khen rối rít. Mở kim xấu tụi nó ko nghe bảo ấm quá, ko nhiều chi tiết, ko hay.
    Tối đến khi bạn em về, em lại nhẹ nhàng lấy cái kim xấu đó ra mở mấy cái Classic nhẹ nhàng hoặc vài bản voice êm mượt đó là lúc em phê cùng tai lòi. Kim em dùng ko nhiều chi tiết giống kim của cụ beckham dùng trên Garrard 301 đấy ạ, cụ ấy silver, em thì A gold, cụ ấy dùng Stepup shindo, em ở VN ko moi ra được nên dùng Step up còi còi nhưng cũng hờm hợp keke SPU nghe tình lắm cụ thinhgia à, LP cụ tặng em mà để SPU kéo co thì ôi thôi rồi, ko còn cái lý tưởng "tannoy phải kéo cello" mới phê nữa, lúc đó chỉ có mà phê lòi.

Tannoy Play Jazz

9. baobin74

baobin74 Advanced Member

Em không tin loa được dựng lại thùng kiểu DIY mà có thể nghe hay được, kể cả số đo tương đương với thùng nguyên mẫu. Suy luận chủ quan của em là thùng loa phải được hãng lựa chọn chất liệu, làm khô, sơn phủ.. và đặc biệt công đoạn test trong phòng câm 100% kèm theo vài ba bí kíp gì đó của mỗi hãng vv..mà người khác muốn nhái theo cũng khó làm được; còn trải nghiệm thực tế là vài ba năm trước em đã được nghe khá nhiều cặp loa được đóng thùng (VN có, Hồng Kông có) từ các drive của TN (các mẫu Autograph và GRF) và cả các thùng với các Drive hợp chủng quốc, chất liệu thùng thì từ gỗ MDF, gỗ thịt cho tới cả..bê tông!. Chất lượng âm thanh phải nói là tệ. Những người chơi này cũng rất kỹ tính, chăm chút và thậm chí không tiếc tiền để thuê làm lại thùng loa cho mình. Đây là em chỉ nói tới những mẫu loa huyền thoại mà người chơi đang cố gắng mô phỏng theo, chứ các model khác của hãng thì dĩ nhiên có hay có dở rồi cho dù là loa thùng zin. Xin lỗi các bác đang chơi loa đóng lại thùng, vì đây hoàn toàn là quan điểm của mình em thôi.
    Về tính chi tiết, em khẳng định TN thừa đủ chi tiết để thỏa mãn nhu cầu nghe, kể cả các bản nhạc phức tạp như cổ điển hay biểu cảm như Jazz, thậm chí bùng nổ như Rock. Theo em hiểu, cái mượt mà, gai góc khò khè của TN có được là do nó giữ được chi tiết của bản thu, chứ 1 số loa khác cái chi tiết đó bị "gọt bớt"đi mất rồi, nên tổng thể nghe có vẻ "nhanh", gọn, tươi sáng và mang tính "nhịp điệu" hơn.
    Những cặp loa nghe hay hơn TN chắc là có, tuy nhiên có loa nào chơi mà kinh tế hơn TN? Em không có loa tiền nhiều chục ngàn đô, nhưng đi nghe nhờ cũng khá nhiều. Nghe không kỹ lắm nên không dám chê loa dở, nhưng lần nào cũng chỉ thấy hay 15p đầu, sau thì ức chế. Ấn tượng duy nhất là cặp Linn Arkurate 242 (nhưng nó lại chơi đồng bộ Linn Arkurate - Klimax, gần tỷ bạc).

10. panguyen

panguyen Advanced Member

-----------------------
    Bác ơi, thùng của hãng là test ở phòng của hãng, bằng máy của hãng... Còn ở nhà là phòng khách, là nhà bếp, là phòng ngủ và bằng đôi tai của mình... Nên không thể căn cứ thùng đóng hay thùng hãng hay hơn nhau được! Và chả ai bảo chơi Tannoy phối ghép là kinh tế cả...! :mrgreen:

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nếu niềm tin của bác lớn quá rồi thì em cũng không dám làm lay động bác thêm.chỉ lưu ý bác vài chi tiết.
    Có những cặp loa hãng về thiết kế vãn sai như thường,
    có nhưng cặp loa DIY tiền gỗ của họ Hãng cũng chưa chắc dám bỏ tiền như dân DIY
    Những cặp được test trong phòng LAB chỉ là test kỹ thuật mà thôi vậy bác không nên đề cao nó thái quá, còn những cặp tới tay khách hàng thì sẽ không có cơ hội được vào đó trước khi xuất xưởng đâu mặc dù em không biết chi tiết test gì gì, nhưng tính chi phí nhân công , VC, thời gian thì điều này không thể xảy ra cho mỗi cặp loa trước khi giao cho khách là ghé qua test lab đâu,
    cũng giống như xe Camry 8L/100km ý không thể cái nào cũng ra đường test để lấy thông số 8L xăng /100km rồi mới giao cho khách hàng là điều 100% không thể xảy ra, vậy em nghĩ chúng ta không nên quảng cáo quá cho họ mà chi
    Rồi họ test lab thì tốt về tới nhà mình còn tốt vậy không hay chỉ lấy cái thông số kỹ thuật ấy dán trong bộ nhớ của mình là yên tâm công tác?
    Về chi tiết thì nếu bác đã nói vậy em rất khó thuyết phục cho được và đó chỉ là sở thích hay cảm nhận của riêng bác và Em tôn trọng cái riêng tư của bác,
    Nhưng nếu so ra thì dòng loa nào cũng có cái được và mất, mất nhiều, ít hay ngược lại.Không có cái nào được hết còn lại tùy cảm nhận và sở thích.
    Còn trên căn bản nếu chỉ chơi đơn giản ít nhạc cụ nói chung thì hầu như các cặp loa đều đáp ứng căn bản khá tốt,
    Nhưng chơi nhanh,chơi nhiều nhạc cụ thì lúc này cũng như mấy anh chạy thi thì cần phải khỏe chứ không phải anh nào có chân đều chạy về đích cùng thời gian được đâu bác,
    Cho nên so sánh gì cũng nên nhìn đa chiều còn không Em hay Bác có nói đến mai thì chúng ta cũng chỉ là kẻ chém gió không hơn không kém mà thôi

12. pheulong

pheulong Advanced Member

cụ quên không kể vô số thùng DIY về thiết kế...........................vẫn sai như thường :lol: cơ khí chính xác Đức quốc cổ vẫn sai như thường :lol: .......................chém thế mới là chém.................hết cựa :lol:

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Với bác thì em thích được đối thoại kiểu Biển đông cơ ?
    Mà chưa thấy khi nào bác xuất chiêu chính thức thì lúc nào mới ký được cái COC :lol: :lol:

14. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Cái CoC dịch ra ghê lém :lol:

15. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Không biết em viết có lộn không nhưng đừng nói lại cho TCB không lão ấy véo tai em chết :lol: :lol:

16. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Thầy Thinhgia và bác panguyen phán chính xác, các bác người Nhật như Kenric hay Shindo và vô số các shop ở Akihabara họ làm thùng ào ào và nhét rất nhiều dòng driver của Tannoy từ 8'' cho đến 15'' vào mẫu GRF Corner vậy thì cái chuẩn mực họ lấy ở đâu ra trong khi GRF Corner được thiết kế cho dòng Driver 15'', ấy thế mà rất nhiều người vẫn tranh nhau mua và còn chắc mẩm là thùng Gin, họ chỉ là 1 người hay 1 nhóm nhỏ chứ đâu phải bổn hãng chính quy có Lab hoặc cơ xưởng để tự mình nghiên cứu thử nghiệm, chế biến và gia công gỗ, họ cứ birch baltic plywood mà đóng mặc dù cái plywood ấy đâu phải mấy bác người Nga làm ra chỉ để đóng thùng loa, họ làm ra để làm đú các thứ từ thùng đóng kiện hàng cho đến đồ nội thất kiểu Ikea :)

Nghịch lý thì vẫn tồn tại đầy rẫy đâu đó, không vừa lòng chỗ này nhưng lại rất hài lòng chỗ kia cho dù cái chỗ này hay chỗ kia chỉ khác nhau vài yếu tố cơ bản về địa lý và khí hậu v.v

Thân,

17. baobin74

baobin74 Advanced Member

Theo em hiểu thì loa sẽ được test trong phòng câm, hút âm hoàn toàn, để hãng họ phát hiện những sai sót do vấn đề cộng hưởng thùng loa. Điều này người chơi DIY thùng sẽ không có điều kiện để thực hiện. Thông số kỹ thuật có thể không tác động tới sự cảm nhận và thưởng thức âm nhạc, nhưng nó đảm bảo được tính chính xác trong thiết kế của 1 sản phẩm chuẩn mực.
    Em có biết chém gió gì đâu :) . Nêu ý kiến của mình ra không gì hơn là mong có nhiều người sẽ chỉ ra mình nhận thức vấn đề sai - đúng ở đâu để học hỏi thêm thôi.

18. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghĩ là bác nâng quan điểm thái quá,
    Em chưa khi nào đánh giá đến cái sự trung thực hay chuẩn mực gì gì đó từ khi biết chơi loa đài tới giờ,
    Chỉ có khái niệm đơn giản là thích và không thích mà thôi và chẳng có cái chuẩn mực nào hết từ máy đo cho đến cảm tính, nó thực ra nói cũng như món lẩu thập cẩm mà thôi miễn là ta khoái, và thích bỏ tiền để chơi
    Cái chuẩn mực, sự chính xác gì gì đó thì ngay Ca si? nghệ Sĩ. đàn trống, đĩa , dây dợ....vvv có bao nhiêu thứ can thiệp trong cái tổng thể hệ thống thì lấy đâu ra cái gì mà làm chuẩn mực ở đây ?
    Lúc này tới loa nó méo nhiều lắm rồi ạ, thì cho dù cặp loa đó có nhiêu tiền thì cũng không thể tránh được cái Ông ca sĩ ấy nhổ nước bọt vào Microphone thì lúc này nó sẽ không còn chuẩn mực hay chính xác nữa đâu,
    Nếu có thì hãy để cho mấy tay chuyên viết Review họ sài còn chúng ta đơn giản Khoái, thích là đủ

19. beckham

beckham Advanced Member

Chào bác em đồng ý vói quan điêm cua bác ....
    Em thì không suy đoán , rất may man em co co hoi trai nghiêm va chúng kiến ....

Co thê loa chinh hang không dùng chat liêu cao cap quá vi thuc su không cần đến dân đến tri phi quá cao ...
    Điều quan trong ho la nhung nguoi ky su gioi co chuyên môn đac biêt về lanh vuc nầy ... Tất nhiên ho không thê test tung san phẩm nhung moi san phâm san xuất theo quy trình chính xác nhất.

Loa Tannoy co nhung đac tính riêng rất đac biêt , là 1 nguòi yêu thich loa Tannoy , qua trai nghiêm thòi gian và có co hôi so hữu nhiều loai Tannoy " Driver & Box " . Theo quan điêm "Riêng em" Thùng loa la yếu tố quan trong nhất đê loa này hay ...

Theo em loa Tannoy nghe Classical rất hay " Loa này san xuất ra tai cai nôi Classical va thoi kỳ hung thịnh CLASSICAL " Em co thấy môt vài bác phán rang Tannoy nghe Classical không hay ? có lẽ cam nhân kém hay thiếu hiêu biết về giong nhac nay ? , Jazz , Vocal , folk , country hay đấy .. nghe rock hay disco thi khác gì loa làng .

Loa Tannoy nghe nhac PHÚ QUANG hay các bác a.

20. beckham

beckham Advanced Member

Chào bác ,

Em không đồng y quan điêm cua bác , theo nhu em hiêu qua trai nghiêm và gap mat ... ho la nhung nguoi gioi rất gioi về kiến thúc cung nhu kinh nghiêm... Thân
    http://i1052.photobucket.com/albums/s45 ... ndtoda.jpg

http://i1052.photobucket.com/albums/s45 ... dtoday.jpg

http://i1052.photobucket.com/albums/s45 ... ksound.jpg

Theo em loa Kenrich rất hay nói cho đúng đây moi là cap Tad em hay nhất em duoc nghe ... Build quality ... rât tiếc giá tiền cao quá 7,000,000 Yen

21. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Vâng, không đồng ý hay tán thành ấy là quyền của bác, tuy nhiên nội dung em viết có thể bác chưa đọc kỹ. Một bác thì bảo rằng chỉ có hãng mới làm được thùng chuẩn theo các tham số và điều kiện X,Y,Z.

Riêng em dẫn chứng rằng không chỉ có hãng mới có đất sống mà rất nhiều người họ vẫn có thị phần riêng như các shop ở Akihabara mà sản phẩm của họ bán đầy trên Hifido hoặc hai bác mà bác vừa nhắc tên, em chưa hề dám phát biểu họ dở hay giỏi bao giờ trên VNAV và kể cả ngoài đời.

Vậy theo bác thì những sản phẩm đơn lẻ của các chủ shop bên Tokyo có đạt chuẩn nào không?? họ đâu phải là hãng, họ làm gì có nhà máy chế biến và gia công gỗ!!

Thân,

22. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Có bác nào ở đây có đủ uy tín để mời mấy tay Kỹ sư Tannoy.JBL.TAD vô đây Tám cho chúng em mở mắt ra xem là hãng nào có loa hay nhất nèo ?
    Chứ AE mình Tám toàn thành phần không có bằng cấp nên chất lượng Tám nó cũng không được cao lém,
    thế mà Chúng ta cứ Tám là Tannoy hay hơn TAD/JBL...vvv
    thế thì TAD/JBL ế hết à

23. beckham

beckham Advanced Member

Ok bác " Sorry bác "

24. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Với em quan điểm thùng hãng vẫn là nhất, còn DIY thì cũng tùy người và tính may rủi cao . Em thấy có mấy người chuyên đóng lại các thùng loa hãng và bảo thùng hãng hay sai =>không hay, phải thay đổi 20% , em thấy phục quá , thùng của hãng nào các bác ấy cũng nghiên cứu ra cái sai và nâng cấp hết nhưng tai em khi nghe vài thùng các bác ấy làm thì rất đẹp nhưng nghe thì ko lọt tí nào . Thùng Autograph em đóng với củ Gold 15 không gian tốt nhưng trung tầm có vẻ nhiều , em phải thêm bông thủy tinh trong thùng ( loa hãng em không thấy ) , phòng em 4,2m x 6m . Vì là sự chơi, sở thích nên mỗi người 1 kiểu, có thể em nghe Tannoy nhà em có cái này , cái kia không bằng những loa khác em từng nghe nhưng nó là đôi loa em giữ trong nhà lâu nhất và còn ý định nấp cấp cho nó tiếp :) .
    PS : có nhiều người đi nghe loa vài trăm ngàn USD về bảo vẫn có những điều họ không thích , nên em tự hài lòng với đồ nhà mình trong điều kiện kinh tế hạn hẹp :D.

25. beckham

beckham Advanced Member

Chuấn Man :lol:

Maxonic field coil speaker

http://i1052.photobucket.com/albums/s45 ... cspeak.jpg
    http://i1052.photobucket.com/albums/s45 ... speake.jpg
    http://i1052.photobucket.com/albums/s45 ... peaker.jpg
    http://i1052.photobucket.com/albums/s45 ... eakers.jpg

Share This Page

Loading...