Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em ví dụ cho bác 2 loại thùng làm sai khá phổ biến mà AE ta đều biết,
    Còn cái sự sai này tới đâu thì rất khó để giữa một người có Bằng cấp là Kỹ sư với một tay chơi nói cho ra nhẽ nhưng người chơi có lý của họ ít nhất là họ biết phân định nhất định giũa cái được và không được, cái thích và không thích mà họ có thể thấy,biết
    Tannoy Lanscater /Altec A5/A7
    Nếu bác nào rành chút về thùng và Frequency cut off Xover và thùng thì sẽ đánh giá đúng bản chất vấn đề cũng như kỹ thuật xây dựng nên chúng
    Ở đây có mối quan hệ giữa xover và thùng Không phải cái thùng nó quyết định tất cả cũng nhưng những parts khác trong loa nhưng mối quan hệ Xover/Thùng/Drivers không chính xác thì kết quả sẽ không thể tốt cho được
    Cũng vậy nếu có điều kiện thì như Em thì với Tannoy Autograhp của hãng vẫn có thể Upgragde để đạt chất lượng cao hơn tốt hơn là để nguyên thủy, tuy nhiên cái này tùy theo mức độ va chạm của người chơi mà quyết định thế nào ?
    Với thùng DIY nếu đủ khả năng, nhất là với các thùng có cấu trúc không quá phức tạp như Autograhp thì việc đóng các thùng Vuông Square là không khó và khó sai cho được, tuy nhiên đằng sau đó là ký thuật về Xover người chơi có thể làm sai, không thích ứng thì lúc này có bảo là thùng DIY sai, nghe không ok cũng là điều dễ hiểu
    có điều nếu nhìn đa chiều rộng chút thì nó sẽ tích cực hơn và không bị ám ảnh bởi thùng hãng hay DIY
    Và nếu đã tự đóng thùng thì cũng nên tránh sài Xover nguyên bản của hãng,
    Và mấy tay Kỹ sư hãng chắc không thể bỏ tiền cho những bọ Xover như hình dưới được đâu
    Trong khi nó chính là Tay lái cừ khôi nhất của toàn bộ Systems mà em biết

Attached Files:

2. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Đợt vừa rồi có bác Hảolq trong SG qua quê em chơi và em cũng có dịp ngồi với bác ý ko được nhiều về thời gian. Bác ấy cũng chơi Diy và kể em nghe một câu chuyện (có thể sẽ có bác ko khoái hoặc ko đồng tình với câu chuyện này, nhưng câu chuyện này là hoàn toàn khách quan của một người trong nghề Diy kể lại):
    Bác ấy nói rằng: Trong SG bác ấy chơi với rất nhiều bác Diy hệ thống nhiều đường tiếng hàng khủng bố, khi mọi người đến nghe thì có thể ko thể tin được Diy có thể làm được việc đấy, cho dù các bác ấy thừa tiền để mua đồ hãng vài ba trăm K. Một ngày nọ bác có hệ thống đấy có cậu em nhờ mua một cặp loa khủng chính hãng và nguyên bản (vì cậu em của bác ấy biết khả năng của bác ấy oder là chuẩn). Sau 40 ngày lênh đênh thì cặp loa đấy đã về đến sân nhà bác ấy. Bác ấy gọi cho cậu em: Này lên mà đem về để trong sân chật lắm, cậu em mới nói " thôi anh giúp em cho trót, chỗ anh nhiều Pow và đồ khủng cho em nhờ test cặp loa để em có hướng mua đồ chơi cho em nó" bác ấy bảo 'thế thì cuối tuần lên anh nhé".
    Cuối tuần đó cậu em lọ mọ dưới quê lên thuê người khiêng khệ nệ vào phòng nghe của bác ấy. Khi vào phòng cậu ấy bảo: thôi nghe HT của anh đã, thế là anh em hàn huyên tâm sự... sau đó mới đấu cặp loa của cậu ấy để thử, đầu tiên thì bác ấy nhăn trán có vẻ chưa ưng, nhưng càng nghe thì càng thấy vẻ mặt trở nên đăm chiêu. Cậu em ko biết bác ấy nghĩ gì ra ngoài cho bác ấy trầm ngâm một mình.
    Sau buỏi hôm đấy cậu ấy đem loa về, ông anh bảo: Loa được đấy cứ thế mà tìm đồ chơi.
    Một tháng sau cậu ấy gọi điện: định lên anh chơi nghe nhạc em qua nhé, cậu nghe anh ấy nói: anh đang sửa nhà.
    Một tháng sau có dịp lên SG qua nhà ông anh thì: Ôi, ông anh đã nâng gọn hệ thống khủng long ấy đi nơi khác. Cậu ấy hỏi: sao anh ko chơi nữa à, ông anh bảo: không anh sửa phòng.
    Một tháng sau cậu ấy lên thì ko thể tin nổi vào mắt mình vì phòng nghe nhạc của ông anh trống trơn và thay vào đó là một đôi loa hãng thuộc hạng khủng long.
    Câu chuyện này rất thật như cách kể của Bác Hảolq đã kể cho em, và biết đâu cậu em hay ông anh đó vào đây có thể sẽ có câu phát biểu chính xác hơn.
    Câu chuyện cuối tuần cho các bác vui sau hổi tranh luận, ko nhằm mục đích thương mại hay PR nhé các cụ, còn đánh giá thì mỗi người sẽ tự nói, nếu bác Hảolq có vào đây chắc sẽ xác nhận câu chuyện bác kể cho em nghe hoàn toàn là sự thật :lol:

3. musique

musique Advanced Member

Cái này em đồng quan điểm với bác, đặc biệt là với Tannoy. Tương tự, cũng giống như đàn Guitar, Violon, Cello, thùng đàn cực kỳ quan trọng trong việc cho ra âm thanh hay.

Trước khi nhận xét chất lượng thùng hãng và thùng DIY cần có nhận định rõ ràng hơn về đặc thù của mỗi loại.
    Thùng hãng được hãng nghiên cứu, sản xuất và kiểm tra bằng những kỹ sư giỏi, vật liệu, thiết bị và tiêu chuẩn (+ bí quyết riêng) của hãng nên chất lượng sẽ ổn định và đạt đến một chuẩn nhất định của hãng đặt ra.
    Thùng DIY cần phân định rõ ràng giữa những người DIY thực thụ (em tạm gọi là nghệ nhân) với những người DIY không chuyên (Amateur) làm ra, có những sản phẩm DIY do những "nghệ nhân" thực sự làm ra có thể gọi là "exclusive hay premium" ngay cả đồ hãng cũng khó có thể sánh vì họ đầu tư tất cả tài năng, bí quyết và tâm huyết để làm ra nó (số này có thể rất ít và rất ít). Em có vài người bạn rất giỏi về nghề mộc và với họ, đóng một thùng loa so với những sản phẩm gỗ khác quá ư dễ dàng, có bản vẽ hoàn chỉnh là có thể đóng và họ đã đóng... chất lượng như thế nào các bác tự suy đoán hehe. Thứ 2 các sản phẩm DIY dù được làm từ một "nguồn" chất lượng cũng không thể ổn định, có những thùng có thể rất hay nhưng có nhưng thùng có thể không hay do nhiều yếu tốt chi phối.
    Riêng với nhóm em gọi là "nghệ nhân" thì việc DIY không gì phải bàn cãi bởi những sản phẩm của họ làm ra đã được đón nhận. Các audiophile không "xxx" chút nào, họ có đôi tai và tự mình kiểm định cho chất lượng. Riêng về thùng tannoy thùng "zin" của hãng và thùng "Nhật" vẫn được ưa chuộng hơn tại VN.

Câu hỏi thường gặp khi em có dịp tiếp xúc với các anh em bạn bè chơi nhạc khi biết mình đang nghe củ Gold là: "Thùng zin hay thùng tự đóng? ", câu hỏi này chắc hẳn phải có lý do :) .

4. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Không riêng bác Haolq đâu bác ? so ra về bác Haolq này em biết có khi hơn là bác biết đó
    và em tin câu chuyên bác nêu là sự thật cũng vậy không chỉ bác ấy và vẫn còn nhiều bác khác có thể bác chưa gặp nhưng bác cũng thấy là chỉ một thời gian ngắn lại sài đồ hãng
    Cái vong luẩn quẩn này nó không chỉ ám vào số phận một bác nào hết có thể đã có rất nhiều Anh Hùng thời nay đều dính phải chứ không riêng mình bác ấy đâu.

Nếu em có cặp West như của bác em sẽ phanh cái Xover nó ra và không sài đồ hãng cho bác coi
    rât tiếc là hoàn cảnh hiện tại không cho phép ,
    vì khi can thiệp được vào tới đây nói thật với bác là mấy cái cartridge vài " k " một cái hay gì gì mắc hơn sẽ ít tác dụng hơn nhiều trong so sánh chi phí và chất lượng
    cũng vây nhưng khi nghe một hệ thống DIY cớ lớn như Go-to chẳng hạn em đó bác nào phát biểu ngược lại đấy dù không biết nó hay, hay là dở nữa :lol:

5. hongcongdh

Em nói rồi: em vô tình ngồi cùng bác hảolq khi bác ấy về quê và bác ấy kể một câu chuyện tình cờ, thấy mọi người nói nhiều về Diy và hãng em cũng chỉ kể thêm câu chuyện làm gia vị thôi mà bác. :mrgreen:
    Em chưa bao giờ sài đồ Diy và thực sự chưa đủ bản lĩnh và trình độ để thực hiện việc đấy, cho dù em thấy một số hệ thống nhiều đường tiếng Western electric khủng của một số dân chơi thông qua mạng hoặc Youtube mà em rất thích. Cặp west SE trên Gon đã có bác nâng cấp cho cái Xover này, cái của em mới này hình như hãng cũng đã nâng cấp thêm phần này nên tốc độ đã nhanh hơn (em dùng WR se 3 thời kỳ nên có thể đánh giá tương đối) còn bác bảo em banh nó ra có mà toi, vì em biết gì đâu mà làm. Còn Cần, kim là cái em đang phải "ngộ" dần dần để đảm bảo một con đường của cái thú thưởng thức này bác ạ. Chứ bảo em mà can thiệp vào thì em cũng ko làm nổi, đợt vừa rồi em nhờ Diy cần banana bác thấy đấy: em vẫn chưa biết phải làm gì và bắt đầu từ đâu với nó. :D

6. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em chỉ nói với bác như lúc này ví dụ West giá khoảng cứ cho là ~ 20k đi nếu giờ này em có nó em cho banh xác cái Xover ra ngay lập tức
    Hãng upgrade em nghĩ là chưa đủ đô bác, sau đó phần vì phòng phành khác biệt nếu can thiệp được vô chính là can thiệp rất nhiều tới khả năng kết nối phòng và hệ thống ( tất nhiên mọi cái đều tới cái giới hạn nào đó )
    Bác Haolq này ngày xưa còn không có tin là LP chơi giải cao lại huyền diệu bằng CD player mờ, vì cái thông số CD player nó luôn khủng quá, lúc này em phải dẫn bác ấy đi nghe nhờ bác ấy mới chịu đó :lol:

7. hongcongdh

Thiên nga (hay là ngỗng bác Beck nhỉ :oops: em thấy hãng này có cái logo vậy hihi ) cùng TN nghe thật dịu dàng
    - Ôi cái 8000-MKII đẹp quá hic hic

8. hongcongdh

Thôi cụ ơi: cụ xác định gặp người yêu cũ nhất quyết ko rủ đi khách sạn thì mong gặp để hành hạ nhau làm gi :lol:
    Em hoàn toàn đồng ý với dòng bôi đậm nào đó với khoảng thời gian ngắn ngủi em chơi cái món quay quay này :D

9. musique

musique Advanced Member

Cụ thinhgia dấu nghề, để em tiếp tay xúi bậy cụ hongcongdh vậy :mrgreen:

Chương trình nâng cấp Xover của cụ hongcongdh:

Attached Files:

10. hongcongdh

:roll: Ngày xưa cụ chơi West sao cụ lại ko làm bậy trứoc em nhể :shock:

11. musique

musique Advanced Member

Chương trình nâng cấp Xover của cụ hongcongdh (tiếp)

Attached Files:

12. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Vụ này cũng cần có thời gian để chiêm nghiệm, sau đó khoảng một năm bác sẽ có các quyết định chính xác hơn thời kỳ hiện tại ít nhất là cho mình , không phải là cho người khác.

Vì món ăn có ngon tới đâu nếu không hợp khẩu vị của mình thì mình sẽ không khoái. cái cần là chọn cho mình đúng khẩu vị mà mình thích, chứ không hẳn là đồ nó dở.
    Những người chơi như bác em luôn đánh giá cao về các mặt dù bác có ở đâu, còn tiền bạc trong Audio là vô cùng và không thể so bì

( nhân thể em khuyên bác nên sắm thêm sợi dây thừng :lol: Kiếm cái table thật tốt DIY solid timber gấu càng hay cho cái máy nó có chỗ ngồi không nên để nó ngồi bệt như vậy )
    Những người chơi lâu năm việc này là tối kỵ chưa kể họ nhìn thấy còn biết được mình đang ngồi mâm nào ? :mrgreen:
    Cái này thuộc về ngôi thứ thôi nhé

13. hongcongdh

Theo như em biết bản SE phần Xover đã được nâng cấp so với HE, cụ có cái ảnh nâng xover của SE em chiều nay mới cởi áo em nó ra được.
    Đọc cái này của cụ em lại thấy thương thương vợ già của em, nó đã già đã xấu cứ bắt nó làm hàng xách tay nó sao làm nổi, mà có thể nó có thể xách được một lúc thôi biết đâu mình lại nhớ cái già, cái xấu của nó :cry:

14. musique

musique Advanced Member

Hehe cụ cho ý kiến sau khi nâng cấp x-over nhé. (riêng em tạm đang hài lòng với đồ hãng :lol: ).

15. beckham

beckham Advanced Member

Thien Nga thì đep bac nhi , nhung mà em thích ngỗng hon vì em van mê món ngỗng quay hàng buồm quê em :roll: tiếc ràng không còn nua .

Micro Seiki SX 5000 MK II đấy bác a , em này bây giò thất nghiep rồi ... Em thich choi Thien Nga va Ngỗng hon bác a. Thân Beckham

16. hongcongdh

@bác thinhgia: vì vấn đề mỹ thuật cao thấp thôi bác à, em đã sắm toàn gỗ thịt rồi, đặt cao thấp nhìn cho nó đẹp, mấy cái mâm ko cùng hãng nó khác nhau đặt trên cùng mặt nó ko đẹp lém. :(

17. hongcongdh

Em đang đeo headphone nghe Studer của bác, cái cảm nhận là Khô của dòng này chắc được Ngỗng và thiên nga nó bổ trợ hay sao mà sao ướt át quá à :mrgreen:

18. hongcongdh

Trong cách viết của em ko biết đã bắt đầu có dấu hiệu "tẩu chán vợ già chưa nhỉ" chắc phải tạm ngưng lại ko gõ nhiều đêm về nằm sáng mai là vác Tovit ra vặn lưng em nó thì chết, mà đúng là cụ "xúi bậy" thật :mrgreen:

Attached Files:

19. taolao

taolao Advanced Member

Bác ThanhVNS luôn giữ vững quan điểm nhỉ, chỉ khác là dẫn chứng và so sánh thì ngày càng chính xác hơn thôi.
    Sắp tới sẽ có chương trình đổi ngang thùng TN Shindo, Utopia, Shinkosha... lấy thùng TN Việt Nam DIY thôi. Vì TN VN nghe thì hay hơn loa hãng mà giá rẻ hơn nhiều. Sẽ được cả về vật chất và tinh thần.

20. beckham

beckham Advanced Member

Bác noi lam em tuong nhố mon Ngỗng quay , cu kiêu hang buồm quê em nay giò.

Em it choi CD nhung em thích chất am analog cua CD " đầy nôi luc "

Em nghi bác đi đúng đuòng đó " Môt hê thong âm thanh hay quan trong nhất la loa phai Chuân sau do la AMPLY > than ABC , nếu tất ca moi moi yếu to khac hay hon LOA ... Có le thất bai :mrgreen:

21. skr

skr Advanced Member

nhiều chiện, ra đình đi :lol:

Attached Files:

22. hongcongdh

Andy Payor người đã chế tạo nên mâm Rockport hàng khủng cũng cho rằng: Loa là thành phần quan trọng nhất của hệ thống và đã dừng sản xuất mâm đĩa than và ra đời các sản phẩm loa của rockport. Bản thân TN cũng vậy, dù là loa nguyên bản hay driver rời khi đã kết nối vào hệ thống dù lớn hay bé vẫn toát ra cái chất "tai loi" với người yêu thích dòng loa này nghe là nhận ra ngay, người chưa dùng có thể phát biểu "chán phèo" hoặc "tailoi hay nhưng chưa phải là tất cả" em cũng vậy đi nghe dạo rõ nhiều, vác loa nhiều hãng rõ nhiều thi thấy hợp cạ với tailoi hơn cả. Cái yếu tố đầu tiên đó là : Nó là dòng loa dễ được chấp nhận khi chưa đủ điều kiện về thiết bị phối ghép, thứ 2 càng cho nó ăn ngon nó càng hát hay. Với dòng loa khác nhiều khi "ngon, bổ, đắt, khủng" nó hót cho mình "Tẩu" loạn cả lên suốt ngày chỉ lo search, google xem người ta ghép thế nào cho hay, mệt mỏi thật sự. :eek:

23. beckham

beckham Advanced Member

Chuẩn MAN

Tang bác tấm anh

http://s1052.photobucket.com/user/demma ... ort=3&o=29

http://s1052.photobucket.com/user/demma ... ort=3&o=44

http://s1052.photobucket.com/user/demma ... sort=3&o=1

24. hongcongdh

Hic hic bác có cây Saec we 8000 đẹp quá, từ khi cụ thinhgia giới thiệu, bác LOK show lên em cứ nhìn thấy nó là người muốn phát sốt dù ko biết là đưa nó về kiếm gì gắn vào.
    Phòng nghe của bác thật hoàn hảo, ko biết bao giờ em mới có cái phòng rộng được như thế.

25. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nhìn hệ thống, xắp xếp cho máy ngoài yếu tố nhìn nó cũng ảnh hưởng tới hệ thống nhất định
    Qua đó có thể xếp hạng Mâm nào ?
    Bác nên xếp hai hàng nếu nhiều mâm cùng bãi đỗ :lol:
    không để chúng ngồi bệt nhất là mấy Cụ có tuổi :lol:
    em nghĩ là bác hiểu ý em

Share This Page

Loading...