Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Theo catalogue của Tannoy (theo máy) Glenair 15 đòi hỏi ampli từ 50w trở lên. Stirling thì chỉ đòi hỏi 30 w trở lên vì vậy AN Conquest có thể gần hợp với stirling hơn. nneus không đủ công suất thì sẽ thiếu bass.

A few to share

2. giahy

giahy Advanced Member

Bác ơi. Cả 2 cái Kegon và Kassai em thấy đều dùng 2 bóng 5687 + 2 bóng 6072 + 4 bóng 300B. Về hình thức chúng giống nhau tới mức độ nếu không nhìn model được ghi phía sau máy thì không thể phân biệt được đâu là Kegon, đâu là Kassai bác ạ.

3. Unison250th

Unison250th Advanced Member

Cặp Kegon mình thấy là mono block dùng tube 6SN7, hàng có vẻ làm sau này chứ không phải hàng thời xưa. Cái Kegon bác nghe chắc thuộc loại của Kondo tự tay làm. Đồ xưa của Kondo nghe nói ít có cái nào giống nhau. Có lẽ cái Kegon bác dùng thật là Kassai nhưng lại đổi tên là Kegon vì thế nên chỉ có 26 cái Kassai được phát hành.

4. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Hôm nghe một chuyên gia bán hàng của một cửa hàng lớn ở Hai bà trưng nói là phần lớn những người nghe prestige sẽ chuyển sang loại loa có nhiều giải hơn như kingdom hay Avantgarde (loa kèn của hãng Đức). Các nào có kinh nghiệm cho ít riviu về loa Avantgarde và so sánh với dòng prestige.

Thanks

5. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Thật là khập khiễng khi so sánh 2 loa khác nhau như thế, mỗi loại có cái hay riêng tùy theo gu, tiền và khả năng phối ghép thiết bị mà mỗi người mà chọn loại loa thôi bác
    Thân mến

6. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Vẫn biết thế bác ạ, nhưng vẫn xin được nghe phân tích của bác. Ta bỏ qua việc tài chính, mong bác phân tích gu nhạc của loại loa này. Em chưa được nghe nhiều nhưng thấy hình như cũng khá tinh tế và độ nhậy cao, hợp với single ended.

Kính

7. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Kingdom là dòng loa khủng của Tannoy cặp này cho tiếng bass hoành tráng trung cao tuyệt vời độ động cao theo em biết kingdom sản xuất ra để chơi mọi thể loại nhạc có một bài review đâu đó nói về sự hoành tráng của kingdom khi chơi nhạc giao hưởng
    về kingdom có kingdom 12, 15, 18
    Về phói ghép con này theo em phải là pow bán dẫn mạnh như Boulder hay krell, Marklevinson.... những pow khủng cho cổng suất class A cực mạnh. Còn về Tube chắc phải cỡ BAT VK-150SE mới chơi nổi
    Còn loa Avantgarde loa này độ nhạy rất cao, là loại loa kèn nổi tiếng của thế giới rất thích hợp với loại amply tube có lẽ không thích hợp với bán dẫn
    Cả hai loa đều là loa khủng và sẽ làm cho nhiều người tốn hao tâm lực và tiền của cho sự phối ghép
    Đặc biệt 2 loa trên đòi hỏi setup phòng nghe cực kỳ công phu vì thế đòi hỏi người chơi ngoài nhiều tiền bạc còn phải có kinh nghiệm trình độ và cả sự kiên nhẫn nữa

Thân mến

8. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Bác chí lí quá. còn Avantgarde nữa bác.

Thanks

9. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Avantgarde vs tannoy?

Kính

10. PDT

PDT Advanced Member

Bác cứ chuyển qua chơi Avantgarde đi, cho hết lăn tăn.

11. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Thanks for valuable advice; em chỉ muốn tìm hiểu để hiểu biết thêm thôi. Em chuyển sở thích sang dạy con cái học rồi không lắn tăn nữa.

Kính

12. Funktion one Vn

Funktion one Vn Advanced Member

Em vừa vác em WR về rồi. Đúng là Bass không hay, có thể phải chạy rà một thời gian. Nếu so với AN-E SEC em đang nghe thì WR nhìn hoành tráng hơn, Mid rất đặc biệt, Hi với em thế là ok nhưng nếu nghe nhiều thể loại khác nhau thì AN hơn hẳn ( amp em dùng Art-Audio model Carissa). Em đang chạy rà thêm, ko biết Bass có cải thiện được nhiều ko.

13. van-hepco

van-hepco Approved Member

Chào các bác fan Clup Tannoy em mới bập bẹ tập chơi Tannoy,hiện nay em đang phân vân giữa hai đôi tannoy cỏ 638 và 611MKII ,để đánh với am li Manrantz PM 14 SA mong các bác cho lời khuyên giúp đỡ .Đôi 638 họ hét 600$ mua đuợc không?Rất mong các bác cho ý kiến.Thanks

14. van-hepco

Em nhầm 638 họ hét là 800us

15. dongzoang

dongzoang Approved Member

Xin các bác cho ý kiến về em MERCURY F4 này ạ:
    http://dientutienthanh.com/?view=detail&id=348
    So sánh em này với Jamo C607 thì sao ạ? Em định sắm 1 bộ loa nghe được chứ cũng chưa nghe và hiểu nhiều lắm đâu ạ, cám ơn các bác!

16. dongzoang

dongzoang Approved Member

Không có cụ nào rộng lòng trả lời hộ em cái à, hic hic

17. PDT

PDT Advanced Member

Có lẻ ae ít ai sử dụng loa này, do đó không trả lời cho bác được.
    Bản thân em đã sử dụng cặp loa đời trước là Mercury M4, so với tầm giá 500USD em nghĩ cũng tốt, có chất âm Tannoy tuy tiếng nông và sáng thiếu chi tiết (nhưng không tươi) hơn các dòng prestige, hợp với thể loại nhạc vocal, pop nhẹ. Có thể ghép với AMP như Denon, Sansui...sẽ ra âm thanh tươi vui, rất nhạc tính.

Còn về so sánh giữa Jamo & Tannoy, có lẽ bác phải trực tiếp nghe thử, rồi biết mình chọn hãng loa nào, quyết định là ở bác.

Chúc bác chọn được cặp loa tốt.
    Thân

18. van-hepco

Em mới mua đôi tannoy cỏ 638 nhưng sau loa là Ma de in UK,như vậy có là loa zin không? UK là nước nào mong các bác giải thích hộ.Thanks

19. MUATHUVANG

MUATHUVANG Advanced Member

Vương quốc Liên hiệp Anh và Bắc Ireland (tiếng Anh: United Kingdom of Great Britain and Northern Ireland, tên gọi ngắn là United Kingdom, viết tắt là UK) là một quốc gia nằm ở phía tây bắc châu Âu. Vương quốc Liên hiệp Anh và Bắc Ireland bao gồm 4 phần chính là Anh (England), Scotland, Wales và Bắc Ireland. Ngoài ra Vương quốc Liên hiệp Anh và Bắc Ireland còn bao gồm một số hòn đảo và quần đảo khác tại nhiều nơi trên thế giới.

20. van-hepco

Cám ơn bác

21. tuananhq7

tuananhq7 Advanced Member

EM CŨNG MỚI TẬP NGHE NHẠC KÈN VÀ VOCAL/ CÓ BÁC NÀO BIẾT LOA TANNOY T225, NHƯ HÌNH EM ATTACH TRONG ĐÂY THÌ THÔNG TIN CHO EM BIẾT NHÁ, EM ĐANG TÍNH NHỜ 1 NGƯỜI BẠN "OOC ĐƠ" KHOẢNG $1000 CHƯA BAO GỒM CÁC CHI PHÍ /NHƯNG MÀ EM NGẠI CÓ THỂ VỀ ĐẾN VIETNAM CƯỚC THUẾ NK VÀ VẬN CHUYỂN NHIỀU KHÔNG CÓ AFFORD NỔI, NẾU TRONG NƯỚC CÓ BÁN THÌ TÌM MUA CŨNG ĐƯỢC/ CÁC BÁC CHO EM KHÁI NIỆM VỀ GIÁ CẢ VÀ CHẤT LƯỢNG CỦA CẶP NÀY NHÉ! XIN CẢM ƠN

22. Trí Nguyễn

Trí Nguyễn Advanced Member

Các bác Tannoy fan club ơi bên topic HỘI YÊU THÍCH ÂM THANH ĐÈN đang có hình ảnh và nhận xét liên quan đến Tannoy kìa :lol: :lol: :lol:

23. PeterPan

PeterPan Advanced Member

Đôi loa này còn có tên là Mayfair sản xuất vào khoảng những năm 1978-1982, T225 dùng 2 củ loa, 1 củ loa đồng trục 10 inces 2528, 1 củ loa bass 2500 ABR, nón loa và gân loa được làm bằng nhựa tổng hợp. Cách đây vài năm tại một số cửa hàng ở phố KT cũng có bày bán, em cũng đã nghe thử dòng loa này (gồm cả loa T165 Chester và T225). Về âm thanh của đôi T225 theo em chỉ còn giữ ít chất Tannoy, tiếng hơi khô, kém chi tiết hơn những đời loa Monitor trước đó (Gold, red, Super Gold, Super red Monitor) cũng có thể do củ bass 2500 đi kèm (cái này chắc do em quen nghe loa Monitor rồi). Loa này có vẻ nghe hợp với pop rock hơn là jazz, vocal,..
    Về giá cả thì cách đây vài năm đôi T225 bán tại VN cũng khoảng gần 1k, chắc giờ có giảm chút chút, vì vậy nếu bác mua ở nước ngoài khoảng 1k rồi ship về thì chắc là đắt rồi. Giá những đôi này ở nước ngoài Canada, Anh chỉ khoảng $500-600.

24. conheomap

conheomap Advanced Member

Em vừa mua đôi Tannoy 611MkII nhưng đang kô biết dùng amp để đánh.Đang ngắm nghía CambridgeAudio P40 kô biết có được kô? Nhờ các bác tư vấn giúp

25. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

marantz pm-99se hay chơi đèn Push-Pull 30watt trở lên
    Thân mến

Share This Page

Loading...