Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. tungh

tungh Advanced Member

Vâng, để em thử mặc cả xem giá đó có mua được không!

2. PDT

PDT Advanced Member

Bác kiếm 1 cái ampli đèn mà chơi :D

3. tungh

tungh Advanced Member

Cảm ơn bác, amply đèn có lẽ sẽ là lựa chọn của em vì cặp loa này độ nhạy khá cao (91dB) mà giá cả có khi dễ chịu hơn bán dẫn. Phiền bác tư vấn cho em 1 cái amply đèn được không?

4. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

Amp đèn thì chọn cái thật ngon nha bác, đồ vớ vẩn sẽ nghe chả ra gì đâu :lol: bác chơi đèn sẽ còn khổ dài dài với con loa đó đấy

5. tungh

tungh Advanced Member

Bác giới thiệu cho em vài cái đi nào :( Em đang tính nhờ bác Kiên Audio giúp em 1 tay!

6. Audiohell

Audiohell Advanced Member

Chào Bác
    Stirling HE em mua mới (giá lúc đó là 2700usd). Ban đầu em đánh bằng Audionote P3 nhưng nghe không có lực, sau đó em đánh bằng Audio research VT 130 thì lại dư quá. Bây giờ em đánh bằng MC275 (CD ayre CX 7e đánh trực tiếp vào) thì tạm ổn.
    Hiện nay em đang tìm Pre cho em MC275
    Stirling HE em đánh gần 1 năm âm thanh mới cải thiện (mỗi ngày em nghe khoảng 3 giờ với âm lượng bình thường). Lúc đầu em muốn bán quách cặp loa cho xong nhưng em nó cứ ngày càng đẹp ra làm em không nỡ và đến nay có lẽ đã sống chung được.

7. Audiohell

Hồi mới mang stirling về em cũng bị trường hợp tiếng Bass bị ù (một phần do phòng của em). Tuy nhiên sau khi nâng cấp thiết bị, dây dẫn và lọc nguồn tiếng bass cải thiện rõ rệt. Em cũng đã mượn thử những dây và lọc nguồn cao cấp hơn thì thấy càng cải thiện nhiều hơn (đợi chừng nào có tiền sẽ mua. Hic).
    Em thấy em stirling này hơi ỏng ẹo và đòi hỏi phải được đối xử xứng đáng thì mới trổ hết hương hoa.

8. Audiohell

Em stirling HE này có cọc nối ground. Em thấy nếu không sử dụng nó thì tiếng bass chẳng thể nào cải thiện được. Trên loa còn có các cọc điều chỉnh âm lượng tép, nhưng ở nhà em thì chỉnh ở ngay giữa thì tiếng vocal là hay nhất. Hồi trước em cũng đã thử chỉnh tới chỉnh lui nhưng nay em nhận ra nên để ở giữa là hay nhất. Nếu âm thanh có vấn đề gì thì nên cải thiện các vấn đề khác sẽ căn cơ hơn.

9. Audiohell

Stirling HE em đã thử cắm dây loa vào cầu tép thì âm thanh rỏ ràng sống động, cắm vào cầu bass thì tiếng bass gọn nhưng tép không chi tiết. Hiện nay em đấu dây vào cầu tép (mà hình như trong cataloque nó cũng vẽ như vậy) thì hợp nhất. Cứ mội lần thử như vậy em lại phải nghe cả tuần sau đó đổi lại, làm nhiều lần mới chọn ra được cái phù hợp nhất với mình. Em stirling thật là đỏng đảnh.

10. tungh

tungh Advanced Member

Rất cảm ơn bác về short review của bác về Stirling HE. Quả thật em kết nó lắm rồi nhưng vẫn còn băn khoăn về vấn đề phối ghép. Em đã nghe thử Accuphase E-530 đánh, nguồn âm là Marantz 16D, dây Kimble, ấn tượng là 2 từ em muốn nói đến. Vẫn biết Accuphase rất nịnh tai nhưng HE vẫn thể hiện rất cá tính... Tannoy vẫn là Tannoy, nghe rồi khó bỏ, đặc biệt là dòng Prestige... Em sẽ nghiên cứu tiếp...
    Thân

11. Audiohell

Chào bác
    Thật sự là acc 530 đánh với tannoy không chỉ stirling mà em đã nghe với turnbery cũng rất hay. Tuy nhiên em lại thích nghe tannoy đánh với đồ đèn nghe tự nhiên hơn, các tiếng hài ngân vang hơn, đánh với SS em thấy âm thanh hơi sạch hơi lạnh quá.

12. dongsongbac

Thay nguồn âm Marantz CD16 bằng teac 25xs đi sẽ phê hơn nhiều nếu khá hơn nữa chơi bằng Wadia thì thôi rồi lượm ơi bác CD16 chưa xứng đẳng cấp để phối ghép Acc E530 và Stirling
    Chúc bác vui

13. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Để kiếm được single end đánh với prestige rất khó, audio note PSE 18w/c cũng gần chục nghìn mà có vẻ cũng không đủ công suất (min 50 W recommended by tannoy). Sao ta không dùng biamp nhỉ; 1 quả 300b như sunaudio trị mid + trép và một quả bán dẫn hay PP trị bass nhỉ?

Kính

14. musique

musique Advanced Member

To bác Audiohell: em đang ghép Turnberry SE với E530, bác cho em hỏi bác nối mát chổ cọc loa thế nào ạ, thanks

15. Audiohell

Chào bác
    Em nối dây ground hai cách:
    - Nối vào cọc ground của amp
    - Nối vào cọc ground của nguồn điện.
    Ở nhà em thấy nối vào cọc ground của nguồn điện âm thanh nghe hay hơn (em cũng không biết tại sao).
    Bác lưu ý dây ground cũng phải chọn dây tốt một chút và đủ to.

16. morningvn

morningvn Advanced Member

Các bác cho em hỏi thông tin về thông số của Tannoy BALMORAL, chất âm và cách phối ghép? Thks

17. Audiohell

To bac Tungvu: Em thấy tannoy prestige serie thường chỉ có 1 loa đồng trục và cầu bass cho mid và bass luôn nên nếu sử dụng amp SS đánh cầu bass em sợ tiếng mid sẽ không hay. Mà phối hợp giữa 2 amp SS cầu bass và SE cầu tép sẽ rất khó để cho ra tiếng mid hay.

18. Tungvu

Tungvu Advanced Member

thanks bác Audiohell

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghe bác nói có vẻ sức khỏe cũng ok đó,

vậy tại sao bác không kiếm dòng Monitor mà chơi cho dễ ghép?mà chọn Turnberry với Stirling làm gì?Mấy cặp này không dễ ghép,nếu có được phối ghép tốt thì Em thấy là cũng không thể hơn dòng Monitor được.

20. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Ôi bác biết cả sức khỏe của em à; yếu lắm rồi so với ngày xưa... nhiều lúc chỉ đủ gật gù nghe nhạc thôi. Em dùng Yorkminster, lúc đầu nghe hay, bây giờ vẫn hay, tuy nhiên thấy hình như nó hơi agressive quá. Em vẫn thích tannoy nên chắc sẽ suy nghĩ về lời khuyên của bác.

Kính

21. thinhgia

thinhgia Advanced Member

He he.Mấy ông bác sĩ cũng hay dùng phương pháp chẩn bệnh kiểu ni đó bác :lol:
    Mấy cặp trên nó có thể rất đẹp,nhưng dễ trầy da xước vảy lắm bác.chơi mấy cặp Monitor tuy nó đã trầy xước nhưng nếu chọn cặp còn đẹp thì cứ mải thoái sài thôi,dễ ghép,hay mà không hỏng túi.Nếu nghiện rồi đâu có dễ cai phải không bác?

22. teochedl

teochedl Advanced Member

các bác cho em hỏi ampli nào đánh super red monitor 15X tối ưu nhât ????

23. dongsongbac

em đang ghep Tannoy 12 với 300b mà nghe phê nòi hết ra đây nè bác, em chả hỉu ra nàm thao khi các bác nói ghép 300b tannoy hem có bass, phối ghép của em bass nghe phê muốn chít nun nà

24. PDT

PDT Advanced Member

Ampli 300B của bác này cực khủng luôn, ghép vô cái gì mà chẳng hay.

25. dongsongbac

ặc em đâu phải Israel đâu mà anh PDT lại khủng bố Rocket em thía :p

Share This Page

Loading...