Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Sau một thời gian dài chơi tannoy em rút ra như sau: Tannoy, nhất là dòng prestige, nhạc tính cao nhưng nếu không đầu tư đầy đủ vào các thiết bị đi kèm thì nhiều lúc nghe hơi đần (nếu đi với âm li đèn) và phừng phừng như loại loa rẻ tiền (nếu đi với SS). Vậy ngoài CDP, amp, đây dợ, điện đóm là rất quan trọng. Để nghe nhạc hay thì nhạc tính là rất quan trọng (musicality) và nếu được cả tính chính xác, rõ nét (high fidelity-hi fi) nữa thì mới toàn vẹn. Tannoy prestige có được yếu tố căn bản là nhạc tính, vậy ta phải phối ghép sao để tăng thêm tính hi fi. Em nghĩ mình ít nhiều đạt được điều đó khi ngoài CDP, amp, em rất coi trọng speaker cable, dây nguồn, lọc nguồn. Khoản đầu tư này cũng khá đáng kể nên em nghĩ nếu ai đó chỉ nnghĩ mua loa xong là thôi thì không nên mua tannoy.

My two cents

2. tantan

tantan Advanced Member

Em lạI nghỉ khác bác,bất cứ loại loa nào cũng vậy,dòng nào cũng làm từ thấp lên cao,nếu Bác lỡ rước em hoa hậu về thì tất cã mọi thứ đếu cao cấp hết và ngược lại,có bao giờ Mai phương Thúy đi e đạp bao giờ đâu :lol: :lol:

3. tungh

tungh Advanced Member

Em đồng ý với hai bác, chính vì thế mà đến giờ em vẫn chưa dám xuống tay cho cặp Stirling :(

4. PDT

PDT Advanced Member

Sắm MPT trước cái đã, từ từ sắm xe hơi sau

5. nquockhanh

nquockhanh Advanced Member

Nếu bác thích chất âm của Tannoy thì "chơi" luôn đi bác không hối hận đâu.Về việc cho" xứng vai vừa lứa"thì phải từ từ chứ làm liền một lúc thì "đuối" lắm.Em xin gia nhập với Memories HW ạ.

6. napovo

napovo Advanced Member

Chào các bác,

Em tìm được định mua 1 đôi loa Tannoy Venus. Ông bán hàng nói hình như ông đã thay cái Woofer rồi nhưng ko nhớ vì ông ấy có nhiều loa quá, ko nhớ đã thay loa nào.

Vậy các bác có biết có cách nào kiểm tra xem đã thay hay chưa? và nếu thay như thế thì có nên mua ko ạ? Ông ấy đòi 300$ thì có mua được ko ạ? Hình của nó đây ạ.

7. gel2

gel2 Approved Member

chào cả nhà, e đang định nâng cấp 1 bộ loa tannoy, tình hình lượn qua 1 số thấy có đôi tannoy T125 khá đẹp , đang có ý định ghép với con Luxman L530 ko biết có ổn ko? bro nào đã sử dụng qua cho e xin chút ý kiến. Và bây giờ giá cả của đôi này vào khoảng bao nhiêu là đẹp à? cám ơn cả nhà :D

8. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Em cũng vừa mua đôi GRF Memory HW bác đánh với Amply nào vậy cho em vài ý kiến với

9. nquockhanh

Em đánh với pow bán dẫn và pre đèn nghe cũng tốt,chưa có điều kiện mượn pow đèn về thử.Dây loa và tín hiệu VDH có lẽ chưa làm đôi loa "lòi"ra hết.Các bác có kinh nghiệm tư vấn em cái.
    CDP TEAC 25XS
    PRE 8233 của Feeling
    POW Gryphon S100
    Int Intergration,spk MagnumVDH
    Cáp nguồn Dũng audio,VDH
    Em chả biết rì viu rì viếc gì,vẫn thấy chưa 'nổi da gà' như vài bác thường bảo,chưa được nghe bộ dàn tham chiếu nào nên chưa so sánh được.Văn vẻ của em lũng cũng các bác đừng chấp .

10. hamzui

hamzui Advanced Member

Em thấy có 1 bác chơi với 300B SE. Hay hay ko thì em ko biết vì lúc tới chơi thì bác í chưa vác 300B về :D

11. de_men

de_men Advanced Members

Trước tiên các bác cho em xin gia nhập Tannoy fanclub với ah.
    Kế đến em xin các bác vài lời khuyên cho việc nâng cấp bộ dàn stereo của em.

Bộ stereo của em trước đây là (em nghe được gần 2 năm rùi ah):
    - Loa: tannoy DC200
    - CDP: Marantz 94LTD
    - Pre-Pow denon 1000-1500

Hiện tại em đã bán cặp pre-pow, đang nghe với amp đèn Tùng Của :( . Dự định nâng cấp Tannoy dòng lớn hơn và sẽ thanh lý dàn cũ. Tổng ngân sách sẽ vào khoảng 2500$. Như vậy các bác tư vấn cho em với về dòng loa Tannoy trong tầm giá này và các thiết bị phối ghép đi cùng với ah.

Em chủ yếu nghe Jazz nhẹ vào ban đêm. Sở thích em là tắt đèn tối thui ngồi nghe nhạc 1 mình :(. Nếu có được cái lung linh của amp đèn thì tuyệt các bác ah.

Xin các bác nhín chút thời gian vàng bạc để ý tới em với ah. Cảm ơn các bác

P/s: em đa đoan, lại cũng thích chất còi nữa, nhưng tự nhủ kinh tế khủng hoảng nên ko vượt quá ngân sách được.

12. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Spam lần nữa bộ của em cho tannoy Fan club đỡ tẻ.
    CDP Wadia
    Pow BAT VK 55
    Pre BAT VK 32SE
    dây nguồn: all cardas
    dây tín hiệu VDH, nordost all balance
    dây loa Nordost heimdall.

sau khi có pre nghe tốt hơn.

Kính

Attached Files:

13. musique

musique Advanced Member

Các bác có kinh nghiệm về Tannoy cho em hỏi, với Tannoy dùng Speaker cable của hãng nào là hợp và hay nhất ạ? thanks

14. PDT

PDT Advanced Member

Audio Note Kondo KSL cho cầu trên, Nordost Vahalla cho cầu dưới bác ạ.

15. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Mình thử nhiều cuối cùng dùng nordost heimdal biwire vì thấy rộng, chi tiết (tanno rất cần chi tiết). Nói chung tannoy hợp với dây bạc, bọc bạc vì dây trong loa từ trước tới đời SE cũng là VDH bọc bạc.

Tuy nhiên nếu có điều kiện chơi Audio Note Kondo KSL và Nordost Vahalla như bác PDT thì nhất rồi.

Share

16. PDT

PDT Advanced Member

Dây bọc bạc thì dùng chung cho cả 2 cầu rất hợp với Tannoy, dây toàn bạc thì mất nền, thiếu bass, dây toàn đồng thì dãi cao, dãi trung không hay, không hợp với Tannoy.

17. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

em chơi toàn dây củ chuối toàn bằng đồng không ai nói thiếu chi tiết nhỉ :lol:

18. PDT

PDT Advanced Member

Có thiếu chi tiết bác cũng đâu có biết, bác thay dây mạ bạc đi thôi, nếu không thì phí ampli 300B hàng khủng bố của bác lắm :D

19. dongsongbac

ặc ặc xỏ xiên thấy ớn :evil:

20. PDT

PDT Advanced Member

Bác này không post bài thì thôi, khi post toàn pháo người ta không vậy :roll: , bữa nào cho bác mượn 1 cặp tụ nối tầng ngoài đất trong bạc nghe thử coi có phê không nha.

21. dongsongbac

chật chật tha cho em....Please forgive me :lol:

22. quad

quad Advanced Member

Share[/quote]
    Dây bọc bạc thì dùng chung cho cả 2 cầu rất hợp với Tannoy, dây toàn bạc thì mất nền, thiếu bass, dây toàn đồng thì dãi cao, dãi trung không hay, không hợp với Tannoy.[/quote]

Các bác cho em hỏi ké một chút. Chẳng là em đang loay hoay nâng cấp dây tín hiệu, dây loa cho bộ của em dùng SGM 12X và Sun 300B thì trong khoảng $300 dùng dây nào (tín hiệu và loa) là hợp nhất? Xin cám ơn.

23. PDT

PDT Advanced Member

Bác thử so sánh 2 cặp dây tín hiệu Audio Note Konde với VDH Jubilee xem mèo nào cắn mỉu nào nhé.

Thân

24. quad

quad Advanced Member

Cám ơn bác P D T. Hiện em đang dùng loại lèo bèo lắm, em sẽ tìm và thử 2 loại trên. Còn lây loa nữa bác ơi :D bác cho em ý kiến luôn đi ah.

25. nquockhanh

Chào bác P.D.T ,cho em hỏi loa Tannoy Memories HW của em có một cầu loa thì nên sử dụng dây nào là tối ưu,nếu sử dụng int.Audio Note như bác tư vấn ở trên.Em chưa được nghe nhiều loại dây nên khó so sánh ạ.Em đang sử dụng dây int.,spk của VDH.ạ.Em có đọc một vài bài của bác về dây và rất ấn tượng về kinh nghiệm của bác.Tks.

Share This Page

Loading...