Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. musiccomer

musiccomer Approved Member

Các bác cho hỏi tannoy 15" công suất bao nhiêu w ạ? ghép với apl accu thì dùng loại nào? Thank các bác rất nhiều!!!

2. litono

litono Advanced Member

Tannoy nên đánh amp đèn bác ạ. :D

3. musiccomer

Thank bác! nghe nói accu class a gần giống đèn nên sài được với tannoy, có đúng vây không hả bác? thank bác nhiều

4. PDT

PDT Advanced Member

Bác dự tính đầu tư bao nhiêu tiền cho cặp loa, cho ampli & CD, bác thích nghe loại nhạc nào...để anh em tư vấn cho bác.
    Thân

5. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

Kinh nghiệm bản thân em
    300B gấu vào (cái này quan trọng đây)
    CDP : Wadia mà chơi
    Chủ quan thui nhé :p

6. PDT

PDT Advanced Member

nghe lời bác này, rao bán loa lúc nào không hay :lol:

7. dongsongbac

:lol: :lol:

8. owen

owen Advanced Member

Cám ơn bác rất nhiều.

9. lacthien81

lacthien81 Advanced Member

Mí bác cho e hỏi con Tannoy Mecury F4 nghe có hay ko vậy, thank.

10. PDT

PDT Advanced Member

Tannoy Mercury F4 là dòng loa đời thấp & mới ra của TN, giá cả dễ chịu khoảng vài trăm usd, theo em bác kiếm các dòng cao hơn 1 chút, nhưng second hand như: Revolution. Senys, 607, 609...âm thanh sẽ hay hơn.

Thân

11. musiccomer

Hi bác P D T! Tôi định đầu tư hàng 2nd hand dưới 2000 $ cặp loa, cũng dưới 2000$ cho AML tích hợp, còn đầu đọc thì chưa nghĩ ra. Nhờ bác chỉ bảo.

12. musiccomer

Quên mất, tôi thích nghe classic bác ạ

13. dongsongbac

2000$ cho cặp loa : Gold 12 (hơi khó đây)
    2000$ amp : 300B hay 2a3 (tiền này tậu được bộ tương đối nhưng chưa phải gấu)
    2000$ CDP Wadia hay Esoteric (cũng hơi khó nốt)
    Ném đá đại dùm bác
    thui em té đây :p

14. lethuc

lethuc Advanced Member

Xin chào bác PDT qua theo dõi trên forum thấy bác rất rành phối ghép tannoy xin phép hỏi bác hiện tại tôi đang dùng tannoy tunberry se cho phòng 4x5= 20m2 nếu muốn nâng cấp loa thì nên lên loa tannoy gì xin cám ơn

15. lacthien81

lacthien81 Advanced Member

Thank bác đã góp ý, có gì còn nhờ bác giúp đỡ. :D

16. PDT

PDT Advanced Member

Bác quá khen rồi, làm em áy náy quá, em có biết gì đâu, chỉ giỏi spam thôi, biết 1 nói 10 thôi ạ :oops: .
    TN Turnberry SE là loa hay và cũng phù hợp với diện tích phòng của bác, tuy nhiên đây là loa nhỏ 10", nghe chưa ấn tượng so với dòng loa 15".
    Nếu bác chưa ưng ý & muốn nâng cấp loa, thì dĩ nhiên bác phải chọn đời cao hơn, đắt tiền hơn, củ loa to hơn. Nếu bác vẫn muốn chọn dòng loa TN đời mới thì theo em, em sẽ chọn Canterbury 15" HE hoặc SE. Canterbury HE em cũng từng chơi qua, là loa rất hay, nghe kèn & vocal rất phê, bass mạnh mẽ, trường âm tiến gần với người nghe. Tuy nhiên bác phải xử lý phòng nghe cho hợp lý để tránh dội tiếng bass.

Thân

17. musiccomer

Nghe Canterbury HE thì thôi rồi, nhưng giá của nó cũng thôi rồi khoảng 14.000 US$.

18. lethuc

lethuc Advanced Member

Rất cám ơn tư vấn của bác , em chỉ mới bắt đầu nghe nhạc có mấy tháng thôi nên hiểu biết hết sức hạn chế . Em nghe nói W.R cần phòng to và đồ phối ghép cho nó hay rất tốn .
    Em đang thích dòng canter các Bác cho em hỏi thêm các đời canter : HW ( 7.2K) HE ( ? ) SE new ( 13 K ) thì sự chênh lệch về chất âm như thế nào và có xứng đáng với số tiền chênh lệch giữa các đời không ạ , thanks
    P/S : em nhờ tư vấn trong tannoy fan club có được không ạ hay phải chuyển sang tư vấn hỏi đáp

19. Congcobe

Congcobe Advanced Member

Khoảng 10.500$ à bác ơi...giá đó nghe được nhỉ :lol:

20. Congcobe

Congcobe Advanced Member

Mình đang nghe cặp memory chẳng biết đời nào,thấy đằng sau lưng có tem chử teach của nhật các bác nào biết tư vấn dùm cảm ơn

21. musiccomer

Bác congcobe ơi, cho hỏi giá 10.500$ canterbury là hàng mới 100% hay chạy lướt rồi, tôi có ghé qua mấy của hàng ở cả SG và HN kể cả trên mạng của tannoyvietnam nó hét khoảng 13.000 $.

Các bác cho hỏi cặp accu 500L (270w x 2ch) đời 1989 và 270V đời 1991 đánh với canter thì thế nào nhỉ, tôi có ông anh định nhường lại cặp accu đó còn nguyên bản giá 4000$.

Nhờ các bác cho ý kiến nhé, xin cảm ơn các bác nhiều!

22. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Accuphase thì ít nhất cũng class A như E 530, đừng AB. Đèn còn hay hơn ngay cả khi rẻ hơn E 530.

Kính

23. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Có một bác nhận xét về tannoy em rất tâm đắc nên copy lại. Tiện đọc lại nên post lại để các bác tham khảo:

Trích dẫn:

"Các bác tranh luận hăng quá, lâu quá, nhiều quá , mà chưa đến hồi ngả ngũ. Thôi thì em đã lỡ bỏ công đọc mỏi con mắt bên trái, nhặm con mắt bên phải choi hết mấy trang trên rồi thì cũng xin nhí nhố một tý cho vui hen

Nhắc đến Tannoy, một nhãn hiệu loa làm điêu đứng không biết bao nhiêu audiophile, là người ta lại phải nói đến một dòng loa đầy cá tính. Có thể bạn không yêu Tannoy chỉ vì bạn không cảm thấy hợp với bạn mà thôi. Nhiều khuyến cáo của các dân chơi cũng chỉ ra rằng, không phải ai ai cũng hợp và yêu Tannoy, không phải loại nhạc nào cũng phù hợp hết. Nhưng khi được phối ghép tốt và thể hiện đúng gu nhạc, đây là một đôi loa đầy cá tính.

Vậy thì các ưu điểm của Tannoy là gì, em xin hóng hớt nhe :

- Âm hình của hệ thống thật vững và ấn tượng (có lẽ do cấu tạo đồng trục). Sự hiện diện của ca sĩ, nhạc công ở mức độ vừa phải, không quá lấn lướt như các dòng loa còi, không quá phô trương như các đời loa cột của một số hãng VD: B&W.

- Tiếng mid sang trọng, quý phái. Điều này bạn chỉ cảm nhận được khi nghe và so sánh, tiếng mid của Tannoy thật sự lôi cuống với thể loại nhạc jazz, vocal.

- Độ tương phản của âm sắc được điều tiết ở mức độ vửa phải, tạo cảm giác êm ái, du dương khi nghe nhạc, không quá sắc nét, bén ngọt như các dòng loa khác. Điều này đôi khi tạo cảm giác thiếu độ động cho loa.

- Sự thư thái và "tĩnh" khi trình diễn: yếu tố này cực kỳ quan trọng cho người nghe thấy rõ các chi tiết tinh tế trong bài nhạc, tạo cảm giác thư thái cho người nghe.

Như vậy, Tannoy có hợp với bạn hay không nếu bạn thích thư thái, êm ả, không để ý nhiều đến âm thanh phụ, nếu bạn thích "lắng nghe", Tannoy sẽ là người tình ưng ý.

Dòng loa nào cũng có ưu và nhược điểm, có khi ta thích một cô gái chỉ vì một nụ cười có duyên, vậy sao ta không mỡ lòng với Tannoy.

Vài lời quàng xiên của newbie, có gì sai sót xin các bác đại xá."

24. LinhTran

LinhTran Advanced Member

Đúng là nhận xét này đi vào bản chất của Tannoy. Thể loại này hợp với những người thích sống nội tâm và suy ngẫm. Vào một buổi tối mùa đông với mưa phùn rả rích ngoài ô cửa sổ, trong căn phòng ấm áp và ly trà nóng trong tay nghe Bằng Kiều với ca khúc "Ngày mai tôi đưa em" hay Bảo Yến với "Thôi thế thì chia tay" thì đúng là chỉ có .... phê không thể nào chịu được các bác ạ. Hơi cải lương quá phải không các bác :D :D

Tôi đang nghe đôi Gleanair 15", kéo bằng AudioAnaloge Maestro và TEAC 25 Xs thấy rất ưng ý rồi, tuy nhiên chưa nghe thử với 300B bao giờ cả. Khi nào tiện thì bác TungVu cho tham quan va nghe thử bộ Tannoy của bác nhé, nhà tôi bên Linh đàm cũng gần Định công nhà bác.

25. Ton That Anh Chuong

Ton That Anh Chuong Advanced Member

thấy các Bác bình luận về Tannoy nghe mà cũng phê luôn. Thôi thế thì em chuyển sang Tannoy!

Share This Page

Loading...