Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Càng dùng tannoy càng thấy mê. Bác nào thích nhạc vocal/jazz, sax thì vô đại đi. Lúc đầu có thể hơi lăn tăn một tý nhưng tìm tòi phối ghép một thời gain là lên đỉnh ngay. Tannoy phối ghép tốt sẽ cho ta âm thanh rất analog: nhạc tính, dầy, mềm mại, không gian tốt, không phô trương.

Share

2. Ha

Ha Approved Member

[Tôi đang sử dụng cặp Tannoy SRM ,có người cháu cho mượn cặ super tweeter SP50. Khi câu loa tôi để tai sát loa nhưng không nghe gì hết(rất chăm chu). Nhưng khi cho hát tôi thấy thay đổi hoàn toàn, tiếng trble lung linh bay bổng. Tôi không hiểu nguyên lý , Xin các cao thủ giải thích cho.cám ơn

3. tuluck

tuluck Advanced Member

chờ mãi ko bác nào giúp .em mua đại little gold về . nghe nhạc chậm thấy rất tốt nhưng cho loại nhanh nhanh 1 tý vào thấy nó như chiếc xe đi vào đường có nhiều ổ gà vậy . hơi buồn tý ah nhưng ko sao em sẽ mượn cái amp khác về thử có j sẽ báo cáo các bác sau nhé

4. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Tannoy không phải thế mạnh ở nhạc nhanh bác ạ.

5. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Cái này em đọc trong trang TN đàng hoàng đó ạ!
    "The SuperTweeterTM not only resolves fine detail of high frequency notes up to 44kHz but also effectively enhances the listening experience even at lower frequencies.
    This is because music contains transient information and rich harmonics beyond the range of human hearing for pure tones. For instance, even bass notes have leading edge transients reaching 30kHz. "

6. quang hung

quang hung Approved Member

Chào bạn, theo tôi hiểu đúng là dòng loa chúng ta đang ưa thích có một nhược điểm như vậy, đặc biệt là dòng loa TN cổ. Nếu quả thực mình thích chất âm và kiểu dáng của nó thì nên mua và chơi, quá trình sử dụng và nghiên cứu tìm tòi sẽ giúp ta có những trải nghiệm của mình, khỏi cần ai tư vấn. "..chờ mãi ko bác nào giúp.." theo mình, đó là chuyện bình thường, muốn giúp cũng cần phải có kiến thức, cứ tư vấn linh tinh theo cảm tính e là không ổn hehehe! không phải ai cũng đủ kinh nghiệm và kiến thức tư vấn những vấn đề khoai như vậy đâu vì cao nhân thì hiếm mà tục nhân thì nhiều!!!

7. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Bác Quanghung cứ làm khó khăn mọi chuyện lên, phức tạp hóa những cái đơn giản; nói như bác thì không cần cả cái 4rum này và mọi người cứ tự trải nghiệm. Đơn giản là ai dùng tannoy rồi thì thấy thế nào nói thế ấy để cho "khổ chủ" tự đúc rút, ý kiến nào là đúng, ý nào là nông cạn. Thành thực em cũng học nhiều ở 4rum này, hồi đầu thấy cái gì cũng đúng sau cũng tiến bộ hơn trong việc phân loại thành loại "cao nhân" và "tục nhân".

Có gì không phải bác bỏ qua

8. trungdung_gn

trungdung_gn Advanced Member

Chào các bác em đang định cưới em Accuphase E-406V ghép với Tannoy stirling TWW ko biết có ổn ko? em thích nhạc vàng, hoà tấu. với lại các bác cho em hỏi giá em E-406v và Stiring TWW bây giờ khoảng bao nhiêu $ em ở HN và có những địa của hàng nào đang có bán. chúc các bác những ngày nghỉ vui vẻ...

9. hamzui

hamzui Advanced Member

Nếu bác chưa mua stirling thì ...ko nên mua nữa. Em từng chơi 2 đời stirling và rút ra kết luận chủ quan:" Rất khó để hay" :D

Em phát biểu hơi chủ quan, có thể do thiếu kinh nghiệm về Tannoy, bác nên tham khảo thêm ý kiến của các anh em khác

Thân,

10. ngtatliem

EM nghĩ cấu hình này của bác chơi nhạc vàng thì cũng hay nhưng hỏng hay bằng những bộ khác đâu :lol: nhưng ngược lại bác đem nghe vocal tam tứ tấu thì sẽ phải bán mấy loa khác về mua TN như bác chích đèn :lol:

11. trungdung_gn

trungdung_gn Advanced Member

Thanks các bác, em đang ngắm 1 cặp Stirling TWW bên cửa hàng bác Nghĩa 37 với lại bác Nghĩa 37 khuyên dùng TWW với đèn hoặc pow sò +pre đèn sẽ hay hơn, em thì lại chưa biết lên ghép với loại nào? mong các bác đã từng dùng TWW chỉ giáo cho em nếu ghép với đèn thì ghép loại đèn nào, hoặc pow+ pre đèn nào thì hợp.. TWW.

12. nquockhanh

nquockhanh Advanced Member

Mình từng chơi qua Stirling TWW ghép với ACC 530 và ACC 57 nghe cũng không hay lắm đâu bác ,mid không nổi bass lùng bùng ,theo mình bác thử nghe TN dòng 15inch: loa Arden,Aruldel,super red,... rồi hãy quyết định. :D

13. litono

litono Advanced Member

Tannoy Stirling là thuộc dòng Entry Level của dòng Prestige nên chắc chắn là bác không thể so với các dòng lớn được, tuy nhiên tiếng Mid & Treble của em này cũng thuộc loại khá, loa có độ nhạy tương đối cao 93DB nên bác có thể ghép với amply đèn chạy bóng 300B, hơi thiếu Bass 1 chút nhưng nghe được bác ạ. Theo mình thì mọi người chính xác khi nói Tannoy chỉ ghép với amply đèn là hợp :D

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cái nhà bác này.
    thế thì tannoy ế aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa à :lol: :lol:

15. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em thấy bác nói có vẻ đúng,nhưng cũng không hẳn.....vvv
    Có khi năm thì mười họa ai đó nói đúng thì mình hổng có nghe tì tại Răng?
    Trách người đôi khi cũng phải trách ta :cry:

16. huychuyong1158

huychuyong1158 Advanced Member

em cũng đang chơi stirling hw pw acc306v + teac50 nếu bác trungdung muốn nghe thử thì ới em trước khi mua . cảm nhận nghe được nếu phòng tốt cùng dây loa và tín hiệu phù hợp

17. minhnhon

minhnhon Advanced Member

Chào các bác, DC-200 đánh với 300 B có hay không? Cám ơn

18. musique

musique Advanced Member

@ Kính bác Tuluck và bác Hamzui: Bác cho em hỏi tí, bác định nghĩa "hay" của bác là thế nào ạ? để đánh giá một cặp loa phải phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố: bác nghe thể loại nhạc gì? phòng ốc thế nào? phối ghép thế nào? nếu cần thiết thì bác có thể tham khảo và xin các bác có kinh nghiệm trong forum tư vấn nhé, bác đọc thử topic "Tôi và tannoy" của Mister Vũ để thấy và hiểu hơn về một người cảm nghiệm về tannoy. Em thì cử hằng ngày làm bạn với tannoy, thủ thỉ thủ thỉ với nhau ngày qua ngày mà không dứt ra được :D , bây giờ em mới hiểu sao em lại rộng tay với tannoy đến thế, và cũng hiểu tại sao nhiều người đi đâu rồi cũng lại về với tannoy :lol: , thân.

19. thoigian

thoigian Advanced Member

hay rất hay tannoy có những cái hay mà những dòng loa khác không có được. Tannoy như một quý bà đẹp, sang trọng nhưng khó hiểu khi hiểu được sẽ thấy rất đam mê và quyến rũ

20. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nếu thế thì nhà phải có nhiều "Thóc giống" cơ bác
    Bác hamzui vậy mà "Tỉnh Táo Tầu" đới

21. ngtatliem

Các sư huynh TN giúp em với, có mấy đời MEmory và xếp thứ rự thế nào ạ?tks! Em chỉ biết TW rồi tới TWW thôi! Có phải các đời mặt gỗ bần bên trước dễ ghép hơn không?

22. somali

somali Advanced Member

Nếu thế thì nhà phải có nhiều "Thóc giống" cơ bác
    Bác hamzui vậy mà "Tỉnh Táo Tầu" đới[/quote]
    Các sư huynh TN giúp em với, có mấy đời MEmory và xếp thứ rự thế nào ạ?tks! Em chỉ biết TW rồi tới TWW thôi! Có phải các đời mặt gỗ bần bên trước dễ ghép hơn không?[/quote]

Vậy tannoy Greenwhich cũng mặt gỗ bần , 2 tấc có dễ ghép và ghép với ampli nào thì hợp, nhờ các bác chỉ giáo ( new bi )

23. nquockhanh

nquockhanh Advanced Member

Memory RW :có 2 nút chỉnh (hình như bằng nhựa)tweble ở mặt ngoài miếng sắt ,măt gỗ bần(không biết em gọi thế có đúng không).
    Memory HW :có 2 nút chỉnh tweble ở mặt trong miếng sắt ,mặt gỗ bần,một cầu loa.
    Memory TW : có 2 nút chỉnh tweble ở mặt ngoài miếng sắt,mặt gỗ bần,một cầu loa.
    Memory TWW : có 2 nút chỉnh tweble ở mặt ngoài miếng sắt,mặt gỗ,hai cầu loa.
    Theo em biết, không biết còn đời nào nữa không. :D

24. StereoPhe

StereoPhe Advanced Member

RW

HW

TW

TWW

Từ đời TW trở lên có 2 cầu loa!

25. Congcobe

Congcobe Advanced Member

Share This Page

Loading...