Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. tai-to

tai-to Advanced Member

Cảm ơn bác Thinhgia

* Em cũng thấy cái sơ đồ trên là " Có vấn đề " nhưng không thạo về phân tần lắm nên hỏi các bác.

Phân tần Zin em có, nhưng là một hộp sắt hàn kín ko mở được, mới lại em cũng không muốn mở mất zin, mà muốn làm 1 cặp mới.

Cảm ơn bác nhiều
    P/s: Cái sơ đồ trên em tải ở trang web chuyên về tannoy.

2. Nam Ngọc

Nam Ngọc Approved Member

Bác này phán như đúng rồi í... Xin hỏi bác đã nghe ghép E480 với những gì ạ?

emngheo likes this.
  3. Nam Ngọc

Nam Ngọc Approved Member

Class rất sạch sẽ em cũng khoái lắm, thôi để em trải nghiệm 1 thời gian rồi nâng cấp sau, AB em thấy e480 cũng khá okie mà, hihi. Cần là các bác giúp em vụ phụ kiện đi kèm: Lọc nguồn, dây loa, dây tín hiệu,... Cộng đồng cũng nhiều ý kiến lắm, có bác thì bảo dây loa và tín hiệu cũng ko cải thiện dc nhiều, có nhiều chỉ là mấy bộ cỏ. Còn đã ở tầm trung cấp thì cũng đừng quan tâm quá nhiều, tốn mà ko cải thiện dc nhiều. Nhờ các bác khai sáng cho em.[/QUOTE]
    Bác nghe thấy ok là vui rồi. Về vụ Lọc nguồn, dây loa, dây tín hiệu theo em thì như vầy:
    Em thấy nhiều người nói nhất điện nhì phòng trước đây em k tin lắm, sau một thời gian tìm hiểu và cũng thay đổi một số thiết bị dây loa, dây tín hiệu thì em mới tin vào điều đó (em thấy dây loa tạo ảnh hưởng khá nhiều). Có khi là những thay đổi trên toàn bộ 3 dải, âm hình, cũng có khi chỉ thấy sự thay đổi ở một nốt nhạc hay một nhạc cụ nào đó cũng làm mình hài lòng.
    Em hoàn toàn k đồng ý với ý kiến "dây loa và tín hiệu chỉ cải thiện cho mấy bộ cỏ", càng cao cấp thì càng phải quan tâm đến nguồn, dây loa và tín hiệu, điều quan trọng âm thanh bạn đang nghe thừa cái gì, cần bổ xung cái gì để tìm dc chất âm mong muốn của chính mình. Nếu xa hơn nữa có thể quy hoạch chung cho hệ thống để khi nâng cấp các thiết bị phù hợp với nhau hơn cả về nghe và nhìn.
    Bác k cần đầu tư cái rụp, bác cứ chơi các loại dây cỏ một thời gian sau đó tìm hiểu và nâng cấp từ từ để có những trải nghiệm thú vị về đề tài này. Chúc bác vui khỏe!

panzer90 likes this.
  4. chuongbv

chuongbv Advanced Member

Đẹp quá, bác có hình đồ đánh 3 cặp này k, shown ae chiêm ngưỡng luôn...

5. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cái schematic của 15" cũng là từ trang đó
    Thông tin trên mạng cũng có sai đúng tùy theo nhận biết nữa, ngày xưa vụ tonearm em đào vô cũng bị khá nhiều thông số không chính xác
    sau này va chạm nhiều hơn mới biết chắc đúng sai...
    Cái vỏ hộp xover của red em thấy họ hàn đính em nghĩ khéo mở chắc cũng vẫn đậy lại được như cũ
    Lúc trước em cũng đã mở thử xover của Tannoy silver nhưng giai đoạn đó lại không có ý tưởng chọc ngoáy với nó vì nghĩ nó không vấn đề chi phải chọc nên không chú ý nhiều vì red và silver sài xover giống nhau khác nhau cái vỏ, bác bạo tay cạy vỏ ra coi đi
    Nhưng muốn nâng cấp nó thì thùng cũng là yếu tố quan trọng không kém

6. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Toàn bộ đánh bằng power đèn
    Autograhp = Power 300b SE
    Proac Power EL-34 out put khoảng 100w
    Kharma Mono block 300b PP replica western electric
    Chất lượng phối ghép khá tốt về âm thanh nói chung và cũng rất ngạc nhiên khi mấy cái power này chơi Proac và Kharma và không có khó khăn gì

7. tai-to

tai-to Advanced Member

Hi bác Thinhgia.

1- Bác có sưu tầm được sơ đồ phân tần nào được dân chơi độ lại không ạ ? Em xin tham khảo.
    2- Cái thùng của em là thùng zin ạ, hiện em đang đánh bằng 50PSE full DHT, nghe khá hài lòng, nhưng em muốn làm cho ... hay hơn ạ (hình như bác nào cũng có ý muốn giống em)

Cảm ơn bác

Gà mờ likes this.
  8. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Tannoy rất dễ uýnh bác sài PSE em cho là rất uổng cái drivers
    Thùng gin không phải là tất cả nó không khẳng định là sẽ hay nhất
    Nếu xương sống hiện tại của hệ thống đã hay, bác chỉ cần nâng cấp tụ
    " tốt ..................." thì hệ thống đó đã thay đổi rất nhiều rồi đó

panzer90 likes this.
  9. panzer90

panzer90 Advanced Member

Con lgm12x của e thay tụ thôi mà nghe phê lòi mắt, hơi bất ngờ về âm thanh sua khi thay tụ, biết hay tnay thay sớm để hưởng thụ sớm kkaa

10. tai-to

tai-to Advanced Member

Chúc mừng bác

Nói chung cứ sướng là ... phê rồi

panzer90 likes this.
  11. tai-to

tai-to Advanced Member

Thưa bác Thinhgia

Em vừa search ra tài liệu này, đời Monitor Red 12 đã được thiết kế là Full Range nên không cần cắt cho LF, chỉ cắt HF thôi. Bác thử xem hộ em, dạo này tiếng Anh của em hơi đuối ạ.

(The crossovers

The crossovers of the different generations did start very simple with a 6 db filter for the 1000 hz cut frequency at the beginning. Tannoy used huge paper capacitors and waxed impregnated copper coils for the Monitor Black. With higher production numbers of the Monitor Silvers they got a specially made paper capacitor with three units in one can supplied. With Monitor Reds Tannoy started to use electrolytics for the crossovers (cost cutting). The Silver and Red 12'' versions did drive the cone in full range mode, just the tweeter got cut to be protected for the low frequencies. All the crossover designs kept efficiency in the foremost stage. With Monitor Gold and the new lower impedances of 8 ohms the crossovers needed to be redesigned completely. Tannoy used the chance to change to more complex filters with the possiibility to cut or damp the HF-horn in four steps each for all three sizes. This new luxury brought the opportunity for room compensation of the cabinets. Thanks to the believe in quality Tannoy made these attenuators with switched auto transformers, the by far superior way to do so (expensive). And they supplied compensating filters to improve measured linearity over the entire spectrum. All supplied "improvements" were accepted as further degradation of efficiency as tolerable side effect)

Nguồn: http://truefi.blogspot.com/2013/06/

thinhgia likes this.
  12. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Tiếng anh ngon quá còn gì, hơn em mấy level đó
    Nếu thông tìn này là đúng thì rất đáng để xem xét, tham khảo trước khi chọc ngoáy
    Có điều là phần woofer họ viết là full range nhưng chúng ta nên hiểu nó sẽ chạy tới khoảng nào đó ví dụ tới 2000hz sau đó phần xover cho Mid-high sẽ đảm nhiệm nốt phần còn lại từ khoảng 1000hz trở lên

Trước em có tháo vỏ Xover của Silver 15" và thông tin trên họ nói khá chuẩn xác

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Giả thiết là mạch xover bác xem lúc trước là đúng thì nếu cho là chuột bạch với mạch đó thì chi phí cho nó em thấy cũng rất rẻ,
    có điều có lẽ bác phải làm 2 bước Test và chạy thử rồi >>> nâng cấp tiếp
    Hai là tháo vỏ Red xover ra coi lần nữa làm một phát ăn luôn ?:(

14. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Bác nào cần Caterbury se báo em nhé . E đang muốn đổi nốt loa. Hàng Sơn hà nhé

15. tai-to

tai-to Advanced Member

OK bác
    1 - Em thấy cần phải mở Cross xịn ra rồi
    2- Chi phí đúng là rẻ quá, vì cặp Choke 0.25mH của Jantzen mà ... ối giời ơi là rẻ.
    Bác xem nên dùng loại tụ gì ? trở gì ? theo tài liệu trên thì Red là đời đầu dùng tụ hóa.

Em cảm ơn bác

16. tai-to

tai-to Advanced Member

Cái này đúng ạ vì em vừa đọc xong 1 tờ rơi quảng cáo cho Monitor red 12, thì phần cắt tần là 1700, nên em lại ... suy tư (đang tìm lại mà chưa nhớ chỗ nào)...

17. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Coils không quan trọng lắm có thể nâng cấp sau và chi phí xảy ra không đáng kể, Nếu chọn bác có thể sài Wax coil của Jantzen vì trị số đó không lớn giá trị không mắc, nếu bác dùng cho tới bến giá cũng không đáng nhiêu Hoặc có thể sài Solen dây bện
    Bác nên sài khoảng 12" hoặc 14" gauge ( nâng cấp dây luôn thể nếu điều kiện cho phép )
    Trở bác kiếm khoảng 20W dùng Dale hay Arcol
    Tụ em không biết bác định chiến đấu cỡ nào?
    Rẻ chất lượng bác có thể sài Jupiter VT Aluminium foil ( em nhớ loại này có 8uf thay vì 8,2uf )
    Có thể sài Miflex nhưng dòng này em chưa sài nên không dám chắc nhưng em đánh giá chúng có thể sài tốt ( tương lai sẽ thử )
    Hoặc Mundorf silver gold oil nếu là Mundorf bác phải ghép tụ mới ra trị số bác cần Tuy nhiên nếu có khác biệt khoảng 8,2 uf hay 8.0uf trong trường hợp của bác nó sẽ không quá quan trọng vì nó nằm khoảng giải tần trên và không ảnh hưởng tới low frequency của woofer cũng như thùng loa
    Nếu muốn sài Mundorf cho nó thì kêu em, em có dư mấy cặp cap lớn

panzer90 likes this.
  18. panzer90

panzer90 Advanced Member

Trở thì e lại đang định dùng Mills mra12, ohmite audio gold ah ko biết tnao

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghĩ chắc cũng ok
    AE chơi đôi khi cũng cân nhắc nhiều, boăn khoăn, nhưng trong một số trường hợp một số parts có chỉ số sai số lớn hay nhỏ? Tolerance ?
    Em không quan trọng quá, mà cái E quan tâm là nó có thực sự Tốt hay Quality?

panzer90 likes this.
  20. hungbeo83

hungbeo83 Approved Member

Bác nghe thấy ok là vui rồi. Về vụ Lọc nguồn, dây loa, dây tín hiệu theo em thì như vầy:
    Em thấy nhiều người nói nhất điện nhì phòng trước đây em k tin lắm, sau một thời gian tìm hiểu và cũng thay đổi một số thiết bị dây loa, dây tín hiệu thì em mới tin vào điều đó (em thấy dây loa tạo ảnh hưởng khá nhiều). Có khi là những thay đổi trên toàn bộ 3 dải, âm hình, cũng có khi chỉ thấy sự thay đổi ở một nốt nhạc hay một nhạc cụ nào đó cũng làm mình hài lòng.
    Em hoàn toàn k đồng ý với ý kiến "dây loa và tín hiệu chỉ cải thiện cho mấy bộ cỏ", càng cao cấp thì càng phải quan tâm đến nguồn, dây loa và tín hiệu, điều quan trọng âm thanh bạn đang nghe thừa cái gì, cần bổ xung cái gì để tìm dc chất âm mong muốn của chính mình. Nếu xa hơn nữa có thể quy hoạch chung cho hệ thống để khi nâng cấp các thiết bị phù hợp với nhau hơn cả về nghe và nhìn.
    Bác k cần đầu tư cái rụp, bác cứ chơi các loại dây cỏ một thời gian sau đó tìm hiểu và nâng cấp từ từ để có những trải nghiệm thú vị về đề tài này. Chúc bác vui khỏe![/QUOTE]
    Thanks bác. "dây loa và tín hiệu chỉ cải thiện cho mấy bộ cỏ" câu này là em đọc ở đâu đó trích lại thôi, ko phải quan điểm của em nhé, hihi, thế em mới lên đây hỏi các bác tư vấn, em mới chơi chắc phải tốn tiền học phí nhiều :d

Nam Ngọc likes this.
  21. hungbeo83

hungbeo83 Approved Member

em cũng thèm em 650 lắm, nhưng mà rước em nó về, chắc vk khiêng cả em và amp ra khỏi nhà luôn.

Gà mờ likes this.
  22. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Kkk. Mong bác kiên định với chứng kiến của mình. Chứ anh em ta hay chiều lỗ tai hơn chiều vợ đấy.

Nam Ngọc likes this.
  23. alochaiko

alochaiko Advanced Member

Thanks bác. "dây loa và tín hiệu chỉ cải thiện cho mấy bộ cỏ" câu này là em đọc ở đâu đó trích lại thôi, ko phải quan điểm của em nhé, hihi, thế em mới lên đây hỏi các bác tư vấn, em mới chơi chắc phải tốn tiền học phí nhiều :d[/QUOTE]
    E cũng đồng ý với quan điểm này
    Trước đây e cũng ko nghĩ dây dẫn và dây nguồn hay lọc liếc chỉ để cho có thôi chứ ko thay đổi được nhiều nhưng có lẽ chơi nhiều mới thấy nó có sự khác biệt. E Nghĩ bỏ ra số tiền X thì âm thanh mà được 5 điểm thì thêm 1 X nữa là 2X thì có khi lên được 6 điểm đã là tốt lắm rồi. Còn dây thì lúc đầu e tính mua dây thì mua tầm 1tr là giải quyết được rồi ko cần đắt quá nhưng quả thực là khi nâng cấp thì thấy nó khác hẳn đấy ạ. Bác cứ nâng cấp từ từ chứ đừng mua đồ đắt quá lại sốc :)) mà lên từ từ thì bác sẽ thấy được sự thay đổi của nó.

hungbeo83 and Nam Ngọc like this.
  24. Nam Ngọc

Nam Ngọc Approved Member

Cũng như mình đi học các bác nhể... cố lên 6 và 7 điểm:D thì có vẻ dễ...cố lên 9,5 và cao hơn thì khó nhằn lắm:p:p

25. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Đúng rồi bác . Bước từ từ sẽ chắc hơn. Nhưng sẽ lâu đến đích hơn đc cái trải nghiệm cũng hay. Giống như e. Mở mắt sáng nay hứng lên định lấy kensington Gr thay cho canterbury se cho nó gọn nhà . Alo shop mang lên. Ai dè lắp vào toàn thấy trung với trepble. Bass mất hút. Nếu nói về giá trị kinh tế thì e phải các bù thêm tiền nếu đổi .Nhưng kiểu này có đổi vẫn phải ăn bát 40 thôi. Vẫn phải canter hay wet thôi, dù độ động , trepbl trung ken nhanh ,mượt ngon. Đấy không thử thực tế sao biết hay hay dở

Nam Ngọc likes this.

Share This Page

Loading...