Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bác có thể qa e nghe lgm12x ghép 300b :D e ở HN

2. Tran the minh

Tran the minh Advanced Member

Cảm ơn bác . Em ở sài gon

panzer90 likes this.
  3. Van_Basten

Van_Basten Advanced Member

Chào các bác!

Được nghe các chia sẻ, thảo luận, hướng dẫn của các bác trên này, hôm qua em đã đủ dũng khí "vật" em Memory HW tháo phân tần ra xem để lăm le nâng cấp thay tụ và trở. Mặc dù đã được chuẩn bị tinh thần nhờ việc xem trước hình ảnh các bác chia sẻ nhưng em vẫn thấy thất vọng, phân tâng í ẹ quá :).

Em gửi kèm ảnh và thông số lên đây để kính nhờ các bác tư vấn giúp phương án nâng cấp hợp lý nhất. Tụ, trở và dây rợ em cũng định mua sẵn của các shop trên này thôi chứ cũng ko định cầu kỳ quá theo kiểu lựa chọn rồi đặt hàng từ nước ngoài về.

Thông số ghi trên các linh kiện trong phân tần đây ạ:
    I. Tụ:
    - Tụ C1 và C2: 3,3uf/100v
    - Tụ C3: 2.2J100 (em đoán là 2,2uf/100v)
    - Tụ C4: 4u7k100 (em đoán là 4,7uf/100v)
    - Tụ C5: 20 mfd 150 vnp (em đoán là 20uf/150v)

II. Trở:
    - R1: 17W50ΩJ (em đoán là loại 17w 50Ω)
    - R2: 9W10ΩJ (em đoán là loại 9w 10Ω)
    - R3: 9W22ΩJ (em đoán là loại 9w 22Ω)
    - R4: 9W15ΩJ (em đoán là loại 9w 15Ω)
    - R5: 9W3.3ΩJ (em đoán là loại 9w 3,3Ω)

Về phương án thay tụ: tụ 20uf chắc em sẽ dùng Clarity csa, các tụ còn lại em đang lăn tăn giữa phương án dùng hết Jantzen Alumen Z-cap hoặc Clarity CMR vì tầm tiền vừa phải và chênh lệch ko nhiều. Các bác dùng thực tế rồi tư vấn cho em nhé (nhất là các cụ LÝ và cụ Panzer90 ;) :) )

Về trở: hôm trước em thấy các bác đã thảo luận về việc thay trở có công suất lớn hơn để đảm bảo độ ổn định thông số trước ảnh hưởng của nhiệt độ. Em hỏi thêm chút là nếu ko có trở kháng như yêu cầu mình chọn loại gần đúng (cao hơn hoặc thấp hơn tý chút) có okie không ạ (vì em thấy các shop đưa lên ko có loại thông số 50Ω mà công suất từ 17w trở lên).

Cảm ơn các bác rất nhiều.

panzer90 likes this.
  4. tepriu

tepriu Advanced Member

Bác này máu giống mình . trước lấy cặp memory tww về mở ra ktra phân tần thấy ẹ quá đang lấy đồ nghề ra thay . ông anh qua chơi chu chéo lên chú phá à. Sau này bán ma nó mua , suy nghĩ lại cũng có lý vậy phương án làm bộ mới y chang bộ zin kể cả day trong thùng . Quả thật ghe hay hơn nhiều .khi bán bác chủ mới qua nghe mình cho nghệ thử cả 2 . cuối cùng lấy thêm bộ phận tần mới 10tr nữa .

panzer90 and Van_Basten like this.
  5. Van_Basten

Em "liu bi" a dua theo thôi, trên này toàn các bác máu, nhiều bác thay từ lâu rồi bác ạ ;) :)

6. nvss

nvss Advanced Member

Bác clone bộ phân tần ở đâu cho em xin địa chỉ?
    Em cũng muốn clone phân tần xem thay đổi đến mức nào nhưng bản thân ko am hiểu và ko tự hàn được nên muốn tìm chỗ nhận clone phân tần.
    Tks bác.

Van_Basten likes this.
  7. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Chào Bác ,
    Để Mod phân tần , có 1 điểm lưu ý là Bác chỉ nên thay :
    - Trở thì thay cũng được mà không thay cũng chẳng sao
    - Không nên đụng vào cuộn cảm
    - Tụ chỉ nên chọn loại có điện thế từ 200v trở xuống , tốt nhất là 100V. Tụ có điện thế cao tiếng sẽ bị bí
    Kinh nghiệm Em đã thay ( sau khi thay trãi nghiệm nhiều loại tụ ) : với loa của bác chỉ nên thay tụ C1 và C3 là tụ cao cấp , còn các tụ còn lại thì thay tụ trung bình hay trung bình khá ( tuỳ theo độ “máu” của Bác ) . Vấn đề là bác tìm ra tụ có điện thế thấp và có đủ trị số thay thế
    - Tụ Jantzen Alumen là tụ rất hay , bác nên thay cho tụ C1 và C3
    - Tụ C5 : bác có thể dùng nhiều tụ ghép song song để đạt trị số , vã lại khi ghép như vậy thì nó nạp xả nhanh hơn 1 con tụ nhỏ xíu như hiện tại

panzer90 and Van_Basten like this.
  8. huyhoang

huyhoang Advanced Member

À còn dây nữa : trong mạch phân tần của Bác họ đã dùng dây Van đen Hul CS-18 rồi ( bác xem lại có đúng không ? ) thì cũng không cần thiết phải thay , đừng quá tham vọng mà thay dây to hơn , dây càng to thì tiếng càng bí :) , nếu bác cầu toàn thì thay cũng được nhưng phải đúng cở dây , dây có thể mua ở trên vnav , nhưng giá trị tiền dây thay cũng không bao nhiêu , thôi làm luôn dây Van den hul lại , không biết chất lượng dây VDH trước đây và bây giờ có khác nhau không , nhưng khi Em thay vào thì ngạc nhiên luôn , tốt hẳn

Van_Basten likes this.
  9. Van_Basten

Cảm ơn bác Huy Hoàng đã chia sẻ,

Báo cáo thật với các bác là em "a bờ cờ" về mọi chuyện nên ban đầu sau khi mở ra xem các thông số trên tụ và lướt qua các shop chọn loại tụ chất lượng okie và hợp ví, phương án của em là chọn hết tụ thuộc 1 dòng (trừ tụ C5) như sau:

PA 1: thay hết tụ từ C1-C4 là tụ Jantzen Alumen Z-cap (02 tụ 3,3uf giá 1,1 trđ + 01 tụ 2,2uf giá 950k +01 tụ 4,7 uf giá 1,3 trđ). Tổng chi phí hết khoảng 4,45 trđ.

PA 2: thay hết tụ từ C1-C4 là tụ dòng CMR là dòng cao nhất của Clarity (02 tụ 3,3uf giá 900k + 01 tụ 2,2uf giá 750k +01 tụ 4,7 uf giá 1,1 trđ). Tổng chi phí hết khoảng 3,65 trđ.

Hai phương án chênh nhau khoảng 800k cho 1 bên loa, tổng cộng 1,6 trđ cho cả 2 bên, nói chung cũng ko có khác biệt quá về tài chính.

Tiêng tụ C5 20uf thì chỉ có dòng Clarity CSA có đúng trị số và giá hợp lý (500k). Tụ các dòng khác giá cao hơn vài lần (ghép trị số thì càng đắt hơn) trong khi nghe các bác trao đổi mấy con tụ trị số to trong phần tần này chỉ cần dùng loại bình thường nên em cũng đang định chọn loại này.

Giờ đc bác Huy Hoàng tư vấn chỉ cần thay C1 và C3 ngon và chọn Jantzen Alumen Z-cap thì có thêm phương án C1 và C3 dùng Jantzen Alumen (1,1 trđ + 950k = 2,05 trđ), C2 và C4 trọn loại áp thấp 250v thì dùng Clarity MR (750k + 850k = 1,6 trđ) hoặc Clarity CMR (900k + 1,1 trđ = 2 trđ). Tổng chi phí sẽ khoảng từ 3,65 trđ đến 4,05 trđ).

Các bác chia sẻ và góp ý thêm cho em với. Cảm ơn các bác rất nhiều :).

10. Van_Basten

Về phần dây thì hôm nọ em cũng ko chú ý kỹ xem có phải dây VDH ko, cảm nhận cá nhân thì em nhớ nó như dây điện bình thường (các bác nhìn ảnh thì chắc hiểu cảm nhận của em) và vỏ có vẻ lão hoá (hơi dính dính). Về chiều dài dây thì 1 bên loa chắc cần tổng cộng khoảng 5 m (tính theo sợi đơn). Trên các shop em thấy có bán dây Jantzen đồng mạ bạc tiết diện cỡ 1,3 và 2,5 mm2, Cardas đồng 1,3 mm2 và AN pure copper 6N.

Các bác tư vấn em chọn loại nào hoặc chỉ shop bán dây VDH chuẩn vì đồ này bị làm giả nhiều quá.

Cảm ơn các bác rất nhiều :)

tothanhvinh likes this.
  11. coldheart12b

coldheart12b Approved Member

Chào các bác, các bác nghe nhiều rồi đánh giá giúp em củ loa Tannoy 3149 phân tần zin thùng Việt Nam đóng kiểu Edinburgh nghe thế nào ạ?

12. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Chắc chắn dây trong thùng loa là VDH , thế nhưng Bác muốn thay luôn cũng được .
    Dây Jantzen thì Bạn Em đã thay không có gì nổi trội và khác biệt , còn Em thay dây VDH thì thấy tiếng sạch và thoát hẳn
    Dây VDH thì bác vào shop này phân phối trên vnav nè , dây tuốt ra nhìn mạ bạc đẹp và đáng tiền lắm
    https://vnav.vn/threads/dodientu-co...huong-hieu-moi-viablue-made-in-germany.41466/
    - Em thay dây VDH CS-18 từ phân tần đến loa , còn dây CS-16 từ cọc loa đến phân tần

Van_Basten likes this.
  13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Theo em bác nên sài toàn bộ Jantzen Silver Z
    Xấu đều hơn tốt lỏi, Việc bác dùng với chi phí hạn chế nếu trong trường hợp phải bổ xung C5 20uf Clarity CSA vì giới hạn chi tiêu thì sẽ không tốt, mà tụ này quyết định nền tảng của cả cái xover này phần trầm và trung trầm nó đảm nhiệm chính,nếu bác chi phí ít nhất cho nó thì cũng nhận được kết quả thấp nhất nếu nâng cấp theo cách này
    Nếu sài Jantzen Silver Z bác có thể sài 2 x20uf để có 20uf
    Trở bác sài Dale hay Arcol 20/50w đều có trị số bác cần, cuộn cảm và dây tạm thời giữ nguyên vì nó ngoài da, nâng cấp sau cũng vẫn kịp, cái cần là trái tim của nó trước

Van_Basten likes this.
  14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Với tụ 100v bác sẽ luôn ít lựa chọn chủng loại hơn
    và kinh nghiệm em thấy không hẳn 100v sẽ tốt hơn 600v, vấn đề cốt lõi là chất lượng tụ chứ không phải là khả năng tụ chịu điện áp là bao nhiêu?
    Và thông thường chúng ta đều hiểu để đảm bảo cách điện cho 600v thường vật liệu chế tạo luôn mắc hơn là chất cách điện cho 100v
    Bác Hoàng cứ thử tiếp xem sao?

Van_Basten likes this.
  15. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghĩ nếu nghe bóng đèn dù thế nào cũng phải chọn trên nền tảng các dòng bóng 300b/2a3/845/211 trước cái đã sau đó mới là hãng,model amp...vvv
    Vì nói amp này nọ hay, dở nhưng nếu không dựa trên cái nền tảng đó thì âm thanh bóng đèn cũng mất đi đôi phần màu sắc của nó,
    Tất nhiên mọi lựa chọn không thể hoàn hảo nhưng có thể phải dung hòa vì một lý do nào đó
    Đằng sau đó là dù 300b/2a3/845/211 thì cũng phụ thuộc rất nhiều vào mạch.parts hay chất lượng built-in nói chung,và cũng vậy thì cũng có rất nhiều cái amp 300b/2a3/845/211 nghe dở ẹc
    Cá nhân em thì No Mcintosh No Audio research :D

Van_Basten likes this.
  16. Van_Basten

Cảm ơn bác Hoàng, có lẽ em sẽ cân nhắc chọn dây VDH CS-16 cho các vị trí luôn ạ. :)

17. Van_Basten

Cảm ơn bác Thịnh,

Theo em hiểu bác tư vấn nên dùng toàn bộ Jantzen. Như vậy cho em hỏi mình dùng Jantzen Alumen cho tất các tụ từ C1-C4, C5 dùng // 2 con Jantzen Sivler 10uf có hợp lý không ạ?

Nếu chưa hợp lý cần điều chỉnh chọn loại tụ tăng lên hoặc giảm đi (về chất lượng) ở các vị trí nào ạ?

Cảm ơn các bác rất nhiều :).

18. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác dùng vậy cũng được vì bản chất nó khá tương đồng

Van_Basten likes this.
  19. Van_Basten

Cảm ơn bác Thịnh,

Em hỏi thăm thêm chút là nhìn trên thực tế em thấy tụ ở vị trí C2 (3,3uf) nối tiếp với C4 (4,7uf). Hai vị trí này nếu mình điều chỉnh từ Jantzen Alumen xuống Jantzen Silver có khác biệt gì nhiều không ạ? :)

20. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Để thực tế hơn , Em nghĩ phải có sơ đồ mạch phân tần thì bác sẽ hiểu công dụng của từng con tụ , con trở ,chứ bác nhìn cái Crossover thì rất rối . Em gửi bác cái sơ đồ

Van_Basten likes this.
  21. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Chào bác ,
    Đúng như Bác nói là chất lượng tụ là cốt lõi , nhưng cấu tạo tụ cũng quan trọng , vì tụ chịu điện áp thấp thì Foil mỏng hơn tụ có điện áp cao , do đó tiếng nó sẽ thoát hơn . Em cũng đã thử cùng chủng loại tụ (thương hiệu và foil ) thì tụ chịu điện áp thấp hơn ,nghe tốt hơn tụ chịu điện áp cao . Cuối cùng em phải xả ra thay lại tụ có điện áp thấp . Việc này Em nói chỉ đúng với tụ dùng cho Crossover thôi , Em không nghiên cứu sâu nhưng Em thấy đa phần tụ dùng cho phân tần đều có điện áp thấp .
    - đơn cử Em đã thử dùng tụ Vishay MKT1813 , tụ này các hãng Nhật rất thường dùng để nâng cấp phân tầng cho loa , nó có nhiều cấp điện áp chịu : 100V ; 250V ; 400V và 1000V . Em đã thử tụ 100v và tụ 400v thấy khác rõ lắm Bác . Có thể Em thử chưa tới , mong học thêm kinh nghiệm từ Bác và các Bác trên đây

Van_Basten likes this.
  22. Van_Basten

Cảm ơn bác Hoàng,

Nhìn cái sơ đồ này đúng là sướng thật vì quá rõ ràng. Nhưng mà trình em thì vẫn ở cái mức biết ký hiêu điện trở, tụ, cuộn cảm và mắc // hay nối tiếp thôi, chỗ nào quan trọng hay ít quan trọng thì em chịu :D.

Mà nhìn cái sơ đồ này em thấy giá trị tụ C5 và trở R1 khác so với thực tế trên phân tần nhỉ? Không biết nên thay vào theo giá trị trên mạch hay thực tế đây???

23. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Theo phân tần của Bác hiện có đi , có lẽ là do sơ đồ họ gõ nhầm cho tụ C5 từ 20uf thành 30uf :p
    Còn con trở R1 có thể họ không tìm ra trở 47 Ohm/17W nên họ thay bằng trở 50 Ohm/17W . Bạn Em cũng đã thay trở Duelund vào nhưng thật sự mà nói sự khác biệt không rõ ràng ( cũng có thể làm chưa tới :))

Last edited: 1/7/19
    Van_Basten likes this.
  24. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Đó chỉ là góp ý riêng của Em , nhưng nếu Bác cảm thấy muốn thay tất tần tật : tụ , trở , dây hoặc hơn nữa thì tuỳ ý thích của Bác , chứ thay nhiều quá mà không cải thiện như kỳ vọng của số tiền bỏ ra thì lại thất vọng nhiều hơn , do vậy bọn Em chỉ thay những gì nên thay :)

Van_Basten likes this.
  25. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Tụ Vcaps có tụ 20uf/150v đó bác , giá 2.5t/con

Van_Basten likes this.

Share This Page

Loading...