Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. vintdio

vintdio Advanced Member

Re: Tannoy trên mạng

Bác có điều kiện để re-services các em đó chứ tụi em ở đây thì bó tay. Nghe bác nói ở trên mà em nhớ đến câu chuyện của một người bạn, phải đi băng bột cái chân vì quý đồ như bác vậy :lol:

Anh bạn lỡ tay làm rơi cái driver quý, theo quán tính và sợ hư đồ, anh bạn này mới lấy chân ra đỡ cục driver khoảng 10kg :mrgreen: Kết quả thì bác đã biết như ở phiá trên rồi đó :lol:

Mong bác không gặp lại câu chuyện này nhé!

2. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Full service như họ sẽ làm cho Em là nhấc toàn bộ phần cone và coil rời khỏi khung xương loa,sau đó họ cho thiết bị làm magnet xong thì họ lắp toàn bộ trở lại, Bác vui tính quá :lol:

3. vintdio

vintdio Advanced Member

Câu chuyện em kể là có thật đó bác :D

4. gioheo

gioheo Approved Member

Cặp này của bác DungAudio không phải cọp đâu bác thinhgia.
    Theo em tìm hiểu thì đây là thùng loa của Nhật đóng.
    Những thùng loa do Nhật đóng (kiểu như linh kiện IKD ở ta đó bác) thì không dán tem nhập khẩu của nhà phân phối độc quyền Tannoy tại Nhật là Teac. Loại tem này chỉ dán trên những sản phẩm nhập khẩu nguyên bộ thôi.
    Dưới đây là hình hai loại tem được dán trên sản phẩm nhập khẩu nguyên bộ.
    Ngoài hai kiểu tem này, trước đó còn một loại hình tròn cũng ghi dòng chữ Import by TEAC sole agent in Japan.

5. gioheo

gioheo Approved Member

Để phân biệt giữa hai loại, thùng do Nhật làm chỉ dán tem có đề serial number của driver ở bên ngoài thùng mà thôi.
    Thí dụ hình dưới đây là một cặp Gold monitor có serial number 113266 & 113376 .

6. gioheo

gioheo Approved Member

Thì bên ngoài, phía sau thùng có dán tem serial number cũng là 113266 & 113376.

7. gioheo

gioheo Approved Member

Hình của cặp Gold monitor có serial number 113266 & 113376.
    Trên đây là các dấu hiệu nhận biết giữa thùng Tannoy nguyên bản (nhập khẩu) và Tannoy được đóng tại Nhật theo hiểu biết của em.
    Mời các bác góp ý tiếp.

Attached Files:

8. gioheo

gioheo Approved Member

Attached Files:

9. gioheo

gioheo Approved Member

Attached Files:

10. gioheo

gioheo Approved Member

Bên ngoài phía sau thùng dán tem serial number.

Attached Files:

11. hamzui

hamzui Advanced Member

Thật tình mà nói thì cái thùng góc này hổng phải kiểu GRF corner đâu bác Dũng ơi, nó chỉ là thùng kiểu York corner thui. Cái GRF corner type cabinet nó khá phức tạp hơn đấy, vậy nên nó mới quí :mrgreen:

Cái thùng của bác chỉ ....hiếm thôi nếu nó là ...thùng zin, còn chuyện có quí hay ko thì em ko biết à :lol:

12. gioheo

gioheo Approved Member

Cabinet của GRF corner nó lòng vòng vầy nè bác ơi. Phức tạp thiệt đó.

Attached Files:

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác nói trúng cũng gần hết roài còn gì

Việc dán stamp và seri number thì nguyên là Tannoy họ cũng vẫn làm,thùng nào cũng có,trừ khi mất,rách bởi thời gian.Khác biệt là thùng Tannoy Nhật đóng thì thông thường có thêm cái tem lớn,hoặc do Teac company đóng thì có đề thêm ifnor kèm như tờ giấy dán phía sau loa.Ngoài ra thì ở Nhật vẫn còn một vài hàng chuyên về đóng thùng lẫn vài anh thiếu việc làm thích đóng thùng để bán cho giới hay lọ mọ.Nổi tiếng hơn cả thì có hãng Utopia thì chuyên đóng các loại thùng nói chung,và đặc biệt họ cũng làm cả thùng Tannoy có dán lable của Utopia luôn.

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghĩ là cách làm thì thông minh,nhưng chất lượng thì khó bàn,Và dù muốn hay không thì về cấu trúc cũng đã bị lai căng , vậy liệu chúng ta có tin tưởng được không nếu chỉ nhìn mà không được làm gì cả :?:

15. gioheo

gioheo Approved Member

Bác cũng nói trúng cũng gần hết roài còn gì :D
    Đợt rồi do suy thoái kinh tế toàn cầu nên nhiều hàng Nhật được chuyển về Việt Nam trong đó có khá nhiều loa Tannoy. Hàng xịn có hàng Teac có hàng hãng không chuyên có hàng diy có. Bọn em tha hồ lựa chọn. Thích thật.

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Oh vậy à!
    Thế cái thùng đóng dở dang đó đâu làm thế bác,nhìn thấy cũng pro quá

17. gioheo

gioheo Approved Member

18. hamzui

hamzui Advanced Member

@Bác Giò heo: GRF cabinet bác post lên chỉ là cặp thùng DIY thôi, thùng GRF corner xịn sẽ khác đấy . Nói nghiêm túc thì các bác và cả em nữa hình như chưa mấy ai được trực tiếp nghía tận mắt cặp loa "đình đám" của bác D. Biết đâu nó là GRF thật thì sao, có thể tụi DIYer Nhật nó .......móc ruột cabinet ra để nghe hay hơn lắm chớ :mrgreen:

Vậy nên khi nào bác D rảnh cứ thử nghía từ trên nóc loa xuống và xem thử cái nóc loa nó như thế nào, cách này là đơn giản nhất đấy:

-Nếu nó có hình lục giác, tức là bị chặt góc đằng đuôi thì......có thể nó là GRF corner type cabinet :mrgreen:

-Nếu nó có hình ngũ giác, tức là đằng đuôi nhọn như thế này thì chắc chắn là ........hổng phải GRF corner type rùi , em đành chia buồn với giấc mộng ấp loa của bác :mrgreen:

p/s: Trên đây là mẫu thùng loa York corner type. Kiểu của nó khá đơn giản và dễ đóng. Em đang nuôi 1 giấc mộng giản dị bấy lâu nay là kiếm được cặp củ bình dân HPD-385 (hổng dám mơ red, gold nữa), sau đó em sẽ đặt đóng kiểu thùng giản dị này bỏ vào phòng nghe nhạc nhỏ bé của em nghe riu riu mỗi tối :D .
    Mãi vẫn chưa thực hiện được ước mơ :(

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Thùng York thì Em thường thấy là có chân,Của bác D Em thấy là giống Lancaster conner hơn.Thùng GRF thì nếu mở mặt loa là biết ngay,ngoài ra nhìn lỗ vent cũng có thể biết là GRF hay không.vì lỗ vebt của GRF chiếm hết toàn bộ góc lao như Em mrk bên thùng trái,còn thùng có lỗ vent như hình bác D Em nghĩ là Lancaster thì đúng

20. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Một cách phối ghép mới Mark-levinson No.436 + Tannoy kingdom15 ( không phải dễ để có bộ đôi đỉnh cao này ghép với nhau ) sau khi ghép nghe vài ngày, em đem N0.436 về bác chủ kingdom15 đổ bệnh luôn. :D

21. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

hí hí - em nói GRF vống lên ngay từ đầu , chứ các bác đều biết - cặp GRF hay ô tô ráp zin bự tổ nái .cầm 6000 trong tay đến nhìn cho đở nhớ rồi ...đi về :D
    căp lancaster vuông hay góc đều nhỏ hơn cặp của em . các đời lancaster em đã đều sờ và nghe qua hết rồi :D âm nền của em nghe bự hơn nhiều
    đây là cặp york corner còn thật mới và chính vì quá mới em em mới ..quất luôn - để chơi chứ chưa thế được altec em đang chơi :mrgreen: các bác cứ bàn thoải con gà mái - made in anh hay nhật gì cũng được .miển không phải dân chơi nào đó bên ấy đóng là ok rồi
    có thể em lấy khá mắc - bởi vậy ngâm thêm ...vài năm nửa xem sao - biết đâu , giống ...AR thì sao he he
    màng loa còn thật chắc , giấy không bị mềm nhão , xung quanh không trầy xướt ... ngâm vậy mới đã
    có rất nhiều điều phải bàn vì sao 2 cặp cũng cùng 1 loại thùng , 1 loại driver nhưng chênh nhau cả ngàn - chứ tìm kiếm thông tin kỉ thuật hay cái đời với giá tham khảo thì sếp google cho cả núi , tha hồ in
    sau khi báo có cặp này và giá từ bên nhật về và nghe tả thật đẹp như em gái ..mới tắm xong em cũng vừa sốt vừa xìu vì giá cả ... nhưng mặc kệ - về mà xấu mình kiếm cớ khiếu nại giảm giá mấy hồi ... tháng sau , hàng về tới .. mới nhìn sơ qua thì em thấy mình ...chết chắc rồi , hehehe đẹp quá xá - hé cái thùng coi sơ bên trong là muốn bịnh luôn ... kẹp cái fluker omh kế vô , số nhảy pặc pặc là yên tâm rồi , thêm vài phương pháp kiểm tra ...gia truyền nửa là xong hehehe
    lửa bốc hừng hực - mua được món hàng độc , có mắc chút cũng có hà chi , những ai yêu thích âm thanh , yêu thích tannoy đều có thể quở là mua mắc hay gì gì đó ... nhưng ai thích chơi hàng độc , ít đụng thì có thể nghĩ khác . hehe . em có nhận được vài cuộc gọi " không bàn đến giá ! bấy giờ mầy có ..bán không ?:"
    để đánh giá chất âm của nó với các đời mới hơn hay củ gold 15 trong các đời kia thì cũng khá khập khiểng nhưng biết chắc 1 điều : khác cả đống luôn :mrgreen: âm thanh dạng buông trôi , nhẹ nhàng đúng ý , đúng kiểu cabinet . chất mid monitor gold thì không lẩn đí đâu được , có điều với thùng này thì em nó hạ giọng thật chững chạc - xuống đến tầm thấp thì vẩn sạch trong tốt hơn nhờ màng nón loa còn rất chắc - cái này rất quan trọng vì nếu mềm hơn , tiếng trầm sẻ rối beng ...
    thôi ! chúc các sếp ngủ ngon :D

22. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Ơi Sếp mà sao Sếp đi ngủ sớm thế,nhỡ ai đó call không bắt phone họ lại mắng Sếp thêm thì tội lắm :lol:

23. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D he he - sếp gọi khuya quá xá , em ...thăng mất rồi :mrgreen:
    hừm - cặp trắng để trên bàn câu dây nghe cạch cạch sao hay bằng cặp vàng nằm trong cabinet được :lol: :mrgreen:

24. gioheo

gioheo Approved Member

Lần sau đùa bác nhớ để icon smilies :lol: nhé không bà con tưởng thiệt thì chít :mrgreen:

Thiệt tình cứ bàn cặp loa của bác mãi cũng kỳ kỳ.Nhưng vì cặp lao của bác độc quá,Nay bác đã open thì em nghĩ cũng nên tìm hiểu coi nó là model nào của Tannoy.
    Đồng ý với bác GRF đương nhiên không phải.Còn york và lancaster.Lancaster lỗ hơi nằm ở mặt trước phía dưới.Cặp của bác lỗ hơi ở hông.Vậy Lancaster cũng không luôn.Còn york thì sao?Nhìn hình giống đây nhưng york có chân,Cặp bác thì không.Vậy nó được bỏ chân???hay do dân chơi nào đóng???hay là model nào khác của Tannoy??? Khó ghê ta!!!Mời bác tiếp.Tiện đây bác cho xin dimensions (WxHxD) của cặp này luôn.

York corner có chân :mrgreen:
    http://audio-heritage.jp/TANNOY/speaker/corneryork.html
    http://44bx.com/tannoy/yorklanc.html

25. gioheo

gioheo Approved Member

Tannoy Corner Lancaster lỗ hơi nằm ở mặt trước bên dưới bác thinhgia.Cặp này nhỏ hơn và rẻ hơn York corner nữa đóa :lol:
    Corner Lancaster dành cho phòng nhỏ,lỗ hơi có miếng gỗ có thể tháo ra lắp vô được.Nghe thấy thiếu low thì tháo miếng gỗ bịt lỗ hơi ra.
    Mời bác coi.
    http://44bx.com/tannoy/yorklanc.html

Share This Page

Loading...