Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Chào bác PDT :
    Nghiệp chơi audio nó thế bác à, nghe 1 thời gian rồi quen tai muốn thay đổi đó mà, mà thông thường thay đổi theo chiều hướng tăng đô.
    Bác PDT tư vấn thêm cho anh bạn em nhé. thanks

2. baohun00

baohun00 Advanced Member

Chào các bác.
    Cho em xin phép được hỏi các bác đi trước nhiều kinh nghiệm 1 chút ý kiến về dòng loa Tannoy.
    Hiện nay em đang dùng cặp loa Tannoy Monitor System 8 NFM.Em để ý thấy phía sau loa dưới 4 cọc loa có 6 chữ số , em nghĩ đây là số tù binh của nó nhưng không hiểu tại sao 6 chữ số ở loa bên trái lại hoàn toàn khác so với loa bên phải.Đây là lần đầu tiên em chơi loa Tannoy nên không biết thế nào.Như vậy có đúng không các bác ???
    Đồng thời em thấy bên hông của loa có 4 lỗ nhỏ khi nghe nhạc hơi ở 4 lỗ này cũng thoát ra.Em hỏi ông bán loa thì ông ấy nói 4 lỗ đó là 4 lỗ nguyên bản của Tannoy dòng này dùng để gắn loa lên tường khi không muốn để bàn ( Ông ấy có giao cho em 1 cặp chân loa treo tường và nói cũng là hàng theo loa )
    Em có tìm kiếm thông tin trên google nhưng không thấy thông tin hay hình ảnh gì nhiều.Các bác nhiều kinh nghiệm hoặc đã sử dụng qua loa này xin cho em được biết những điều trên có chính xác không ạ ???
    Sẵn dịp xin cho em được hỏi Loa này phối ghép với Ampli và CDP gì thì sẽ đạt hiệu quả tốt nhất ạ ??? Dòng nhạc em hay nghe là nhẹ nhàng , Blues , Vocal , Country. ( Hiện tại em đang phối ghép với Ampli Denon PMA 1500R + CDP Denon 1650AL nhưng nghe chưa thấy đạt yêu cầu ạ )
    Rất mong các bác kinh nghiệm và đi trước chia sẻ , chỉ bảo giúp và cũng để em có dịp học hỏi và tìm hiểu thêm về dòng loa Quý sờ tộc này ạ :D .
    Thân chào !

3. misterVu

misterVu Advanced Member

4. misterVu

misterVu Advanced Member

Thường thì hai số này khác nhau một chút.

Điều này không đúng: thùng loa luôn luôn kín ở 4 mặt hông. Bắt mấy con vít vào, hay dán kín lại cũng được.

Tannoy NFM= Near Field Monitor dùng để nghe trong khoảng cách gần. Xử dụng cho phòng nghe nhỏ rất thích hợp.
    Trong phòng nghe rộng thì bass yếu, cần ampli mạnh. Nhớ kê loa ngang tầm tai nghe.

5. giahy

giahy Advanced Member

Đồng chí seller này bán toàn đồ "khủng" mà feedback thấp quá.
    Hai lần giao dịch trước, hình chụp của cặp JBL 375 và tube amplifier Western Electric không chi tiết và rõ ràng. 2 đồng chí win của hai lần giao dịch này feedback đều bằng 0. Vụ này em nghi quá. Các bác có định "chiến" nên cân nhắc kẻo dính đòn. :D :D

6. beckham

beckham Advanced Member

Chao bác !
    Em hết muốn choi Tannoy Rồi . Bác Mua không em bán cho .
    Quen quen Em nèn Cho đau :lol:

7. giahy

giahy Advanced Member

Bác cho thì em xin chứ mua thì em chưa đủ tiền. :D

8. beckham

beckham Advanced Member

O cái Bác này hay Nhay :roll: Em co vo tre con tho Phai nuôi bác ôi :lol:

9. baohun00

baohun00 Advanced Member

Cám ơn bác MisterVu rất nhiều ạ.Vậy là ông bán loa thuốc độc em về 4 lỗ nhỏ ở 2 bên hông loa rồi.Thôi thì đó cũng là kinh nghiệm và bài học cho bản thân --> Nhớ tìm hiểu thật kỹ món hàng mình thích trước khi mua !
    Đúng là 6 số ở phía sau cọc loa chỉ khác nhau 1 chút ở 2 số cuối.Vậy em cũng yên tâm về chuyện này ạ.
    Đúng là chất âm của Tannoy khác biệt so với chất âm của vài cặp loa trước mà em sử dụng.Tiếng bass không uy lực mạnh mẽ mà lại gọn gàng , tròn đều.Tiếng trầm nghe cũng rất ngọt và không bị mệt , không quá dài lê thê.Tiếng mid là rõ nhất , tách bạch , chi tiết.
    Không gian nhạc rộng hơn , có nhạc tính và có 1 điểm là nghe rất thong thả.
    Đúng là phòng nghe của em hơi rộng và Ampli thì lại yếu nên gnhe tiếng bass hơi yếu.Em cũng muốn nâng cấp Ampli nhưng trước mắt cứ để vậy nghe 1 thời gian để biết hết điểm mạnh cũng như yếu của nó.
    Chuyện khắc phục 4 cái lỗ này khó thật :( bắt vít hoặc dán lại thì nhìn lem nhem quá , để vậy mà nghe em nghĩ chắc cũng không quá ảnh hưởng đến chất âm của nó phải không các bác ???
    Bác nào có cách khắc phục điều này bày cho em với , em dốt lắm bảo dán vào em cũng chẳng biết dán bằng gì nữa.hay là lấy miếng bìa dùng keo con voi dán lại nhẩy :D
    Thân chào.

10. onlyspeed

onlyspeed Advanced Member

Giá trúng của cặp này sáng nay em bay vào xem lại hình như là 8.855,5usd thì phải.
    Chác mấy anh Nhật quá :shock: . Thật là...ko biết phải nói gì

11. misterVu

misterVu Advanced Member

1- nhưng trước mắt cứ để vậy nghe 1 thời gian để biết hết điểm mạnh cũng như yếu của nó.
    2- Nếu lỗ không to, lấy mấy đoạn đũa gỗ cắt ngắn đóng vào rồi lấy bút lông sơn lại một chút là hết thấy.
    Còn nếu lười tí thì lấy miếng băng keo dán lại cũng xong!

12. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Giá đó là mấy Anh seller trọc đầu bán,nếu mấy anh seller có tóc thì cặp đấy giá không chỉ có vậy.Không cần Nhật lùn,Chỉ cần Nhật Tảo quê em là cu tèo rồi :lol:
    Đề nghị Bác làm lại sàn nhà trước khi kê loa. :lol:

13. giahy

giahy Advanced Member

Vâng đúng vậy bác ạ. Nếu cặp này được mấy chú seller có tóc bán thì giá không thể dưới 10k US$ được đâu.

14. baohun00

baohun00 Advanced Member

Chào bác.
    Chắc cách này thì em có thể thi công được trong vòng 7 nốt nhạc nè :) Cám ơn sáng kiến của bác rất là nhiều ạ.
    Em nghe các bác trên này thảo luận rất nhiều về dòng loa đầy quyến rũ này và em thấy hình như đa số đều có quan điểm và ý kiến ghép chung với Ampli Accuphase + CDP Teac ( Thông dụng )
    Xin hỏi trong tầm giá khoảng 700USD -> 900USD thì Ampli Accuphase nào có thể đáp ứng tốt ạ ???
    Xin được các bác đi trước cho em 1 số ý kiến để tham khảo và định hướng cho việc phối ghép được dễ dàng tránh tình trạng loay hoay , quanh co..đổi chác kẻo chết em :D
    Phòng nghe của em diện tích khoảng 20m2. ( Vật dụng trong phòng chủ yếu là gỗ ạ ) , sàn nhà lót gạch.
    Thân chào.

15. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Giá trúng của cặp này sáng nay em bay vào xem lại hình như là 8.855,5usd thì phải.
    Chác mấy anh Nhật quá :shock: . Thật là...ko biết phải nói gì[/quote]

Giá đó là mấy Anh seller trọc đầu bán,nếu mấy anh seller có tóc thì cặp đấy giá không chỉ có vậy.Không cần Nhật lùn,Chỉ cần Nhật Tảo quê em là cu tèo rồi :lol:
    [/quote]
    Vâng đúng vậy bác ạ. Nếu cặp này được mấy chú seller có tóc bán thì giá không thể dưới 10k US$ được đâu.[/quote]
    Mà Em chưa thấy bác có ý kiến gì với sàn nhà,lại lạc chủ đề rồi :lol:
    Như cái dưới mà bác thủ được cặp là cũng đáng công chăm sóc nhẩy.
    mà seller cỡ này bán thì mới đông khứa phải không bác?
    http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?Vi ... 3D1&_rdc=1

16. baohun00

baohun00 Advanced Member

Báo cáo là tình hình chiều nay em ăn trộm của bà bu em 4 đôi đũa gỗ cắt 8 khúc 4cm khoang 8ly nhét vào 8 lỗ bên hông loa , trước khi nhét em còn mua hẳn 1 hộp sơn sịt màu đen xịt vào 8 đầu đũa cho giống màu thùng loa nhìn rất pro ạ :D .
    Thời gian thi công hóa ra nhiều hơn 7 nốt nhạc như dự kiến ban đầu.Tổng thời gian hết 12 nốt nhạc ( 1 nốt nhạc = 5mins ) :D
    Nhìn đỡ ngứa mắt hơn rất nhiều khi em ti hí ạ
    Cám ơn mấy bác nhiệt tình chỉ bảo
    Thân chào!

17. misterVu

misterVu Advanced Member

18. SixL6

SixL6 Advanced Member

Cái này theo em hiểu là tiếng mid kế thừa dòng Prestige, tiếng bass kế thừa JBL, tiếng treble kế thừa trép nippon đúng không ạ ?! :D

19. dinhvannam

Em đã xem và kiểm tra số sereis vài model thì kết luận Tannoy đánh số theo cặp ( 1 cặp cùng số sereis sẽ cho màu và vân gỗ tương tự nhau ) các bác mua mới nên yêu cầu trùng số mới mua nhé, còn mua 2nd thì chịu thôi.

Gửi các bác vài tấm accu + tannoy canter.

20. nquockhanh

nquockhanh Advanced Member

Số series là 907413 và 907415 ở loa 2nd có được coi là theo cặp ko bác?.Tks
    Phòng quen quá,hình như mới đổi cd phải ko bác? :D

21. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

EM nhớ hông nhầm thì sai số trong vòng 100 là match pair :D

22. dinhvannam

Bộ này mới đổi CDP bác à, số sereis giống nhau luôn gồm 20 số. ( thương hiệu tannoy rất chú trọng đến vấn đề này, nên trong quá trình sx họ đánh số theo cặp là rất có ý nghĩa ) tỉ trọng cũng như độ vang âm học của mỗi cây sẽ khác nhau.

Thậm chí cũng model loa đó nhưng cân lên sẽ có trọng lượng khác nhau ( khác khá xa ) vì gỗ dùng đóng cho loa không cùng 1 cây, trọng lượng gỗ của cây 15 tuổi sẽ khác gỗ của cây 25 tuổi. => nếu chọn lựa ko kỹ hoặc đại khái âm thanh 2 loa sẽ khác nhau.

Riêng tannoy mua đồ mới phải lưu ý vấn đề này, còn 2nd thì do thương lái nhập về không để ý giao lộn lung tung, chứ hàng bên kia về họ cũng thải ra theo cặp và càng ko có chuyện sai số cho phép đâu.

23. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Cảm ơn bác Nam, Em sẽ ghi nhớ thông tin này để học tập và làm kim chỉ nam cho em sau này nhỡ có trúng quả! :lol:
    Mà nhất nhất là phải giống nhau như một hả bác Nam/ sai một số có OK hem?

24. PDT

PDT Advanced Member

Đúng rồi, khi bác mua loa mới thì y/c cửa hàng giao cùng số seri, nếu bác kêu họ giao khác số, thì em e họ bó tay.

25. dinhvannam

Em thì chứng kiến vài cặp khác sereis sẽ có vân gỗ và màu khác nhau rõ rệt, ngồi thưởng thức mà thấy cặp loa cái đậm cái nhạt trước mắt đã khó chịu rồi thì nghe làm sao phiêu được... :D

Còn chuyện trùng số sereis thì em tận mắt kiểm tra 2 cặp canter của 2 anh bạn và vài cặp turnberry + memory + kingdom rồi.

Hôm nay em đi nghe Westminster Royal HE + Pathos INPOL2 + CDP DS, thấy cặp WES thật vỹ đại, Pathos thiết kế quá đẹp, CDP DS đẹp lạ đối với em.

Share This Page

Loading...