Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. lethuc

lethuc Advanced Member

supertweeter tannoy lúc nào cũng cùng số series cho 1 đôi bác à , hiện nay đời cao nhất của super tweeter tannoy là ST-200

2. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Bác nào có kinh nghiệm đặt crossover của super trép (tannoy) cho phù hợp với loa chính tư vấn em cái. loa của em yoorkminster dải tần tử 23 HZ đến 22 Khz, super trép 14, 16, 18 Hz. phần độ nhạy thì dễ rồi. Có phải chỉnh cái trép của loa chính không?

Thanks

3. JimmyNguyen

JimmyNguyen Approved Member

Hi all,

Mình cũng đã từng mượn cặp super-tweeter (Model: quên rồi, nhưng khui thùng nguyên đai nguyên kiện) ngoài chợ Nhật Tảo về connect với Canterbery (bi-wire) theo đúng hướng dẫn trong set-up book.

Nhận xét:
    * có sự thay đổi trong phần âm cao (nhất là khi tách phần high-mid)
    * nghe tiếng kèn thích hơn
    * nhưng không thật ấn tượng

Kết luận:
    * sự thay đổi chưa xứng với đồng tiền bỏ ra (cặp này >$1,000)

Nghe hướng dẫn của các bạn chắc phải mượn về thử lại quá.

Tks.

4. lethuc

lethuc Advanced Member

em thấy theo hướng dẫn cua tannoy thì bác đặt super tweeter ở 14khz và độ nhạy 95db theo loa yorkminter của bác

5. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Bác Lethuc cho em cái hướng dẫn được không? hay đường link để đọc nó.

thanks

6. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Đây nè bác, bác vào trang số 6 & 7 nhé!
    http://83.138.162.162/products/140/ST200.pdf
    Thân mến!

7. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Tác dụng thêm super trép cho hệ thống là rõ ràng như các bác đã nói và các review trên mạng; ngay ca CDP cũng có tác dụng chứ không cần SACD. Thêm super trép, cải thiện âm thanh có vẻ căn bản hơn so với một số nâng cấp khác.

Super trép giống chơi sub, chỉnh để can thiệp vào giải tần của loa chính vừa phải thì hay, nếu quá lên thì sẽ rối, ồn, nghe thấy mệt. Với yorkminster của em (23hz-22khz), can thiệp 18 HZ là hợp nhất. 14hz rối, nghe mệt, mất background silence.

Nối super trép thẳng vào amp, cảm nhận là tác động của nó có vẻ mạnh hơn; cảm nhận có thể mang mang tính tâm lý, em cần thời gian rút, cắm … mới có thể chắc về việc này.

Share

8. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Bác Ngtaliem a! hình như không có thông số cho con yorkminster của em trong cai link của bác.

thanks

9. musique

musique Advanced Member

Nhiều khi lý thuyết và thực tiễn khác nhau bác ạ, em hỏi thăm vài bác trong này đều thấy rằng set-up 18khz là phù hợp nhất chỉ để để super treble lo từ 18khz đến 54khz.

Em chưa có điều kiện nối đất super treble và loa chính, các bác nào nối rồi review xem có cải thiện nhiều không ạ? thanks.

10. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Em định vật con yorkminster ra rồi mở thùng ra xem tannoy thiết kế phía trong như thế nào, driver loại gì, khủng không?... em đã tìm được tô vít thích hợp (5-6 cạnh gì đó); tuy nhiên không biết bắt đầu từ đâu. Bác nào có kinh nghiệm dạy em cái. em sẽ chụp ảnh bên trong để các bác bình loạn.

Chắc là lật xấp em nó xuống và mở thùng từ đằng sau chỗ giắc loa và lỗ thoát hơi.

thanks trước

11. GRF

GRF Advanced Member

sau khi bác vật em nó xong nhớ chúp bức ảnh kỷ niệm "bóc tem" cho bọn em chiêm ngưỡng với nhé :mrgreen:

12. beckham

beckham Advanced Member

Thôi em khuên bác đung vât nó ra lam gi' . Nếu bac muon xem driver thì mo , Còn nếu muon xem thùng thi khoi mo. Nếu bác pót hinh len em co thê đoán Driver gi trong đó " quên ý em là bói đuoc "

13. musique

musique Advanced Member

Thông tin cho các bác đang chơi Tannoy Super Treble ST-50: tạp chí What Hifi phiên bản tiếng Pháp vừa tặng cho em ST-50 năm sao ***** :D

14. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Em nghĩ Super treble chỉ nên đấu vào cọc loa của loa chính( theo chỉ dẫn của hãng Tannoy: có 3 cách đấu cho loa đời cũ và đời mới ) thì nó mới can thiệp vào giãi tần của loa chính : vừa rộng ở giãi trên và gọn gàng giãi trầm .Còn việc đấu loa super treble vào trực tiếp Amplifier thì giống như ta đấu song song 2 loa ( 1 là super treble và 1 là loa Tannoy chính ) lúc đó giãi trầm sẽ không cải thiện hơn và giãi cao lúc đó sẽ có 1 khoản super treble và loa chính trùng nhau ( sẽ không cắt hoàn toàn lên super treble hoặc cắt hoàn toàn xuống loa chính )
    hình trang 4
    http://83.138.162.162/products/140/ST200.pdf

15. Nha_Si

Nha_Si Advanced Member

chào các bác.hôm qua e ccos đi xem 1 đôi tannoy memory TWW theo lời giới thiệu của anh bạn
    đôi này về hình thức tổng thể thì mới nhưng phần gân phí dưới e thấy lớp keo dán bị lộ ra 1 ít,ko nét như phần trên,đôi này gân cao su
    chủ đòi 5800$,theo các bác gân như vậy có phải là thay hay dán lại ko?có nên mua ko a?e thì e thích zin 100%
    cảm ơn các bác

16. Tungvu

Tungvu Advanced Member

"-Em nghĩ Super treble chỉ nên đấu vào cọc loa của loa chính( theo chỉ dẫn của hãng Tannoy: có 3 cách đấu cho loa đời cũ và đời mới ) thì nó mới can thiệp vào giãi tần của loa chính : vừa rộng ở giãi trên và gọn gàng giãi trầm .Còn việc đấu loa super treble vào trực tiếp Amplifier thì giống như ta đấu song song 2 loa ( 1 là super treble và 1 là loa Tannoy chính ) lúc đó giãi trầm sẽ không cải thiện hơn và giãi cao lúc đó sẽ có 1 khoản super treble và loa chính trùng nhau ( sẽ không cắt hoàn toàn lên super treble hoặc cắt hoàn toàn xuống loa chính )
    hình trang 4
    http://83.138.162.162/products/140/ST200.pdf"

Em nghĩ là do super trép được nối vào hệ thống (amp hay HF của loa chính) đều trước các bộ phân tần của loa chính và chinh super trép nên chưa có anh hưởng gì đến tác động và các dải; phải chăng thì nối thẳng vào amp thì độ suy hao sẽ ít hơn do không phải đi vòng vèo. bác để ý đi giữa chúng toàn dây đấy chứ có phân tần gì đâu; chỉ khác là direct hay qua cọc loa chính thôi.

các bác bình đi để ra chân lý.

kính

17. PDT

PDT Advanced Member

Em nghĩ khi đấu ST trực tiếp vào ampli, thì tín hiệu sẽ đi vòng vèo, gây suy hao, không đúng bài.
    Nếu đấu đúng, ST vào cọc loa, thì phân tần xảy ra tại cọc loa, tín hiệu sau khi phân tần sẽ ngắn, chì từ cọc loa đến bộ phân tần của loa chính, còn đấu ngược lại, tín hiệu phân tần đi ngược lại dây loa chính.

18. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Em thiển nghĩ nếu nối super trép thẳng từ amp thì cũng như nối bi wire của loa chính thôi - trường hợp này là tri-wire :D

19. PDT

PDT Advanced Member

Nếu bác đấu như vậy thì sẽ lệch pha, vì khoảng cách tới ST=1m, trong khi đó khoảng cách tới các loa con kia = 2m (dây loa) + khoảng 1m (dây đi trong loa tới các loa con) = 3m.
    Theo em, chọn dây loa cho ST, thì nên chọn giống, hoặc tương đương (cùng hiệu, củng cấu trúc) như dây đi bên trong thùng loa chính là tốt nhất.
    Nếu đấu đúng, chọn loại dây loa & độ dài dây loa ST phù hợp, thì bộ loa nghe sẽ đồng pha, hài hòa, cùng âm sắc.

20. Tungvu

Tungvu Advanced Member

ah bác PDT có lý đấy! em cũng có lúc hơi lăn tăn về vụ dây 9loaij, chiều dài...), xong thấy complicated quá lên tặc lưỡi. em đang dùng VDH loại nhỏ cho super trép, chắc hợp đây đi trong loa của em.

Thanks

21. Tungvu

Tungvu Advanced Member

với phân tích của bác PDT, có hai phương án:
    1. nối thẳng amp: dây loa cho super trép phải tương thích với dây loa của loa chính (chiều dài + loại dây): 3 m
    2. nối qua loa chính: nếu chỉ có dây một m cho trép, thì nối vào cầu loa chính

kính

22. panguyen

panguyen Advanced Member

Chào các bác! Em vừa gia nhập gia đình Tannoy, còn rất lớ ngớ mong các bác chỉ giáo giúp em. Hiện em đang dùng cặp Turnberry + CDP Maz 14SA + Amly đèn SP3 Melody của Úc ( dùng bóng: 5881 x 4, 12AX7 x2 , 12AU7 x2 , 6922 x2, 35w/kênh) nghe phần trầm và trung thì tốt rồi nhưng phần cao thì hơi hụt. Các bác thấy Amly này dùng bóng như vậy có ổn không? nếu thay bóng khác tương đương có khá hơn không? Và nếu lắp thêm Super trép có nên không?
    Mong các bác giúp em với!

23. PDT

PDT Advanced Member

- Bác xem lại dây tín hiệu, dây loa, sử dụng loại dây mạ bạc hoặc bạc.
    - Sử dụng thêm ST50.
    - Thay bóng khác.
    - Mod lai cái ampli
    - Thử CD khác.
    Thử từng bước trên, chừng khi nào vừa ý thì thôi.

24. musique

musique Advanced Member

Em nghĩ bác PDT tư vấn khá đầy đủ cho bác rồi, nhưng nếu bác thấy thiếu treble nhiều thì nên coi lại các thứ khác trước trước khi thêm ST-50 vì có những ampli giải tần bị hạn chế không lên cao được nên có thêm ST-50 cũng sẽ không phát huy được. Nếu bác ở SG thì hôm nào em mang ST-50 qua cho bác thử :)

25. panguyen

panguyen Advanced Member

Em cảm ơn các bác nhưng em lại ở ngoài Thái Bình cơ các bác ạ! Theo ý kiến của các bác thì em nên thay bóng loại gì tương đươnng với những bóng em đang dùng mà cho chất âm tốt hơn! Nếu thay dây thì dây gì để cho âm sáng lên được các bác nhi? à, cho em hỏi thêm Tannoy Turnberry HE và SE khác nhau gì nhiều không? Chất âm từng loại như thế nào? Mong các bác giúp đỡ.

Share This Page

Loading...