Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. metalworks

metalworks Advanced Member

Bác PDT cho ý kiến vụ T ghép với 300B đi

2. hiepaudiophile

hiepaudiophile Approved Member

bác ở đâu? em ở TPHCM, cụ thể là ở gò vấp. Nếu được thì em qua chỗ bác nghe thử bộ của bác để học hỏi kinh nghiệm.

3. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Bác hamzui chưa nghe chưa biết thôi , đừng có dại mà độ 300B đánh Wes không nổi , Bác mà thấy thì nổi da gà luôn đó , nói rỏ hơn là 300B Parallel , mỗi bên 2 bóng 300B
    -Bác nghe 2A3 push pull ( monoblock ) đánh Wes chưa ? thấy mới tin :D

4. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Em đồng ý với bác HuyHoang. Cấu hình của bác PDT đây, phối ghép này cho ra một chất âm thật truyền cảm, lôi cuốn và rất live :)

Attached Files:

5. loveBasso

Cặp West với vẻ đẹp rất cổ điển:

Attached Files:

6. loveBasso

CDP Acc 75v:

7. hamzui

hamzui Advanced Member

Hic...hic....các bác toàn là cao thủ Tannoy. Em đúng là ếch ngồi đáy giếng. ....Hôm nào đó phải xin bác PDT cho nghe thử Wes. mới được

Thân chào các bác.

8. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

2A3 em tin xái cổ luôn, còn 300B cũng nổi nhưng nổi trên mặt nước ( ý em là lều phều, nhẹ hều... :D ) bữa nào em xin nghe lại mới được, em sợ em nghe 2A3 rồi thì khó nghe 300B lắm ( nghe trên wes ), nhưng 300B em nghe thấy đánh cực tốt với canter rồi mà.

9. huongduong

huongduong Advanced Member

2A3 em tin xái cổ luôn, còn 300B cũng nổi nhưng nổi trên mặt nước ( ý em là lều phều, nhẹ hều... :D ) bữa nào em xin nghe lại mới được, em sợ em nghe 2A3 rồi thì khó nghe 300B lắm ( nghe trên wes ), nhưng 300B em nghe thấy đánh cực tốt với canter rồi mà.[/quote]

Bác Nam đã nghe 300B đánh cực tốt với Canter, vậy cho mình hỏi amp 300B gì ạ, mình đang thích Canter nhưng sợ phối ghép không thành công thì khổ :( . Thanks

10. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Bác Nam đã nghe 300B đánh cực tốt với Canter, vậy cho mình hỏi amp 300B gì ạ, mình đang thích Canter nhưng sợ phối ghép không thành công thì khổ :( . Thanks[/quote]

Em nghe trên bộ của bác lethuc, rất ấn tượng về tiếng bass. ( bác có thể pm hỏi bác PDT hoặc lethuc sẽ rõ hơn ạ )

11. PDT

PDT Advanced Member

Bác Nam này muốn nghe Tannoy theo kiểu B&W thôi :D

12. musique

musique Advanced Member

Nhìn bộ phối ghép này em thích bác chủ rồi...không cầu kỳ...không cần đồ đánh khủng và hoành tráng...vấn đề là nghệ thuật phối ghép ra được chất âm mong muốn là phê rồi...vừa tiết kiệm...vừa có thú phối ghép và dyi/mod như ý. Hôm nào bác T cho em qua nghe với nhé, để em gọi bác HH hàng xóm của em cùng đi cho vui :D

@tungvu: em thích phong cách này :D , bác có điều kiện cứ lên đích ngắm Wes đi, đồ đánh cứ từ từ nghim cứu.

13. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Em rất tán thành ý kiến của các Bác, ghép đồ ai cũng muốn hiệu quả cao nhất và kinh phí bỏ ra hợp lý nhất ..Em cũng vây..

14. AlteaEs

AlteaEs Advanced Member

Kính chào các bác Tannoy, đọc ké ý kiến của các bác lâu quá rồi, hôm nay em mới mạnh dạn tham gia.
    Em la fan Tannoy va cũng đã chơi qua Turnbery, gần đây em mới gả em Turn đi và rước người đẹp chân dài Kensington SE. Hiện tại em đang đánh bằng Unison S8 và đang có ý định nâng cấp ampli. Trong tầm sức em (7-8K) thì em đang nhắm tới cặp Smart845+MysteryTwo của Unison và ampli tích hợp Pathos Inpol2, nhưng em phân vân quá vì thực sự chưa được nghe thử tẹo nào. Có người lại khuyên em nên chơi cặp re-pow 5se của Ayre nhưng em không thích đồ bán dẫn lắm.
    Em rất mong các bác cho em vài lời khuyên tư vấn để em sớm cưới được chồng cho em Ken chân dài của em ạ.

Kính các bác.

15. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác mà đầu tư kiểu đó là Đi cả Tình lẫn Tiền đấy

16. litono

litono Advanced Member

Bác có thể cho xin tí cảm nhận về sự khác biệt giữa Turnbery và Kensington được không vậy? Thanks :)

17. AlteaEs

AlteaEs Advanced Member

Bác có thể nói rõ hơn ko ạ? Theo kinh nghiệm của bác thì đò đánh nào là hợp vậy?

Thks,

18. AlteaEs

AlteaEs Advanced Member

Chào bác, em cũng mới chơi Ken và vẫn đánh với S8 nên cũng chưa tìm được đồ chơi ưng ý cho em nó vì vậy gửi bác vài dòng nhận xét còi của em :D
    Với Tunberry SE em cũng đã thử ghép với 300B ( Carry 300 SE ), với KT88 ( Quad forty mono block) và cuối cùng em chọn 845 ( S8 ).
    Với Cary 300 SE : Tiếng trung mượt mà lắm, trep sáng sủa, tuy nhiên bass ko chắc và sâu, hơi hời hợt. Mặc dù công suất của Cary 300SE la 15W theo nhà sản xuất nhưng em thấy nó kiểm soát dải trầm ko tốt. Nghe giọng ca Jehna Lodwich là sướng nhất.
    Với Quad forty : Tiếng trầm thực sự có lực, mạnh mẽ vàkieemr soát tốt, trung và trep dều nhưng ko có gì nổi trội cả. Nghe giao hưởng tương đối hay ( hay với Turnbery thôi bác à ), nhạc country và bộ gõ thể hiện rất tốt. Nếu phòng rộng thì bộ Quad này là rất hợp lý, nếu có đk thay thêm bộ bóng tốt thì âm thanh là khá hoàn hảo.
    Với S8 : Tiếng trung và dải cao đều và mượt hơn hẳn so với Quad, tuy nhiên dai trầm không mạnh mẽ và phô trương như Quad, mà chắc gọn và sâu lắng hơn. Nhìn chung hãng UR thiết kế amli đèn nhưng âm thanh tương đối sáng và nhanh chứ không chậm rãi và mượt mà lả lơi như chất đèn truyền thống. Theo tai em thì S8 là hay nhất vì vừa chơi vocal hay mà vẫn có thể dynamic khi nghe country, thậm chí giao hưởng cũng khá. Em đã thay thử cặp bóng 845 NOS của RCA rồi, tiếng hay tuyệt, mỗi tội bác chủ đòi 13 vé nên em lại thôi, he he.

Kensington thì khác đấy ạ, hôm ra Công audio, bác chủ cho em nghe cặp Ken đặt về cho bác khách nào đó, cũng dấu với S8, em nghe mà rụng rời. Amm hình lùi hẳn và rộng rãi hơn Turn, giọng ca không đễn ngay trước mặt mình mà nhẹ nhàng rót vào tai. Tiếng trep long lanh hơn nhiều bác ạ, chắc là do tép tổ ong và nam châm Alcomax 3 ( em đọc thấy trep của Ken la cùng loịa với trep của Canterburry ). Tiếng bass tròn trịa và sâu lắng. Nói chung là Ken đẳng cấp cao hơn hẳn cho dù vẫn nghe trên S8 của em, có thể nói trong phòng nghe nhỏ vừa phải thì Ken có thể sánh ngang với Canter và đỡ vất vả hơn trong việc chọn đồ đánh.

Kính bác,

19. litono

litono Advanced Member

Cám ơn bác về các phân tích rất chi tiết này, nếu bác ở HCMC hôm nào có dịp bác cho em nghe ké 1 chút để có định hướng cho việc nâng cấp sau này nhé. Em hiện đang dùng Tunbery SE bác ạ. Thanks

20. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Về cặp Tannoy Kensington mà bác nêu trên Em chưa được nghe qua,còn lại Em cũng được thử sức hết rồi.Căn bản chúng khá giống nhau,và đều là các dòng khó mà lấy được tiếng bass nghe cho đã nếu so với các cặp Tannoy đời xưa kia.
    Về Ampilifier thì các dòng như Smart-845 hay simple-2 em cũng đã từng được nghe qua nói chung cả hai đều nhẹ hều vậy bác khó mà có tiếng bass tốt ở các cặp amp này và Pathos thì em cũng nghe cả hai model Classic One và Twin Towers thì chúng cũng đều cùng hoàn cảnh như Unison.Còn cái Cary 300 SE thì Em chưa nghe nhưng em cho là cái đó sẽ không ăn được cái Sun Audio 300b về chất mặc dù nó 15w per channel.việc bác chọn đồ như vậy thì em nghĩ là phần công suất và khả năng thực của amp là khó mà đáp ứng được đòi hỏi của bác thì bác mất "Tình".Về khía cạnh tiền thì đa số đồ bác nêu đều thuộc nhóm rớt giá trên thị trường vậy là bác dễ mất "Tiền"
    Việc nghe tại shop bác nên tránh nghe đĩa thuốc,vì có một vài điểm sẽ khó mà bác hiểu được
    Em không biết cặp Kensington của bác thuộc nhóm nào dễ đánh hay khó đánh,nhưng chủ quan theo ý Em thì nó là cặp loa không dễ nghép,hơi khó đánh.
    Nếu là Em thì cứ Monitor đời xưa thì còn lại phần Power có rất nhiều lựa chọn mà lại dễ đánh.
    Các hãng làm Arm Em ví cũng như mấy cha DIY thì cũng có người DIY tốt và ngược lại có Ông DIY cũng dở.vậy nó mới có chuyện bác phải bỏ công sức đi tìm cái nào bác muốn.Thân

21. PDT

PDT Advanced Member

Bây giờ mà nói đèn này đánh đựơc, đèn kia đánh không được Tannoy thì sợ không chính xác, vì ampli đèn còn phụ thuộc vào cấu hình, mạch thiết kế, linh kiện...mà phần đông thì mua đồ hãng nếu không MOD rất khó phối ghép với Tannoy.
    Quan điểm của em là MOD, hay DIY cho phù hợp với cặp loa của mình.

22. litono

litono Advanced Member

Nhận định của em lại khác bác ạ, các dòng Tannoy đời mới dễ phối ghép hơn so với các dòng Tannoy đời cổ nhiều. :)

23. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Có thể bác đúng ít nhất là với bác,nhưng bác thử cho ví dụ về cái khó của tannoy cổ mà bác thấy

24. nquockhanh

nquockhanh Advanced Member

Các bác bàn về Kensinton hay quá ,em cũng định đổi qua Ken SE ,em đã nghe thử tiếng trong trẻo hơn nhưng có vẻ mid không nổi và khề khà bằng Memory cũ ( thử với ACC 530).Xin các bác cho ý kiến ạ.Tks

25. Lduyvn

Lduyvn Advanced Member

acc với tannoy như cá với nước.điều đó chỉ đúng với mấy thằng cha bán đồ thôi. :D
    theo em thì nên đánh tannoy với đèn thì mới đúng với chất âm của nó.nhẹ nhàng tinh tế.

Share This Page

Loading...