Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Đúng là accu nghe lúc đầu thấy rất dịu ngọt, nhưng nghe lâu thấy thiếu gai góc. Giống một cô gái xinh xinh, dễ thương, chẳng bao giờ cãi chồng một tiếng.

2. musique

musique Advanced Member

Do không cãi chồng một tiếng nên chồng mau chán :lol:

3. musique

musique Advanced Member

Dành cho các bác đang có Kensington tham khảo, các chơi của một anh Tây, bác này tâm đắc khi ghép với MC 2100 và pre đèn :D

Well, I think I've finally got the Kensingtons 99% "locked-in" as of 2 weeks ago. I think I've found the position that seems to work best, as well as which amps/tubes gel together. Since then, pretty much every time I've sat down to listen has resulted in a "this is the BEST thing ever - the best I've ever heard" kind of adulation

The first time I heard their FULL glory was 2 week ago when I first hooked in my newly restored Heathkit W5-M monoblocks (25 Watts/ch). They're each running a pair of pink-base GE 7581A outputs (American KT66) and a pair of RCA 12BH7A. Pure magic. the McIntosh MC2100, as much as I love it, and as much as it loved the TD10s, was a step behind the Heathkit's effortless musicality with the Kensingtons.

My newly re-restored Eico HF87 stereo amp was at much the same level as the MC2100, UNTIL I swapped in some different tubes: Replaced the old short-bottle orange label Sylvania 6sn7gtb with a pair of NOS tall bottle green label Sylvanias, and replaced the quad of Teslovak EL34LS with a quad of Electro-Harmonix EL34. DAMN, now the Eico's right up there with the Heathkits, and those EH tubes are cheap!! The Teslovak (JJ) EL34LS is a bit different spec-wise than a normal EL34, so that may have had something to do with it. Of course internet, paypal, & drinking don't mix, so I've now got quads of the old East German EL34, the EH 6CA7 beam tetrodes, and a backup quad of EH EL34 on the way...

The speaker positioning is now close to how I had the TD10s set up, but with a few tweaks. As I've discussed with my dealer, the Tannoys at this size range tend to sound SWEET at about 7-8 feet apart and 9-11 feet (each) from the listening position, with moderate toe-in.

The ST100/ST200 supertweeters will add a hint of harshness if they're not setup just right - crossover & positioning - and I haven't figured that out yet - so for now they're just decorations However I've got some advice on settings from the experts and going to give that a much more rigorous attempt once Nate's nice cables arrive

For preamp I've gone back to the little Headamp Gilmore V2, as its clean sound combined with 2 switched inputs, dedicated preamp out, and smooth volume pot (can't stand a stepped atten w/ speakers) is hard to pass up. Dirt cheap, too for the $200 I paid - much better to have that preamp cash for other stuff

Yep, it's official. Ever since I've got them locked-in here, these are the best I've EVER heard - at least for my preferences if nothing else. Sold on Tannoys for life, will not consider another speaker brand. Stamp me as a rabid fanboy. NOT gonna say I'm done for life because I would LOVE to get my mitts on a Yorkminster/Canterbury/Westminster/Churchill if space & cash allow (and actually today I did get a BIG pay bump, but not entertaining thoughts of the 12"/15" pepperpot Prestige drivers...yet).

However, I have to say that aesthetically the Kensington SE is still the looker of the lot IMO, not to mention the massive sonic euphoria they can induce. Very well worth what I did to get the cash for them

I've known good speakers can beat the hell out of the best headphones in terms of realistic dynamics & soundstage/imaging...but it's always been hard for me to give up the perfect coherence & spectrum integration of good headphones (single driver, no crossover), an issue complicated by the difficulty of in-room acoustics. Now even the best headphones fall way short in comparison...it's best of both worlds.

4. AlteaEs

AlteaEs Advanced Member

Cám ơn bác Thinhgia, theo kinh nghiệm của bác thì Amp ntn có thể đánh tốt được vậy? Em thấy mông lung quá, món DIY thì em mù tịt nên chắc không theo rồi.
    Em cũng rất mong thêm nhiều ý kiến tư vấn của các bác để em có thể tìm được Trương Chi.
    Kính,
    Về cặp Tannoy Kensington mà bác nêu trên Em chưa được nghe qua,còn lại Em cũng được thử sức hết rồi.Căn bản chúng khá giống nhau,và đều là các dòng khó mà lấy được tiếng bass nghe cho đã nếu so với các cặp Tannoy đời xưa kia.
    Về Ampilifier thì các dòng như Smart-845 hay simple-2 em cũng đã từng được nghe qua nói chung cả hai đều nhẹ hều vậy bác khó mà có tiếng bass tốt ở các cặp amp này và Pathos thì em cũng nghe cả hai model Classic One và Twin Towers thì chúng cũng đều cùng hoàn cảnh như Unison.Còn cái Cary 300 SE thì Em chưa nghe nhưng em cho là cái đó sẽ không ăn được cái Sun Audio 300b về chất mặc dù nó 15w per channel.việc bác chọn đồ như vậy thì em nghĩ là phần công suất và khả năng thực của amp là khó mà đáp ứng được đòi hỏi của bác thì bác mất "Tình".Về khía cạnh tiền thì đa số đồ bác nêu đều thuộc nhóm rớt giá trên thị trường vậy là bác dễ mất "Tiền"
    Việc nghe tại shop bác nên tránh nghe đĩa thuốc,vì có một vài điểm sẽ khó mà bác hiểu được
    Em không biết cặp Kensington của bác thuộc nhóm nào dễ đánh hay khó đánh,nhưng chủ quan theo ý Em thì nó là cặp loa không dễ nghép,hơi khó đánh.
    Nếu là Em thì cứ Monitor đời xưa thì còn lại phần Power có rất nhiều lựa chọn mà lại dễ đánh.
    Các hãng làm Arm Em ví cũng như mấy cha DIY thì cũng có người DIY tốt và ngược lại có Ông DIY cũng dở.vậy nó mới có chuyện bác phải bỏ công sức đi tìm cái nào bác muốn.Thân[/quote]

5. litono

litono Advanced Member

Chẳng cần so sánh đâu cho xa, ngay cùng 1 dòng loa cũng dễ dàng cho ta có cảm nhận về điều này. Thực tế cho thấy các dòng loa HE & SE dễ phối ghép hơn so với các dòng HW, TW, TWW... Điều này bác có thể kiểm chứng ngay với các bác đang chơi Tannoy như bác musique, PDT, lethuc ... 1 số bác dùng Tannoy cổ, để cải thiện tiếng Bass đã phải đưa ra ngoài MOD lại Crossover & thậm chí thùng loa để đạt được chất âm như ý

6. thinhgia

thinhgia Advanced Member

7. Thien_Jotun

Thien_Jotun Advanced Member

Em đang tìm mua Tannoy ST 200 hoặc 100, bác nào bán thì báo em nhé!

Em cảm ơn ạ

8. MY AUDIO

MY AUDIO Advanced Members

*bác nghe ken ở đâu,khi nào đi dắt em đi nghe với,em cũng đang muốn thử nghe xem sao! :lol:

9. musique

musique Advanced Member

Theo em tannoy đời mới tiếng bass cải thiện hơn rất nhiều, ví dụ như Turnberry hay Kensington bass chỉ có 10" nhưng bass xuống rất sâu. Các đời monitor không phải bass không hay nhưng đây là loa dùng trong các phòng thu âm, âm thanh bắt buộc trung thực và đều 3 dãi, thứ hai cần âmpli công suất khá lớn, thứ ba thường dùng với âm lượng lớn mới ra được đầy đủ, vì thế ai đã nghe qua và thích tannoy monitor thì càng nghe càng thích mở lớn hơn mới thấy fê và cần không gian rộng một chút mới thấy hết cái hay của dòng monitor :lol: , các bác ngày xưa nghe tannoy chê thiếu bass thì hôm nay quay lại với tannoy được rồi...

10. musique

musique Advanced Member

@My Audio: Ken mà đi với Con có hay không bác :mrgreen:

11. MY AUDIO

MY AUDIO Advanced Members

@My Audio: Ken mà đi với Con có hay không bác :mrgreen:[/quote]
    chắc là cũng sướng đấy bác ạ :evil: :twisted:

12. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Em mới tập tọe chơi, tiền thì cũng không xông xênh lắm nên nhờ các bác đi trước tư vấn giùm em nên ghép cặp Tanoy Fusion 4 với amply nào là hợp với dòng nhạc nhẹ, nhạc vàng. Em đang xài đầu CD Marant CD-17.
    Nhà đang xài thử SANSUI 707 Extral, nhưng nghe hình như chưa được ưng ý lắm.
    Mong được tư vấn giúp đỡ.
    Cám ơn các bác nhiều.
    Bác nào đang xài cặp loa này, hay biết ở đâu xài, cho em xin cái địa chỉ đến học hỏi cách ghép.
    Nghe nói xài amply đèn thì hợp có phải không các bác.
    Cám ơn nhiều!

13. pheulong

pheulong Advanced Member

Nhận định của em lại khác bác ạ, các dòng Tannoy đời mới dễ phối ghép hơn so với các dòng Tannoy đời cổ nhiều.[/quote]Có thể bác đúng ít nhất là với bác,nhưng bác thử cho ví dụ về cái khó của tannoy cổ mà bác thấy[/quote]
    Chẳng cần so sánh đâu cho xa, ngay cùng 1 dòng loa cũng dễ dàng cho ta có cảm nhận về điều này. Thực tế cho thấy các dòng loa HE & SE dễ phối ghép hơn so với các dòng HW, TW, TWW... Điều này bác có thể kiểm chứng ngay với các bác đang chơi Tannoy như bác musique, PDT, lethuc ... 1 số bác dùng Tannoy cổ, để cải thiện tiếng Bass đã phải đưa ra ngoài MOD lại Crossover & thậm chí thùng loa để đạt được chất âm như ý[/quote]

em đang chơi tannoy cổ nè,nhưng không hề MOD lại Crossover tí tẹo nào mà bass vẫn chả thua dòng đời mới :lol: theo em phối ghép mới quan trọng bác ạ :)

14. Lduyvn

Lduyvn Advanced Member

Có thể bác đúng ít nhất là với bác,nhưng bác thử cho ví dụ về cái khó của tannoy cổ mà bác thấy[/quote]
    Chẳng cần so sánh đâu cho xa, ngay cùng 1 dòng loa cũng dễ dàng cho ta có cảm nhận về điều này. Thực tế cho thấy các dòng loa HE & SE dễ phối ghép hơn so với các dòng HW, TW, TWW... Điều này bác có thể kiểm chứng ngay với các bác đang chơi Tannoy như bác musique, PDT, lethuc ... 1 số bác dùng Tannoy cổ, để cải thiện tiếng Bass đã phải đưa ra ngoài MOD lại Crossover & thậm chí thùng loa để đạt được chất âm như ý[/quote]

em đang chơi tannoy cổ nè,nhưng không hề MOD lại Crossover tí tẹo nào mà bass vẫn chả thua dòng đời mới :lol: theo em phối ghép mới quan trọng bác ạ :)[/quote]
    các nên sài ampli tiếng nhẹ nhàng là ra het thôi.tannoy kị ampli đánh bạo lực lắm!

15. AlteaEs

AlteaEs Advanced Member

Em mới tham khảo được cách phối này nhờ các bác tư vân với :

KensingtonSE + Sun 300 SE + Pre SVC500

Các bác góp ý với nhé.

Thanks,

16. litono

litono Advanced Member

Cấu hình này khá chuẩn, tuy nhiên Bác nên dùng SE parallel nhé, tiếng sẽ dầy dặn hơn nhiều đấy. 1 điều nữa bác cũng cần quan tâm là SUN thường dùng bóng 300B của Nga tiếng cứng ngắc, bác nên chuyển sang dùng bóng TJ hay JJ nghe sẽ hay hơn nhiều :)

17. mc240

mc240 Advanced Member

toi la fan cua tannoy, da tung choi ca doi cu va moi, doi moi thi toi da choi canterbury se, doi cu thi toi co gold 15, toi cung da phoi ghep du ca single end 2 a 3 , mc intosh 240 push pull, class a accuphase a 50 v... va cuoi cung toi giu lai cap gold 15 de choi vi cam thay hay hon canter.

18. Thien_Jotun

He he, bác này nhận xét hay :D

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

[quote="musiqueNhận định của em lại khác bác ạ, các dòng Tannoy đời mới dễ phối ghép hơn so với các dòng Tannoy đời cổ nhiều.
    Theo em tannoy đời mới tiếng bass cải thiện hơn rất nhiều, ví dụ như Turnberry hay Kensington bass chỉ có 10" nhưng bass xuống rất sâu. Các đời monitor không phải bass không hay nhưng đây là loa dùng trong các phòng thu âm, âm thanh bắt buộc trung thực và đều 3 dãi, thứ hai cần âmpli công suất khá lớn, thứ ba thường dùng với âm lượng lớn mới ra được đầy đủ, vì thế ai đã nghe qua và thích tannoy monitor thì càng nghe càng thích mở lớn hơn mới thấy fê và cần không gian rộng một chút mới thấy hết cái hay của dòng monitor :lol: , các bác ngày xưa nghe tannoy chê thiếu bass thì hôm nay quay lại với tannoy được rồi...[/quote]

_________________________________________________________________________________________________

Với Monitor thì không cần nhiều bác ơi,tí ti thôi là thoải con gà mái rồi,Em lại thấy là mấy cặp như Turnberry mới cần ăn mặn

20. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

Em đang chơi cặp Arden,cặp này chắc sắp vào hạng đời cũ rồi!(vì em chưa có xiền để rớ đến các em đời mới!) :lol: Đang ghép với Ampli 2A3 SE mà bass ra đùng đùng,chả thấy thiếu tẹo nào dù mở lớn hay nhỏ! Phòng em ngang 4,3m dài 7m.Em đọc đâu đó trên 4 room bác nào có nói Tannoy mà ghép kiểu em nghe như headphone! :wink: Em chả hiểu nổi!Em chơi đủ loại nhạc,từ blues,jazz,đồng quê đến hòa tấu,pop...(trừ rock em không chơi!).Bác nào không tin,em xin mời ghé đến tệ xá em nghe chơi!(em ở Q.12,đường Nguyễn văn Quá,ĐT :0908680598)

21. Thien_Jotun

Em thì em tin là bass ra đùng đùng bác ạ! Người chơi cũng có đủ phong thái, em thấy có rất nhiều bác không chơi gì ra tấm ra món nhưng lại hay nghe hơi nồi chõ và nhận xét như thật. Người nào mới chơi mà gặp được các bác này thì :cry:. Thế mới biêt là cần lắm những người chơi kinh nghiệm và có tâm, thì những kẻ như em và bác mới được mở mang và tiến bộ.

22. musique

musique Advanced Member

@litono: hôm nào rãnh bác đi nghe thử Ken xem sao, em có cảm tình với em nó rồi :lol:

23. litono

litono Advanced Member

OK, hôm nào đi hú anh 1 tiếng nhé! Thks :)

24. AlteaEs

AlteaEs Advanced Member

Các bác có ở HN không, mời ghé qua tệ xá em ngắm giò em Ken chút nhé. PM em số 0904126482 ( em tên Long ).

Em xem trên trang của Sun audio thấy cái 2A3 SE chỉ có 2.5W sao khi đấu PP lại lên 15W nhỉ. 2A3 và 300B của SUN thì loại nào chơi với Ken sẽ hợp hơn.
    Các bác góp ý nhé.

Thks,

25. litono

litono Advanced Member

Tiếc quá mình lại ở HCM bác ạ, 2A3 và 300B chất âm hơi khác nhau nên còn tùy thuộc vào gu nhạc của bác, 300B thì dãi Mid ngọt ngào mượt mà hơn, còn 2A3 thì hơn về độ chi tiết, nếu bác nghe nhiều về vocal thì nên dùng 300B. về hòa tấu thì 2A3 sẽ chiếm ưu thế

Share This Page

Loading...