Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. tican-hcm

tican-hcm Advanced Member

Em định rước em Tannoy Impluse-10 về nghe nhạc trữ tình, phối với Acc303. Phòng em rộng khoảng 15m2. Các bác cho em lời khuyên về cặp loa trên và cách phối ghép nhé

Cám ơn

LNL

2. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Vui một tý về phối gép tannoy đồng trục:

Về amp cho tannoy thì đèn đèn đèn
    nếu SS thì phải khủng khủng khủng
    nếu thế thì đắt đắt đắt :D

3. hantvnp1

hantvnp1 Advanced Member

Sau khi được các bác góp ý, tôi quyết định chuyển sang tìm kiếm một chiếc amp đèn để ghép với Tannoy turnberry thay cho em ACC E530. Hiện tôi rất thích con Unison Research Sinfonia 4 bóng KT88 class A (gạt ngang E530, không phải thêm kinh phí). Kính mong các bác góp ý cho tôi với để tôi có quyết định sáng suốt.

4. habas

habas Advanced Member

Theo em thấy thì chỉ nên dầu tư vào các loại Tannoy vintage thui, thí dụ như: coaxial Black, silver, red, gold. Mai này nhỡ có nghèo, thì ới 1 phát thiếu gi` anh em hi-end gánh dùm !
    Còn nhiều loại Tannoy dời mới, thú thật em hãi lắm. Chả biết made from no where mà mò :mrgreen:
    Anh em nào nhỡ khuân về cặp Tannoy dời mới, thì ráng tập làm quen với khẩu khí của chúng nó nhé :wink:
    Thân ái.

5. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cặp Turnberry theo nhận xét của em nó là cặp loa khó tính,khó ghép,phần bass của cặp loa này rất khó mà cho tiếng bass tốt,bởi vậy bác nên xem xét kỹ trước khi quyết định,
    Về Unison Research nó là dòng AMP khá non về power mặc dù công suất lớn nhưng hiệu suất làm việc kém nên nếu ghép với các cặp loa ăn công suất thì nó không khả thi cho lắm.
    Bác kiếm thử dòng Conrad johnson,hay Sun Audio PP xem.Em không chắc là nó hợp nhưng về Power các dòng này mạnh hơn

6. Elegant

Elegant Advanced Member

Bác nhận xét hoàn toàn chính xác về Tanoy Turnberry và Unison Research. Cặp Turnberry này em nhớ ko nhầm thì là loa 10" để khai thác tiếng trầm bằng âmply đèn thì vô cùng nan giải, giống như Stirling 4 năm trước đây hồi đó kiếm đồ đèn ở VN cũng khó, em cũng ôm kha khá âmply về mà ko thằng nào trị đc nó cuối cùng phải chia tay. Unison Research chỉ được cái to xác nhưng rất yếu về công suất cho dù Unison research P70 70w/ch tưởng là công suất lớn nhưng khi ghép vào tannoy thì em thấy rất yếu.

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nhưng nếu đã chót cầm các cặp như Turnberry hay Stirling thì theo mình còn một cách khác để thử nó là theo mình nên chọn LUXMAN,vì như mình nhận xét thì dòng này khá hợp với các cặp Tannoy khó trị.Tuy nhiên mình cũng chưa được thử nhiều nên nó cũng chỉ là cảm nhận vậy thôi,hơn nữa mình không phải là FAN của dòng PP nên cũng ít va chạm được nhiều các dòng này

8. musique

musique Advanced Member

Tôi khuyên bác nên ghép thử tại nhà là tốt nhất, đừng nghe các bác ấy dọa mà nãn lòng :lol:, theo tôi Turnberry không khó để phối ghép, chủ yếu là gu nhạc và chất âm có hợp với bác không thôi.

9. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em cứ lấy ví dụ như thế này nhé.Nếu lấy Gold monitor làm Refence để so sánh thì những cặp như Turnberry hay Stirling rất khó mà đánh ra được tiếng bass đẹp như Gold monitor,chưa kể Gold lại nhẹ đánh dễ đánh.dễ ghép hơn
    Em trải qua rồi nên nói để AE tham khảo chứ ai lại đi hù AE làm gì.đâu có ai trả công mình đi Hù AE đâu.
    Còn nữa là nếu mà Tannoy ghép mới Accuphase mới là được thì em e là sớm muộn cũng đi vào dĩ vãng khi mà mọi người có kinh nghiệm nhiều hơn.Xin mấy bác Fan Accuphase đừng ném đá em nhé,bình tĩnh xem sự tình rồi 3 năm nữa ném đá em cũng chưa muộn

10. Tungvu

Tungvu Advanced Member

"Unison research P70 70w/ch tưởng là công suất lớn nhưng khi ghép vào tannoy thì em thấy rất yếu"

Bao nhiêu bác chỉ mong có PSE 18-20W để đánh với tannoy, 70W mà còn yếu với tannoy thì thật khó tin. Bác Elegant kể cụ thể về trường hợp bác phói gép này để anh em học tập được không ạ! (loa tannoy gì, các thiết bị khác gồm cái gì, đánh nhạc gì...).

Cám ơn bác trước

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Chuyện dễ hiểu thôi mà,kỹ thuật em không giải thích cho bác hiểu được,thực tế cái bác biết liền.Vì có cái 3watt thì chạy ầm ầm,30 watt thì lại phều phào...vvv như vừa đi ăn khuya về ấy :lol:

12. musique

musique Advanced Member

Bác hantvnp1 đang chơi Turnbery + Accuphase E530, nếu bác là bác hantvnp1 thì bác nghĩ như thế nào khi đọc những lời khuyên quá chân thành như thế, chắc bác ấy nên về bán Turnbery + Accuphase E530 cho khỏe :lol:, tôi không phải không đồng ý với quan điểm của bác nhưng để cảm nhận Red hay Gold hay liền cũng không phải ai cũng cảm nhận được liền đâu ạ.

13. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Vâng em thấy mình dốt thật, cám ơn bác!

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Ấy ấy.Em đã nói là các bác có muốn ném đá em thì 3 năm nữa có ném cũng chưa muộn mà,vậy mà bác lại ném em sớm quá.
    Em có ý khuyên bác ấy bán đi đâu,Và bán hay không bác ấy sẽ quyết định khi mà sự kiên nhẫn đến giới hạn tự bác ấy sẽ muốn phải làm gì tiếp theo mà Em hay Bác chẳng giúp gì cho họ được.
    Như em đã nói,người nghe có nhiều,người ghép lên được giàn máy tốt sẽ là số ít hơn số người nghe.muốn người ta dễ cảm nhận được hay không thì hệ thống trước hết phải tốt trước sau đó mới để họ cảm nhận,khi làm chưa tốt thì làm gì có gì mà để họ cảm nhận là được hay không ?

15. musique

musique Advanced Member

Tannoy vẫn luôn luôn đẹp, đẹp mặn mà như cô gái tannoy trong hình với chiếc Micro tannoy.

Chúc các fan tannoy tối Chủ Nhật vui vẻ :D

16. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Vâng tannoy là hay rồi, phối ghép càng đúng thì càng hay hơn thôi, chúc mọi người có những nhận định sáng suốt.

Share

17. hantvnp1

hantvnp1 Advanced Member

Cảm ơn tất cả các bác đã góp ý, ít nhiều thì tôi cũng thấy được mặt tốt và xấu khi chuẩn bị thực hiện ý định của mình. Hôm nay tôi đã ghép thử Unison Research Sifonia với Tannoy Turnberry rồi. Tiếng bass có nhẹ hơn ACC E530 nhưng tách bạch và xuống sâu hơn, trung âm thì ngọt ngào hơn, giải cao cũng rất Ok (và nóng hơn E530 rất nhiều). Để tôi nghe thử thêm vài ngày nữa sẽ có một review, mới nghe thấy phê sợ đánh giá chưa được chính xác.

18. huha

huha Advanced Member

Chúc mừng bác đã có lựa chọn sáng suốt, em cứ nghĩ bác sẽ bị nhiễu thông tin và rồi chùn bước :) , bác cứ ghép Tannoy với amp đèn rồi bác sẽ nghiền ngay thôi. Bác cần lưu ý thêm về dây loa, không phải là mắc tiền là hay đâu mà nó còn phải hợp với Tannoy nữa. Hiện em cũng đang có cặp Turnberry giống bác đang còn rô đa , em ghép với Quad II forty, cũng sử dụng KT88, công suất 40W/kênh, nên có 1 chút kinh nghiệm còm để chia sẻ cùng bác :D

19. musique

musique Advanced Member

@Huha: em cũng rất thích chất tiếng của Quad, trung âm rất tốt và tổng thể rất nhạc tính.

20. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Các Audiophile của Japan coi phối ghép giữa quad II 40 với autograph tannoy là chuẩn mực đấy, em đọc đâu đấy nói thế. autograph tannoy còn ok thì các loại tẹp nhẹp của anh em mình là cái đinh :D

21. Elegant

Elegant Advanced Member

Bác hỏi thật hay đùa? nếu đùa em xin miễn câu trả lời của em bởi vì nó sẽ lại sa đà vào việc tranh luận kỹ thuật thì em chịu (em vốn dốt KT). Bác đang chơi Tannoy bác cứ mang P70 về thử xem :( .

22. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Vâng em đùa thôi.

23. chuotsg

chuotsg Approved Member

Rất mong bác mau maui review, nếu bác ở HCM thì cho em nghe ké với. tks

24. huha

huha Advanced Member

@Musique, @Tungvu : Cám ơn sự chia sẻ của các bác. Cho đến hiện giờ thì em cảm thấy thật hài lòng với bộ dàn của mình :) . Ít ra là qua sau tết :p

25. mendo

mendo Approved Member

các bác ở Hà nội có biết ai bán Tannoy Turnberry SE, hoặc Stirling seconhand o? hàng mới mắc quá các bác ạ

Share This Page

Loading...