Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. oceanman

oceanman Approved Member

Trong diễn đàn này chưa thấy bác nào nói về Tannoy Edinburgh, em thấy dòng này cũng được đánh giá là một trong những sản phẩm có tiếng của Tannoy.

Bác nào am hiểu về Edinburgh thì review để mọi người cùng trao đổi, đánh giá những mặt mạnh và hạn chế những yếu điểm nhé.

Thanks

2. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Em nghe lỏm được đánh giá từ các bác thợ: em Edinburgh đắt nhưng khó phối ghép và âm thanh không ổn bằng em Turnbery ít tiền hơn.

3. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Em thấy nhà Quân Công để đôi Edinburgh lâu rồi mà vẫn không bán được , chắc là chưa tìm được chủ nhân đích thực thôi ...Theo em đây vẫn là đôi loa hay của TANNOY

4. oceanman

oceanman Approved Member

Cám ơn Bác, chắc cuối tuần này em sẽ qua nhà Công nghe thử xem thế nào

5. tantan

tantan Advanced Member

[/quot

Xin lỗi các Bác ,em gõ nhầm từ Đại => Dại

6. Thành JBL

Các bác trong Fan TANNOY cho em hỏi củ loa Tannoy K3808 và K3838 chất âm khác nhau nhiều không các bác?? Rất mong sự quan tâm của các bác..

7. Tungvu

Tungvu Advanced Member

vài dòng trên mạng về 3838 so với đời của gold
    http://44bx.com/tannoy/mods.html

Comparison with 3838 Sound

How do the older Monitor Gold drivers sound next to the more modern 3838 drivers? A friend brought some 3838s to my place in reflex boxes about 2/3 the size of mine. The first obvious difference was lower efficiency. Equal volume required an extra 2 clicks on my stepped volume controls which amounts to about 4db difference. Overall the Golds sounded more "effortless". "Effortless" is a common description of the sound of efficient speakers but another factor could have been my low power amp being 4db closer to clipping with the 3838s. There was a small region of the mid-range that seemed a little smoother on the 3838s, perhaps the effect of the struts on the rear on the cone preventing some cone breakup that the Monitor Golds might have. The older driver was prefered at the frequency extremes, deeper bass and more "airy" top end. Otherwise the family resemblance was clear and the sound was quite similar.

8. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Two new 15" Dual Concentric units were available. One was the 3838, a high compliance, lower free air
    resonance Dual for the TV and Broadcast marketplace where bass performance is crucial but ultimate
    levels of sensitivity are not required; and the other, the 3808, was a low cone piston mass, high
    sensitivity version for high sound pressure level monitoring and track laying.

http://www.hilberink.nl/codehans/tannoy52.htm

đây rồi 3838 và 3808.

bác ThanhJBL à, các loại này dùng cho các loại loa nào đấy bác nhỉ (Wes, can, mem...?)

9. Hungnhem

Hungnhem Advanced Member

k3838 và 3808 thì 3808 tốt hơn nhiều , khác nhau chỉ là xương ở cone loa, 3838 có và 3808 không có, ngoài ra cấu tạo còn khác nhau ở màng 3808 vành nhún vải, Nói chung không nên mua 3838 :D, 3838 xuống hơn được thêm 10hz từ 40 tới 30hz nhưng tiếng chậm lắm, hồi xưa em có 3838 bán thấy người mua feedback lại thế :D

10. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Tức là mấy đời sau này dùng driver 15' loại viền vải là 3808 bác nhỉ; không biết mấy anh 15' của prestige thì ký hiệu driver là gì và tính chất thế nào.

11. Thành JBL

Loa cũng là K3838 luôn ,hình thức giống hệt với Super Red 15x luôn.Rất cảm ơn các bác đã quan tâm

12. musique

musique Advanced Member

Em thấy viền vải bền hơn, tốc độ xử lý nhanh hơn, em thích loại này hơn, con LRM của em cũng sử dụng viền vải. Về sau này các loại Prestige đời mới SE cũng sử dụng viền vải.

13. nholnhol

nholnhol Advanced Member

Mấy bác ơi cho em hỏi Tannoy 636 ghép với mấy bộ Pre-Pow của Onkyo có hợp ko ạh? Cám ơn mấy bác rất nhiều!

14. pheulong

pheulong Advanced Member

chỉ là tin đồn thôi bác,vấn đề là có phối ra được hay không thôi.nó hay đấy ạ :)

15. panguyen

panguyen Advanced Member

Chào các bác, hiện em đang quan tâm tới dòng Memory, xin các bác một vài ý kiến về Memory ạ.

16. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Báo cáo các bác là đôi Turnberry SE của em đã về rồi. Sau khi thử lung tung các loại dây thì đã quyết định cho em nó cặp đôi với Heimdall.

Em có một thắc mắc hỏi các bác chút là em thấy bảo là Tannoy là không trùng số serie của hai loa, nhưng đôi của em lại trùng serie. Mà mua từ đại lý "nhớn" đấy !

Các bác "giải" cho em "thích" với ạ !!!!

Thanks ALL !

Attached Files:

17. huha

huha Advanced Member

Cặp Turnberry SE của em cũng vậy, đều trùng số serie hết bác ạ. Trùng thì mới good chứ bác. Nhưng quan trọng hơn là bác lưu ý vân gỗ của các mặt loa tương ứng đều phải trùng nhau thì mới đúng là 1 cặp. Vì nó được làm từ 1 thân cây. Chúc mừng bác có loa mới :)

18. duongnv

duongnv Advanced Member

Chúc mừng Bác. Hỏi nhỏ Bác: Tổn thất bao nhiêu và địa chỉ mua ở đâu thế.

19. Schumacher

Thanks Bác !

20. musique

musique Advanced Member

đời SE em thấy trùng số series, kể cả vân veneer cũng trùng luôn :mrgreen:

Chỉ hơi lạ là từ đời SE trở đi, tannoy không còn in mã vạch trên nhãn nữa, có bác nào biết rõ hơn không?

21. adicolor

adicolor Advanced Member

Chúc mừng bác Schumacher, nếu bác chưa làm dây mát cho Loa và dan máy thì nên làm. Kết quả rất thú vị!

22. Schumacher

Em cũng đang thắc mắc cái này bác ạ. Đấu mass cho dàn thì đương nhiên rồi. Tuy nhiên, đường mass không phải lúc nào cũng "sạch" tuyệt đối được.

Bác chia sẽ cho em kinh nghiệm đấu mass cho loa với ạ?

Thanks bác !

23. adicolor

adicolor Advanced Member

Turnberry SE có cọc nối mát bên dưới loa, bác nối vào đấy rồi nối vào cọc nối mát trên ampli. Mình làm như thế!

Khi chưa được nối mát, mình đo trên các ốc vít bên ngoài ampli hay CDP, điện thế lên vài chục volt. Khi không đi dép sờ vào thành vỏ có cảm giác tê nhẹ.
    Sam khi nối mát, đo lại thì không còn hiệu điên thế bị triệt tiêu, và không có cảm giác tê khi sờ vào vỏ máy.

Mình cảm nhận âm thanh nghe rất sạch, chi tiết và gọn gàng!

Vài hàng chia sẻ, chúc bác thành công!

24. Schumacher

Em thấy trong Manual nó ghi thế này ở cọc Ground:

TO 'GROUND' OR 'EARTH' CONNECTION ON HIGH FREQUENCY AMPLIFIER (OPTIONAL).

Như thế hình như không phải nối vào đường dây mass. Cái này đã có bác nào ngâm cứu chưa ạ ???

25. Schumacher

Em thấy cái này, copy & paste để các bác cùng ngâm cứu ạ:

Toàn văn ở đây ạ:

http://74.125.153.132/search?q=cach...annoy+ground+connect&cd=6&hl=vi&ct=clnk&gl=vn

Share This Page

Loading...