Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. PDT

PDT Advanced Member

Em rất hâm mộ các bác này, hiểu biết về loa TN quá lớn, quá thâm, chơi được các dòng loa hay của TN, luôn bộc lộ quan điểm chơi loa TN, là phải chơi loa gì???. Phần đông fan Tannoy tụi em vì không có thời gian, điều kiện kinh tế, hiểu biết hạn hẹp, quan hệ không sâu rộng, nên chỉ dám chơi nhưng cặp loa TN được bày bán sẵn, cảm được 1 chút chất của TN và chia sẽ trên cộng đồng.
    Âm thanh loa TN rất tinh tế...
    Có gì sai mong các bác lượng thứ :mrgreen:
    Thân

2. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Hình như bác có điều chi U khuất thì phải....
    Tiền em thấy AE cũng đâu thiếu,nếu có thiếu thì chắc là bác thiếu thôi còn AE khác họ vẫn thể hiện là đủ năng lực đó thôi...
    Có điều ý kiến của em nếu có đụng chạm đến bác thì cũng là chuyện bình thường vì chúng ta ít khi mà giống nhau cho được...
    Lý do em nêu là các dòng loa trên tuy nếu mua có mắc thì phần amplifier chúng ta chỉ cần đầu tư ít cũng đủ vì nó là những cặp loa nhẹ đánh....
    trong trường hợp ngược lại nếu là Tannoy mới thì một tiền gà ba tiền thóc chưa biết tổng đầu tư cái nào tốn tiền hơn cái nào?Vậy lựa chọn nào sẽ cho kết quả tốt hơn?Chẳng nhẽ những người chơi Tannoy đều phải có quan hệ rộng chăng?

3. musique

musique Advanced Member

Bác thử đi đường vòng www.tannoy.com, nhìn dưới góc phải bấm vào marketing, rồi vào residential nhé :mrgreen:

4. panguyen

panguyen Advanced Member

Thank bác Musique rất nhiều! Lý do em đặt ST 50 ở vị trí đấy lý do là em chưa biết để cặp Bose ở đâu cho hợp lý và để như vậy chụp ảnh cho ...đẹp :) ( Chụp xong em lại cho nó vào giữa). Nhân tiện các bác có catalo chi tiết của các loa dòng Prestige thì cho xin với nhé! Thank.

5. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Có bác tâm sự về Wes và tannoy in general. Em thấy hay nên mạn phép trích dẫn ở đây

Sau 5 ngày trải nghiệm với WR. cố lắng nghe, nhớ & cảm về chất âm rất riêng của Tannoy! Em có vài lời thô thiển sau đây.

- Về tổng thể chất âm WR nghe rất sang đúng với tên gọi của "nó". Trong khoảng cách từ loa--> 9m độ lớn của âm thanh không suy giảm và gần như không còn khái niệm phải làm tiêu, tán âm. Không gian nghe rất rộng, không dội âm. Tiếng mid của Tannoy thì các bác đã biết khỏi phải bàn: mộc, êm, rất sang, rất gần gũi người nghe, riêng tiếng Bass thể hiện rất riêng nghe tròn đầy không căng, lan tỏa nhẹ nhàng đưa từ loa đến người nghe tạo cảm giác lâng lâng. Nghe để thấy hay nghe để cảm được cái hồn của bài hát, bản nhạc và muốn nghe lâu thì WR là một đôi loa tuyệt vời.

- Những phân tích của Bác misterVu rất kỹ thuật cơ bản mà Audiophile nào cũng biết nhưng không phải ai cũng nhớ và nói ra được. Em xin bổ xung thêm một ý nữa: "Chất âm" của hãng loa đó mình có mến mộ hay không, hay là mình muốn nghe coi nó ra làm sao mà anh em ca tụng về "nó" nhiều quá (có Bác đã nói mình đã chọn đồ, chọn người thì phải chấp nhận cái thiếu của người, của đồ) một khi đã thử amp của hãng có tiếng và công suất đủ yêu cầu của loa mà nghe không hay đối với mình chỉ còn cách đổi loa không thể gàn đến mức không chấp nhận cái "thực tế" "nó" chỉ có thế.

6. musique

musique Advanced Member

Cho em thêm chút nha bác Tungvu: muốn cảm được tannoy phải qua đêm với nó :mrgreen: , nghe, nói, nhìn, ngắm, sờ đều chưa đạt :lol:

7. PDT

PDT Advanced Member

Một ampli của hãng có tiếng không có nghĩa là ampli đó hay, mà ampli đó hay thì cũng chưa chắc phù hợp với cặp loa của mình bác à.
    Giải pháp là mod/ DIY cái gì mà mình có thể, rất thú vị khi biết thêm chất âm của các linh kiện audio khác như: tube, tụ, trở...

8. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Em cũng hay stay late ở phòng nhạc nhưng qua đêm thì chưa :D

À vụ nước chống mốc bác tặng, em với bác Linhtran định thực hành vào CN này, chỉ lấy dẻ tẩm ướt và bôi lên thùng loa hay phải đánh như đánh xi hả bác.

thanks

muộn

9. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Vâng dùng amp xịn phù hợp về thông số kỹ thuật thì đã hay, nhưng để TUYỆT HAY theo ý mình thì phương pháp của bác là lý tưởng, em đang đi lùng thêm một số tube NOS cho vụ này. :D

10. PDT

PDT Advanced Member

Việc thay bóng cũng chưa đủ, bác mở ampli, pre, CD ra xem, có mod được gì không? :mrgreen:

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cặp này bác vào trả giá họ khoảng 12k là em đoán là họ sẽ không chần trừ take deal với bác đâu

12. Tungvu

Tungvu Advanced Member

12k + paypal + fee vận chuyển + thuế không biết lên bao nhiêu, dưới 17k thì ok, trên thì mua hàng mới 20k có vẻ hợp lý hơn.

thanks for advice

13. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Của em thấy hay lắm rồi bác ạ, nếu thay đổi gì thì cũng là do bị con hi end bug nó cắn thôi. Hôm nào vào SG xin dến nghe bộ của bác (cây cao bóng cả) để học tập. Bác có thời gian ra HN, em dẫn bác đi nghe wes ở HN (của bác Linhtran) và con Can mâm dưới của em.

share

14. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Ấy ấy can các bác, nghe Tannoy là tĩnh lặng mà các bác (đời mới cũng như đời cũ). Mình mà hay cáu tiết như vậy thì phải chuyển sang nghe BW :D

15. PDT

PDT Advanced Member

Dạ không dám, hôm nào ra em sẽ gọi bác.

16. PDT

PDT Advanced Member

Thanks bác trước nha, con Can của bác cũng hay tối trời rồi, chúc bác kiếm được bộ bóng tốt nha :D

17. musique

musique Advanced Member

Bác cứ thấm wet vừa vừa rồi massage thật đều tay...nhẹ nhẹ...rồi nhẹ nhẹ... đều khắp cho đến khi em nó phê là được...nhớ là với tannoy không được mạnh tay nhe bác :mrgreen:

Thân

18. hoangtumayman08

hoangtumayman08 Advanced Member

Từ bấy lâu nay em yêu mến giọng hát của tannoy, và luôn đã ấp ủ được sở hữu 1 cặp tannoy. Nhưng do tài chính hạn hẹp nên em chỉ dám mơ 1 cặp Tannoy GREENWICH hoặc Tannoy Little Gold Monitor. Xin các cao thủ đã nghe tannoy nhiều năm, cho em xin 1 chút review so sánh giữa 02 cặp loa này với ạ. Cả hai cùng tầm giá 1200$.em cảm ơn rất nhiều.

19. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

thằng greenwich 10icnh sao hay bằng thằng litle gold monitor 12inch được hả bác
    nếu Litle gold 12 mà giá 1200 là rẽ quá đó bác, múc ngay không thì hối hận

20. adicolor

adicolor Advanced Member

Greenwich chỉ có 8 inc thôi bác.

21. ntuonghn

ntuonghn Advanced Member

Greenwich loa chỉ 8" thôi. Trong tầm giá đó theo tôi bạn cũng có thể mua impulse 12 (DC4000) cũng được. Dòng này của loa giống Red Monitor thì phải.

22. musique

musique Advanced Member

Greenwich được sx năm 86-89, sử dụng củ 2008C, 8" và xover 1052. DC4000 sử dụng củ 3149, 12", và xover 1062. DC4000 sử dụng cùng củ 3149 với Little Red Monitor và Little Gold Monitor. Little Red Monitor được phát triển ngay sau khi ngừng sản xuất dòng Silver. Little Red Monitor là dòng monitor đầu tiên còn Little Gold Monitor là dòng monitor cuối cùng trước khi Tannoy ngưng sản xuất dòng monitor. Little Red Monitor được thiết kế sử dụng bốn cọc loa cho Tannoys XO5000 xover. Sự khác nhau cơ bản của Little Red Monitor và Little Gold monitor là ở xover thụ động bên trong, Little Gold Monitor nối dây kiểu point-to-point và sử dụng các núm vặn mạ vàng phía trước để đều chỉnh tần số Treble. Còn Little Red Monior thì sử dụng mạch in và sử dụng núm vặn (switches) phía trước để điều chỉnh tần số Treble.

Nếu bác có điều kiện và may mắn thì nên mua Little Red Monitor hoặc Little Gold Monitor, cả hai đều quí cả :D

Hy vọng thông tin sẽ giúp ích cho bác

Thân

Musique.

23. hoangtumayman08

hoangtumayman08 Advanced Member

Cảm ơn bác Musique thông tin của bác rất bổ ích cho em và những anh em chơi tannoy, giờ đích nhắm của em được khẳng định rõ ràng hơn là Little Red Monitor hoặc Little Gold Monitor. Nếu chơi TANNOY IMPULSE thì sao bác nhỉ, có sánh được với 2 chàng kia không? vì dù sao TANNOY IMPULSE cũng dễ kiếm hơn.

24. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

bác coi chừng lầm lẫn giữa dòng Blaclk, Sliver, Red, Gold monitor với những dòng đời mới sau đó là Super red, litle red, Super gold, Litle Gold Monitor đó nha bác 2 dòng này hoàn toàn khác nhau đó

25. musique

musique Advanced Member

Bác nói đúng rồi ạ, tannoy phát triển các dòng loa nổi tiếng từ Black (1947), Silver (1955), Red (1958), Gold (1967). Năm 1955 loại loa đồng trục Silver 15" được phát triển và sử dụng trong thùng Corner GRF, sau đó năm 1957 tannoy phát triển dòng silver 12" là tiền thân của dòng loa little red monitor 12" nổi tiếng.

Share This Page

Loading...