Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

em thấy các bác bàn nhiều về tannoy các đơi tannoy em cứ loạn cả lên. vậy em nhờ các bác giải thích hộ em cái tên ty tannoy mà em đã chót nghe phong phanh. có bác nào biết rõ chi giùm em với .thành thật cảm ơn .vì em cũng đang có ý định mua tannoy

2. musique

musique Advanced Member

Xin chia sẻ với bác một chút về Impulse, Impulse được phát triển sau dòng Wildcats, Wildcats là dòng loa đồng trục dùng cho sân khấu sử dụng công suất cao nhưng chỉ được dùng cho các quán bar nhỏ vì về loa sân khấu lúc đó không thể đọ nổi với Altec, Meyer và JBL nên hãng đã dựa vào Wildcats để phát triển Impulse, dòng thương mại dành cho giải trí gia đình, và dòng loa này đã không mang lại thành công. Tuy nhiên sau đó tannoy đã nghiên cứu lại và cho ra dòng loa rất thành công cho studio là FSM. (xin lỗi các bác đang sử dụng impulse vì đây là lịch sử, các bác đang phê với em nó là ok rồi :D )

3. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Em đọc ở đâu đấy có nói, driver của dòng tannoy cổ thì hiệu quả hơn nên đi với amp đèn công suất thấp không có vấn đề gì. Các driver của tannoy đời mới thì không hiệu quả bằng nên đòi hỏi amp công suất cao hơn, tuy nhiên giải trầm và cao lại mở rộng hơn tannoy đời cũ. Đúng là trò "được mất".

Để em tìm lại nguyên bản rồi post lại sau

4. musique

musique Advanced Member

Tannoy được viết tắt từ hợp kim Tantali "tantalum alloy", bác có thể đọc thêm ở đây http://en.wikipedia.org/wiki/Tannoy :mrgreen:

5. taolao

taolao Advanced Member

Ty: tên riêng phải kg Bác ơi?

6. musique

musique Advanced Member

Đọc cái này em buồn cười quá, thì cũng viết tắt của chữ đầu và chữ cuối của tannoy bác ơi :lol: (còn cái phong phanh của bác không được rõ ràng lắm :? )

7. Elegant

Elegant Advanced Member

Ối dời ơi đâu xa, ngay ở HN này cũng có 1 đôi mới coóng giá tầm 12K, bác thích em chỉ chỗ cho. :lol:

8. somali

somali Advanced Member

Nhờ Bác chia sẽ thêm thông tin về dòng Tannoy GreenWich . Cám ơn bạn nhiều

9. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Bác chỉ em nhé. phải là wes SE bác nhé.

10. musique

musique Advanced Member

tannoy GreenWich là một model nhỏ trong dòng prestige của tannoy sử dụng củ 8", hai nam châm rời cho phần HF và LF, thiết kế này tiện cho việc sản xuất và tính kinh tế cao. về chất âm em chưa nghe qua em này, thấy giá ở Nhật khoảng 90000 yên = khoảng 900usd.

11. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Thông tin cuối cùng không phải là SE và giá cũng không phải như vậy. bác ấy nhầm một tý.

Cặp này bác vào trả giá họ khoảng 12k là em đoán là họ sẽ không chần trừ take deal với bác đâu[/quote]
    Ối dời ơi đâu xa, ngay ở HN này cũng có 1 đôi mới coóng giá tầm 12K, bác thích em chỉ chỗ cho. :lol:[/quote][/quote]

12. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em không cần biết model nào của West,nhưng bác giới thiệu cho ai đó đi.Giá đó hay dưới giá đó Em cũng chẳng quan tâm làm gì.vì em có cơ hội mua rẻ hơn cả giá đó cơ,nhưng không phù hợp với em.Có Red 15" hay Silver 15" đẹp bác giới thiệu Em thì em khoái lắm.Black monitor thì em không mơ vì khó quá để mua.

13. hamzui

hamzui Advanced Member

Em đang tìm kiếm 1 cặp HPD-385 trơn như thế này để đóng thùng corner nghe liu riu buổi tối. Bác nào thấy em nó xuất hiện thì chỉ giùm em nghen :D

14. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

ty đây la tên riêng của một chỗ chuyên lam tannoy củ hồng công con thùng mác thì tại vn và thương hiệu này cũng cò khà lâu rồi. thông tin này không biêtf cò chình xác không bởi vì vậy mà em dang phân vân khi dinh mua tannoy về chơi .có bác nào biết chỉ giùm em với .mà cứ theo cái thông tin này thì 90 phần trăm loa tannoy là khó tin ?????????????

15. Amateur

Amateur Advanced Member

Bác nói tới Ty Audio chuyên bán Loa Tannoy ở sài gòn thì phải? Chổ ấy chỉ là một tiệm bán audio cao cấp chứ không phải cơ sở sản xuất đâu bác à

16. Thien_Jotun

Thien_Jotun Advanced Member

He he, em có cặp HPD315 còn nguyên phân tần cất trên kệ thôi, có được không bác? Nhưng "em chỉ để ngửi chứ em không chuyển cho bác" đâu. :mrgreen:

17. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Bác Ty audio đâu nhỉ lên tiếng bảo vệ sự thật một cái nhỉ, qua các bài báo thì bác cũng là cây đa cây đề có tâm huyết với giới audiophile; em nghe nhiều giai thoại về tannoy rởm, tuy nhiên với kinh nghiệm và tư duy kinh doanh của mình, kiểu ABC nhưng đủ kiếm tiền nuôi các cháu, thì không có một tý logic nào. Nếu như các bác nói thì ta đang có một công ty Tannoy tham bát, bỏ mâm, một công ty kinh doanh kiểu con buôn chụp dựt. Thật may là tên tuổi và lịch sử của nó đã chứng minh là không phải như vậy. Các đại lý audio ở VN có chụp dựt hay không? em nghĩ những công ty tên tuổi cũng không làm như vậy....vì thé họ mới thành công và có tên tuổi như nghày hôm nay.

my two cents

18. Amateur

Amateur Advanced Member

Em thấy bác Ty audio chả cần phải ra mặt đâu ,vì bác nghenhinhs1 chỉ nghe phong phanh cái gì đó chuyên sản xuất Tannoy "giả" .Chuyện này có liên quan gì tới bác ấy đâu mà phải nhọc lòng nhỉ!
    Thân

19. musique

musique Advanced Member

Từ đầu topic đến nay đã có không ít thông tin nào là tannoy sản xuất ở Thẩm Quyển, Hồng Kông và bây giờ là ở Việt Nam. Xin lỗi những bác đã nghe ngóng "phong phanh", theo em đây chỉ là những thông tin không có cơ sở nên chúng ta không nên bàn ở đây gây ảnh hưởng đến người khác, trừ trường hợp thông tin của các bác có cơ sở.

20. hamzui

hamzui Advanced Member

Khi nào bác ThienJotun ngửi chán thì nhắn cho em biết với hen. Em cũng muốn ngửi :lol:

21. longthp61

longthp61 Advanced Member

em thấy có cặp loa Tannoy k3808 cabinet+cross mà gắn củ 15 monitor gold,là sao vậy các bác?

22. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Cái này lạ à nha , làm sao gắn vào , 1 cái kiềng tròn , 1 cái kiềng vuông mà , gắn xấu lắm

23. taolao

taolao Advanced Member

Là tiền nó sẽ đắt hơn đó mà Bác. :lol:

24. hamzui

hamzui Advanced Member

Cái củ này với cái tên dân dã chính xác là Super Gold Monitor anh Long ơi.

@Anh HuyHoang: Cái củ Gold này là "đời mới" chứ ko phải đời cổ ạ, kiềng vuông luôn chứ ko phải kiềng tròn

25. Tungvu

Tungvu Advanced Member

nhiều thông tin về tannoy quá:

http://www.hilberink.nl/codehans/tannoy52.htm
    http://44bx.com/tannoy/mods.html

SIGNIFICANT IMPROVEMENTS

From 1985 Tannoy abandoned printed circuit boards and wafer switches in the crossover designs. A
    significant amount of research had shown conclusively that the layout and mechanical design or a high
    power speaker crossover was vital. Listening tests were carried out with great precision to isolate
    some of the aural effects encountered.
    The Tannoy R & D department concluded that:

Printed Circuit Boards are detrimental to sound quality.
    Star earthing is of paramount importance.
    Components must be held down securely to prevent microphonics.
    Wiping contacts and switches downgrade sound quality significantly.
    Gold plating of electrical contacts is beneficial to sound quality.
    Connecting cables can have audible effects.

In 1985 the introduction of the Super Gold Monitor series and a top end monitor called the FSM
    commenced, replacing the Super Red series. Simultaneously a gradual change over in other products to
    'Hard Wiring', eliminating printed circuit mounted components and, 'High Current Switches' using gold
    plated screw terminals, for which many worldwide patents were granted, was undertaken

Share This Page

Loading...