Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. taolao

taolao Advanced Member

Bác nói đúng.
    Cái này cũng là cái Bác HuyCD muốn nói nhưng Bác ấy nói không rõ thôi.

2. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Em có ông bạn già chơi Tannoy Memory đánh Bi-AMP bóng đèn, tiếng cải thiện nhiều so với dùng 1 AMP (so sánh trên thiết bị của bác đó)

3. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

@Thinhgia: em biết bác là cao thủ trong môn multi-amp, em cũng chưa dám mạnh dạn nghĩ đến chuyện chơi Active crossover với Tannoy nhưng theo ý kiến của bác thì có nên đánh bi-amp bằng passive crossover của Tannoy được không, việc đánh có mang lại nhiều hiệu quả không ạ. Em đang chơi RHR, nếu muốn đánh chắc phải chỉnh lại phân tần một chút. Em định chơi dải dưới là 2a3, dải trên là 300b, amp kit lắp theo mạch Sun với nguồn, choke, output Tango... Mong bác nếu biết chỉ giáo em với ạ.
    Kính bác.

4. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Ấy Dà !Đừng phong cho em cái tước hiệu Nghệ sĩ Nhân dân ấy có được không?Ngượng thấy Mồ bác ơi.

Hãy nghĩ nó là việc nhỏ nếu điều kiện cho phép,Nếu muốn thử cũng không có gì là không đáng làm,có điều thời điểm nào,hoàn cảnh nào nên thực hiện hoặc muốn thực hiện,và làm với mục đích gì......Sau đó thì cứ việc.
    Việc Bi-amp nói chung thì sẽ có khác biệt về màu sắc âm thanh,tuy nhiên sự khác biệt này còn tùy thuộc vào từng cặp loa
    Với Tannoy thì em chưa thử Bi-amp bao giờ,Và hiện tại Em đang không sài Tannoy trong hệ thống nên không biết tham gia vơi bác thế nào?
    Với Active Crossover thì khả năng âm sắc cũng sẽ thay đổi,khả năng cải thiện về độ chi tiết và độ động tốt hơn là có thể khi mà bác dùng active crossover.Nhưng nó hay hơn không thì Em chịu.Vì giữa Active và Passive thì vẫn có cái được và cái mất không cái nào cho ta tất cả,Vậy tùy món mà chọn.
    Tất nhiên bản thân em nếu giai đoạn sắp tới nếu mọi việc thuận lợi em cũng quậy tưng bừng luôn,bi-amp hay active em cũng nghịch cho đã cái đời.(vì em phải chờ Cặp Thùng Loa)
    Tuy nhiên Tannoy không phải là dòng chơi nhanh được nên bác lưu ý về dòng nhạc phù hợp với Loa

5. musique

musique Advanced Member

Bác audio-abc có thể chia sẻ bộ dàn của bạn bác phối ghép như thế nào được không ạ?

6. chienqn

chienqn Advanced Member

tannoy avg

có bác nào dùng Tannoy avg xin cho em nhập cùng nào? :D

7. misterVu

misterVu Advanced Member

Lý do cũng dể hiểu: một amp đèn không đủ sức đánh Tannoy. Hai amp thì đánh tốt hơn.
    Nếu dùng amp cho mạnh, thì một amp đánh vẫn hay hơn.
    Vấn đề ở đây là nhiều bác thích dùng amp dèn nhẹ watts để đánh Tannoy: nghe cũng được,
    không thiếu thốn gì. Nhưng hãy thử một lần với amp mạnh xem Tannoy nó lên tiếng như
    thế nào??
    Tannoy họ cũng khuyên nên dùng amp từ 50 watts trở lên cho dòng Tannoy Prestige.

8. CÒ GỖ

CÒ GỖ Advanced Member

Thành thật khuyên các bác khi chơi biamp với Tannoy Cổ, nên dùng tube amp cho an toàn. Nếu dùng solid state mỗi khi tắt mở thì hơi bị đau tim :lol:
    Các bác có ý kiến gì không nhỉ ?

9. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Vì nhiều cặp SIngle end có công suất quá yếu nên không lái nổi cặp driver 30-40cm của Tannoy. chỉ đủ để nghe vocal hay tam tấu tứ tấu chứ đến giàn nhạc lớn là hụt hơi.
    Vì vậy phải lọ mọ lắp cặp SE GM 70 cho công suất khoảng 25w đánh giao hưởng khá ổn!

10. gaultier_guy

Cám ơn bác tư vấn, thật ra bây giờ em vẫn chơi 2a3 nhưng hôm trước có mượn được anh bạn 300b về đánh thử thấy trung âm nghe rất thuyết phục. Nên em mới tính thế... em cũng chỉ định chơi passive trước đã bác ạ... Theo bác thì đầu tư này có hiệu quả không ạ, có đáng để nâng cấp k?

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em không nghĩ vậy.
    Quality Built-in rất quan trọng,sự khác biệt là rất lớn giữa các Power-amp nếu built-in tốt hoặc ngược lại.

12. gaultier_guy

Theo bác là nên dùng amp mạnh là amp gì? Đánh với prestige là loa gì?

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em không biết là bác đang sài cặp Tannoy nào.Nếu là các model Monitor xưa thì có thể được ,nếu mà Tannoy thời nay chắc bác sẽ hơi bị khó về công suất.

14. gaultier_guy

Em đang sài Tannoy RHR, độ nhạy 95db

15. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em không biết cặp của bác,nhưng chắc là đời nay rồi.
    Độ nhạy không nói nên được gì hết,nhất là các cặp loa thời nay thì độ nhạy cao chưa hẳn đã dễ đánh,hay nhẹ đánh hơn so với các cặp loa xưa.
    Prestige = giống như Ô-tô Toyota Lexus

16. misterVu

misterVu Advanced Member

17. tantan

tantan Advanced Member

Các Bác cho em hỏi thăm dòng loa tannoy K 3808 có giống srm 15' kô? ,và kết hợp với đèn loại bóng nào thì nghe vocal,hòa tấu,giao hưỡng...em hơi tham lam :lol: cám ơn các bác.

18. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

Em nghĩ nhận định này của bác rất chí lý!

19. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Vậy thì nếu Quality Built-in tốt mà chỉ có 1-8w thì vẫn đánh giao hưởng tốt với mấy loa Tannoy được hả bạn? Bạn nhớ là độ nhạy loa Tannoy không quá cao nhé. Với diện tích của màng loa có đường từ 30 đến 40 cm thì khi thể hiện độ động của cả dàn nhạc giao hưởng đặc biệt tiếng trống định âm thì nó lấy lực ở đâu ra để đẩy cả khối không khí lớn trước màng loa rung động?! bạn thử cầm mọt cái nón có kính thước tương tự rồi rung theo màng loa xem nó cần bao nhiêu lực?! và lực đó thì có thể lấy từ cái công suất 1-8w kia à?!
    đành rằng Công suất cao không đồng nghĩa với chất lượng tốt nhưng Chất lượng tốt thì không phải là tất cả để bỏ qua công suất thấp.

20. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Lâu lâu mới thấy một phân tích có chất xám, cám ơn bác. Cái đấy như một bác nào đấy đã nói "điều kiện cần và đủ" đấy! Thực ra chơi âm thanh ta vẫn biết là chỗ này hoặc chỗ kia thông số kỹ thuật thì hoành tráng nhưng nghe lại không hay bằng những cái có thông số KT kém hơn. Tuy nhiên nếu ta lấy những thí dụ đấy đẩy nó thành kim chỉ nam cho mọi hành động thì em e rằng ...

21. ATS

ATS Advanced Member

nhân tiện các bác cho em hỏi chất âm của Tannoy Monitor K3808 như thế nào ? các bác cho Em tí kinh nghiệm nhé ?

22. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Bác tungvu tung hứng vụ này hơi quá rồi. Em cho rằng việc dùng tannoy chơi giao hưởng em e rằng các bác đang bắt hoa hậu nhảy hiphop thay vì nhảy những bản vales đài các. Vì thế mà công suất có mạnh bao nhiêu đi chăng nưã thì bộ dàn của bác sẽ chỉ thừa lượng nhưng thiếu chất. Việc dùng công suất cao ko nói nên điều gì nếu chất lượng linh kiện kém thì vấn đề chịu tải dòng kém làm cho những dải tần khi trở kháng của loa xuống 1, 2ohm sẽ ko thể hiện đc nên các bác bẩu đấy là đói công suất nhưng thực chất là đói dòng thì đúng hơn. Em đồng ý là thông số kt ở đây chỉ để tham khảo bản thân nhà sản xuất cũng hay nói qúa về sp của họ e nghĩ cũng dễ hiểu. Còn điều kiện đủ ở đây ko phải là công suất cao mà chất lượng của tụ, trở, opt và cái cái volume nưã... Vụ này bác ko tin cứ vật cục rề pow của bác ra thay tụ nối tầng, tụ lọc nguồn, sang hơn thay biến áp opt bằng bạc đi bác sẽ thấy hiệu qủa tức thì.
    cá nhân em đã thử cary 845, unison s6 nhưng so vơí quest silver với canter. thì thấy mấy anh chàng lực điền kia chỉ được cái xác to nhưng khi chạy nước rút thì gần đến đích lại lăn quay ra thở dốc.
    Ngoài ra bạn già em đang chơi canter với 2a3 se nhưng em thấy nó chả yếu tí nào cả.

23. Tungvu

Tungvu Advanced Member

[/quote]
    Bác tungvu tung hứng vụ này hơi quá rồi. Em cho rằng việc dùng tannoy chơi giao hưởng em e rằng các bác đang bắt hoa hậu nhảy hiphop thay vì nhảy những bản vales đài các. Vì thế mà công suất có mạnh bao nhiêu đi chăng nưã thì bộ dàn của bác sẽ chỉ thừa lượng nhưng thiếu chất. Việc dùng công suất cao ko nói nên điều gì nếu chất lượng linh kiện kém thì vấn đề chịu tải dòng kém làm cho những dải tần khi trở kháng của loa xuống 1, 2ohm sẽ ko thể hiện đc nên các bác bẩu đấy là đói công suất nhưng thực chất là đói dòng thì đúng hơn. Em đồng ý là thông số kt ở đây chỉ để tham khảo bản thân nhà sản xuất cũng hay nói qúa về sp của họ e nghĩ cũng dễ hiểu. Còn điều kiện đủ ở đây ko phải là công suất cao mà chất lượng của tụ, trở, opt và cái cái volume nưã... Vụ này bác ko tin cứ vật cục rề pow của bác ra thay tụ nối tầng, tụ lọc nguồn, sang hơn thay biến áp opt bằng bạc đi bác sẽ thấy hiệu qủa tức thì.
    cá nhân em đã thử cary 845, unison s6 nhưng so vơí quest silver với canter. thì thấy mấy anh chàng lực điền kia chỉ được cái xác to nhưng khi chạy nước rút thì gần đến đích lại lăn quay ra thở dốc.
    Ngoài ra bạn già em đang chơi canter với 2a3 se nhưng em thấy nó chả yếu tí nào cả.[/quote]

Này sao ta không tổ chức một buổi test nhỉ giữa 2a3, AN silver với bộ BAT cỏ của em; em cũng muốn học hỏi. Em cũng nghĩ chất lượng linh kiện là quan trọng, công nghệ còn quan trọng hơn. Vụ toyota chẳng hạn, em nghĩ đó là phần mềm điều khiển, là IC.

24. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em cũng biết bác chơi Tannoy lâu rồi.Nhưng những lý luận phía trên của bác không ổn tí nào hết.1W hay bao nhiêu Watt nó cũng chỉ là thông số kỹ thuật........
    Có nhưng cái power-amp rất ít Watt nhưng nó làm việc như Lực điền,có cái thì ngược lại.......
    Có cái rẻ tiền ăn đứt cái Mắc tiền hoặc ngược lại.......
    Cái chúng ta cần là khả năng làm việc tốt nhất của cái Power-amp đó ngoài bản chất giọng điệu của cái Bóng hay cái Loa trong hệ thống....
    Cá nhân em không nghe Classsic nhưng Em không thấy Tannoy có khả năng đáp ứng tốt cho dòng này.Nếu bác nghe Classic hoành tráng thì càng nên tìm lựa chọn khác.tất nhiên nghe cái gì cũng được đấy là ý muốn cá nhân.Nhưng nếu mà bác nghe classsic ở hệ thống khác bác sẽ thấy Tannoy rất là nhỏ bé

25. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Theo em linh kiện tốt cũng chỉ là một yếu tố tích cực....... nhưng chưa đủ.
    Nếu part có chất lượng thấp thì không nói.
    Kinh nghiệm làm nên một sản phẩm tốt mới là sự tuyệt vời.Vấn đề này thì khó nói rồi

Share This Page

Loading...