Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. atlantic

atlantic Advanced Members

hehe căn cứ trên quan điểm này thì có ngày memory của bác sẽ lên đường thay bằng turnberry, accuphase thay bằng pathos, đèn neon thay bằng neonsign của ông Chinny bên cạnh :mrgreen:

2. ATS

ATS Advanced Member

Bác làm Em há miệng mắc quai rôi. Hu huu. Em chỉ muốn không khí nhẹ nhàng hơn thôi ạ.
    Ý Em muốn nói Em Tannoy K 3808 của Bác 1 cục gạch thuyết phục Em quá. nhưng Em nhầm hí hí hóa ra là nhờ mấy cọng dây của Bác quả là lợi hại.
    Em thèm, chắc mai phải alo Bác quá.Hi hii hiiii

3. atlantic

atlantic Advanced Members

trời, bác 1cucgach lên đô lẹ vậy hả? Vậy là kế hoạch canter phá sản à?để em nhào qua học hỏi, vì cả đời em chưa nghe qua K3808 bao giờ, nhân tiện ghé ông kia tham khảo bộ focal for car :mrgreen:

4. ATS

ATS Advanced Member

Vậy là lần này Bác sẽ toại nguyện nhé, Bác ơi khó tả lắm Bác ạ Monitor K 3808.

Em up date tình hình lun nhé vụ : " .. nhà bên cạnh.." lại chỉ là quá khứ. Thế mới đau răng.

Mới đưa Mai Phương Thúy về lun Bác Tuấn ạ " Chario" cao 1.76m. Em đuối.

Thôi Em qua nhà Ông hàng xóm ngủ lun Bác ạ. Keep contact nhé. Lát Em alo Bác "cầu truyền hình". Em nóng lòng quá rồi.

Em đi đây, hic hic

5. musique

musique Advanced Member

em chẳng thấy các bác bàn tiếp dzu bi-amp với tri-amp mà chỉ thấy tình hình ngày càng căng thêm thôi.

Với tannoy nói riêng và các dòng loa khác nói chung, cảm nhận và thưởng thức là một sự hết sức cá nhân, tuy gu mà tự thưởng thức, chẳng ai bắt được ai và chẳng ai hơn ai hết. bác nào có lòng tốt thì nói ra cái hay, cái dở mà mình đã TRẢI NGHIỆM cho anh em lấy cảm hứng, em rất thích các bác dùng từ Trải Nghiệm, cũng từ đây mà toát ra được nhiều thứ hay ho.

Đây là topic fan tannoy, mong các bác cùng chia sẻ về tannoy và những trải nghiệm cùng dòng loa này.

Chúc các bác cuối tuần vui vẻ :D

Nguyễn Bảo Châu likes this.
  6. mission753

mission753 Advanced Member

Chào các bác !
    Em cũng tập toẹ chơi Tannoy được vài năm ,em thích chất âm gồ ghề nhà quê của nó .Em đang dùng 10B nhưng muốn nâng cấp lên SRM 12X , SGM 12X,LGM-12 .Nếu bác nào nâng cấp dư dùng thì để lại cho em .Em post lên đây nếu sai chỗ mong các bác thông cảm.
    ĐT : 0913098221 , em ở HN .Cám ơn các bác !

7. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Ha ha em thích câu này quá! :D

8. ATS

ATS Advanced Member

Bác ác quá, giọng Em nó truyền cảm bác lại cho là Em nó nhà quê :( :D

9. pheulong

pheulong Advanced Member

bác Sơn hay tếu táo lên thành ra hơi quá thôi,bác Sơn nhận lỗi đi nhé :lol: cho em đổi giọng gọi bác bằng anh :lol: ...anh ơi...lại bỏ xe nghe nhạc hả anh :lol:

Attached Files:

10. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Vâng chào bác nguyenanhson, em cũng không dám và không đủ khả năng mạn đàm về từ "văn hóa" cái đó nó "hàn lâm" quá nếu mạn đàm ở đây em nghĩ bác và em chưa đủ trình. Ý của em là nói về cách xưng hô "ứng xử" hàng ngày thôi ạ, nếu chúng ta khéo léo thì có thể nâng lên thành một nét văn hóa đó bác. Ai đáng tuổi cô, dì, chú, bác thì mình gọi là cô gì chú bác... Còn trên mạng ảo lại càng phải khéo léo hơn bởi lẽ trên này không phải ai cũng biết ai và biết tuổi của nhau đặc biệt là người Việt rất trọng về cách xưng hô.
    Em chỉ có ý kiến như vậy thôi
    Kính bác

11. mission753

mission753 Advanced Member

Chào bac ATS ! ý em không phải chê mà khen đấy ạ .Vì chất âm của Tannoy mộc mạc và chân tình như kiểu " nhà quê" nên nhiều anh em chết mê mệt . Bác ở đâu ,anh em giao lưu tý , em muốn nghe thử đồ nghề của bác để học hỏi kinh nghiệm .

12. ATS

ATS Advanced Member

Hi hii, cứ nhẹ nhàng như hai chúng mình có phải vui không Bác nhẩy ? Bác mà ghé thăm Em là Em mừng lắm. Dạ, nhà Em ở Q.7 PMH bác ạ. Bác ới Em cái là Em nghênh đón Bác ngay.

Ngoài Em ra, còn khỏang 4 gia đình nữa cũng Tà Loi, tuy nhiên 4 Bác này chưa hề sinh hoạt VNAV dù chơi Tai Lòi từ thủa còn bé Bác ạ. Chắc sẽ tham gia VNAV một ngày gần nhất. :D .

Nhớ ới Em nhé.

13. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Em cũng đang rất băn khoăn cái vụ bi-amp Tannoy này, kinh nghiệm chơi cái môn này thì em không có, lên mạng cũng thấy ít bác chơi kiểu này, khó có thể tham khảo. Em nghĩ chơi cái bi-amp với Tannoy cũng nên phụ thuộc vào cụ thể từng loa để phát huy hết lợi thế của loa cũng như cải thiện yếu điểm của nó... Theo ý kiến cá nhân của em nên giữ dải trung cao với 300B se mượn được (em chưa chơi VT45 hay 25 nên ko biết, nhưng một số bác nói hay hơn 300b), còn dải dưới em chưa biết nên thế nào... Có lẽ em cứ thử 2a3SE, hoặc 6V6 PP trước vì nhà có sẵn, nếu vẫn chưa ổn có thì đưa lên đại hội đảng bàn tiếp.

14. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Chơi Biamp thì cũng cần phải có kinh nghiệm một chút về thông số của amply. 2 amply chơi cho 2 dải nên có cùng nguyên lý cấu tạo mạch để có cùng tín hiệu ra về pha là như nhau. Nếu không hiểu về phần này thì nên chơi 2 amp giống hệt nhau.

Một trong những ví dụ về kiểu này có thể tham khảo kiểu:

1. Dùng amply SunAudio 2A3SE chơi dải cao
    2. Dùng amply SunAudio 300B SE chơi dải thấp

2 amply này có cung kiểu mạch ở tầng khuếch đại nên pha tại ngõ ra sẽ có cùng kiểu như nhau.

Nếu ta không nắm rõ về kiệu mạch mà vẫn muốn dùng 2 amply khác kiểu mạch để chơi biamp thì kết quả hay hay là dở hơn phần lớn dựa vào may mắn! (mà em thường ít thấy may mắn lắm). 8)

15. gaultier_guy

Vâng cám ơn bác chỉ giáo, may quá em cũng vừa vặn có như bác nói nên chắc thử trước...mỗi tội amp của em là hàng lắp thôi chứ ko phải sun xịn...

16. ChinnyPlus

ChinnyPlus Approved Member

Em tiếp lời bác ATS queo-còm bác. 4 gia đình phối 4 giàn CD+Ampli khác nhau hoàn toàn, nhưng chỉ chung 1 hiệu loa Tannoy gồm: Canter, Memory, K3808 và Turnberry.

Mà nghe theo gu của em, em thấy thằng Turnberry hay nhất :) :) :) .

Chúc các bác cuối tuần vui vẻ.

17. musique

musique Advanced Member

Em nghĩ ta nên ghép ngược lại, 300B SE cho giải trung và cao con 2A3SE cho giải dưới. lúc trước em có nghe 2A3 một thời gian, tuy chỉ 3,5W nhưng giải trầm khá hay.

18. phucbeo

phucbeo Advanced Member

Em đang ghép 300b pp cho giải dưới, và 2a3 se cho giải trên nghe khá tốt. Đã thử ghép ngược lại nhưng không ổn lắm nên thôi.

19. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Tiếng bass thì đúng là 300B không thể so được với 2A3. Bù lại, phần upper bass và low mid thì lại là thế mạnh của 300B. Một điểm nữa cũng cần lưu ý là tuy 2A3 có tiếng bass tốt, sâu và chi tiết nhưng bù lại em nó lại bị yếu điểm về công suất mà khi ghép vơi các dòng Tannoy 15" thì em tin là nó sẽ đuối. Ngay cả 300B SE cũng đuối như thường nhưng nó vẫn sẽ kiểm soát tốt hơn 2A3 SE ở các đoạn cao trào.

Tùy vào phòng to, nhỏ, nghe lớn hay nhỏ, thể loại nhạc mà các bác có thể thử để xem cái nào phù hợp với mình. (hướng nào ở trên cũng có điểm mạnh và yếu cả)

Nếu là em, em sẽ chọn giải pháp chơi 45SE hoặc 2A3SE hoặc 300B SE cho phần dải cao và 845SE cho phần trầm (nên chọn cùng kiểu thiết kế mạch) thì có thể kiểm soát dải bass tốt hơn mà chất âm vẫn có được tính chất đặc trưng của các bóng 3 cực đốt tim trực tiếp.

Một hướng khác là chơi 2 em 2A3 PP cho cả 2 dải thì tiếng cũng khá tốt.

Vài dòng theo ý kiến chủ quan của em để các bác tham khảo chứ em cũng chưa có điều kiện chơi Tannoy ạ! :)

20. gaultier_guy

Tiếng bass thì đúng là 300B không thể so được với 2A3. Bù lại, phần upper bass và low mid thì lại là thế mạnh của 300B. Một điểm nữa cũng cần lưu ý là tuy 2A3 có tiếng bass tốt, sâu và chi tiết nhưng bù lại em nó lại bị yếu điểm về công suất mà khi ghép vơi các dòng Tannoy 15" thì em tin là nó sẽ đuối. Ngay cả 300B SE cũng đuối như thường nhưng nó vẫn sẽ kiểm soát tốt hơn 2A3 SE ở các đoạn cao trào.

Tùy vào phòng to, nhỏ, nghe lớn hay nhỏ, thể loại nhạc mà các bác có thể thử để xem cái nào phù hợp với mình. (hướng nào ở trên cũng có điểm mạnh và yếu cả)

Nếu là em, em sẽ chọn giải pháp chơi 45SE hoặc 2A3SE hoặc 300B SE cho phần dải cao và 845SE cho phần trầm (nên chọn cùng kiểu thiết kế mạch) thì có thể kiểm soát dải bass tốt hơn mà chất âm vẫn có được tính chất đặc trưng của các bóng 3 cực đốt tim trực tiếp.

Một hướng khác là chơi 2 em 2A3 PP cho cả 2 dải thì tiếng cũng khá tốt.

Vài dòng theo ý kiến chủ quan của em để các bác tham khảo chứ em cũng chưa có điều kiện chơi Tannoy ạ! :)[/quote]

Thật ra thì theo em nghĩ với trường hợp của em đấy là giải pháp khả quan thôi, vì em cũng đã từng chơi 300B SE, em thấy tiếng dải trên nghe rất thuyết phục nhưng dải dưới thì dường như không ổn lắm... khi chuyển sang đánh 2a3 em thấy dải dưới khá hơn tương đối nhiều, gọn gàng hơn, chắc hơn... Trường hợp 845 SE có lẽ khi nào có cơ hội em cũng sẽ thử...
    Các bác cho em hỏi 1 câu ngô nghê nữa... có cách nào làm cho Tannoy thấy mộc mạc, tự nhiên hơn không ạ, em thì thấy nó hơi chau chuốt... (hehe đừng xui em bán Tannoy nhé, em vẫn chưa nghiên cứu hết...)

21. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Vâng chào BÁC ANHNGUYEN.
    Một lần nữa cảm ơn bác có nhiệt thành, thật tâm góp ý nhưng mình thấy bác có lẽ hơi nóng vội, thiếu góc nhìn tổng thể và chủ quan trong việc tư duy khi viết các dòng trên chăng!?.
    Nếu bác đọc kỹ sẽ hiểu việc mình xưng hô với Thinhgia là hoàn toàn logic thôi vì thấy thính gia goị mình là Bác thì mình nghĩ Thinhgia ít tuổi hơn thôi. Anh em chơi mình cũng chẳng câu nệ gì đâu bác đừng nâng quan điểm tội nghiệp chết hi hi. Với quan điểm của mình nếu ta không hiểu được nghĩa của một từ thì có lẽ cũng không nên quá làm dụng nó BÁC nhỉ!? :D
    Thân Ái

22. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Thấy các Bác tranh luận căng thẳng quá , em muốn các bác quay lại chủ đề của Topic ..Em trân trọng giới thiệu em TANNOY này

23. misterVu

misterVu Advanced Member

24. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Cặp loa của bác cùng kiểu thùng có Dùng hai loại Driver khác nhau là 3838 hoặc 3839
    Cặp 3839 cho tiếng Bass sâu hơn cặp 3838. Nói chung cả hai cặp đều cho tiếng khá hay. nếu có điều kiện mod phân tần hoặc đánh phân tần chủ động thì còn hay hơn nữa.

25. sleeping

sleeping Advanced Member

Tannoy impulse 12'' và Super Red Monitor SRM12B nên chọn cái nào?
    Nhờ các bác tư vấn giúp. Thanks

Share This Page

Loading...