Thảo luận về B&W

Discussion in 'Loa' started by anhkhoi, 25/4/06.

1. ManhTuong

ManhTuong Advanced Member

Tôi cũng đang có ý định mua D450 vậy bạn cho hỏi ở đâu bán vậy

2. De_non

De_non Advanced Member

Xin lỗi mấy bác, mình đã hỏi lại rồi, D450 có giá gần bằng với D590 !!!

3. bravia

bravia Advanced Member

Đúng vậy bác de-non,d450 chỉ rẻ hơn d590 khoảng trên dưới 50 usd thui,cách đây 1 năm rùi vẫn vậy,tới giờ cũng vậy

4. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Chào nhuthungphoto,
    Không biết số mình có duyên với Jamo hay sao mà mình thích chất âm của nó ghê, rất ấn tượng và cuốn hút. Mình cũng được nghe thử B&W 703 rồi, hay nhưng lại không khoái. Nó có vẻ như hơi sáng với lại phải cần setup kỹ, phòng nghe chuẩn thì mới hay chứ thằng Jamo D590 thì đặt gần tường cũng vô tư luôn. Em cũng sắp theo Bác rối, chuẩn bị kết duyên dài lâu với D590 đó.
    Chúc Bác mạnh khoẻ hen! Cám ơn rất nhiều về thông tin của Bác

5. anhkhoi

anhkhoi Approved Member

Chào nhuthungfoto,
    Xin lỗi anh đã trả lời cho em rất lâu mà hôm nay mới xem được
    Thật thú vị và hiểu biết nhiều hơn về các thông số của loa, lúc trước em mua loa chỉ đơn thuần là nghe thích là mua.
    Nghe anh nói về D450 em cũng thích lắm, chắc hôm nay Lễ tranh thủ chạy lên SG nghe thử
    Cám ơn anh đã mời em tới nhà nghe D590, em vì bận buôn bán, đôi khi lên sg cất hàng xong phải về liền, nhưng hôm nào chắc phải mời anh một chầu nhậu kết nghĩa nhe :D :D :) ( Em đã có số fone của Anh.
    Chào thân

6. bravia

bravia Advanced Member

Chào các bác, ko biết ý của các bác thế nào chứ e thấy D450 nhìn đẹp và được làm kỹ hơn D590 nhiều đó,nếu nhà to không gian rộng thì nên trưng con D590 cho nó xứng,còn vừa phải thì e thấy con D450 là dzach lầu.Nếu ko tin các cứ xem kỹ lại đê,e thấy D450 có finished đẹp hơn,còn D590 thì e thấy 2 cọc loa quá xấu so với loa tầm tiền như vậy.Ở đây e ko nói về chất âm,cái đó tùy gu, có người nói D450 nghe chi tiết hơn,dải tần rộng hơn,lại có ng nói D590 bass nghe sâu hơn...
    Vài dòng ý kiến ko biết có đúng ko, he he
    Thân

7. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

To Bravia
    Hphoto cũng công nhận như anh Bravia, chổ Hphoto ghét nhứt của D590 là 4 cầu loa của nó, còn mấy "chổ khác" thì thương hết ( vợ mình mà :D :D ) Thương nhất là cái chổ ...ở dưới ...!!? ( Hé Hé các Bác đừng nghĩ bậy nhe ý Hphoto nói là cái chổ loa bass úp xuống dưới làm cho tiếng Bass nghe hay vô cùng :oops: :roll: ). D450 trẻ đẹp hơn, nhìn techno vô cùng, tinh xảo đến từng chi tiết ( nhất là cái loa treble nhìn hơi giống cái ...?!!! :D :) :twisted: ) Chất âm của D450 dễ nghe hơn vì dãi tần rộng hơn, nói chung nhà trang trí theo kiểu sang trọng, nhẹ nhàng, chủ nhân hoài cổ thích nghe loại nhạc ấm áp thì lấy D590 ( chất âm sang hơn ) còn nhà trang trí theo kiểu mới, nhiều mảng màu, sắc cạnh thì lấy D450 ( chất âm tươi sáng sôi nổi hơn ) còn nhiều cái hay của D450 thôi để mình qua bên topic D450 đi nhe, kẻo lạc đề topic này của B&W đấy
    To ngtatliem
    Chúc mừng anh kết duyên với D590, ngày cưới ( xuống SGon rướt em D về ) nhớ báo anh em tới chúc mừng nhe, ghé 185 Lý Thường Kiệt, nơi đây H thấy giá được lắm, có sẵn mấy em trong thùng. Hai loa nằm riêng biệt trong hai cái thùng phải xe 7 chổ chở mới được ...

8. tienhai

tienhai New Member

Chào các bạn,

mình mới chập chững nghe nhạc thôi. vừa rồi có nghe b&w 604s3 cũng như tham khảo trên audioreview thì thấy đánh giá cao lắm. khiêng luôn về với denon 2000ivr (jamo D nghe hình như không bằng b&w 604 về độ cân bằng trong 3 dải âm). có bạn nào đang nghe con b&w đời 604s3 này thì xin cho vài gợi ý (về amp phối ghép, dây tín hiệu và dây loa ). thanks.

9. dung0981

dung0981 Advanced Member

Em cũng co 604S3, dùng Conrad Johnson 2500, 200W/chanel. Class AB. Âm Thanh thì em rất hài lòng. Em co nhận xét loại loa này cho tiếng Bass rất uy lực và trầm. Em cũng co phối ghép cặp này với Carver TFM 55X 375w/chanel class AB, Âm thanh cũng 8-10 so với Conrad Johnson. Nhưng em nghe nói la kéo voi Mark-Levinson, Krell, Plinius... Class A se cho am thanh rất dịu nhưng em chưa có khả năng thử vi đắc tiền quá..!!! :roll:

10. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

To tienhai
    Bạn nhận xét rất đúng, Dải tầng của 604 ( 30hz - 42000hz ) dãi tầng của D590 ( 35hz - 20000hz ) nhìn vào thông số trên ta thấy 604 cân bằng 3 dãi âm rộng hơn
    Lúc trước Hphoto cũng rất thích 604, nhưng sao khi đi test side by side thì lại chọn D590, nói chung cũng tùy chất âm và loại nhạc mà mình ưa thích. 604 chơi pop. rock thì tuyệt, nhưng với jazz, vocal thì không đạt được độ ấm áp, mượt mà của giọng ca và nhạc cụ
    Chỉ 1 vài nhận xét, có gì anh em góp ý thêm
    chào thân

11. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Tất cả thông số chỉ có tính chất tham khảo mà thôi, âm thanh phụ thuộc vào phong cách thiết kế loa của từng hãng. Do B&W có treble dome nhôm nên đáp ứng dải tầng cao hơn nhưng chưa chắc đã hay hơn là treble dome lụa cái này tùy gu của người nghe. Đừng bị chi phối nhiều quá vào thông số mà các bác hãy tin vào tai của mình vì nghe là nghe cho mình và nghe loại nhạc của mình!

12. chuvoicon

chuvoicon Advanced Member

Các bác ơi, em nghĩ là nếu để biết loa nào hay hơn loa nào thì phải có 1 cái thước đo chứ, theo em thì cái thước đo ở đây là âm nhạc biểu diễn thật (có thể trên sân khấu khi thu live hoặc trong studio) nhưng mà cũng khó có điều kiện để có thể so sánh side by side, nhưng mà cũng có nhiều cao thủ âm nhạc đã có trong tiềm thức vẻ đẹp của âm nhạc (trầm trung bổng) nên họ có thể nghe 1 đôi loa là biết liền nó có hay hay không
    Cá nhân em có lần nghe 1 đôi loa Nhật tiếng bass nghe ngon thế, mạnh hơn loa của mình nhiều, tưởng lung lay nhưng mà suy nghĩ lại thì làm sao mà biểu diễn 1 dàn nhạc lớn thu live mà tiếng trống to hơn hẳn tiếng các nhạc cụ khác, em cho rằng đó là 1 dạng méo tiếng gốc (âm bass bị to hơn bình thường) nên không đánh giá đôi loa đó hay.
    Một vài suy nghĩ của em...

13. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Hoàn toàn đồng ý với bác, như em đã đề cập trong một topic khác, tất cả các hãng sản xuất thiết bị audio đều có mục đích là làm sao cho gần với âm thanh live nhưng thật ra điều này vô cùng khó và mỗi nhà sx đều sẽ tạo ra loại âm theo gu nhe của mình và phong cách này sẽ xuyên suốt trong tất cả các dòng sản phẩm của hãng đó, vì vậy người mua sẽ chọn hãng nào có phong cách phù hợp với sở thích của mình.

14. bravia

bravia Advanced Member

E thấy 604s3 mà phối với pre-pow 200w/c thì thui rùi,nghe rất hay,bass ra đủ,e cũng nghe 604s3 với acc E407 rùi,âm thanh đều 3 dải,còn phối với 2000IVR thì thiếu bass,chói.Ko khéo bị ngắt rờ le (cái này chỉ nghe nói).Nhưng phải công nhận là 604 là con khó chơi nhất trong series 6 và 7 của b&w,rất nặng đánh,hút công suất.Còn nếu cả 2 con D590 và 604 cùng phối với 2000IVR thì e thấy:
    D590 có bass căng và mạnh hơn
    b&w mid bass ăn đứt D590
    Tai e nghe thấy sao nói vậy,tùy cảm nhận của mỗi người,bác nào có ý kiến khác xin đóng góp cho anh em để rộng đường lựa chọn

15. tienhai

tienhai New Member

Mình nghe thử 603S3 phối với Marant PM17 ở nhà thằng bạn, nghe hay hơn mặc dù xét về lý thuyết thì 603S3 không hơn 604S3. Còn chuyện 604s3 đánh mà 2000 IVR bị ngắt rờ le thì chắc ...... kêu hàng xóm bịt lỗ tai mới dám thử hết công suất (80Wx4=320W)

16. bravia

bravia Advanced Member

Chào bác tienhai,cái vụ ngắt rờ le như e nói từ đầu đến giờ là chỉ nghe nói thui,chứ chưa từng gặp,có lẽ e nghĩ khi ta vặn volume to quá hơn mức tải cho phép thì mạch bảo vệ sẽ ngắt.Bình thường ta nghe nhạc max cũng chỉ hơn 1/4 vol thì đã tức ngực rồi,mà ở ngưỡng này rờ le nào mà ngắt? trừ khi chơi nhạc rock hoặc lổ nhỉ ko bình thường mới vặn quá 50% thôi,nên e ko tin cái vụ rờ le này.Mà denon 2000 chỉ ra 80Wx2 thôi phải ko vậy bác,ko có A,B mà chỉ có bi-wire.

17. Vincin

Vincin Advanced Member

ngắt rờ le là cái ampli bị "clip" đó bác, ampli nào cũng bị clip. Hiểu theo kiểu newbie như em là ampi không đáp ứng nổi dòng điện loa đòi hỏi ở những đoạn nhạc cao trào, và khi mở volume lớn. Đại khái là dòng điện AC hình sin của âm thanh bị làm phẳng ở các đỉnh, biến thành dòng DC, lúc đó nếu nặng bác sẽ nghe "cạch" một cái từ loa, còn không thì tiếng méo mó, phần lớn nếu không quen cũng chẳng nhận ra. Ampli đèn thường không bị vì có biến áp xuất âm ngăn dòng DC, nhưng cái OPT lúc đó cũng bị stress nên nghe như hết hơi, nhưng đỡ hơn ampli SS.

Ampli SS của Nhật em đã xài qua hay clip bị nhất, ampli của US thì đỡ hơn vì thường rất mạnh. Nhưng nói chung em dùng mấy cái trong tầm tiền $2-3K trở lại thì đều bị clip, chỉ ít hay nhiều thôi.

18. clavinova

clavinova Advanced Member

Móc cái chủ đề cũ này lên cho vui, các bác lại cùng vào bàn luận về B&W nhé. Có cái này viết vê B&W 603S3 hay lắm này http://www.stereophile.com/floorloudspeakers/805bw/
    Một tay chuyên thử loa có thâm niên 22 năm đã không ngớt lời ca tụng nó và dùng những lời như "superb"... ông này còn nói tiếng bass của nó không có vấn đề gì, vậy là không phải như anh em nhà mình hay quy cho nó là thiếu bass.
    Có lúc tý nữa thì em giải tán cái 603S3 này do đổi mãi amp mà không lên được bass, kể cả pow, thế quái nào hôm cắm thử vào Musical Fidelity A100 bé tý lại thấy tiếng hay thế, và từ đó thật sự thấy thỏa mãn với cặp loa và amp này trong tầm tiền của nó. Nói vậy để bác nào sài B&W đừng chán loa của mình mà hãy thử tìm amp cho hợp lý.

19. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Đúng rồi đó. B&W nó cho tiếng bass mới nghe tưởng là thiếu bas, nhưng thực tế thì bass của nó thâm thúy lắm. nhẹ nhàng nhưng sâu lắng và lan tỏa, nghe lâu không mệt tai đó. Em đang dùng 802- M2 đánh với fre Joule Electra LA100 + powre Musical Fidelity F18 và cảm thấy rất hài lòng các bác ạ ./.

20. AudioBravo

AudioBravo Advanced Member

Thế 602S3 nghe có được ko các bác.
    Em định làm đôi BS này cho nó nhỏ gọn

21. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Em cũng đang dùng đôi 603S2, ghép với , preampli DIY, Power bán dẫn DIY nghe rất ưng , trong khi đó thấy các đã chơi qua , kể cả người bán đều kêu trời vì đời loa này khó phối ghép và thiếu bass !
    Bác nào sắp có nhu cầu mua BW, hãy ghé qua em nghe thử nhé !

22. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

bác đã phối ghép thử em nó với Linn chưa ạ? :lol:

23. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Em ghép thử với Linn LK140 rồi !
    Rất tuyệt vời nhưng giá của Linn LK140 đắt hơn loa 603S2 nhiều quá lên em đành tự DIY lấy một LK140 khác , kết quả nghe tuy không bằng LK140 của Linn, nhưng em cũng rất thỏa mãn với âm thanh hiện có !
    :lol:

24. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

cái LK-140diy này hết mấy tiền , mượn nghe thử có được không bác ui ? :)

25. phuongaudio

phuongaudio Advanced Member

Kêu trời làm gì hả các bác ?, trời ở xa lắm, ông ấy không nghe thấy tiếng bass đâu (bass yếu mà). Hay bán rẻ cho em các bác nhỉ ? :D

Share This Page

Loading...