Thảo luận về các đầu CD đời cũ của Marantz

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Libra, 3/12/05.

1. kanehoshi

kanehoshi Advanced Member

Ơ kìa, Hình bác chụp con CDP này đang ở JP mà.

2. HUNGHKQ

HUNGHKQ Advanced Member

Con Marantz CD75 của em giống i hệt như con này, không sai một tý tẹo nào hết, lười chụp hình nên đành mượn hình con này của trang web nên nhật bản để minh hoạ cho nó sinh động đấy mờ,
    Bác tinh mắt quá, kính phục, kính phục :D

3. BachDuong

BachDuong Moderator

Bác Hunghkq sợ gì mắt yếu của Marantz CD75. Nếu thấy ọp ẹp quá bác kiếm một chú Revox 266 hoặc Philips LHH1000 hoặc nếu không tìm được thì lấy tạm con Marantz CD95 về tháo ra lấy bộ cơ thay vào CD75 là ổn thôi :mrgreen:

Đùa chút vui vậy thôi, chứ bác ở SG thì không lo không kiếm được bộ cơ cùi chỏ (còn gọi là cơ móng lừa) đâu. Bác cứ lượn một vòng chợ Nhật Tảo hỏi mấy anh thợ trong đó thể nào cũng có.

Đầu CD75 của bác tuy thiết kế không có gì nổi trội nhưng nếu để làm bộ transport thì rất tốt đấy. Em nhớ là trước đây có đọc được một bài anh bạn khoai Tây review về CD75 sau khi anh chàng này đã mod lại: "đập chết" transport CEC TL01 và transpost cực gấu của Jadis 18K!!! Không biết có nói quá lên không chứ làm được 1/10 như vậy đã là mỹ mãn lắm rồi. Anh chàng này chỉ nâng cấp phần cơ thôi, không động gì đến phần analog cả. Để em lục lại bài đó xem có còn không sẽ gửi cho bác.

PS. Hơi ngạc nhiên là CD75 của bác có bộ cơ CDM2/10 ?

4. Apcc1234

Apcc1234 Advanced Member

Bác giống y như em mấy tháng trước em cũng có 1 con MA 75MKII, các bác ý cũng doạ giết 226 rồi LHH để cứu nó?? Bótay luôn.

5. HUNGHKQ

HUNGHKQ Advanced Member

PS. Hơi ngạc nhiên là CD75 của bác có bộ cơ CDM2/10 ?[/quote]

Xác nhận với bác là con CD-75 của em sử dụng bộ cơ CDM2/10, em nghĩ chắc con CD của em đã bị thằng khoai tây nào mod trước rồi mới chuyển về VN đây vì nhìn ở mặt trước của khay đĩa em thấy xuât hiện chữ COMPAP to đùng, so sánh với hình con này tại trang web nhật bản thì không thấy. Nghe bác review vài dòng về em này em thấy thích quá, tối qua ngủ không đựoc. Con CD này em mua 1M, giá được không bác bach duong?

6. bohuc

bohuc Approved Member

cdp này không có gì đặc biệt tôi đã chơi qua rồi.
    maranrt dc 1020 hay hơn . tôi đang có em này.
    chính nó mới có giàu nhạc tính, mềm ấm và hơi vang

7. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Bác Bạch Dương ơi, tối qua em đến cửa hàng nghe thử so sánh giửa 2 CD player marantz67 với Denon 1630 , theo tai trâu của em thì nhận thấy như sau: MR 67 cho tiếng hát nhẹ nhàng, ngọt ngào, rộng mở và thoát hơn , bass mềm hơn, tuy nhiên không chi tiết bằng DN 1630 .Vì sở thích của em là Jazz vocal nên em đã rước em MR 67 về , mắt coi đá banh còn tai thì nghe suốt cả buổi tối , nghe Autumn leave của Ja. mà cảm giác như nàng đang thì thào đâu đó...tóm lại em hài lòng về nó ,tất nhiên giữa chất lượng và giá cả.
    Em sẽ nghe thêm vài ngày nữa để đánh giá thật chính xác rồi sau đó sẽ tiến hành modify em nó. Đến lúc đó sẽ làm phiền bác nhiều nhiều đó.
    Cám ơn bác.

8. Megaworks

Megaworks Advanced Member

Marantz CD65 thế nào. Có thể mod cho hay hơn không?
    Giá cả thì bao nhiêu.... Mấy bác cho em biết gấp với chứ nếu không thì vuột mất.

9. BachDuong

BachDuong Moderator

Giá tham khảo Marantz CD65 tại chợ Nhật Tảo: từ 500K đến 1 triệu 2, tuỳ hình thức, mắt mũi.

Còn chất lượng chú này thế nào thì em cũng chưa từng nhìn qua ruột gan lần nào nên không dám lạm bàn. Có vẻ CD65 gần giống với CD75.

10. nhat_nam80

nhat_nam80 Advanced Member

marantz cd72a, vừa rồi có bác trong 4r tư vấn em mua. Em thấy hay, đặc biệt là bác nào thích chất âm marantz (em cũng thích), nếu so sánh với các đời cao hơn của hãng về dải trầm, trung thì ngang ngửa, hoành tráng và xuống sâu ko bí mà ấm cúng. Nhược điểm lớn nhất PM72a nếu ghép với ampli của marantz thì âm thanh buồn vô cùng tận, thiếu chút tươi tắn (có lẽ cũng là một ưu thế theo sở thích của bác nào đó). Cũng có ý kiến nên thay dây tín hiệu có chất tươi roi rói sẽ cải thiện nhưng em chưa có điều kiện thử. Do buồn quá nên em phải đổi CDP tươi tắn hơn (em đang dùng ampli mar rồi),một thời gian sau em lại thấy nhớ và tiếc em đó ra cửa hàng đỗ cũ mà em đã cho 72a đi ở đón em về chấp nhận bù cho cửa hàng. Nhưng em đã bị choáng váng vì em đó đã về chủ mới, hơn nữa, thời gian gần đây các CDP của marantz trên thị trường HN hiếm quá các bác ah. Tìm một em phù hợp với gia cảnh của mình khó quá... toàn em trên 10 triệu.
    Nhớ lại PM72a, em thấy diều hấp dẫn là giá em nó chỉ tầm trên 2 triệu một chút, thậm chí đối chiếu với Qisheng DVD dùng 1 năm thì đọc đĩa khá hơn nhiều, không hề kén đĩa (chỉ một số CD hộp HDCD gì đó 24bit thì em không chơi). Tháo hai hồi gang và nắp máy ra, em này cũng được marantz chăm chút kỹ. Cơ và bo mạch đều được bọc hai hộp đồng đỏ sáng rực riêng rẽ, vuông vức rất hấp dẫn với dòng chữ marantz... Tóm lại, xanh vỏ đỏ lòng, hình thức PM72a mặt vàng hơi xấu nhưng bù lại chất âm cá tính trong tầm giá, thậm chí gấp đôi ko ai qua mặt được nếu xét về ưu điểm buồn thỉu (không phải chất âm tối tăm đâu) của em nó.
    Bác nào thấy PM72a ở đâu mách giùm em qua đó xem nhá... cảm ơn các bác.

11. PhiNam

PhiNam Advanced Member

còn marantz 880J thì em này nó như thế nào hả bác , hiện giờ gía của nó là bao nhiêu thì em múc được vậy ?

12. dungext

dungext Advanced Member

Mz 880J hay phết đấy minh dã nghe qua chỗ og bạn rồi, hinh như đg chí ấy mua tới 4tr đấy , em này chạy cơ CDM1mk2, da 1541 s1, trong máy dùng toàn linh kiện loại tốt đấy, chất âm mang đặc trưng Mz nhưng mộc hơn một tí, theo một số củ khoai tây thì chất âm giống dòng Revox ra phết dấy, giọng của nó dư sức ngang ngửa với mấy anh tầm giá 6-7tr.

13. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

XEm cái trang này xong em thèm con CD 15 quá! Nó còn mắc hơn con DCD 3500GL của DENON nữa! Có Bác nào đã dùng qua cho anh em xin cái Rì viu! Thanh kiu!
    HÌnh em nó mới Các Bác xem chơi:

14. ngtatliem

Tiếp đây ạ:

15. ngtatliem

Còn nữa và hết!

16. filter

filter Advanced Member

Chào bác Phinam,
    thứ sáu này em ghé bác nha
    filter

17. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Cá nhân mình thì 880j thua 80 rõ rệt

18. dungext

dungext Advanced Member

Mình cũng đang đánh Mz80, 880j nếu ghép hợp lý cũng cho ra tiếng hay đấy chứ .

19. p4bus800

p4bus800 Advanced Member

có bác nào nghe qua em CD-53 MKII chưa? âm thanh cũng khá không biết mod thế nào nhờ các bác giúp em với :D

20. Aladin

Aladin Advanced Member

Trong dòng sản phẩm CD của Marantz thập niên 80 -90, CD15 chỉ chịu xếp sau bố đỉnh là Marantz CD 7. Giá xuất xưởng ngất ngưởng luôn :shock:

21. Apcc1234

Apcc1234 Advanced Member

Em nghĩ bác còn thiếu 1 đại gia nữa đấy đó là Marantz CD 11.

Attached Files:

22. ngtatliem

Em mới thấy con này đó Bác!, Vì trong cái link trong topic này thì chỉ có con CD15 là gấu nhứt thui! 380.000yên!

23. dungext

dungext Advanced Member

Mình đồng ý với ý kiến trên, mình có ông bạn bên Đức nói rằng nhắc tới CD của Mz là phải nhắc tới CD11 , nghe nói giá của em CD11 bên EU khủng lắm, o HN có bác nao đọc CD11 giới thiệu cho anh em được biết với, có khi được nghe ké tí !!!

24. phuong540000

phuong540000 Advanced Member

Attached Files:

25. phuong540000

phuong540000 Advanced Member

hình nữa đây ạ
    nhìn phê quá.có bác đang bán bên ttvnol.com em định mua về chơicác bác cho ý kiến nhé

Attached Files:

Share This Page

Loading...