Thảo luận về các đầu CD đời cũ của Marantz

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Libra, 3/12/05.

1. trex

trex Advanced Member

Bản thân tôi mua cd14ver2 đánh đèn quad 2 khi cắm cd63ki vào chỉ muốn bán cái cd14 đi nếu chơi vocal. Chẳng biết nghe cái kiểu gì khen cd67 hay hơn và cd72...cd63 còn 1 đời nữa do chinh Marantz mode lại giá 2000 bảng tầm 2600usd cũng gây tranh cãi một thời đó là Cd63KI-LP. Chơi khôn thì đỡ đóng học phí giờ cd63se hiếm tuy nó còn đục và hơi ồn và bass kém nhưng hát vẫn là cái CD mà nhiều CD 10tr đời mới hay trên dưới 30tr đời cổ như Philips 600lhh-700lhh phải xem lại chỉ hơn to nặng bass tress mà thôi. Nhiều ng lùng đồ cổ nhưng đóng học phí vào n đồ ko tên tuôi vậy thiết nghĩ cd63se vẫn là lựa chọn xứng đáng tùng xu.
    . Giá cao mua Cd đèn aero metronome vitus...mà chơi

2. Bùi Hiến

Bùi Hiến Approved Member

Các bác cứu cháu với ạ! Cháu chơi con CD Marantz 75DX cũng được một thời gian rồi! Qua tết lên phòng trọ nó trở bệnh các bác ạ! Giờ cháu muốn chạy lại thì phải sấy mắt& mạch lên thì nó mới đọc, còn nếu không sấy thì nó lại không đọc được! Như vậy theo các bác nó trở bệnh phải không các bác? Cụ thể nó bị làm sao cháu mong các bác chỉ tận tình cho cháu được không ạ? Từ khi con CD này nó trở bệnh cháu cũng mất ăn mất ngủ vì nó các bác ạ! Cháu trân thành các bác đã quan tâm và chỉ bảo ạ! Các bác làm ơn chỉ cho cháu chỗ chuyên sửa đầu CD Marantz với ạ! Một lần nữa cháu rất cảm ơn các bác ạ! Thân ái!!![​IMG]

3. Bùi Hiến

Bùi Hiến Approved Member

Chào bác HUNGHKQ! Em cũng đang chạy con CD Marantz 75DX gần đây nó không đọc được đĩa! Con của bác giờ vẫn đọc tốt chứ? Con của bác chạy mắt M2 hay M4? Con của em thì chạy mắt này! Em đang băn khoăn không biết con của em bị làm sao nữa, em cho đĩa vào nó vẫn quay nhưng không đọc được! Em lấy máy sấy sấy lên thì lại đọc được! Thế có phải là do mắt không hay là do con di ốt laser hở bác Hùng? Em cảm ơn bác rất nhiêu![​IMG]

4. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mắt laser có thời gian sống là từ 5000 đến 10 000 giờ . Loại xịn nhất khoảng 10 000 giờ là hết .
    Con CD của bạn hỏng mắt rồi , nếu có thay mắt tốt thì chạy một thời gian sẽ hư cơ hoặc bộ giải mã .
    Năm 1990 mình mua con CD Sony 555 esd chơi được 4 năm thì hỏng mắt . Bán ve chai chơi con Denon cũng được hơn 4 năm lại bị cà lăm . Khoảng năm 2000 chơi con Marantz mới tinh giá 600 us được 6 ,7 năm thì bị cà lăm . Cho nó nghỉ dưỡng 1 tháng thì lại chạy ngon nhưng được 20 ngày lại cận thị .Lại bán cho thợ mua con nguyên thùng .
    Sau này mua con mới tinh , xài đúng 3 năm bán lại 1/2 tiền mua rồi lại mua con mới chơi tiếp .
    Hiện đang chơi con Yamaha S-2100 mới tinh . Hỏi hãng thì được biết có dịch vụ thay mắt jin ở VN nên yên tâm .
    Các huynh gõ laser lens for CD ..... trên Ebay sẽ có hết . Ship về VN dễ và nhanh nên yên tâm

JupR74 likes this.
  5. Bùi Hiến

Bùi Hiến Approved Member

Em rất cảm ơn bác lenamvl đã chỉ em biết! Bác làm ơn cho em hỏi con CD Marantz 75DX, mã đọc của mắt là bao nhiêu ạ? Em có tra mà không thấy![​IMG]

6. Bùi Hiến

Bùi Hiến Approved Member

Một số model thì có mã mắt mà con CD Mar này thì chỉ có mỗi CDM 4/25 thôi![​IMG]

7. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chỉ còn mắt của Marantz CD 52 ; 62 ; 72 là 119 us ;
    và CD 64 ; 74 ; 95 là 279 us .
    Số bạn xui rồi . Có lời chia buồn

Bùi Hiến likes this.
  8. Bùi Hiến

Bùi Hiến Approved Member

Vâng! Dù sao thì em cũng rất cảm ơn bác đã chia sẻ! Anh em cùng chơi Audio, bác có thể cho em xin số điện thoại của bác được không ạ? Em cảm ơn bác nhiều! Địa chỉ của em: audiophile7886@gmail.com!

9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Số phone của mình 0903 328 094 . Có gì cần trao đổi bạn cứ nhắn tin hoặc vào trang Fan's Club - Chario

10. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác phán vậy thì bác chủ máy còn lòng dạ nào mà nghe nhạc nữa!
    Máy của bác ấy vẫn hát được sau khi sấy, thì làm sao mà mắt chết được. Mỗi trường hợp của mỗi máy là khác nhau, không thể cứ từ máy này suy ra máy kia như vậy được.

@ Bác Bùi Hiến: bác đưa ra thợ chuyên về CDP có tay nghề, nhờ họ kiểm tra điện nguồn cho phần Digital và cường độ của lazer mắt, rồi có hướng xử lý tiếp; cơ Philips đời cổ thì tên cơ cũng là tên mắt luôn đấy.

Bùi Hiến likes this.
  11. Bùi Hiến

Bùi Hiến Approved Member

Vâng! Rất cảm ơn về những chia sẻ của các bác! Hôm nay em mang con CD mar này qua nhà bác Định chuyên Marantz, trước khi đến nhà em cũng nói về tình trạng của nó! Bác ấy bổ máy lấy mắt ra vệ sinh, vệ sinh hết cả mấy thấu kính bên trong luôn. Em nhìn bác ấy làm động tác rất uyển chuyển nên em nghĩ là được. Song xuôi đâu đấy bác ấy cho đĩa vào chạy thử...!!!... không chạy được, đĩa nào cũng không chịu đọc! Thế là bác ấy lại chỉnh hình như là con trở 18K, sau đó là con trở 20K cho đĩa vào để kiểm tra lại, vẫn không đọc được! Em bảo bác ấy lắp lại cho em rồi ra về! Ngày nay chán quá các bác ạ!

12. Bùi Hiến

Bùi Hiến Approved Member

Thú thực là em cũng chán vì nó ngã bệnh! Trong tầm tiền khoảng từ 6-8 củ, theo các bác thì nén chơi dòng nào ạ? Có nên chuyển sang các loại đầu của Tây Đức như: Saba, Telefunken hay revox... không ạ? Giải mã TDA 1541 so với các giải mã mới thì thế nào hở các bác? Em định chuyển sang Mar 63 có ổn không các bác?

13. Bùi Hiến

Bùi Hiến Approved Member

Mắt mũi đọc tốt là tốt lắm rồi mà bác HUNGHKQ vẫn chưa ưng à? Em cũng đang chơi Marantx 75dx, trước đây đọc tốt giờ thì tịt hẳn rồi! Bác thợ công bố chính thức là bị hỏng mắt! Mà giá mắt giờ cao quá em chưa thay được! Chán quá bác ạ!

14. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nếu các huynh đọc sách về laser bán dẫn thì họ sẽ nói cho các huynh biết về thời gian tồn tại của nó .
    Nếu mỗi ngày nghe nhạc 3 giờ thì trung bình 1 năm là 1000 giờ . Vậy sau khi xài liên tục 10 năm thì đầu CD sẽ bị cận thị , lúc đọc lúc không .
    Riêng bóng bán dẫn có thời gian sống lâu hơn laser bán dẫn từ 10 đến 50 lần .Thậm chí ngày nay có bóng bán dẫn có thời gian sống lâu hơn hàng nghìn lần .
    Ai chơi ampli đèn , pre đèn đều biết bóng công suất - ví dụ KT 90 - có thời gian sống ~ 3000 giờ . Bóng nhỏ xài trong pre như 12AU7 có thời gian sống lâu hơn 10 - 20 lần.
    Với số tiền 8 -12 triệu ta có thể mua con CD Marantz 6006 ;5005 trên Amazon hoặc Denon DCD50 . + Fre Shipping .
    Mình nghe nhạc từ năm 1980 . Lúc đầu là đĩa nhựa Vinyl , sau chuyển sang CD .Lúc đầu mua hàng cũ từ tàu viễn dương nên con CD tồn tại lâu nhất cũng được 4, 5 năm . Rút kinh nghiệm nên sau khi từ biệt em CD Luxman mình mua đồ nguyên thùng .
    Trước đây mê tín CD Sony nhưng từ năm 2000 hãng không sản xuất nữa nên chuyển sang Marantz .Hiện đang xài Yamaha . Lý do là với đồ lớn , nặng ký thì 2 hãng này tương đương nhau về chất âm .
    Theo kinh nghiệm bản thân thì đầu CD hay hỏng mắt còn phần cơ và các linh kiện khác ít hỏng hơn

Last edited: 8/4/18
  15. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Đang có bạn muốn bán con Denon 1510 ae giá 13 triệu mới xài lướt được 1 năm .Bạn cố lên tậu em này . -Xem rao bán vặt tại vnav.vn

16. Zorro

Zorro Advanced Member

Em không biết bác thợ này tay nghề cỡ nào, nhưng máy đem tới mà tháo tung các thấu kính của mắt ra vệ sinh rồi ráp lại, thử không đọc đĩa rồi kết luận mắt hư thì có vẻ vội vàng và không chuyên nghiệp, cho dù là mắt đang tốt đi nữa mà nếu rã ra như vậy, ráp lại rất khó chính xác, mắt sẽ rất khó đọc hoặc không đọc được nữa đâu ạh.

Bùi Hiến likes this.
  17. Bùi Hiến

Bùi Hiến Approved Member

Vâng! Em xin được giấu tên vì lý do tế nhị, giữ cho cả mình& người sửa tránh bị điều tiếng. Giờ thì nó không đọc được nữa rồi! Có lẽ ít ngày nữa em sẽ mang lên bác Tuấn ở ngõ Văn Hương sử lý lại xem có cứu vãn được không?

Share This Page

Loading...