THAY THẾ MẮT ĐỌC CHO CDP Ở ĐÂY

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by canhamthanh, 31/5/06.

1. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn chịu khó mua mắt jin trên Gerner Electric hoặc Ebay sau đó nhờ người thay .Mắt Tàu giở hơi lắm

2. lê minh minh

lê minh minh Approved Member

Mắt kss 270a; kss271a cũng có mắt Tàu hả bạn lenamvl ?

3. naks

naks Advanced Member

Máy Sony của bác model gì vậy?

Last edited: 1/3/20
  4. naks

naks Advanced Member

Ngưòi sửa nói đúng, về lý thuyết thay mắt đọc chả liên quan đáng kể gì đến chất âm, nếu mắt thợ thay mới mà kém hơn cái cũ nó đọc nhiều lỗi jitter thì mạch erco sẽ xử lý được, toàn digital (zero/one) thôi. Bác nên kiểm tra lại mạch analog của máy có linh kiện xuống cấp gây thay đổi chất âm so với trước thì có thể( nguồn điện cấp, tỵ điện phân....)

lê minh minh likes this.
  5. lê minh minh

CDP SONY X55ES anh ạ!

6. lê minh minh

Về lý thuyết là vậy, mình cũng nghĩ thế, nhưng thực tế thì như mình đã kể ở trên. Lúc chưa sửa, dù nghe được 5, 7 bài thì lẹt sẹt ko nghe được nữa, nhưng mà nghe có nhạc tính, âm thanh có độ "nẩy","bật" rất hay, bass đầy đặn, mid, treb không bị chói. Sau khi đi "rửa mắt" về thì dãi mid , treb cao lên hẳn, chói, cứng đơ, không núng nẩy gì nữa, đơ như "cây cơ", Bass suy giảm nhiều. Mình nghe nhạc cũng khá lâu năm rồi và tin rằng màng nhĩ của mình nó còn rung tốt. Buồn, quá buồn!
    Mình nhận định như này không biết đúng ko:
    1/ Mắt Kss 271a không khớp với tần số bo mạch của x55es dẫn đến có độ lẹch lạc
    2/ Do "rửa" mắt sáng quá, kiểu tín hiệu mạnh quá, quá sức chịu đựng của tụ, hay trở, hay IC, cuộn cảm bên bo mạch ( vốn dĩ đã già nua) nên nó gây ra lệch lạc chăng?

7. naks

naks Advanced Member

Con này dùng mắt từ Sony KSS 270A nên chỉ có mắt tháo máy mới có để thay, nên không có hàng nhái hay hàng China được. Bác kiểm ta xem liệu máy mất GND ở đâu đó khi tháo lắp không, mất GND đôi khi cho âm thanh khác thường, chứ mắt khác nhau mà gây ra hiện tượng này là không thể

8. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Măt cho Sony XA 5es ; 7 es ; 55ES ; 555 ES là KSS 273a ; 273 b giá là 799 us

9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Con X55ES còn ngon giá ~ 10 tr + tiền ship rao bán tại Đức . Con này nặng 15,6 kg là tinh hoa khi mới ra lò

10. naks

naks Advanced Member

Bác không nói rõ , Sony có đầu CD : CDP-X55ES thì dùng mắt KSS-270A như em thấy trong máy của mình. Vậy thợ lắp KSS271A liệu có đúng không? Trên trang của Vasiltech đúng là có ghi đúng là máy dùng mắt KSS270A/271A nhưng không biết có phải thay đổi gì trong mạch servo không? Tuy nhiên nếu nó đọc tốt không dừng, cà lăm thì là ok vì nếu đọc không chuẩn máy đã dừng, khi đọc chuẩn thì chả liên quan gì đến việc hợp với tần số bo mạch hay tín hiệu mạnh quá gây khó khăn cho mạch analog cả. Bác đọc nguyên lý cơ bản của CD player là rõ. Còn nếu là CDP XA55ES thì em không rõ nó dùng mắt gì, hình như fixed pick up 273A thì phải , mắt này được gắn cố định không dịch chuyển khi đọc mô tơ quay đĩa vừa quay vừa dịch chuyển, hì chưa được nhòm bao giờ nên chịu không rõ.

11. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chính xác . XA 55 es xài mắt 273a ; b

12. lê minh minh

Nó đọc nhanh " Như chớp", chỉ có tín hiệu ra là có vấn đề như mình nói ở trên(Bass thiếu, mid, trebb đẩy lên cao). Vậy có nguyên nhân nằm ở mainboad chăng?. Có khi nào vấn đè nằm ở mấy con tụ không?

13. naks

naks Advanced Member

Chả hiểu bác nói mainboard nào, cd chạy thông qua mạch servo để lấy được tín hiệu số cho mạch digital proccessing sử lý tiếp đó chuyển ra con dac chuyển số thành analog, sau đó mạch analog khuếch đại ra output jack. Tất nhiên quá trình này phải được phối hợp nhịp nhàng với ic logic, ram, rom..., nếu không đồng bộ nó không đọc trơn tru được. Còn ở phần analog nếu tụ tỵ, relay, muting transistor nguồn cấp điện cho mạch analog này có vấn đề thì có thể gây ra hiện tượng như bác gặp. Tuy nhiên bác không nói cụ thể tình trạng máy trước khi đem chữa ra sao: tiếng vẫn ok chỉ tội thi thoảng vấp hoặc chỉ đọc 5_7 bài là dừng hoặc có nhiễu buộc bác phải tắt máy? Nếu vậy mắt có khi vẫn ok nhưng mạch analog có vấn đề bác tưởng máy hỏng đem thay mắt, về mở vẫn bệnh cũ hoặc tồi hơn do phần mạch tiếp tục hỏng nặng hơn???

14. naks

naks Advanced Member

Trên con đời thấp hơn CDPx33es có nhiều tụ đỏ tím Elna durorex hay bị thối nên nó gây nhiều bệnh mất tiếng, rè, nhiễu, trường hợp nặng nó xì ra phá hủy luôn cả bo máy . Không rõ trên con X55es của bác nó có tụ này không. Em thấy trên máy của em nó có dùng nhiều tụ elna nâu ở mạch analog. Có thể tụ này đến lúc có vấn đề như hay gặp trong các đời máy Kenwood( ít bị xì dung dịch nhưng hay bị mất điện dung hay short circuit đánh chết mạch của nó hay mạch cấp nguồn cho nó)

15. lê minh minh

MÌNH CÁM ƠN SỰ NHIỆT TÌNH CỦA BẠN NAKS !
    Trước khi mình mang đi sửa, nó bị như thế này: Mới bỏ đĩa vào, bấm play, nhận bài ngay, chạy khoảng 5,6 bài nó phát tiếng dật soạt, soạt,... ở loa, không vấp đĩa. Tắt, bỏ đĩa khác vào, đĩa nhận chậm hơn, hoặc không nhận nữa, nếu nhận thì cũng chạy 5,6 bài là bị như lần 1. Tắt, bỏ đĩa lại(hoặc đĩa khác), gần như không bắt bài nữa, hên lắm mới bắt được và lặp lại như cũ. (như lần 1). Mình nghĩ nó bị nóng cái gì đó là bị hay sao ấy.
    Mình cũng báo với thợ tình trạng như thế. Sau khi test, anh ấy nói mắt yếu. Thay mắt thì 2 "đồng", sửa thì 1 "đồng". Mình chọn phương án sửa (không biết anh ấy sửa cách nào). Hiện tại, trong máy là mắt KSs 271a. Nhận bài nhanh như chớp, đĩa chợ, đĩa xước, đĩa gốc đọc hết. Mỗi tội, âm thanh phát ra thiếu hẳn Bass, cứng (yếu, không bồng bẩy như trước, mà mình đánh loa Ar, amly Denon có Bass ,... ko thiếu được, lúc trước mình còn phải hạ 1 nấc Bass, giờ tăng phải 2 nấc mới bù được. Tiếng mid, treb cao, gắt, cứng. Mình so sánh với nguồn phát "lapop+mixer Juanggua", thấy còn hay hơn nó (lúc trước cũng so sanh theo cách này rồi, đương nhiên "laptop + mixer" sao bằng CDP được). Câu hỏi đặt ra:
    1/Nếu Tụ ở mạch ANALOG bị yếu, có gây ra hiện tượng biến đổi chất âm ko ?
    2/ Chất âm bị thay đổi, khả năng lớn do ở bộ phận nào?

16. naks

naks Advanced Member

Như bác mô tả máy của bác có thể bị bệnh ở phần nguồn (power supply) cấp điện cho mạch servo điều khiển phần mắt đọc và các mạch khác như mạch sử lý digital, mạch analog.... thì đúng hơn. Nếu chỉ bị phần mắt thì thay mắt xong nó phải chạy ok, nếu máy chỉ bị bệnh phần analog thì mắt ( cũ) phải đọc tốt liên tục dù không ra tiếng hay tiếng có bị loẹt xoẹt. Do vậy việc đầu tiên bác phải kiểm tra các điện áp nguồn xem tất cả có ok không đã. Khi thay mắt cho bác có thể thợ đã sửa cả phần nguồn cấp cho machn servo của bác luôn(để nó đọc tốt phần digital) nhưng không nói cho bác biết, phần khác họ kệ

17. lê minh minh

Mình đã đo điện áp ra chỗ 4 con IC ổn áp đều đủ Vol, có điều mạch analog có rỉ , tèm nhem chút
    Nếu mạch Analog xuất ra AV có bị rò rỉ thì có thể gây ra hiện tượng các dãi âm thanh không đều như trên ko?

18. naks

naks Advanced Member

Mạch audio analog thường dùng +/-12V cấp cho mấy con op - amp NMJ5532DD( chân 4, 8) Bác đo được nhiêu?

Các chân khác của nó (2,3,5,6) khi đo có trị số đúng như trong schematic không?

Bác đã thay thử cái output replay chưa để loại trừ bệnh có thể ở đây?

19. lê minh minh

biến thế cấp 15Vol, OP +/-12V và +/- 5V. Mạch xuất ra AV OUT thấy bị rỉ, bẩn, có mối hàn và dây lằng nhằng, không biết có phải rò rỉ gây nhiễu tín hiệu ra ANALOG không ?

20. naks

naks Advanced Member

Điên áp cấp mạch analog phải đo trực tiếp ở chân ic 4,8 của ic 506, 507(njm5532dd) và đo điện áp tín hiệu các chân vô của các con ic này xem có đúng như ghi trong sơ đồ bác a , sao bác không chụp cái ảnh để dễ xem? Dây lằng nhằng nhưng nguyên bản hay đã được đi lại, hàn lại hàn thêm?

21. lê minh minh

Dây hàn thêm, chì tèm hem hết trơn anh à, nó đi dây đồng mình trần, không biết có chạm hay mass không? Có thể do anh thợ chọt chẹt gì mấy chỗ đó làm nó dính chăng?

Last edited: 2/3/20
  22. naks

naks Advanced Member

Như Bác mô tả thợ không chỉ thay mắt mà còn sửa cả mạch, chắc làm không đúng nên cho âm thanh kém như bác phàn nàn chứ không phải do cái mắt đọc thay vô. Thay mắt nếu đúng nó chạy trơn tru, thay sai nó không đọc hoặc đọc không chuẩn.

23. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác Nask nói đúng rồi, họ đã tác động vào mạch âm thanh sau DAC nên đáp ứng âm của IC tiếng bị thay đổi làm làm bác lê minh minh nghe thấy khác trc. Còn về thay Lazer pick up, nó là dạng tín hiệu tai người khg nghe đc và IC Audio khg tác động đc. Theo thiển ý của tôi, bác ra nói với anh thợ kia, " trả lại tên cho em " vói mạch sau DAC là ổn thôi.
    Bác Nask còn máy Kenwood HX-1100G khg, để lại cho tôi nếu khg dùng nhé, phân điện capstant của tôi bị gãy bảng mạch, bác ạ.

24. naks

naks Advanced Member

Hi bác, con đó em bán lâu rồi

25. Vintage246

Vintage246 Approved Member

Mấy bác cho em hỏi Teac 20 mắt yếu giờ làm ở đâu ,em ở HCM , cảm ơn nhiều ạ

Share This Page

Loading...