Thiết bị ghi đĩa Audio CD

Discussion in 'IT - Multimedia - Communications' started by ozawa, 9/3/10.

1. chichchoe

chichchoe Advanced Member

Các bác ơi, hôm vừa rồi rảnh e cũng lượn lờ các cửa hàng máy tính để kiếm cái ổ gắn ngoài cho con laptop của e. E thấy các ổ gắn ngoài trên thị trường bây giờ ghi tốc độ thấp nhất là 8x thì phải mà giá thì cũng chẳng hề rẻ, bác nào biết ổ nào ghi đc 4x thì tư vấn cho e, mà ghi ở 8x và 4x có khác nhau nhiều ko các bác?

2. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Vừa rồi em cung thử ghi 8X trên ổ gắn sẵn ở máy bàn mơi mua Dell, ghi thử 1 dia phono chế dộ 8X chọn chức năng verify cho chắc, ghi xong chính nó cũng đọc ko được, bỏ cái khác vào ngồi chờ ghi xong, verify xong nhả đĩa ra: đưa trở lại nó đọc kiểm tra: cũng ko đọc được -> mất toi 2 phôi -> các bác giải thích giúp em với?? (cùng trình Burn Express này ở laptop em ghi vẫn ok)

3. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Vậy Thì ổ đĩa lởm rồi chứ còn gì. :)

4. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Thế hả bác, nhưng mà nó đọc được dĩa khác bình thừơng mừ?

5. huangshan

huangshan Approved Member

Bác cứ dùng trình Nero burning rom chứ đừng dùng Express sẽ thấy khác ngay, tuy hơi khó dùng 1 tý những có thể thêm các thông tin cho đĩa...

6. canton-revox

canton-revox Advanced Member

Bác nêu đúng tên em nó rồi đấy. Tôi đang xài Plextor 740A ghi thật là chuẩn. Trước mua của một bác công tác ở BKC.vn. Bác thwrlieen hệ với công ty bách khoa computer xem

7. tristan6656

tristan6656 Approved Member

Bác Bẩy với bác Sư tử MTBC ơi, em đọc đi đọc lại nát cả cái topic này rồi. Trước hết em phải cảm ơn 2 bác rất nhiều vì đã cất công nghiên cứu thử nghiệm để đúc kết ra được phương án ghi AUDIO CD hay nhất cho anh em. Mặc dù topic này được post khá lâu rồi nhưng em thấy còn vẫn nhiều người quan tâm lắm ạ. Em cũng tìm tòi thử nghiệm các kiểu nhưng có một thắc mắc rất mong được các bác hạ cố giải đáp cho em với ạ:

Em cũng đọc và tham khảo khá nhiều về vấn đề này. Nói chung hầu hết các bác đều thống nhất ghi tốc độ càng thấp càng tốt. Nhưng lại chưa có ai kiểm chứng (thử test bằng Plextool chất lượng đĩa ở các tốc độ ghi khác nhau bằng chính ổ Plextor). Hồi trước em chơi con CDP Sony 333ESD, ghi bằng ổ Plextor 52/24/52 (con này ghi chậm nhất dc 4X), em toàn dùng phôi PHONO MITSU. Cứ ghi 4X hay 8X thì con CDP của em đọc rất chập chờn. Nhưng ghi ở 16X thì em nó lại đọc trơn tru không lỗi lầm gì. Em bực mình mang cả phôi MAXELL, RITEK và DUCVIET ra burn thử thì tốc độ 4X không ghi được, nó chỉ hiển thị tốc độ thấp nhất để ghi các em phôi này là 8X. Nhưng ghi xong 8X cũng không đọc nổi các bác ạ, cứ giật giật. Sau đấy em ghi lại ở 16X thì CDP Sony lại đọc bình thường.

Em vẫn không tin cái kết quả kiểu này. Mang thử tiếp ở các ổ ghi khác gồm : PLDS (Philips and Lite on) ổ gắn liền cây DESKTOP DELL, ASUS, SONY, cả ổ LAPTOP của em thì kết quả vẫn không khác. Phôi nào thì phôi, ổ nào thì ổ cứ ghi 16X thì em CDP 333ESD đọc ngon lành, còn lại thì giật lắm ạ.

Sau này em đổi sang Marantz 5003 thì em nó chẳng kén đĩa nào, ghi kiểu gì cũng chơi. Nhưng từ hồi đó tới giờ em vẫn có thói quen ghi 16X.

Hôm rồi vác mấy cái đĩa ra test (C1/C2 với Beta/Jitter) bằng ổ Plextor, nhưng có vẻ như con ổ của em không hỗ trợ. Chỉ test dc read với write thôi. Hình như theo em hiểu thì phải là ổ Premium thì mới có 2 chức năng test này đúng không các bác?

Em lan man quá, các bác lượng thứ. Mong nhận được chỉ giáo của các bác ạ.

8. mrseven

mrseven Advanced Member

Em nhớ là cái phần mềm đó có chổ để xem các model plextor hỗ trợ, bác xem lại nhé. Em remove nó ra vì cái ổ đó em trả lại cho lão mtbc rồi. Hơn nữa em có thấy 1 số ổ ghi bên ngoài là hiệu Plextor nhưng bên trong là Teac (cái này do Teac là OEM cho Plextor), trường hợp này chắc cũng không hỗ trợ phần mềm này.

@Lão mtbc đích thị là Dê, không phải sư tử nha bác, sư tử bác ấy ở nhà :lol:

9. tristan6656

tristan6656 Approved Member

:)) Kaka, vâng ạ cái này thì đích thị giống nhà em, cơ mà chắc em chỉ đóng vai cừu thôi ạ :))

Con ổ của em Plextor chắc cú luôn mà bác, Plextool nó hiện serial number đúng y trên lưng ổ ợ. Nếu không phải plextor thì nó không cho test đĩa đâu bác. Nhưng lại chỉ test dc write với read thôi ạ. Ra một bảng thông số gì gì í, em chịu. Em cũng cắm mấy ổ khác loại vào thì nó nhận ra ngay ạ, nhưng không sử dụng dc chức năng test đĩa.

Nếu có thời gian chắc em phải ngồi mò mẫm xem lại tình hình nó ra làm sao. Vì em đang bị quanh quẩn với cái giả thiết ghi đĩa ở tốc độ 16X là tốt nhất (do thực tế em ghi và thử khả năng đọc trên mấy em CDP hơi kén chọn tí)

Tks bác đã hồi âm ạ. Kết quả thé nào em sẽ báo cáo với các bác sau ợ. :D

10. truongkhanhna

truongkhanhna Advanced Member

em có AI CD WR NÀY NHỜ CÁC BÁC PHÁN HỘ EM CÁI

Attached Files:

11. truongkhanhna

CON CD WR NAY của em nó có tên là NEC 7900 e không biết gì về món này nhờ các bác giúp em với. có nên để dùng ghi đĩa audio không :shock:

12. xuanphuc1991

xuanphuc1991 Advanced Member

con plex của e tự nhiên ko ghi dc nữa, e update fimware mới cho nó nhưng cứ báo là phải disable auto autification mới cho update, e thử bao nhiêu lần mà chả dc, các bác giúp e với :((

13. asap

asap Advanced Member

Model gì vậy bạn?

14. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

các bác cho em hỏi em DVDRW Plextor PX-716SA Đã bác nào chơi chưa?
    Burn CD được ko?tốc độ thấp nhất ? X thế nhể!

15. xuanphuc1991

plex-teac 512sb bác ah, con này ổ lai, 1 ngày đẹp giời tự nhiên đếch ghi dc nữa :(

16. xuanphuc1991

nếu là DVD e sẽ chọn pioneer, bác burn CD thì nên cố gắng kiếm CDRW :D

17. phson

phson Advanced Member

Em cũng burn CD cách đây 18 năm, em nhớ là năm 1995, khi đó cơ quan em được trang bị một bộ PC-Scaner-Ploter của HP xịn phgục vụ Engineering và trong cái PC đó có ổ CD-Writer. Hồi đó còn xài win311. ổ CD đọc max12X, còn ghi 1X và 2X. CD đầu tiên bọn em tự ghi em không bao giờ quên là CD Chuyện giàn thiên lý của Mạnh Đình (1994). Đến tầm 1998 thì mới xuất hiện ổ ghi tốc độ cao hơn, em nhớ bọn em mua ổ của asus đọc 24X, ghi 4X, đến sau năm 2000 mới xuất hiện loại CD48X và 52X. Cách đây tầm 3 năm em nhớ đã post bài về cái CD em ghi từ 1995, rất tiếc năm ngoái nó đã hy sinh. Em không sâu về test kỹ thuật như các bác nhưng em đã rất nhiều lần mang các CD tự ghi bằng các kiểu phôi khác nhau, trên các đầu ghi khác nhau và dùng các sòt, kể cả AEC để rip và khẳng định là chúng không sai một bit nào so với đĩa gốc cả, rõ nhất là rip ra file ảnh.
    Về kỹ thuật, Mắt đọc CD bao giờ cũng có 03 chùm laze, trong đó 2 chùm 2 bên là dẫn đường và sửa lỗi, chùm chính giữa đọc dữ liệu nên một khi file ảnh đã như nhau thì dự liệu là chuẩn, chỉ có thông tin liên quan đến cái Jiter và c1/c2 gì đó tức là dẫn đường và sửa lỗi (tức là khả năng đọc) là có thể thay đổi thôi. Mỗi đầu CD có một cơ chế dẫn dường và sửa lỗi khác nhau nên chất lượng âm thanh có thẻ bị ảnh hưởng nhưng không bao giờ tốt hơn đĩa gốc và nếu để PC đọc thì tín hiệu âm thanh hoàn toàn như nhau. Công nghệ phát triển nên dù bất kỳ đàu ghi nào (hàng xịn) thì tốc độ ghi thấp nhất của nó luôn đảm bảo chất lượng ghi chuẩn, môm na như để cày ruộng độ sâu 20cm thì máy cày đời cũ 20HP cày đạt 100m/phut, máy cày đời mới 100HP cày 300m/phút, nếu bắt nó cày 100m/phút thì luống cày không sắc nét.
    P/S bác Tristan6656: về con Sony 333ESD của bác có thể do mắt đọc đã yếu nên thợ đã chỉnh lại gain/bias (trên vỉ mạch có 4 vít chỉnh) nên đưa đĩa dởm thì đọc được, đĩa xịn không đọc được. Bác có thể đánh dấu vị trí 4 cái vít và chỉnh giảm dần từng cái xem sao.

Attached Files:

18. truongkhanhna

bác quả là cao thủ. cảm ơn bác rất nhiều.

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Em lục lọi cái kho cũ ra được một đống đĩa Sony trắng có chữ Supremas, ghi tốt ghê nơi.

20. hauamthanhco

hauamthanhco Approved Member

Chào các Bác, em củng đang dùng ổ Asus để ghi đĩa CD thấy chấp nhận được ạh

21. truongkhanhna

các bác xem cái ổ NEC 7900 của em hộ em cái đi các bác

22. tronghkuong nguyen

tronghkuong nguyen Approved Member

ASUS+NERO+Mitsubishi Phono: chưa thấy rớt đĩa bao giờ (trừ khi dùng phôi đểu hoặc đĩa nguồn quá kém, cái này thì FLEXTOR cũng chịu). Cứ ổ mới chính hãng mà mua. Về ổ ASUS, theo chủ quan của em sau khi đã sử dụng qua một số đời thì dòng ASUS DVDWR có ghi nhãn chuẩn ATA chạy ổn nhất, cơ tốt, mắt bền, ổ cầm nặng hơn các đời về sau. Điểm trừ thứ nhất là buffer thấp, chỉ tầm 2MB. Nhưng em nghĩ nhà sản xuất đã tính toán cả rồi, nếu không ổn thì chẳng có lý do gì mà ổ ASUS lại bán chạy nhất trong các dòng phổ thông. Điểm trừ thứ 2 là nếu để xay công nghiệp thì tính ổn định không bằng những dòng cao cấp như 1 số đời ổ của Flextor hay Yamaha. Nhưng chắc bác cũng chỉ ghi đá đưa bằng case máy tính (thỉnh thoảng có 1,2 cái đĩa hay thì cho vào copy) thì cũng không cần đến mấy món hàng cao cấp kia đâu.

23. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Bác cứ ghi thử ra đĩa rồi nghe thực tế xem thế nào. Ghi với tốc độ thấp nhất có thể được. Mọi người thường nói ghi tốc độ thấp quá (1X) không tốt nhưng tôi toàn ghi ở tốc độ đó mà không thấy sao hết, ghi chưa hỏng một cái nào.

24. TienDung75

TienDung75 Advanced Member

Chào các bác!
    Em cũng hay ghi đĩa nhưng em dùng MediaMonkey và ổ ghi theo cây máy tính ạ.
    Các bác cho em hỏi tại sao khi em ghi đĩa xong cho vào đầu CD chỉ báo 1 track (trong track này có 10 bài em ghi) làm em ko next đc bài?

25. qbho

qbho Advanced Member

Bác có thể kể lại qui trình bác burn đĩa này để xem em giúp gì được k nhé.

Share This Page

Loading...