Thiết bị ghi đĩa Audio CD

Discussion in 'IT - Multimedia - Communications' started by ozawa, 9/3/10.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Kính cụ là em ghi bằng nhiều ổ khác nhau, nhiều phôi khác nhau, có cả Ya lẫn Plex premium rồi ạ. Cái nào gần gốc nhất là em khoái, còn lệch tức là ghi bậy. Cụ đọc từ đầu topic tới giờ giúp em.

Nếu muốn tăng giảm bass treble thì dùng các phần mềm xử lý âm thanh làm lại file rồi ghi ra đĩa là theo ý mình luôn chớ chẳng cần có ổ nào riêng chi cho mệt - lúc nào thích tăng cái nào thì tăng cái đó. Chớ lỡ ôm mấy cái ổ khác nhau rồi bán lại không được thì uổng tiền.

2. syen

syen Advanced Member

Cụ ơi! Ở đây chuyên bàn về ổ ghi nào hay, vậy cụ tư véo cho em nếu phát CD từ PC thì ổ CD-rom nào ngon ợ.

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Em chưa tìm ra được giải pháp nào chơi từ HDD ra mà ngon bổ rẻ, huống chi là từ CD-ROM PC cụ ơi :p
    Cụ ghé bên kia trả lời giúp em có phải tụ nào nằm trên đường signal (+) thì mới cần ghép không nhé :D

4. syen

syen Advanced Member

TKS cụ! Để mai em sẽ vẽ lại nguyên bản post lên bên kia ợ.

5. anakin323

anakin323 Approved Member

:) dẫu biết là muốn tăng giảm bass treble thì dùng phần mềm, còn mỗi ổ khác nhau ghi ra âm khác nhau cả bác ạ (cùng model series, chất lượng khác nhau thuộc vào chất lượng cụm mắt laser). Em có sao nói vậy nghe phôi ghi từ yamaha bass lực hơn so với hãng khác, bác tin hay không tùy, nếu bác rãnh, muốn test thì đem nguồn nhạc sang, em ghi tặng bác về test, dùng đĩa Misubishi phono làm tham chiếu. Quyết định âm thanh có gần gốc hay không là khâu rip CDDA ra Wav, ổ nào cho dữ liệu gần gốc nhất là thắng thôi. Nên em mới bảo dòng plextor premium 2 là chất nhất cho việc rip và ghi đĩa.
    Còn ổ riêng ổ tư chi cho mệt, thích ổ nào mà chẳng được, miễn sao cho cái chất âm nó đàng hoàng tí, lâu hư là oke rồi.
    Muốn tiết kiệm, mới toanh nguyên hộp bảo hành thì ngoài thị trường đầy ra dvd combo, đòi hỏi chi ghi tốt, âm hay làm gì :))

6. phidiep

phidiep Advanced Member

Em chỉ nghe nói là khi ghi đĩa, chất lượng âm thanh thay đổi (gần với gốc hay không) tùy thuộc vào: phôi đĩa, ổ ghi, chất lượng nguồn âm để ghi. Chứ nói thật em chưa nghe và chưa thấy ai hay bất cứ tài liệu nào nói ổ ghi quyết định cả các dải tần thấp (bass) của đĩa ghi. Nếu bác ở HN, hôm nào cho em qua nghe thử có được không ạ?

7. anakin323

@phidiep
    Em ở sài gòn bác ạ. Ở HN thì bên hdvietnam có bác dùng con crw3200 đấy. Nick bên ấy của bác đó là ducronloi. Anh em trong sài gòn thì em tiếp được, đến em giao lưu thì mời cafe luôn, tặng đĩa về nghe nếu cảm thấy nghe ở nhà em không chính xác :)

Attached Files:

8. quannt

quannt Advanced Member

bác chủ tìm cdw yamaha loại có audio master Quality Recording System nhé ghi audio losless đảm bảo không thất vọng, plextor nổi tiếng cày trâu bò thôi trước giờ mình không thấy ai dùng để ghi audio cả.

9. theDarkness

theDarkness Advanced Member

Các bác cho em hỏi với ạ!

Trước em hay Burn bằng Nero từng file nhạc một - cho vào CDP đọc tốt.

Hôm trước em down nhạc trên HDVietnam về, dùng EAC hoặc Nero, Ultra ISO để burn file NRG, ISO hay CUE (dùng phôi PHONO-R Mitsu), khi đọc trên CDP Arcam thì vẫn hiển thị đủ số Track, nhưng ko bấm Next được, chạy 1 mạch là hết đĩa. Khi em cho qua DVD Pioneer 5.1 hoặc ổ CD trên máy tính thì vẫn bấm Next được bình thường.

Các cao thủ cho em vài lời nhé, thank.

10. tranngochung220

tranngochung220 Advanced Member

Chậm là bao nhiêu là hợp lý vậy bạn?

11. mtbc

mtbc Advanced Member

4x là hợp lý. 1x-2x tưởng chậm là tốt đôi khi hóa ra không phải, vì nó đốt kỹ quá nên chỗ đốt lem nhem

12. zeze

zeze Advanced Member

Bên HDVN nhiều bác cũng cho rằng tốc độ ghi 4x - 8x là tốt nhất.

13. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Đĩa nào thích dư treble em ghi 12-16x , ít treble lợi bass hơn thì ghi 4-8x :lol:

14. badmanSG

badmanSG Advanced Member

Ổ đĩa DVD RW theo máy laptop ghi không ngon hả các bác. Chú bán máy laptop cũng khuyến cáo em là không nên dùng ổ này ghi nhiều, vì hình như ghi vài ngàn lần là hư mắt....
    Máy bàn cũ của em có ổ LG thấy 5-6 năm vẫn ghi tốt, còn ổ Asus thì lâu lâu không xài hỏng luôn chức năng chép đĩa.

15. zeze

zeze Advanced Member

Ổ ghi laptop nó mõng manh quá, khi chép thì nó quay kêu ầm ĩ nên em ít chép. Ổ ghi desktop thì nhìn chắc chắn hơn, khi chép thì ít kêu hơn nên an tâm hơn. Em cũng nghe nhiều người nói ổ ghi laptop không bền bằng desktop.

16. mtbc

mtbc Advanced Member

Cũng tùy ổ laptop nào. Ngày xưa ổ IBM T41 ghi tốt khiếp. Mấy cái laptop HP DV3, Lenovo G, Toshiba Protege sau này em dùng không có cái nào ghi ngon được như nó nữa hết.

17. khivang

khivang Advanced Member

Hơ, tưởng đi gi tồ thì chính xoác 1 tăm phần tăm chứ hở kụ ? :wink: :mrgreen:

18. anakin323

4x là tạm được. Chứ 1x vẫn là chính xác nhất. Đốt 1x laser điều chỉnh dòng thấp lại, công suất giảm, đồng nghĩa với tốc độ vòng quay giảm ở mức 500 vòng 1 phút, đốt khá chính xác, đốt tốc độ càng cao thì laser điều chỉnh dòng cao, vòng quay nhanh, không chính xác, và rãnh đĩa không được khắc sâu, về lâu dài có hiện tượng vấp đĩa.
    Các bác muốn tốt thì cứ đĩa xịn mà mua, khỏi phải lăn tăn.
    Do mỗi ổ ghi có bộ mã hóa khác nhau, nên chất âm ghi ra là không ổ nào giống ổ nào.

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác ơi, nguồn thông tin này ở đâu ra vậy? Theo em biết ghi 1x tốc độ quay chậm lại nhưng mức công suất mắt laser là hằng ở mức trung bình 40mW. Bác có thể tăng hay giảm nó nhờ phần mềm đi theo.

1x đốt kỹ quá đâm ra lớp ghi tín hiệu của phôi đĩa thường có khi bị nhòe, do đó đôi khi đầu CD lại không đọc được nhé bác.

Câu cuối bác nói em e là :( Chất lượng bản ghi tùy thuộc: 1 nguồn, 2 công cụ ghi, 3 vật lưu tin, 4 phần mềm ghi.

20. trinhngoc293

trinhngoc293 Advanced Member

Có thể cụ thể hơn để anh em học hỏi ko bác mtbc???
    Thân

21. anakin323

Hì, laser mà đốt 40mw là 1x đó bác, tốc độ 16x mà 40mw là khỏi đốt gì luôn. Mà trong khi các ổ ghi cd-rw 48x là toàn laser <300mw ko bác ạ. Mạch trên mắt laser tự động chỉnh dòng cho mỗi tốc độ luôn.
    Laser ghi được là nhờ bước sóng hồng ngoại, còn lại 1-2mw là red 680nm để phát xạ đọc dữ liệu. Khi mắt red 680mw càng mờ thì khả năng đọc giảm, ghi cũng giảm theo cho đến khi chết ngắt.
    Ghi 1x thì đầu đĩa nhà em đều đọc tốt hết cả, chưa bị trường hợp như bác.

ý em nói câu cuối là mua đĩa gốc ấy bác, trong bao bì 500k 1 dĩa ấy :mrgreen:

22. mtbc

mtbc Advanced Member

Đĩa gốc em... nhín lắm lâu lâu mới dám mua.
    Đây là C test dành cho đĩa Verbatim Digital Vynil ANZO CD-R, ghi Audio CD Open Your Ears - dạo này Huỳnh Thúc Kháng bán đĩa này thay cho Phono-R dạng cọc. 5500đ/đĩa nếu mua tính theo chục.
    Coi bộ chất lượng ghi quá ổn. Còn tốt hơn là phôi TDK CDR Audio trong hộp 15k/cái.

Attached Files:

23. qbho

qbho Advanced Member

Bác Mtbc ơi, cái Verbatim đó mình mua thì nói sao bác, nói Anzo họ có biết k? Đĩa này bán cọc 10 cái k hộp hả bác? Bác mua chổ nào chỉ em mua với. Nếu bác có cái hình thì càng hay... thks bác trước nhé. Mến.

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Kết quả này bổ sung cho kết quả trang 4 của bác mrseven vì có lẽ đĩa lần trước bác 7 test có 1 vết xước gây c1 c2 err. Nếu thế này thì em Verbatim vàng vẫn trong top 5 được.

Bác Hổ coi cái hình trang 4 nhé. Lại 42 Huỳnh Thúc Kháng, tiệm Nga Liên, nói lấy đĩa Verbatim mặt vàng không hộp ghi nhạc, bảo em Dung tóc ngắn lấy cho :)

Attached Files:

25. qbho

qbho Advanced Member

Hehe, em nhớ có theo thred này nhưng vừa miss trang 4 rùi...em sẽ đọc lại, thanks bác @Mtbc nhiều nhé :D . Giá 5,500d/ cái là giá tốt nhất rồi phải không bác. Về cảm nhận ngoại quan, bác có cảm thấy đĩa này dầy đặn và chắc chắn hơn phono k? cầm có đầm tay hơn k?
    Bản thân em thấy đĩa phono bây giờ k dầy và hộp đĩa mỏng hơn lúc trước nhiều đó. Các bác có thấy vậy k ạh?

Share This Page

Loading...