Trải nghiệm 30 ngày dùng thử với hệ điều hành Euphony!

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by KATARRAZZI, 26/2/21.

1. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

khi bác mua license xong thì mới có nút bấm chuyển về SSD.

tackehoa likes this.
  2. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Dạ vâng Thank bác.......

3. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

Em cập nhật lên bản 117 nghe chán quá nên quay lại bản 1102 rồi.
    Bác nào muốn test thì tải bản này về nghe thử so với bản mới nhất 117 xem sao:
    http://audiokernel.com/euphony20201102v3.img.gz
    Với cách chơi của em thì mọi thứ đều ổn, ưu tiên là chất lượng âm thanh, còn về giao diện người dùng tuy không phải là xuất sắc nhưng với cách dùng của em (Tidal + 1T SSD gắn trong) thì chưa thấy trục trặc gì.
    Euphony support cực kì nhiệt tình, một điểm cộng cho service.
    Thêm một điểm cộng nữa là có thể chơi theo folder (quen rồi không thể bỏ được).

Last edited: 11/3/21
    Jacky5555, tieuphi2006 and KATARRAZZI like this.
  4. KATARRAZZI

KATARRAZZI Advanced Member

Mình made lại usb rồi cài lại từ đầu hả bác

lmcuong4u likes this.
  5. lmcuong4u

Đúng bác. Bác tải phần mềm tạo ảnh đĩa Rufus về rồi chép cái ảnh đuôi img.gz vào.
    Euphony nó đánh dấu license dựa vào mac address của card mạng nên bác nào sau 30 ngày muốn thêm 30 ngày nữa thì cắm cái card mạng khác vào :p:D;).
    Riêng em thì giống bác @Jacky5555, chốt luôn trước khi hết trial. Roon giao diện nó tốt quá nên cứ next, back, option...loay hoay các kiểu. Euphony nó đơn giản, tắt mở 10-15s là nghe được, (chẳng có gì để vọc hoặc vọc 1 lần là xong) nên cứ thế an tâm mà nghe nhạc thôi :p:p:p.

KATARRAZZI and tieuphi2006 like this.
  6. KATARRAZZI

Chính xác lun, xài roon em cứ loay hoay bấm miếc, mất tập trung :D:D:D:D

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Tưởng bán hết nghỉ chơi, té ra càng lúc chơi càng sâu :))

lmcuong4u likes this.
  8. lmcuong4u

Càng chơi càng đơn giản bớt cho nhẹ nhàng đó bác.
    Lúc trước chơi phần cứng thì mò mẫm nào 1 máy, rồi 2 máy, rồi bridge 2 cổng lan, tiếp theo cách ly quang, xong sang cách ly switch. Một thời có 2-3 con Nec thần thánh trong nhà :p:p:p..Phần mềm Roon thì chỉnh DSP, upscale DSD các kiểu...Giờ chơi Euphony mỗi con PC vẫn cứ liu riu nghe nhạc được rồi :D:D:D
    Từ ngày chơi Euphony em bớt vọc vạch hơn, dành thời gian đó nghe nhạc nhiều hơn...

9. Jacky5555

Em cũng tưởng bác @lmcuong4u giải nghệ rồi.
    Em vẫn túc tắc, năm nay nâng cấp tiếp phần cứng cho con NUC để hoàn thiện nó chơi euphony cho hay nhất (chắc chắn hay hơn Summus của hãng)

Ko biết bao giờ hội EU này thành viên đủ 2 bàn tay nhỉ?! :)

Quang61, KATARRAZZI and lmcuong4u like this.
  10. quocdat

quocdat Advanced Member

con USB → AES của em mà nó support Linux thì giờ em cũng ở trong hội Euphony rồi :) tiếc là nó chỉ chạy có 48kHz trên Linux nên em đang loay hoay với ROON trên windows.

Jacky5555 likes this.
  11. KATARRAZZI

Bác jack khi nào đặt ram rủ em với ạ!

12. Jacky5555

em lại đặt mất rồi bác, tình trạng đang backorder vì chưa có sẵn hàng.
    bác vào trang này tìm ram cấu hình phù hợp main của bác, của em thì dùng cho NUC8 thôi
    D23.23240S.004 Apacer | Mouser Vietnam

13. NT234

NT234 Approved Member

Hay quá-để từ từ nghiên cứu-Cám ơn bác chủ

KATARRAZZI likes this.
  14. alochaiko

alochaiko Advanced Member

Chào các bác, e cũng muốn thử Os này để trải nghiệm và so sánh với Roon trước khi xuống $ :D
    Hiện tại e đang dùng NUC8i5BEH fanless chạy ROCK rồi đưa sang DAC bằng dây LAN qua switch.
    E có đọc qua web thấy rằng Euphony cài trên 1 usb 16gb vậy thì có thể cài thẳng Euphony trên NUC đc ko để e có thể bật/tắt bằng nút cứng trên case như e đang sử dụng ROCK hiện tại? Thêm nữa là e thấy tín hiệu từ Euphony đưa ra DAC chỉ là bằng đường usb chứ ko dùng LAN đc?
    Các bác nghiên cứu rồi thì vào chỉ giáo cho e cái nhé.

15. Jacky5555

cài trên usb trước, khi nào bác mua license mới cài đc vào máy
    theo e cài trên usb cũng hay vì bác có 2 OS trên 1 máy, do đó nghe thử so sánh với roon rock dễ hơn.

16. alochaiko

Tks bác nhưng e thấy xuất tín hiệu qua usb thì dở quá vì e đang dùng ROCK xuất qua LAN tiện hơn

anhhung and KATARRAZZI like this.
  17. anhhung

anhhung Advanced Member

Bác chơi dac gì vậy?

18. alochaiko

E đang dùng Lumin A1

anhhung likes this.
  19. anhhung

anhhung Advanced Member

Xuất tín hiệu qua LAN hay hơn qua usb hả bác?

20. Jacky5555

Lumin thì ko chơi đc usb rồi bác.
    Stylus nó có output ra upnp device, nhưng nhà em ko có nên chưa dùng bao giờ

21. Jacky5555

khó có thể nói cái nào tốt hơn cái nào bác ah, vấn đề nằm ở chỗ chúng ta tối ưu cho các cổng đó tới đâu và thiết bị như thế nào.

ethernet thì thuận tiện, vì hiện nay thiết bị nào của chúng ta cũng nối mạng. ethernet có 1 điểm yếu ít người nhận ra, đó là thông qua ethernet hệ thống audio vốn đc cách ly cầu kỳ của ta (như cách ly điện đóm) vô tình kết nối với rất nhiều thiết bị gia dụng, thu phát sóng khác trong nhà qua dây cáp đồng ethernet. Các thiết bị mạng như router, switch vốn là thiết bị chuẩn gia đình hoặc công nghiệp, dùng nguồn xung là những nguồn nhiễu xâm nhập vào hệ thống audio ở các mức độ khác nhau mà ít người nhận ra. Mặc dù vậy các thiết bị streamer vẫn là xu hướng chung của thị trường.
    em cũng tưởng bớt được usb mà vẫn phải quay lại usb. USB thì lỉnh kỉnh thêm dây dợ, có thể thêm reclocker, nhưng nó đảm bảo hay vì thiêt bị và công nghệ đã phát triển cả chục năm nay, rất phong phú về sản phẩm. Riêng reclocker có những con như Innous Phoenix bán ở tầm giá $3000.

anhhung and Wingman like this.
  22. Wingman

Wingman Advanced Member

Em chưa bao giờ hài lòng với chất âm qua UPnP cả.

Jacky5555 likes this.
  23. Wingman

Wingman Advanced Member

Không rõ dCS ra sao, chứ Bricasti khẳng định tiếng qua đường Ethernet trên các sản phẩm của mình hay hơn qua cổng USB, dù trước đây Bricasti cũng tối ưu cho USB.

Bác nào chơi cáp đồng Ethernet nên dùng nguồn tuyến tính loại tốt cho tất cả các thiết bị mạng đứng trước streamer/DAC; dây mạng âm tường dùng Belden CAT 6a, dây mạng ngoài tường dùng CAT 8 for audio của hãng; hạt mạng âm tường loại tốt lên đủ 8 chân kể cả không phải 1Ghz network; switch độ clock TCXO hoặc OCXO, tụ nguồn, chơi 2 cái càng tốt; LPS cắm vào lọc điện thì em đảm bảo tiếng cực kỳ tĩnh và độ hay tuỳ thuộc vào thiết bị của các bác tới đâu.

Em cũng muốn trải nghiệm Euphony, nhưng vì nó chỉ dùng cổng USB nên đành chờ xem tương lai có chơi được cổng Ethernet không.

KATARRAZZI likes this.
  24. Jacky5555

có thể bác đúng, vì trước em dùng bricasti m1 thì cổng usb hơi tệ, sau một thời gian dùng macmini chơi usb (cũng mua thêm uptone regen), thì em chuyển sang Bryton BDP1 để chơi file, vì bdp1 có thể xuất âm SPDIF BNC sang M1, nền âm và độ chi tiết tốt hơn hẳn usb. Đến bây giờ em vẫn nghĩ bryston bdp1 là 1 sp hay, mỗi tội giao diện nó lỗi thời và hơi khó dùng, và như thường lệ mãi em mới bán đc nó giá rẻ bèo :)
    với dcs thì nền âm qua ethernet và usb là như nhau, em ko thấy khác biệt, khác biệt ở phần mềm chơi thôi. Ngoài ra usb "nhạy cảm" phần cứng và dây dợ hơn ethernet nên kết quả nó phân tán hơn.

25. Wingman

Wingman Advanced Member

Em nghĩ bác cũng đúng, vì Bricasti M1 của bác là đời đầu, gần đây hãng nâng cấp bo mạch digital lên MDx Processor thì câu chuyện khác hẳn, Bryan so sánh chất lượng âm thanh của đường Ethernet và USB cùng trên MDx.
    https://www.bricasti.com/en/consumer/mdx.php

Ngoài ra yếu tố đứng trước cổng USB cũng rất quan trọng. Barrows của Sonore computer audio dùng Sonore opticalModuleDeluxe-Signature Rendu optical đưa tín hiệu vào đường USB của Bricasti M3 để upsampling tất cả lên DSD256 bằng Roon và đánh giá rất cao. Anh này cũng muốn mua thêm Network Player Card để trải nghiệm vì nghĩ chất âm đường Ethernet còn hay hơn nữa. Một bác khác trên AudiophileStyle dùng Lumin U1 đưa tín hiệu vào cổng USB của Bricasti M3 và khen hết lời.

Về dCS Bartok em thấy reviewer đánh giá tiếng cổng USB nhỉnh hơn một chút so với cổng Ethernet, nên bác đi theo hướng USB là chuẩn.

Vài dòng chia sẻ.

Share This Page

Loading...