Trải nghiệm 30 ngày dùng thử với hệ điều hành Euphony!

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by KATARRAZZI, 26/2/21.

1. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Euphony cũng vậy đáp ứng chậm chạm do cơ chế chơi nhạc trên ram chắc bị vậy.

2. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Chắc Jplay nó buffer cả mớ dữ liệu vào ram thật. Jplay bị treo, ko hiện ra trên điện thoại nữa nhưng nhạc vẫn phát 15p nữa chưa hết. Vừa test các kiểu thì thấy Jplay Femto chỉ chơi Tidal qua upnp là ok, bình thường về vận hành và tốt về chất âm; Chơi qobuz cực chậm, chơi offline cũng khá chậm. Nó lại còn đòi có driver kernel streaming thì mới chơi được ở mức setup cao nhất. Tưởng là ok thì rủ bác nào mua chung (145 euro 2 máy) nhưng thế này thì thôi. Tóm lại là giải tán.

3. eddietta

eddietta Approved Member

Em chào các Bác ạ. Có bác nào đã chơi cả dual pc roon/euphony (kết nối qua dây ethernet) và sonore opticalrendu (cách li quang) có thể cho em ít thông tin so sánh được không ạ! Em đang chọn hướng đi ạ. Tks các Bác.

4. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Em chưa so 2 cấu hình mà bác hỏi nhưng theo quan điểm cá nhân thì opticalrendu nó ko đáng tiền so với âm thanh mang lại, nó cũng ra khá lâu rồi. Bác cũng chỉ dùng đc nó làm bridge cho roon/hqplayer, chứ ko dùng đc nó như stylus endpoint. Nếu bác thích roon thì nên bật hqplayer và kết hợp NNA endpoint, NNA vừa hay hơn roon RaTT, lại rất nhiều giải pháp endpoint rẻ hơn opticalrendu. Gần đây có 1 sp được nhiều diễn đàn bàn tán và khen ngợi cho giải pháp NNA (dsd256), là ifi Zen stream, giá cũng hợp lý, bác nghiên cứu thêm, VN cũng mới bán.

TrueHD, tieuphi2006 and eddietta like this.
  5. eddietta

eddietta Approved Member

Cảm ơn bác đã thông tin ạ. Em surfing thì thấy đồng chí CEO của smallgreen… (chắc thuộc sonore) nói về hiệu quả cách li quang của opticalrendu mà k cần đầu từ các nguồn linear hay switch audio cho hệ thống. Khá tiết kiệm. Có điều vẫn có ý kiến phản biện rằng nhiễu vẫn qua đường fiber optic chứ k triệt để hết. Còn dual pc thì server và endpoint nối direct giảm khá nhiều nhiễu. Có điều vẫn chỉ là nghe vậy chứ chưa có trải nghiệm trực tiếp cũng khó ạ. Có lẽ xu thế hiện tại vẫn là dual pc/summus ạ? Tks bác ạ.

6. Jacky5555

trong digital em thấy khái niệm “cách ly” nó khá mơ hồ đó bác, nếu mình hiểu là chỉ cần cách ly ở cái streamer và ko cần quan tâm những thứ đứng trước cách ly thì hỏng, nên e ko đồng tình ý kiến của sonore. Vd trong chuỗi digital nhà em có đủ thứ cách ly: từ router sang switch là optical, switch (etherregen) cũng có cách ly đầu vào-đầu ra, rồi mạch usb của dac cũng cách ly (galvanic isolation), vậy nhưng xa nhất như thay cái nguồn cho router là nghe khác luôn. Nếu bác muốn cách ly quang thì nên đặt nó trước audio switch để server (hay thêm streamer) được hưởng lợi. Cũng có người dùng cách ly quang để cách ly mạng gia đình khỏi router chính, như cụ Nenon - 1 cao thủ trên Asf, dùng cổng quang duy nhất trên ubiquity router x-sfp không phải để cách ly cho mạng audio mà để cách ly tới router và wifi mạng gia đình, tránh để mạng gia đình và wifi access point can nhiễu trở lại router chính. Theo quan điểm của Nenon, mà qua trải nghiệm ít nhiều của bản thân cũng thấy đúng, là các thiết bị quang, chuyển đổi quang ảnh hưởng chất âm nên nếu đặt trong nhánh mạng cho audio thì cần cẩn trọng và đúng chỗ.
    Chơi dual PC cũng là hướng đúng đắn nhưng đầu tiên bác vẫn nên chăm chút cho server core vì theo em nó là gốc của vấn đề, sau đó thử giải pháp máy 2 sau. Khi em thử 1 Nuc được hoàn thiện và 1 laptop nhiễu lòi thì Nuc làm server + laptop làm endpoint vẫn ổn hơn là laptop làm server + nuc làm endpoint. Em cho rằng dù endpoint cũng quang trọng nhưng server đóng vai trò quyết định hơn trong dual PC. Vậy nên điểm khởi đầu ko bao giờ thừa là dựng server tốt.

F22 and eddietta like this.
  7. hn1804

hn1804 Advanced Member

Chủ đề hữu ích cho tín đồ nhạc số . Em thì chọn SOtM làm chủ đề chơi nhạc số cho mình .

Attached Files:

KATARRAZZI likes this.
  8. KATARRAZZI

KATARRAZZI Advanced Member

Con này giá có khi bằng cả cặp fmc và nguồn LPS bác nhỉ? Ko biết có ngon hơn ko?

dinhtaibvag likes this.
  9. hn1804

hn1804 Advanced Member

Rẻ hơn bộ FMC và nguồn linear của em đang đặt trước con switch của mình. Nó hiệu quả cho con SOtM ultra neo của em . Còn các stream khác thì phải thử trực tiếp mới xác nhận chính xác dc.

Attached Files:

10. truongvu09

truongvu09 Advanced Member

món này mức đầu tư khoảng bao nhiêu thế bác

11. hn1804

hn1804 Advanced Member

Bóc hộp là 8tr . Hàng cũ ở vn hiện h chắc hiếm :D:D

truongvu09 likes this.
  12. KATARRAZZI

Có bác nào chơi 1 máy để ý là khi giảm xung nhịp cpu xuống 1.000.000 hoặc 1.200.000 thì âm thanh bị giảm độ động không ạ?

13. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Mình chưa hiểu tại sao tụi iFi này toàn làm cổng USB 3.0 nhỉ? các hãng khác toàn 2.0

14. chauphuong

Mày mò với settings của Jplay Femto một hồi thì chạy các kiểu ok, về SQ thì trên windows giờ ko thể quay lại Jriver hay Foobar được nữa. Nói chung Jplay Femto là sự lựa chọn đáng giá và thuận tiện (vì chạy trên Windows) nếu ko muốn mày mò Euphony.

Nghe đồn con máy đắt nhất (Taiko Extreme) cũng chạy món Jplay Femto này làm phần mềm phát nhạc.

TrueHD likes this.
  15. Jacky5555

Taiko Extreme chạy phần mềm riêng gọi là TAS do Taiko tự phát triển chỉ dùng cho Taiko server, hiện ở dạng beta chưa phải bản cuối.
    Trước đây Taiko Extreme được tinh chỉnh để dùng Roon (server dùng 2 chip Xeon, phân mỗi chip đảm nhiệm core và endpoint) nhưng Roon chất lượng càng ngày càng đi xuống nên hãng tự phát triển TAS.
    Jplay Femto chưa phổ biến, Jplay có 1 forum riêng, chủ yếu Jplay Femto dùng nhóm user này, những user đang dùng phần cứng JCAT và phần mềm Jplay của hãng.

ko853 and Tran Chau Tuan like this.
  16. Jacky5555

em ko để ý lắm vụ usb 3.0 nhưng cổng usb của zen stream nó tích hợp công nghệ Active Noise Cancellation của hãng, lọc nhiễu cho âm thanh tốt hơn, nó giống như con iSilencer. Cổng spdif thì có iPurifier built-in, như vậy nó giống như tích hợp 1 số sp nhỏ của hãng vào trong 1 con.

Tran Chau Tuan likes this.
  17. chauphuong

Forum riêng thì phần mềm nào chả có hả bác. Độ phổ biến thì ko có số liệu tôi ko dám nói. Ngoài ra cũng ko rõ user có nhiều người dùng phần cứng đắt vãi của Jcat hay ko.

Nhân có người nhắc đến Jplay nên muốn chia sẻ chút để người chơi có thêm sự lựa chọn thôi.

18. Jacky5555

thì bác cứ chia sẻ, thêm lựa chọn hay thì tốt cho ae thôi, e đâu có bảo jplay ko hay.

eddietta likes this.
  19. eddietta

eddietta Approved Member

Cá nhân em thấy cả Zen stream (em đã order, tks to Bác @Jacky5555 ) và Jcat modules/devices có lẽ đều đáng để trải nghiệm ạ.

Jacky5555 likes this.
  20. Jacky5555

em cũng mới nhảy vào hố vôi jcat xem hay thế nào, dự án mới
    Jcat usb card XE và Net card XE

21. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Wow, hố này có vẻ khá là .... sâu bác nhỉ! 2 em cards đã thế này thì em server để nhét các em ấy vào cũng phải rất ... môn đăng hộ đối đây! ;)

tieuphi2006 and Jacky5555 like this.
  22. Jacky5555

Vâng, e hứa sẽ môn đăng hộ đối. Giờ e đang nhặt nốt đồ.

23. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Xem ra em phải tránh xa cái hố "streaming" này :( và chịu khó nghe offline thôi.

24. nhimcon07

nhimcon07 Advanced Member

Offline thì vẫn cần USB hoặc Net tuỳ cấu hình DAC chứ bác?

Sent from my iPhone using VNAV Community

25. KATARRAZZI

Chúc mừng anh! [emoji9][emoji9][emoji2957][emoji9][emoji2957][emoji2957][emoji53][emoji53][emoji53][emoji53]

Jacky5555 likes this.

Share This Page

Loading...