Trải nghiệm 30 ngày dùng thử với hệ điều hành Euphony!

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by KATARRAZZI, 26/2/21.

1. KATARRAZZI

KATARRAZZI Advanced Member

Khi so sánh cổng USB và cổng Lan sao em thấy nó hơi kỳ kỳ các bác nhỉ? Vì theo em hiểu thì:
    - Khi chơi cổng USB là Data->Transport/ Stream/ MS,..-> Cổng USB ->DAC
    - Còn khi chơi Lan thì là: Data-> Cổng Lan->Transport/ stream/ MS,..->DAC
    Vậy thì 02 vị trí nó nằm khác nhau thì sao so sánh đc các bác nhỉ?

chauphuong likes this.
  2. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Đang so usb input và ethernet input trên cùng 1 dac đó bác.
    dac có ethernet module luôn, có thể làm roon endpoint.

KATARRAZZI likes this.
  3. KATARRAZZI

À ! Em chưa biết điều này! Vì toàn nghĩ dac có cổng Lan là kiêm luôn stream [emoji14]

4. Jacky5555

Năm ngoái e thử usb vs ethernet trên roon, chạy trên nền euphony OS.
    Roon core sang bartok endpoint>< roon core - stylusEP và sang bartok qua usb.
    Bật cùng 1 bài và chuyển qua lại rất dễ.
    Âm thanh có khác nhau một chút, do stylusEP. Video (record màn hình nên ko có audio):

5. alochaiko

alochaiko Advanced Member

Bác đang dùng Bartok ạ, bác có định bán ko vậy :D

6. KATARRAZZI

Phần Radio của Euphony suggest nhạc offline mang hơi hướng random, em thấy không liên quan với bài trước lắm [emoji1]

Jacky5555 likes this.
  7. quocdat

quocdat Advanced Member

Nó đâu có chế độ phân tích tín hiệu như Roon hay các dịch vụ stream nên khả năng là random thôi bác! :)

Jacky5555 likes this.
  8. Wingman

Wingman Advanced Member

Để chọn một tiêu chuẩn cho truyền dẫn tín hiệu số giữa các thiết bị audio thì Miska(Jussi Laako) của HQPlayer đã chọn Ethernet, và streamer tích hợp bên trong DAC với clock cực tốt, đó chính là Network DAC.
    0F044AC4-F748-438E-839B-35EC16D97FF8.png C4F92B0F-4FC3-435B-937E-009F5FB3E8FB.png

Jacky5555 likes this.
  9. mtbc

mtbc Advanced Member

IMHO, em hoàn toàn đồng ý. USB audio là chuẩn í ẹ, i2s không khá khẩm hơn mấy.

Đang yên đang lành tự nhiên mấy ông audiophile nhiễu sự không hà :p Người ta làm truyền dẫn số có nghĩ tới audio mấy vào lúc đầu đâu :D

10. Wingman

Wingman Advanced Member

I2S qua đường HDMI từng được ca ngợi hết lời, thực chất là không đúng cho audio, vì dùng clock từ phía nguồn phát, không phải từ DAC.

Em nghĩ tương lai của nhạc số sẽ là Linux, Network DAC, Ethernet, SFP, Wifi.

Last edited: 19/3/21
  11. Jacky5555

Đó cũng là 1 ý kiến tham khảo!
    theo em nói ở trên, tất cả nằm ở bản thân thiết bị và cách chơi, còn giao thức truyền dẫn nó chỉ một phần.
    nếu bác chơi pc server mà có đầu tư network card rời, hoặc usb card rời (JCAT và nhiều hãng khác) thì bác sẽ xây dựng hướng đi theo các card đó để tận dụng ưu thế. Clock thì quá quan trọng với digital, ở bất kỳ khâu nào trong chuỗi digital, em đồng ý, em mà trung thành với dcs thì sớm muộn e cũng sẽ chơi rossini clock. Cái Phoenix USB reclocker nó hay cũng vì cái clock OCXO của nó.
    Nếu nói về "Guru" (thánh nhân) trên AS thì bác Jussi là guru về HQP, ko có gì bàn cãi, nhưng em có đọc khá nhiều bài của bác đó thì Jussi là chuyên gia về phần mềm, ko phải người làm phần cứng, chưa chắc có đôi tai vàng hay hệ thống tham chiếu để test, bác ấy là 1 kiểu "nhà khoa học", tất nhiên rất đáng quý, tạo ra HQP thần thánh, nhiều người thích (trong đó có em) vì nó linh hoạt tạo ra chất âm theo ý muốn.
    Ở góc độ audiophile kết hợp kỹ thuật, Emile của Taiko mới thực sự là guru tạo được nhiều tiếng nói và có uy tín, một mặt xây dựng Taiko server ngày càng hoàn thiện, mặt khác đưa ra nhiều lời khuyên tốt với cộng đồng chung. Một đôi tai vàng và kèm theo 1 đội ngũ cộng sự chuyên nghiệp. Taiko server cũng xây dựng ưu tiên usb nhiều hơn (người chơi cũng dùng usb là chính) mặc dù taiko server dùng Roon core. Sắp tới vì Roon ngày càng đi xuống và thất thường về sound quality, thì Taiko đang build 1 player riêng, gọi là "TAS", đang test để đưa ra chính thức sắp tới đây. Taiko cũng tự làm Taiko usb card để tối ưu USB hay hơn nữa. Em nói tất cả điều này chỉ muốn nói rằng có rất nhiều con đường để đạt chất lượng âm thanh cao nhất, đi hướng nào mà chơi kỹ cũng đều kết quả tốt.

thanhthai63, quocdat and anhhung like this.
  12. Wingman

Wingman Advanced Member

Jussi tạo ra những filters đặc biệt khiến cả giới digital audiophile tin dùng, em không nghĩ tai bác ý không tốt. ;)

Có bao nhiêu ultra Hi-end audiophile đang dùng music server của Taiko giá từ 23k đến 29k€, khi mà họ có thể tự build với mức giá thấp hơn, và sau khoảng 5 năm sử dụng cũng đều hỏng như nhau?

Em nghĩ bác nên thử chất âm của Roon 1.8 bản mới nhất, cả phần DSP.

Những gì có giá trị sẽ tồn tại lâu dài, chúng ta cùng chờ xem. :)

13. Jacky5555

em chưa thử roon 1.8, bây giờ nó ko có kiểu free code 1-2 tháng như hồi trước b nhỉ?
    thật ra trong khoảng 4-5 năm qua roon đã tạo ra 1 đế chế khá vững chắc với 1 hệ sinh thái phần cứng đc các hãng ủng hộ, vì 2 bên cùng có lợi, em cảm giác Roon sắp trở thành danh từ chung rồi :)

14. Wingman

Wingman Advanced Member

Em không rõ về free code. Có tin đồn Roon sẽ không support HQPlayer nữa, nhưng em không nghĩ vậy.

tieuphi2006 and KATARRAZZI like this.
  15. KATARRAZZI

Thời tiết hôm nay mát mẻ ghê các bác ạ! [emoji846]

16. Jacky5555

Máy e đây, chơi tầm hơn 1h rồi E1AC1AA9-BABB-4110-ACC5-D11CCC7552E2.jpeg

KATARRAZZI likes this.
  17. KATARRAZZI

wow, em ngưỡng mộ của bác quá ạ! dàn đồng hiệu quả ghê, của em chạy 1 tiếng là 38-42 ạ? :D:D:D

tieuphi2006 likes this.
  18. Jacky5555

nuc8i7 mà chạy Stylus ko HPQ nhúng thì nhàn lắm bác, sờ cái vỏ còn ko thấy nóng
    trong BIOS em tắt tất cả các loại thu phát sóng wireless, các cổng in/out (trừ mỗi ethernet và 2 cổng usb), cơ chế ramroot đã load file hệ thống lên ram, ổ SSD dùng M.2 Optane Intel (latency thấp, nhiễu thấp hơn nhiều lần so với NAND SSD thông thường) => CPU đỡ bận rộn, tổng thể là nhanh, mát, nhẹ, ít nhiễu.

KATARRAZZI likes this.
  19. KATARRAZZI

Chắc để em tháo nốt cái Vga ra xem sao, máy em dùng vga rời nên giờ ko cần nữa

20. Jacky5555

Vậy là sau 2 tuần, ram apacer của em mua trên Mouser về tới tay, hàng ship từ Mỹ qua UPS, giá đã ship 128 usd + thuế.
    Thay ram ko cần điều chỉnh gì cả, em tháo bỏ 2 ram kingston (16gb) và thay 8gb apacer vào thôi.
    Bật euphony lên và chơi mấy bài quen thuộc, cảm giác ngay đầu tiên của em là “wow”, khác, thực sự khác các bác ah, màu âm đậm hơn chút, các nốt rõ ràng hơn, và giọng hát thật hơn, hồn hơn! Sân khấu không thay đổi size nhưng nốt nhạc giàu sắc thái hơn, live hơn, tăng tính hiện diện của nhạc công và ca sỹ. Ram chưa chạy rà, sẽ còn mềm hơn nữa.
    Thật sự e thấy cuộc chơi digital này nó nhiều biến số thú vị thật, nhiều cái khó lý giải!.
    Ram apacer đc coi là industrial ram, dùng cho server, khối doanh nghiệp hoặc những máy tính cần độ bền và ổn định ở nhiệt độ cao. Với euphony do cơ chế buffer nhạc lên ram thì việc ram tốt, ổn định có lẽ đóng góp được nhiều hơn. Taiko server và nhiều bác build music server cao cấp ở forum ngoại đều dùng apacer ram, cũng rất nhiều loại và mầu âm ko hoàn toàn giống nhau.
    Máy cũ:
    9EF00FC1-DDA7-414B-A3DF-C0268E73C837.jpeg Ram mới:

tieuphi2006 and alochaiko like this.
  21. anhhung

anhhung Advanced Member

Apacer ram ở Việt Nam không có hay sao mà bác mất công ship tận Mỹ về?

Jacky5555 likes this.
  22. Jacky5555

VN có một số ít dòng phổ thông (consumer), như dòng panther cho gaming.
    Dòng e nói là dòng chuyên nghiệp, phải tìm đúng part# đã đc người chơi test và đánh giá, nó ko bán đại trà, ngay ở Mỹ ko thể mua trên amazon hay newegg, mà phải mua trên 1 số nguồn như Mouser, hoặc soselectronic.com (bọn này ở Đông Âu), google tìm mấy món hiểm này chưa chắc tìm đc đâu. Đây là ram của em:
    https://www.mouser.vn/ProductDetail/Apacer/D2323240S004?qs=GBLSl2AkiruWco00G6Jb1Q==

thanh447, tieuphi2006 and anhhung like this.
  23. anhhung

anhhung Advanced Member

Cám ơn bác, nghề chơi âm thanh công phu thật. Đòi hỏi đạn dược dồi dào, kiến thức phong phú, tiếng Anh giỏi, lòng đam mê...

thanh447 likes this.
  24. KATARRAZZI

Wow, em lao theo thôi!

25. KATARRAZZI

IMG_3302.JPG IMG_3304.JPG
    Sau khi suy nghĩ tới, suy nghĩ lui thì em quyết định đầu tư combo gaming này cho Euphony ạ! Cảm ơn bác Jack đã cho em thêm cái nhìn sáng suốt hơn nhiều [emoji1]

Share This Page

Loading...