Transparent Cable - tiếng Bass tròn như trái banh

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by SunnyLau, 25/4/11.

1. Tri_Hi_End

Tri_Hi_End Advanced Members

chừng nào có thi đấu thì em xin tình nguyện đem dây đi tét thử ngay :wink: hi vọng cọng dây transparent của em thắng cuộc ( chỉ hi vọng thôi nhe :) )

@hieucook : hồi trước đến giờ thiệt sự em chưa thấy dây transparent dỏm ở VN nên bác cứ mua thỏa mái[/quote]
    Nhìn chữa ký SunnyLau có phải là bác Duy nhà ta không vậy? Lo chơi audio không àh, không chơi thứ khác....

2. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

Dạ em nè anh Trí !!!!!! :)

3. Electra

Electra Advanced Member

cặp dây loa transparent ultra mm2 giờ giá bao nhiêu thì hợp lí các bác nhỉ?

4. hieucook

hieucook Advanced Member

chừng nào có thi đấu thì em xin tình nguyện đem dây đi tét thử ngay :wink: hi vọng cọng dây transparent của em thắng cuộc ( chỉ hi vọng thôi nhe :) )

@hieucook : hồi trước đến giờ thiệt sự em chưa thấy dây transparent dỏm ở VN nên bác cứ mua thỏa mái[/quote]
    cảm ỏn bác nhiều ah.

5. tai_lech

tai_lech Advanced Member

Các bác cho em hỏi dây loa transparent reference hơn dây loa transparent ultra mm2 ở những điểm nào ? giá reference đắt gấp đôi liệu hiệu quả có mang lại nhiều ko các bác. Thank's các bác.

Các bác đã dùng qua hoặc có nghiên cứu về dòng dây transparent opus, reference cho em hỏi chút. Em thấy ở giữa đoạn dây thường có cục ( theo em nghĩ là cục lọc...) hình quả trám, em ko rõ trong cục lọc đấy có chất liệu, điện trở....có cấu tạo gì ko hay chỉ là bột có tác dụng lọc ở trong...?. Em thấy hãng dây Mit của Mỹ cũng có bộ phận đó nhưng nhìn khủng hơn thì phải còn ở trong thi em chịu.Thank' các bác!

Attached Files:

6. Tri_Hi_End

Tri_Hi_End Advanced Members

Giá hơn gắp đôi không có nghĩa chất lượng hơn gấp độ bác àh, em cho tầm 7/10 là ok, vì lên hàng Hi-End hơn nhau 1 hay 2 đã là khó rồi

7. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

Em cũng nghĩ như anh TriHiend, nhưng nếu bộ dàn càng đẳng cấp thì càng bộc lộ khả năng của các cấp độ dây càng xa. Ở bên trong cục lọc của dây em nghe nói là có điện trở và cuộn dây bên trong để chỉnh tiếng vì thế khi nói là dây loa là cầu nối trong suốt giữa amply và loa là em hẻm chịu, vì dây transparent làm tăng thêm lực bass và làm gọn tiếng bass cho hệ thống có nghĩa là anh ta làm thay đổi chất âm rồi còn gì .
    Còn về dây loa MIT em thấy có một điểm độc đáo là trên cục lọc của các dây MIT dòng gấu có các nút để chỉnh tiếng cho phù hợp với gu nghe và bộ dàn. về điểm này thì dây transparent hẻm có pro bằng MIT, còn chất âm của MIT thì em chưa có nghe nên hẻm biết :mrgreen:

8. tai_lech

tai_lech Advanced Member

Vì thế khi nói là dây loa là cầu nối trong suốt giữa amply và loa là em hẻm chịu : Theo em cái này hiểu theo nghĩa dây loa đơn thuần còn bảo đúng sai thì tùy theo cách nghĩ của mổi người khi áp dụng vào dây mình nói. Hôm em có đọc ở trên 6moons gì đó có cặp dây loa giá 123.000 USD ( Chắc là phải ghép cùng bộ giàn 2 triệu đô...). Trông nó như một tiết bị tinh chỉnh ở giữa như một Amli và có các điện trở, cục lọc, quân cảm thì phải.... ). Còn theo quan điểm em dây chỉ là một phụ kiện đi kèm và giá thành của nó thì không thể đo đếm bằng kỹ thuật được. Đôi khi em thấy có bác chơi dây gấu quá chiếm 20 đến 30% hệ thống nghe nhìn ( Theo quan điểm từng người)... Em cũng chỉ giám 10% và em cũng thích dây loa đơn thuần ko thích thiết bị hầm hố gắn ở giữa dây có hay hay ko hay em không giám bình luận. Trước em cũng mua 2 cắp dây tín hiệu khoảng 4 ngàn gì đó... Nhưng khi cần bán lại mất giá nhiều quá mặc dù tình trạng 9/10... em thấy chơi phụ kiện càng đắt tiền khi bán hoặc đổi đồ thường khó hơn mình bán hoặc đổi CD; Pre, power...Thank's các bác.

Attached Files:

9. HDhunter

HDhunter Advanced Member

DÂy loa mà thế này có khi đi mua cái equalize còn hơn :lol: e ghét nhất là dây loa có thêm mấy cái lỉnh kỉnh,nhìn đã thấy mệt hết cả người :oops:

10. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

đúng là dây loa mà chỉnh tùm lum thì sẽ giống như cái equalize nhưng mà nếu mà cho em chọn thì em xin chọn cọng dây MIT vì em hẻm biết xài cái equalize đến hàng trăm cái cần gạt nên em chọn xài cọng dây loa có 2 hay 3 cái nút dành cho dân Amater như em cho chắc ăn là âm thanh hay, còn về cái cục chỉnh tiếng thì em bảo đảm nếu vào tay em thì từ Chế Linh sẽ biến thành Vũ Linh mất :lol:
    @ bác TaiLech đẹp trai : theo em cọng dây loa em không nghĩ là phụ kiện mà nó đóng vai trò quan trọng như một thiết bị, nếu đầu tư ít quá thì sẽ không lột tả hết những cái hay của bộ giàn, em ví dụ nếu mình xài loa khủng như Alexandra X2 giá 130k + dây loa rẻ tiền nhất của transparent = tổng cộng 130,5k thì em bảo đảm hẻm nghe hay bằng cặp Wilson Max3 giá 65k + cặp Opus MM2 giá 18k = 83k, nếu em được sở hữu bộ giàn càng gấu thì theo em những cái nhỏ xíu cũng được em để ý đến như cọng dây nguồn, cầu chì, hay cái chấu gim điện nói gì đến những thiết bị quan trọng như dây loa, dây line. dây loa có mấy cái cục to to nằm giữa dây thì theo lỗ tai của em thì rất cần cái cục đó dành cho các giàn máy cần bass, giảm ồn cho nền nhạc v.v.. ( chỉ theo cảm nghĩ cùi bắp của em thôi à!!! )

11. tai_lech

tai_lech Advanced Member

@ SunnyLau bác nói thế thì em cũng không bình luận gì thêm.

((Alexandra X2 giá 130k + dây loa rẻ tiền nhất của transparent = tổng cộng 130,5k thì em bảo đảm hẻm nghe hay bằng cặp Wilson Max3 giá 65k + cặp Opus MM2 giá 18k = 83k)). Thực ra đi kèm nó còn cả một hệ thống CDP+DAC+Power + dây tín hiệu + dây nguồn....Giống như tạp chí nghe nhìn có đăng cuộc trao đổi hay đối thoại giữa Giám đốc hãng Linn và Ôn sáng lập ra Wilson Audio gì đó về vấn để Audio...Em cũng kể cho bác một câu chuyện thực tế em được chứng kiến và nghe vì âm thanh cũng vô cùng mỗi người một phong cách chơi, bảo đúng sai, ai giỏi thì vô cùng mà theo em qua đó mình được biêt thêm về nhiều hãng dây, công nghệ....Năm 2007 Có 2 bác đến hoàng Hải mua loa Dynaudio Audicen 52 (700-800 USD gì đó) loa bookshelf...Hai bác đấy chế nghe tiếng bí và tép cứng ... chưa ưng nắm...Thế là bác chủ bảo bê đôi loa vào phòng nghe chính bao gồm Dynaudio Master + Plinius Refeence mono + Pre Plinius + dây lao và dây tín hiệu của Nordost Valhalla Reference ... và rút dây loa ở Dyn Master cắm nguyên bộ đánh vào đôi bookshelf Audicen...Bác chủ hỏi hai bác kia hay ko....?........Hai bác kia ko chê những cũng Ko mua...? ( Bác có thể kiểm chứng)

Còn dây loa là phụ kiên hay thiết bị....Cũng tùy quan điểm mỗi người.

Bác mua Tranparent opus MM2 giá 18K sao mà đắt thế.... :D

12. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

Đúng rồi ta, em nói mà quên đi đến mấy món kia nữa, nói chung là đầu tư vào mọi thứ phải hài hòa với nhau, chứ món này xịn mà món kia hẻm xịn thì cũng hẻm được luôn và cũng tùy cảm nhận của từng người mà tìm ra cách phối ghép thích hợp nhất,khi ghép hợp thì lúc đó cắm vào mà rút hoài hẻm ra đó bác dây có lọc và không có lọc đều có cái hay riêng. riêng em thì đầu tư cho khoảng dây nhợ khoảng 20% (về cái khoảng này hẻm biết là do về cái phần nghe hay về cái phần nhìn cho hoành tráng hehehe, thôi nói chung là tùy cái ống heo to hay nhỏ mà đầu tư)
    Giống như em thử gắn mấy cọng inter và dây loa Opus vào cái amply đèn 8w thì tiếng nghe hẻm có bằng mấy sợi dây bạc rẻ hơn gần 10 lần :lol: theo em nghĩ là do mấy cái cục to to ở chính giữa dây làm tiếng bị bí bí vì do amply đèn có vài watt mà còn bị cái cục lọc xử lý nữa.
    Còn về mấy cọng Opus hồi xưa có mấy bác mua giá cũng rất cao em nghe nói là khoảng 23k lận đó bây giờ do cạnh tranh nên giá down dzữ dzội như vậy chứ giá transparent theo em ở VN bán là quá rẻ so với thế giới và trên audiogon luôn . Còn riêng em thì hehehe em mua giá tốt hơn nhiều lắm nhưng mà phải nói giá đó ra để có mấy bác lái buôn còn bán hàng được chứ nói giá em mua ra chắc mấy ổng làm thịt em. 8)

mtbc likes this.
  13. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Kể ra tâm lý người VIệt mình cũng vui,đi mua dây loa đắt tiền tý là cứ phải thích to to nằng nặng cho đỡ phí :mrgreen:

14. tai_lech

tai_lech Advanced Member

Thì đa số dây đắt tiền hãng họ làm thế mà bác.... biết làm sao được....Thấy nó vẫn đắt và được đánh giá cao, chắc phải có lý do.... Các bác am hiểu về dây thì phân tích và post ruột các cái cục to ở giữa dây là gì....em cũng chỉ được nghe chưa được nhìn.... :D VD: Em thấy như dây Transparent nó chả có ốc vít gì thì mở làm sao có 4 cái lỗ họ đổ keo mất thì phải....Ko biết các hãng khác như nào.... Thank's các bác.

15. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Cái vụ giảm ồn cho nên nhạc theo e ko đúng đâu ạ,nhiều bộ chả cần dùng dây có cục gạch to đấy tiếng vẫn cứ trong vắt như thường.

16. tai_lech

tai_lech Advanced Member

@ bác HDhunter bác nói thế theo quan điểm của em ko sai....Nhưng ý em khi Post cái ảnh dây loa có cái cục ở giữa để muốn các bác cho em cơ hội được tìm hiểu cũng như biết thêm mặc dù mình ko có điều kiện chơi những dây đắt tiền. Em cũng ko muốn bình luận dây có cục hay ko có cục ''lọc'' hay và ko hay.....Muốn biết tai sao các hãng lại đưa cục lọc vào và trong đó có gì....Mong các bác góp ý.... để em được học hỏi.

17. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

@Bác HD đẹp trai: theo em ở Việt Nam mình kiếm tiền khó hơn nước ngoài nhiều vì mức thu nhập ở VN thấp hơn so với nước ngoài nhiều nên trước khi mua một cái gì mắc tiền thì chúng ta cũng đã bỏ thời gian ra nghiên cứu, tham khảo về món hàng chứ không phải chỉ vì có tiền là mua đại cọng dây to to về cho nó ngầu đâu bác ơi, dây Odin đó bác em thấy đâu có hầm hố gì đâu mà giá cả cũng trên trời. Còn cái vụ giảm ồn thì em đã test trên bộ giàn xài amply bán dẫn công suất 900w của chính em giữa cọng dây Kondo, Valhalla, Purist Dominus RevC và dây Transparent kết quả tiếng ù nền giảm rõ rệt, tiếng bass gọn và có lực hơn rất nhiều. Còn về cái vụ xài dây không có lọc thì tiếng vẫn trong vắt là tùy vào bộ dàn và gu nghe nhạc, bộ Amply đèn của em đang xài dây Kondo đánh loa cổ thì giết cọng Opus xa lắc đó bác à
    Theo em bên trong của dây transparent và dây MIT cũng tương tự nhau, nhìn theo hình ở phía dưới thì có điện trở nè, tụ nè.v.v , theo em nghĩ cục lọc sẽ lựa chọn những tần số dễ nghe mà mình thích nghe và đưa ra loa, những tiếng nào mà lổ tai mình hẻm thích nghe thì nó sẽ cắt bỏ đi ( cái này lại theo cái suy nghĩ non nớt của em thôi ạ )

Attached Files:

File size:
      16,7 KB
      Views:
      1.084
  18. tai_lech

tai_lech Advanced Member

Em ko đánh giá về phần ghe... nhưng về phần nhìn thì thấy dây có ''cục lọc" vẫn hoành tráng và đáng đồng tiền bát gạo...( Đây là quan điểm cá nhân em....) :mrgreen: mong các bác tiếp tục bình luận...

19. HDhunter

HDhunter Advanced Member

E cũng là fan của dây nhưng mà là fan của dây hay chứ ko phải fan của dây to dây đắt nên nhìn mấy cái dây giá chục K là e khiếp vía,dây 1k 2k mấy ông bán dây còn lãi vừa phải chứ dây đắt xiền các bác ý lãi nhiều quá nên ko hổng có khoái.

20. Thich Tum Lum

Thich Tum Lum Advanced Member

Ở VN, Cty nào là nhà phân phối, đại lý bán dây TRANSPARENT vậy các bác ? , hình như là Cty Hòa Phúc ? cảm ơn các bác nhiều

21. tai_lech

tai_lech Advanced Member

Hòa phúc em thấy có show room ở đường Kim Liên kéo dài....em đến chả có gì....Có mấy đôi B&W dòng D mà bán đắt lồi mồm toạc mỏ....hỏi cái gì cũng ko có bảo đợi tra sổ....giá đắt hơn giá sách nước ngoài công bố...chắc Công ty mạnh ko cần bán hàng chủ yếu trưng mác ra cho thiên hạ biết là có chi nhánh ở Hà nội...em vào đến lần thứ 2 sau đó ko bao giờ vào... ko biết mở ra để làm gì...He he :mrgreen:

22. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

Hòa Phúc mở showroom chủ yếu là phục vụ cho các đại lý nên không có chú trọng vào khách mua lẻ đâu bác à

23. nhanquang1212

nhanquang1212 Advanced Member

Các Bác cho em hỏi em dây loa Transparent music wave, một sợi thì cọc lọc nhỏ đời mới, còn một sợi là cục lọc to đời cũ vậy nên chọn sợi có cục lọc nhỏ hay lớn và sợi nào hay hơn
    thân chào

24. lehuycuong

lehuycuong Advanced Member

Nếu e được chọn e sẽ chọn dây có cục loc to đời cũ.

25. bao duc

bao duc Advanced Member

Các bác cho hỏi em thấy tại Dũng Audio có bán dây tín hiệu transparent loại không có cục lọc. giá từ 1tr -1tr2

Nhìn sơ qua, em thấy nó chẳng giống với các dây tín hiệu của Đông Thành như link/music link. Không biết chất lượng thế nào, các bác cho em nhận xét với!

Share This Page

Loading...