Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. 449truongdinh

449truongdinh Advanced Member

em đang dùng usb m2tech hiface two và dac proceed pdp 2 ( dac của em giải mã 18bit)

bác nên ghi cụ thể bác đang dùng thiết bị nào để giải mã tín hiệu số để biết đường mà giải cứu hộ bác :D[/quote]

2. 449truongdinh

[quote="

dac của bác không hỗ trợ độ đến phân giải này, bác tinh chỉnh trong foobar2000 một tí là nghe được.[/quote]
    bác có thể hướng dẫn em được không ạ

3. tackehoa

tackehoa Advanced Member

bác có thể hướng dẫn em được không ạ[/quote]

Bác dùng foobar2000 trong phần configure->dsp manager->bác chuyển resampler (pphs) từ khung bên phải sang khung bên trái, apply bật lại foobar2000 là xong. dac của em cũng chỉ hỗ trợ 96khz dùng phương pháp này nghe được cả nhạc 352,8 khz 24 bit. muốn nghe được file dsd hoặc dsf bác down components super audio cd decoder copy vào thư mục components của foobar2000 là nghe được dsd. Chúc bác thành công.

4. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

hình như cái dac của bác chỉ hộ trợ file 16 bit thôi, bác set lại output 16bit trong phần playback là ổn thôi, nếu vẫn không được làm tiếp cách bác tackehoa giảm sam xuống :D

5. 449truongdinh

Bác dùng foobar2000 trong phần configure->dsp manager->bác chuyển resampler (pphs) từ khung bên phải sang khung bên trái, apply bật lại foobar2000 là xong. dac của em cũng chỉ hỗ trợ 96khz dùng phương pháp này nghe được cả nhạc 352,8 khz 24 bit. muốn nghe được file dsd hoặc dsf bác down components super audio cd decoder copy vào thư mục components của foobar2000 là nghe được dsd. Chúc bác thành công.[/quote]
    em làm theo bác rồi mà vẫn không được bác ạ
    bác cho em xin link để dơ file này đuọc ko ạ down components super audio cd decoder

6. 449truongdinh

Bác dùng foobar2000 trong phần configure->dsp manager->bác chuyển resampler (pphs) từ khung bên phải sang khung bên trái, apply bật lại foobar2000 là xong. dac của em cũng chỉ hỗ trợ 96khz dùng phương pháp này nghe được cả nhạc 352,8 khz 24 bit. muốn nghe được file dsd hoặc dsf bác down components super audio cd decoder copy vào thư mục components của foobar2000 là nghe được dsd. Chúc bác thành công.[/quote]
    bác cho em xin link để dơ file này đuọc ko ạ down components super audio cd decoder

7. tackehoa

tackehoa Advanced Member

bác cho em xin link để dơ file này đuọc ko ạ down components super audio cd decoder[/quote]

Bác vào đây ạ http://www.audiostream.com/content/how- ... foobar2000, Nhưng foo input sacd chỉ hỗ trợ chạy những file dsd và dsf. sau khi chuyển resampler (pphs) từ khung bên phải sang khung bên trái, bác kích chuột vào resampler (pphs) phần configure selected bác set target sampling theo cấu hình dac bác hỗ trợ-> OK. Chúc bác thành công.

8. apham

apham Advanced Member

Chiều nay 18/2 apham được mời tham dự buổi trải nghiệm vai trò của dây dẫn trong hệ thống âm thanh với chuyên gia của Nordost USA, nhìn tận mắt và nghe tận tai hệ thống tham chiếu lossless với 3 loại dây cáp USB, một là sợi lấy từ máy tính, sợi kia là Blue Heaven và sợi còn lại là Heimdall 2.

Kết quả là có sự khác biệt không hệ nhẹ giữa các dây USB. Như vậy là dây có tác dụng với hệ thống âm thanh chứ chẳng chơi

Ngoài ra apham hỏi thêm là bác này chỉ chơi lossless với Macbook Air, phầm mềm chơi nhạc là Audirvana. Cơ bản nguồn phát là như vậy thôi, nối USB qua bộ T+A DAC 8.

9. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

bác apham nếu thực nghe ra sự khác biệt của từng dây usb thì cái bộ chơi lossless đơn giản chỉ macbook air + audirvana + T+A DAC 8 hơn 4000$ góp phần không kém đấy bác.^^, em thì chỉ đú theo diy cho nhẹ túi tiền thôi :(

10. sonmolisa

sonmolisa Approved Member

11. sonmolisa

sonmolisa Approved Member

Phần C: bộ chuyển đổi tín hiệu từ số sang analog là như thế nào, vì mới vào nghề chỉ giúp mình

12. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Là cái mà anh em nhà ta gọi là DAC đó bác.

13. apham

apham Advanced Member

Vụ test rung bằng app Vibration meter chỉ để minh họa trực quan thôi, các bác biết là app trên smartphone chỉ để tham khảo cho vui chứ không chính xác từng millimet được như đồ pro.

Em hay có thói quen post bài kèm theo ảnh nên tìm cách minh họa trực quan. Tương đối thôi ạ

14. apham

apham Advanced Member

Vâng, thì ý của cái post trên là dây USB cũng có tác dụng với hệ thống âm thanh nếu chúng ta quan tâm đến khoản này. Còn tất nhiên mỗi thành phần trên hệ thống đều có vai trò của nó.

Chơi cái này cuối cùng quy về 1 mối: miễn là chúng ta sướng là được. Em còn nhớ có 1 anh tiền bối min mod trên VNAV còn cho em biết là chơi audio "ích kỷ" hơn nhiếp ảnh nhiều, ý nói là tính cá nhân - personality nhiều. Nên chơi mấy cái này tranh cãi mới ra vấn đề, miễn là xây dựng, hà hà

15. hmtuvietinbank

hmtuvietinbank Advanced Member

Vâng em thấy bác nói chuẩn Men, vì em thấy chơi Audio tính tự tôn của người chơi cao quá....Thành ra......nhưng quan trọng, không bảo thủ, không khen đồ nhà nhiều quá....Thi thoảng khen đò hàng xóm tý cho bạn chơi vui thế là sướng rồi các bác nhỉ....

16. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Bác apham đứng ra tổ chức thêm vụ test dây nhợ đi e support hết mình về phòng đồ tham chiếu cho. Rất vui gap bac hom nordost. Thân
    Linh,

17. mt37

mt37 New Member

Em cũng đang quan tâm em này. Không biết có kéo nổi con B&W 685 không nhỉ. Em đang chơi tạm với cái receiver Marrantz Sr3001 công suất 60w mà mở to tý đã nghe lùng bùng rồi

18. apham

apham Advanced Member

Hay quá, cám ơn bác Linh. Kế hoạch tháng tới em sẽ làm 1 buổi workshop về built hệ thống PC căn bản để nghe nhạc lossless. Kỳ workshop tới nữa sẽ làm về dây nhợ nhé. Có gì nhờ bác hỗ trợ.

19. 449truongdinh

Bác nào có phần mềm nghe nhạc xxhighend share cho e được không ạ. Thanks

20. outlaw1986

outlaw1986 New Member

Em có chút thắc mắc là Dune 303D kết nối coaxial vao DAC có thể phát nhac 24/192khz không ah?Hay vẫn bị bóp cổ về 16/44,1khz ah(Em đang tính tận dụng cái Dune phát nhạc lossless).Em gà chưa rõ lắm mong bác chỉ thêm.Cám ơn các bác

21. dinhhuy1979

dinhhuy1979 Approved Member

Em đang dùng DAC của Aune loại T1 24bit kết nối với PC bằng dây USB có hai đầu chống nhiễu của Dell thấy cũng ngon phết ah :D

22. nautilus

nautilus Approved Member

Có bác nào đang dùng MacPro để làm nguồn phát không nhỉ ?

23. quocdat

quocdat Advanced Member

Em thắc mắc là không biết bác thắc mắc về điều gì. :)
    Hiện tại em đang dùng máy tính để bàn (desktop bình thường) làm nguồn phát. Không biết có giải đáp được nghi vấn của bác không? :)

24. nautilus

nautilus Approved Member

Dạ, em thắc mắc là vì sao khá nhiều bác dung Mac Mini, MacBook Pro để làm nguồn phát nhạc (transport/music server), nhưng chưa hề thấy bác nào chia sẻ việc dung desktop của apple như Mac Pro để làm nguồn phát. Vì nó không hay, vì bất tiện hay vì lý do gì ạ.

25. apham

apham Advanced Member

Vì desktop nhiễu hơn laptop bác ạ.

Share This Page

Loading...