Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. cnfan

cnfan Advanced Member

Tiếc La kg tham gia đđược rồi. Anh em nghe về update tình hình cho mọi người với nhé. Thanks

2. Vũ Hồng Minh

Vũ Hồng Minh New Member

E là lính mới đọc bài các bác e thấy rất bổ ích nhưng cũng có nhiều điều chưa hiểu. E muốn các bác tư vấn giúp e ghép được một bộ để nghe nhac. Tài sản của e gồm có laptop. Ipad. Và một đầu xem phim HD có ổ cứng dung lượng lớn,e có thể giữ lại được cái gì và mua thêm gì. E cần các bác tư vấn. E xin trân thành cảm ơn!

3. tosach

tosach New Member

Chào các bác! E mới tập tành chơi audio,sở thích của em là nhạc vàng ,trữ tình.e đang có ý định sắm cho mình 1 bộ dàn với cấu loa pioneer cs- f7000 và Amply sansui au-606x dacacder.và em đang có ý định lấy pc là nguồn phát+ dac.như vậy với ý định của e được đáp ứng về Sở thích, chất lượng âm của bộ dàn có phát huy được tác dụng không? Cảm ơn các bác nhiều.

4. thanhtt6

thanhtt6 Advanced Member

bác cứ làm con DAC đèn ít tiền thì Thi văn nhiều tiền thì tùy
    Cái chính là bác nên đi nghe thử hợp lý là quất thôi

5. quangtu48

quangtu48 Approved Member

Chào các bác, em mới bập bẹ tìm hiểu nên rất mong được các bác chỉ giáo.
    Em cũng rất quan tâm đến vấn đề phát nhạc qua PC. Em muốn hỏi thế này:
    Em xuất hình + tiếng ra TV qua HDMI.
    Từ TV em lại cho tiếng xuất ra amply qua cổng component

Như vậy em dùng TV để phát hình và như 1 DAC, chất lượng âm thanh có tốt ko ạ?
    Nếu dùng DAC rời thì có nên dùng sound card lắp trực tiếp vào main pc ko?

6. anhtrang

anhtrang Advanced Member

Bạn sử dụng pc làm nguồn phát thì nên đầu tư em sound card tốt chút, hỗ trợ asio, vd như onkyo se-200pci ltd, carddelude, juli@... 3 em đó mình thấy ok nhất nhưng có điều phải sử dụng khe cắm pci chuẩn cũ, bạn cần tìm main asus có hỗ trợ chuẩn này mới nghe đc vd asus z87-A, asus z87 plus, asus z97-a (main gigabyte độ tương thích với mấy card đời cũ kém nên có khả năng sẽ ko nhận card, mình đã phải đổi tới main thứ 3 mới chạy đc carddeluxe). Còn bạn muốn tiện lợi thì sử dụng DAC đèn cũng đc nhưng mình cảm thấy đấu dây qua usb ko hay bằng qua pci.

7. ngocphu

ngocphu Approved Member

http://www.ecoustics.com/products/arcam ... eless-dac/
    Xin hỏi em sử dụng macbook pro cài thêm audirvana plus muốn sử dụng DAC trên có được k?
    âm thanh có được như sử dụng DAC có dây không?
    nếu sử dụng apple TV thì chất lượng như thế nào?
    nhờ các bạn hướng dẫn giúp

8. giangvo200837

giangvo200837 New Member

Chào các anh, em mới được tặng con Receiver Pioneer VSX-521 cùng dàn loa 5.1... máy tính em không có cổng HDMI cũng như Optical, nhưng có cổng DVI em dùng cáp DVI to HDMI thì máy nhận ra driver của Receiver, em dùng chức năng test loa có sẵn thì nhận được 5 kênh âm thanh luôn... vấn đề em đang muốn đề cập là cái bộ chuyển DVI to HDMI này có khả năng thay thế như một cáp HDMI bình thường không ạ? em muốn chơi âm thanh DTS 5.1 thì nó có khả năng xuất được không?

9. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

cái airdac này bác sẽ không dùng được với audirvana/amarra...
    để dùng nó bác chỉ có thể hoặc là chơi itunes và airplay sang airdac (được tối đa 16 bit/48hz) hoặc dùng 1 app trên thiết bị trung gian: phone/pad để stream nhạc (qua UPNP) từ mac tới airdac (cái này hỗ trợ tối đa tới 24/96)

dùng cái này thì bác không cần qua ATV nữa vì bản thân nó hỗ trợ airplay rồi.
    Nếu vẫn dùng ATV thì cũng chỉ stream tối đa qua itunes là 16/48 thôi, và lại mất thêm cái dây optical để nối sang airdac.

10. Jacky5555

DVI không truyền được audio bác ah, bác dùng converter sang hdmi thì cũng chỉ truyền được tín hiệu video mà thôi (mà cũng chỉ trong giới hạn phân giải tối đa mà dvi cho phép).

11. sontransport

sontransport Advanced Member

nguồn phát PC trước tiên phải có Card sound tốt và có DAC giải mã nữa là okie nghe bài gì cũng có ngay và luôn.

12. Blues

Blues Advanced Member

Xuất cổng USB hoàn toàn không cần cardsound bác ạ. Cái laptop em đang xài bypass cardsound luôn, ke ke

13. sondh63

sondh63 Advanced Member

- Bạn dùng DAC trong TV chất lượng âm thanh không tốt đâu, vì khi sản xuất cái TV người ta ưu tiên cho phần nhìn (VIDEO) bạn ạ. Linh kiện phần AUDIO trong cái TV rất bình thường, không phải là loại for audio. Trên thị trường một cái DAC rời nghe được cũng có giá xấp xỉ cái TV rồi.
    - Việc dùng soundcard lắp trực tiếp vào main của máy PC có ưu điểm là chất lượng âm thanh rất tốt ( so với DAC rời cắm vào cổng USB có cùng tầm giá), tuy nhiên việc cắm soundcard vào main cũng phải có chút khéo léo và kinh nghiệm để giải quyết 2 vấn đề: tính tương thích của soundcard với main và việc giàn xếp vụ chung sống hoà bình với cái soundcard onboard được tính hợp trong phần lớn các mainboard

14. dungbeo

dungbeo Advanced Member

E có ampli, loa và 1 cái Tab samsung. E muốn dùng cái Tab làm nguồn phát để ngồi trên giường nghe nhạc trên internet. Các bác cho e hỏi
    1/có thể dùng AE để thu tín hiệu của Tab vào ampli ko ạ?
    2/nếu ko đc, e nên mua thiết bị nào tương tự AE dùng cho Tab ạ?
    3/ngoài ra e có cần mua thêm DAC để chuyển đỏi tiếp tín hiệu trc khi vào ampli ko ạ?
    E cám ơn các bác chỉ bảo.

15. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Nếu ngồi trên giường nghe nhạc trên internet thì theo em là iPad + AE là lựa chọn rát hay, AE bản thân nó đã có DAC bên trong rồi nên không cần phải có thêm DAC nào nữa.
    Chất lượng nhạc của AE ( AE nguyên bản) được nhiều bác comment là hay không kém mấy CDP tầm 4-5T. Muốn hay hơn nữa bác có thể tìm hiểu và mod em nó lên :)

16. dungbeo

dungbeo Advanced Member

cám ơn bác espadon_vn, nhưng e có cái Tab samsung bỏ không dùng, vậy là không dùng được, lại phải mua ipad hả bác?

17. espadon_vn

Bản thân con Tab nó chưa hỗ trợ, lại phải dùng phần mềm của "đơn vị khác", mà cái chất lượng nhạc nhẽo lại phụ thuộc vào cái phần mềm đó nên em không dám chắc nó hay hay dở bác ạ - bác bán Tab mua tạm con iPab đời cũ cũng không chênh giá là mấy bác ạ :)
    P/s: Em cũng mới nghiến răng mua con iPad mini để làm remote cho iTunes - em chơi nhạc từ Thinkpad là chủ yếu. Đôi khi dùng ipad lên youtube coi mấy clip nhạc ròi cho nó hót ra loa thấy cũng hay hay :mrgreen:

18. elixir

elixir Advanced Member

Tab lại có thể sử dụng desktop remote, nếu màn hình tab không quá bé (quá bé thì mất công zoom lên zoom xuống nhiều để nhìn rõ)!
    Với desktop remote thì chỉ sau khi cài đặt có thể bỏ hẳn màn hình vì toàn bộ màn hình của PC được hiển thị trên Tab. PC có thể làm vỏ như 1 thành phần của cả bộ giàn và chỉ còn mỗi dây nguồn, dây tín hiệu!
    Desktop remote hoạt động với mạng wireless, tuỳ mạng mà có thể điều khiển qua mấy tầng nhà. Bình thường chỉ trong mạng local, nhưng nếu thiết lập IP tĩnh thì có khi còn ra cả mạng WAN!
    Chỉ có 1 số giới hạn tùy chương trình desktop remote sử dụng mà phím chuột phải,... không quen lắm thôi!

19. Jacky5555

Tab hay phone bộ nhớ được bao nhiêu đâu mà chứa nhạc bác.
    Giải pháp rẻ nhất cho bác:
    Ai cũng có PC, bác cài itunes và đưa nhạc vào đó (convert nhạc sang alac, aiff)
    Mua cái AE cũ chỉ hơn 1 củ
    Trên tab của bác, bác cài cái Retune nó gần tương tự như Remote của iOS, dùng cái này để làm remote cho itunes. Tab của bác chỉ đóng vai trò như remote control nên nó không can thiệp gì vào chất lượng âm thanh đc stream từ itunes trên PC tới AE (airplay).
    Nếu có thêm dac ngoài thì đương nhiên ngon hơn dac của AE.

20. espadon_vn

Bác ấy đang muốn nghe nhạc online mà bác Jack , đâu có chơi nhạc offline :mrgreen:

21. dungbeo

dungbeo Advanced Member

Bác espadon_vn nói đúng ý e đấy ạ. Vậy là fai chuyển đổi sang dùng đồ của quả táo. :)

22. ltk

ltk Advanced Member

Hiện nay e thấy có nhiều thiết bị phát nhạc qua bluetooth, như vậy k nhất thiết phải dùng AE và itune. Chỉ có điều ngoài chất lượng của thiết bị ra thì chất âm khi truyền qua bluetooth và wifi khác nhau ra sao. Mong các bác chỉ giáo

23. espadon_vn

băng thông của bluetooth rất hạn chế nên chất lượng nhạc truyền qua đó cũng hạn chế bác ạ. Nghe phục vụ đàm thoại thì rất ok, hoặc để nghe cho có thì cũng đc :mrgreen:

24. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Bấy lâu nay em có một suy nghĩ thế này về nguồn âm kỹ thuật số, mời các bác vào tham luận cho vui, cho em tâm phục khẩu phục.
    - Nguồn âm lossless các bác đang nghe được lưu trữ trên ổ cứng máy tính, cho dù là ổ trong hay ổ ngoài thì cũng là thiết bị lưu trữ và máy tính chỉ đảm nhiệm phần phát nhạc thôi. Nhiều bác còn sử dụng nguyên cái PC chỉ làm đúng việc nghe nhạc mà thôi, thậm chí có bác chỉ cài đúng hệ điều hành + phần mềm nghe nhạc.
    - Vấn đề ở đây em đưa ra là nếu sử dụng mục đích như vậy thì sao ta không dẹp luôn cái PC đi mà chỉ dùng đúng cái ổ cứng gắn vào thiết bị nào đó đọc và giải mã nó ra như kiểu HD player ấy. Như vậy có phải đường đi của âm thanh rút ngắn xuống đáng kể không, khỏi tốn vài trăm $ mua dây USB, khỏi sợ nhiễu (laptop còn đỡ, desktop nhiễu khủng khiếp). Em thấy như vậy quá nhất cữ lưỡng tiện. Vả lại cái PC bản thân nó được thiết kế để làm nhiều việc khác phức tạp hơn chục lần việc nghe nhạc. Như vậy e thấy hơi phí phạm, giống như mua chiếc xe 10 tấn để chở 1 tấn vậy.
    - Về phần playback thì em nghĩ chẳng có gì khó với công nghệ ngày nay, trên thiết bị đọc ổ cứng chỉ cần có cổng video out là xong. Hay điều khiển trên smartphone như kiểu stream magic 6 ấy. Quá hay.
    - Tại sao các nhà sản xuất âm thanh không làm thiết bị như vậy mà chỉ cắm đầu cắm cổ làm DAC tối ngày, mua về phải cài driver này nọ, cài không đúng cách thì không hay.
    - Nếu có một đầu đọc ổ cứng như thế em nghĩ rất chi là tiện lợi. Muốn nghe dàn máy nào chỉ gắn và chơi.
    - Tóm lại em thấy lợi ích của đầu đọc ổ cứng như sau: Dữ liệu âm thanh sẽ đi con đường ngắn nhất, không lo bị nhiễu từ PC, khỏi mua day USB, không cần driver gì hết, chỉ cần ổ cứng có nhạc là gắn vô play thôi.
    Các bác cho ý kiến.

25. Nakataphuc

Nakataphuc Advanced Member

nhạc số không bằng cd vì thời gian đầu thôi còn bây giờ tôi nghĩ lossless đã tiến khá xa rồi.các bạn thấy những dàn tham chiếu triễn lãm những hãng lớn đều sử dung phile số,trừ chổ trưng bày đầu phát cd

Share This Page

Loading...